ushauri wa kifedha na biashara karibu katika ushauri wa kifedha na biashara na leo hii inazungumzia biashara ya bodaboda boda. na si bodaboda boda ya pikipiki piki, bali ni bodaboda boda ya bsili uendeshaji baiskili, baiskili haswa hapa mjini bongoma ni mji ambao una bodaboda boda wengi sana baisikeli zipo kwa wingi sana hapa mjini bungoma na vilevile vile kuna eh, bodaboda za pikipiki piki, kuna yale magari aina ya tuktuk na vile, vile kuna magari matatu na teki na magari ya kibinafsi mwanzo niweze kufahamu mwanzo ndugu yangu waitwa nani naitwa toya naniai je wewe ni mhudumu wa bodaboda hasa baisikeli hasaaaendshabaiseihapa mjini bungoma kwa kibiashara kazi hii umeifanya kwa muda upi Ha, sasa hivi nimefanya kwa muda wa miaka kumi uh, na hii kazi ya bodaboda boda, imenisaidia manaake niliendesha kwa muda wa miaka sit nilikuwa anajaribu kusefusevu kama shilingi 1 kwa siku nikakujalabda kabla tufike kule je ni kipi kilikuchochea kwanza biashara hii ya kunisha baiskeli ni ile hali ya maisha ugumu wa maisha sasa lazima kama mwanaume ujaribu ujaribu maisha ukaamua yeah. je wakati ulipoanza kuendesha baisikeli biashara ilikuwaje je kulikuwa na pikipiki pikipiki nyingi hivi hakukuwa na tulikuwa tuna baiskeli, na pikipiki piki zile chache na hivo kwa hivyo kwa wakati ule ukilinganisha biashara ya baisikeli miaka hapa apa hivyo kama ni miaka ki ni mwaka mwakab hivi ulipoanza je ukilinganishana hivi mapato nip Uh, mabato imepungua kidogo lakini mimi bado niko tu na baisikeli yangu kwa sababu ni ngali na wale wateja wenye nilikuwa nao bado ukiangalia okay, wa, wa, utapata wasafiri anapoangalia eh, anataka kwenda kwa haraka sana je kuna pikipiki na kuna baisikeli s so, wateja wengi wataenda pikipiki jameni uh, unajua sasa kuna wale maasols kama watu wa mjengo biashara ndogondogo wale wa maisha ya chini labda ametoka kazini yako nao na mimi na baiskli yangu nitambeba na 20 Suzo, atakuwa ame ile 30 ule mwenda ambao pikipiki analipisha shilingi hamsini unalipisha shilingi gapi mi nalipisha ishiini a hmm. na endapo labda ni mwenda ambao aaezaanatumia shilingi mia kulipisha usafiri nauliaotafanya shiling gapi kama shilingi hamsini ama arobai kwa hivyo nyinyi kidogo mko chini si tuko chini ni ushauri wa kifedha na biasharambali tu na mbali tuna wale wateja ambao ni wakusafiri mara utapata hata pikipiki kwa mfano eh, ana wale wateja wake ambao wanamtuma eh, aenda akawachukulie gesi wapeleke pahali achukue mzigo mzigofn apeleke pahali je hivyo hivopia iko kwa bsel pia hiyo uh, kwa kwabsl iko kwa wingi maanaake sisi watu wa wabsel tuko chini alafu tunaaminika saidi kulingana na hali ya uchumi vile iko kwa zaidi ya miaka mi baisikeli umefaidika ki uh, kwa miaka kumi nimeendesha baisikeli no. imenisaidia juu nimenunua pikipiki lakini mi mwenyewe sijui kuendesha pikipiki nimeajiri vijana wananiendeshea wananiendesheahivi unavozungumza umenuudeshas naam mi nimenunua pikipiki lakini bado mi mwenyewe naendesha baisikeli mbona hutaki kuendesha pikipiki sijaijifunza kuendesha pikipiki piki na naamini baisikeli yangu juu baisikeli ukiendesha u, ni kama unafanya mazoezi kwa njia zingine na pale pia ni afya ay mwanzo nataka unieleze wewe ni mtu na familia nafahamu na lazima mahitaji yako juu je kuendesha baisikeli peke yake itakusaidia vipi ununue pikipiki Uh, niliendesha kwa muda wa miaka sita nilikuwa na sefu kama shilingi miamoja ama miambi kwa siku nikaja nikakodesha shamba Nika... unaposema ulikua unashilingikama b kwa siku e asunapata shilingi ngapi kwasikukatule kwa ila wakati nilikuwa napata kama shilingi miasita ama mia tano sasa hivi imepungua kidogo sahizi ni kama shilingi mia nne na miatau hamsini kwa hivyo siturejelee hapa awali ukasema kwamba ukawa unawekeza polepole ukawekeza je nieleze uliwekeza vipi hadi ukafika kiwango cha kununua pikipiki uh, nilianza mwanzo nilikuwa naegeza hizo pesa nikaja nikakodesha shamba nikapanda mahindi wakati nilivuna mahindi nikauza hiyo mahindi mara moja na nikaenda nikachukua pikipiki makaupi huo imekuwa 07 mwaka 217 ukanunua Yes. je mbona huna ari ya kujifunza kuendesha pikipiki nnaogopa uh, maanayake naweza anguka sina ile kuchochea ununua maana unaogopa mbona ununua uh, pikipiki nilinunua kwa sababu ni ile kiteka uchumi tu juu kwa nafasi nyingine kwa hivyo wakamwajiri mtu akufanya je hiyo pikipiki nayo imekufaidi vipi kufikia sasa hivi Uh, imenisaidia maanayake sasa hivi pikipiki piki na hii kazi yangu kidogo imenisaidia nimenunua ploti hata nimejenga na jamii yangu iko sawa watoto wanasoma wanakula yeah. Una, un, unapania uh, baisikeli yako hadi lini maanake naonaumri naonakupiga chenga uh, baisikeli nitaendeshe tu maanayake bado niko na nguvu kiasi naam ni kipi ambacho unapenda sana katika Uh, baisikeli ni, nikiendesha baiskeli huwa naona ni kama nafanya mazoezi mwili nakuwa flexible, so pia hiyo ni afya ukiangalia wahuduma wa bodaboda hasa wale wa pikipiki wana ile miungano utapata kwamba huyu ni mwenyekiti wao huyu ni mwekazinao wa makundi fulani umejisajli katika makundi je nyinyi wahuduma wa, wabaiskeli vilevile mna makundi naam tuko na vikundi E, tuko na vikundi karibu vitatu katika hii kaunti yetu ya bungoma na pia tuko na viongozi wetu wanaotusimamia vikundi vikundihii vinaasaidia vipi kibiashara haswa kiuchumi makundi mliojisajili nayo yanawasaidia yanaosaidia sasa hii, hii vikundi zetu zenye tuko nazo labda umepata shida kitu kama hiyo hapo ndio sasa tunafaidika nayo je kuhusu kuna ule ufundi ile svis inayofanywa utapata kila mtu wa gari anafanya svis yake mtu a anafanya sis yake je wewe huu unafanya service ya yabaiskeli yako baada ya kipindi kipi uh, kila jumamosi mi hufanya service biseli maanake hiyo ndio kiteka uchumi so uwezi yache ikakaa mpaka ikaa haribika kiwango yenye inaweza kushinda saa so, kila weekends, on saturday mi hutengeneza biseli yangu ikuwe sawa ni yoshe on onsande ipumzike mande inaamkia kazini a hio sikk inaanza saa ngapi mimi huamka saa km na nusu nikitoka kwenye nyumba juu mimi huwa nabeba wanafunzi napeleka wanafunzi shule kufikia mwendo wa saa moja ndio kazi ingine inaanza ya kawaida sasa huu ni ushauri wa kifedha na biasharapst vipi labda ni kwa nini mteja akuchague wewe mwendeshaji bodaboda ya baiskeli aeache pikipiki aiache tukutuku ni kwa nini akuchague wewe naam sasa baiskeli e, iko chini kidogo bei yake ukilinganisha nawetu wingine alafu baisikeli unaweza ingia ndani uu unaenda mpaka kwa boma ya mtu uende umchukulie kila anataka ama kama anataka labda kunua kitu anaweza kupigia simu akutumia pesa uende kwenye umfanyie shopping hata shilingi elefu tatu na unamrejeshea kwake na nakupea hiyo yako tu shilingi ishirini yene ya kazi na hiyo ndio tunaridhika nayo ujawaitumwa na ukahisi ya kwamba hapa ni mchezashot kidogo mteja wangu hiyo uh, haiwezekani maanake ni kazi yenye unaipenda na ni mali penye unakulia sasa uaminifu ni kitu ya muhimu sana katika kazi yoyote ile ambayo unafanya iwe kwenye ofisi iwe wapi uaminifu ni kitu ya maana sana kwa hivyo lazima ujenge ule uhusiano bora kati yako na wateja wako nam hiyo ni kitu ya muhimu sana kwa maana ukiharibu uhusiano na wateja wako kesho utafanya kazi ipi nao ndio tunategemea mbali na swala la uaminifu je ni kipi kingine ambacho mtu anaitaki kuendesha biashara yote anastahili kufanya mbayo nauha bodaboda ya baiskeli kitu ya muhimu ni kukuwa mwaminifu na kukua msafi manaake ukiamka asubuhi lazima uende ukaoge ubadilishe nguo ujitengeneze ukuwe sawasawa so ukikuja kazini wateja wakikuona wanaona kweli unastahili kwa hii kazi yaani unapenda kazi yako usiwe ni kama unalazimishwa kufanya ile kazi kuna wale ambao wataona ya kwamba biashara hii ya bodaboda boda, baisikeli haswa hai, ni, ni kazi duni wamesomea taaluma nyingine kwa hivyo awezi wakafanya unawashauri vipi Uh, mimi naweza shauri wenzangu kama hata um, umesomia labda umeenda mpaka univesit kazi ni kazi kitu ya muhimu unapata bado lako la siku iwe kazi ya bodaboda hata iwe kuuza mboga hiyo ndio kazi yenye unaweza fanya kama bado natarajia yale mengine baadaye mchangamoto ipi ambayo umeweza kupitia katika kipindi cha miaka kumi na zaidi ukiendesha baisikeli changamoto zipo maanake e, kama example a watoto wenye tunabebea wateja unaweza beba mtoto mwezi ishe mteja akat kulipa zile hela lakini sasa uwezi kufa moyo usema ato, oh, sababu ho alinikula pesa zangu sasa hiyo kazi acha niachane nayo anakukula na tena unaendelea na nam bila shaka huyo ni na mmoja wa hudumu wa bodaboda haswa wa baisikeli kinachonivutia sana ni kwamba ameendesha baisikeli kwa kipindi cha miaka kumi hapa mjini bungoma na bado anaiendesha baiskeli hiyo mafanikio akapata kununua pikipiki lakini mwenyewe hajaiendesha pikipiki hiyo ila amewaajiri kijana anayemfanyia kazi ile na kumlipa kupata mapato yake kila siku huu uh, ni ushauri wa kifedha na biashara biasharas