nam krismasi imewadia na imefika na tuko nayo sasa ni kujivinjari watu wanatumia hela kwelikweli kweli. wengi sana wamejipata kwenye tatizo ikifikia januari wanafaa kulipa school fees wanafaa kulipa rent wanafaa kulipa stima na kadhalika na nimemtembelea waziri wa fedha wa kaunti ya nyeri bwana robert h ili aweze kutueleza je mtu anafaa kujipanga vipi hasa msimu huu wa krismasi e ili ikifika januari kusiwe na tatizo hasa la ukosefu wa fedha na vilevile vile kuwa na madeni mengi asante sana uh, kwa majina naitwa robert D. mwangi ni kweli ya kwamba tumeanzia msimu wa krismasi na ni wakati wa kutumia pesa kilichoko muhimu ni ya kwamba lazima mtu awe na bajeti na hii bajeti inamaanisha ya kwamba kuna ile mambo umepanga ya kujivijari huwa tunasema ya kwamba ukitaka kuwa mtu ambaye ana ana ako na, na mpangilio safi kwanza ashughulikia yale mambo ya muhimu kwa mfano tumekuwa na covid na mashule alikua amefungwa watoto wanarudi shule januari no. kitu cha ja kwanza enda lipa school endalipa kama mtoto hana vitabu nunua vitabu kama hana uniform ana hiyo ni kabla ya siku yenyewe ya siku kuu kabla... sikukuu kabla ya sikukuu kama hujalipa nyumba ikiwezekana lipa nyumba ndi usije ukapatwa uh, una, unaishi nyumba ya mwenyewe na hujalipa hmm. au umeshindwa kulipa la pili uh, lazima uwekeze pesa kwa bank au kwa sao ndio pahali ukipata sasa shida uh, au ukosefu wa pesa hmm. au ipunguke unaweza rudi hapo na uchukue kuna mpesa jaribu kupunguza matumizi matumizi kama uko na pesa kwa mpesa naunajua huko na banking nikumaanisha utatoa pesa mm-hmm. uwekeesa ukiweka kwa simu hata ukipata shida kidogo ambayo ungeepuka utaanza kutumia hiyo Kutu. pesa no. kwa hivyo ni kumaanisha nao nikumanisha unatumia una pesa bila mpangilio jaribu ku- kujiweka kwa ile bajeti ambayo uliweka na uwe mkali kama umeweka basi ni makosa gani ambayo watu hufanya hasa mwezi huu sana sana miaka yote imekuwa januari ikifika wanaliakulia wenyewe wanaita januari disemba au krismasi ikifika masafari dio hawa ukitoka nairobi kuja nyeri aukutoka nyeri kwenda mombasa ni matumizi ya pesa watu wa matatu bei yao ya kusafiri sasa imeenda juu kwa hivyo ahofa imeenda juu yako lazima azima metumia kwa kusafiri unaambia watu wasisafiri kwenda nyumbani hapana kuna jia mni una ia mingi kama saa na kwenda nairobi. nairobi nafikiri ni miabl shilingi ukilinganisha na ile matatu inalipa utaona, na mtu atakuwa ameingia mambo ya utalii la pili pil hii cuua hiyo jukumu ujue sasa kuna covid ikiwezekana tengeneza chakula nyumbani emba na familia yako itakuwa chakula kisafi na itakua chakulakisafi nautakua nao matumizi mbaya sio lazima watu avaeguo mpya wakati huu ukiangalia saa hii yale mashida tumetoka nayo upande wa covid hmm. na tunaingia sasa mambo ya kurudisha watoto shule lile jukumu la muhimu wakati huu ni kurudisha watoto shule lile lingine lazima ingine mwenyewe ujinyime mwenyee unyaabo ukienda pahali ambapo kuna taksi taksi sio lazima kama kama kuna tuktuk tuktuk chukua tuktu. rahisi tembea sababu hii yote ni matumizi je unamaanisha kwamba pengine ugonjwa huu wa korona umetufunza mambo mengi sana hasa kubadili tamaduni na k ambayo watu wamekuwa nayo ya lazima hiki kifanyike ikifikia wakati fulani hayo masomo tumesoma saa hii inatakikana sasa tuendelee mbele na hiyo masomo tumesoma sababu imekuwa masomo ngumu kwa mfano kama hoteli ilikuwa inafungwa saa ta sah hakuna haja ya kupitisha tunatoka huko saa saba, na hata hata mwenyewe sasa bele, sasa yako, sasa kwenda mbele utakuwa unajipata kama ulikuwa sasab azakusuaa aweneen mbe utaku smwlotiafwliwakoauamba meosh mwisho mwisho hosia wako ni upi kwa wananchi wakati huu wakienda ama wakisherekea sherehe zao za krismasi kama mwanauchumi kwanza ningetaka kuambia watu ni vizuri kufurahia sababu hiyo ni mambo ya afya ni mzuri kua nkujivijari n ku, kuwa na raha lakini pia tujue kwamba kuna kesho na kuna kesho kutwa tunafungua mwaka na mahitaji ya mwaka hayatapunguka yataendelea kuwa ngumu hmm. kuwa na uwekezaji mzuri wakati tunatumia pesa hata ikiwezekana yuki, pahali unaweza kuacha hata atm uache ndio usiwe Usue una- una-, una, una ati ninaingia hapo na lafu ninatumia ile pesa naweza kutumia ni waziri wa fedha wa kaunti ya nyeri uh, robert huo anasema maisha ni kujipanga na krismasi ndio hii ni sawa mnaweza kujienjoi lakini januari ni mwezi ujao sina mengi jina langu ni john mbudhya nikiwa kaunti yanyei