h nĩ business podcast aĩtetuna starabikeleona wanjikũthe startup consultante eh? karibu sana wanjiko asante sanaashkr mm-hmm. atutaongelea sana. yeah. kuhusu biashara mm-hmm. na niko tayari kusaidiawatuaakaauusubashakaribu sana wanjiko Asanti. wakati ambapo mtu anajiita kwamba uh, th yeah. uh, uh-huh. kazi yako ninini haswa ili tukuelewe okay. kazi yangu ni kusaidia watu kuanza biashara mm-hmm. kwa mfano kuna watuwanataka kuanzia biashara lakini wajuawataanzia gani mm. so that's why I come in. ni mambo ambayo umesomea wanjiko uh, you went to shoolou len uh, on how to hoo yeah. o ama wewe mwenyewe nimfanya biasharaso tm imetoka na njia zote mwanzo mm-hmm. e, nilienda shule nikasomea nikasomeayo mm-hmm. ilisaidia sanatena mm-hmm. nimekuwa nikifanya biashara mingi mingi hapa kule mm-hmm. na nikaelewa vile ya kufanya biashara vizuri yeah. e, zile nilipitia, zile nilipata. Mm-hmm. Ndio kuanza, kusaidia wengine ndio To mm. lakini ukiingilia tu biashara hivihivi mm. utaanguka na utaanza kusema biashara siya kila mtu mm. yeah. okay. wakati ambapo wanjiko tunazungumza kuhusu mtu kuwa na idea yeah. ya biashara h uh-huh. eh, doa you know kwamba ile idea uko nayo eh ok firstol yoa toa oti iaasaaaaafaa iaaeoauua tlking mm. yeah. about apassion yeah. uh, ile pashon ambayo mtu akonayo utajuaji uh-huh. kwamba uko na pashon ya kufanya kitu pashon utaja kuna kitu takua inakusumbua kila a kila mm. siku kilala kuna h kitu nakusumbua sana ufanye mm. aagnhi mm. mm. mm. mm. mm. mm. okay. mm-hmm. uh, think kwamba watu ambao ni wabiashara Yeah. Eh, wanjiko yeah. peple are bo into be uh -huh. kwamba by thetime youe bon uh -huh. uko na ile talanta ya kufanya biashara uh -huh. biashara inaweza kuwa njia mbili mm. kuna watu wakifanya biasharayote watagnawenine watatesekawatakua As something very powerful. Yeah. Kumoja, uh, una decide, oh, walae, mimi nafungwa biashara kuza, mtumba. Uh, so how do you identify a need okay within an area for you to start your biashara. So the first thing you do is do some research. Mm. Start from the people around you. Uh, taimiathtbawe mm. yeah. mm. mm. yeah. mwenyewe unanunuanga nguo tuseme yeah. ni shida gani una, una, mm. unapatanga ukinunua nguo mm. ni kwality mbaya ni price iko juu ni mm. fiting iko mbaya mm. so zoizo ndiunafaa uadres kwa biashara yako okay. so, uh, saaatosowe no uanaukeue ile utauliza swai iuraon so ume identifygap yeah. wanjiko yeah. na umezungumza na watu kadha wakatha uh-huh. si ndio yeah. so how do you start now to aaizethe okay. dream okay. so nyoufist look at the oue that you need mm. maybe you need emplo mm. to hi so yougo down and rite oh, how much mone do i have yeah. what eqipment do i need dind yeah. to hire someon yeah. oiti inakuja ngapi fanya mahesabu yako mm. uone kama pesa inatoshakamaitoshi mm. jua ni ninita okayyea now uh, si tadanganya kwamba yeah. the issue of lack of capital actually uh -huh. when we talk about it, biashara <laughs> yeah. I know. within your expertise yeah. because ni ambacho mefanya for some time now yeah hesores of apita uh -huh. jamani yeah. watu anafaa kutoa pesa wapi k okay. sitakuja paaniwadanganya tiutaanza from zero yeah. you ned mone hata yeah. kama nikuja kuonsult kwangu yu ned tranpomaeatmmti so wataadvis pepeomin yeah. byaita isnot easnot yeah. e so what you do yeah. you start with the resoures that you have mm. get the basi of you busnes fas us the esoue that you haveu yeah. atasazinginepomplain thatnvestos dont want mm. to investin my idea the banks i don't know they don't want to give you money mm. no one is going to give you money for an idea that is just in your head mm -hmm. you need to be at least doing something mm -hmm. if i didn't create that facebook page i yeah. wouldn't be here ye yeah, hats how you found me ifimna ku create page ya facebook yeah. kumaket biashara yakoe yeah. ina ku cost pesa ngapiisyou yeah, just come up with a page it's free yeah. to open a pageexa exactly. advertising is the cos atuzungumzia kuhusu jamaa ambay tulizungumzanaye kule sehemu zahna za? yeah. akasema kwamba ida yake ilikuwaya kufunguan alipatakamba lazimakwanza ulipeyamiez tatua majinanaitwabiashara mimi hua nataka kufanya kamaya ile ya kwanza nisananhukuuapatumedshwamahali mah lakini unaambiwa ulipe 3mont ukiingia na ulipe dposit unajua sasa hiyo itakuja kama 5000 50, hiyo 500 kama uliu unataka kuanza biashara ya tuseme 10 kwanza hizo 500 50, utatoa wapi utaanza kugawanya kapital yako uweke kwa hizo haya pia vitu zingine kodi siku hizi ni mingi kuna ya kaunti na ya national government hizo vitu zote o zinaleta chal unakuja unapata kuanzisha hiyo biashara peke yake atlast utatumia 800 nhu unataka kuweka biashara ya pital ya 10000 pesa sina lakini naweza saidika nikienda kwa bank nichukue mkopo nikipata mahali pazuri vitu zinaenda na renti ikue chini hata pia kuna challenge hata kuchukua hiyo apital kwa sababu zile quiment unaitishwa garanda wawili haya shuariti ya uh, vitu kama kamatit ama obok ya gari sasa hizo vitu sina so hapo kenye unafanya mm. kama tumesema mm. sa bienna harakazthiki ithak you talked about kwamba kuna mtu anaweza kufungua biashara ya 20000y 20, yeah. 2k yeah. biashara mzima sindio kama gani unazana kuuza vitu online mara nyingi naambia watukama hae alitle apital o wtaaoidouensa numeataamalatatiataa oise eno and iyou at ihaooh asijaskia ukiomba serikali wanjikotabout biashara kitu ambacho kinakuja katika mambomawazo ma yetu yeah. ni mambo na The red tape, uh, yeah. tunasumbuliwa na kanjoei uh-huh. you know, eh? uh, yeah, yeah. uh-huh. wakati ambapo una watu kuanza polepole pole mdogo mdogoao mi nasimamia huyu mwana biashara mdogo well, enytaakuanzaawaba like, really um, mm. mm. mm. so, si mm. sheia zenye ziko. Mm. Yeah. Yeah, right. uh-huh. uh-huh. uh-huh. aimsm uh-huh. eh, aum fungua biashara zingine sasa ok ya msure amekua kwo biashara so anaelewa the asi that se sokenanaaauaa eae m a Consultant, kuhusu mambo ya biashara kama wataka kufungua biashara yako vile ambavyo unafaa kufanya eh? kutoka hatua ya kwanza the ida uh, mambo na me mambo na kufnishi yako unaweza kumpata pale kwenye facebook kama wanjiko the startup hadi wakati mwingine kwa heri hii ni