hili ni gumzo la wiki podcast kwenye gumzo la wiki podcast inazungumza na wanabodaboda nye mjini hapa wanasema ya kwamba ni madai tu ya kwamba wamekuwa wa kila uroda na mabibi za watu na wasichana wadogo hapa tukizungumza wamesema ya kwamba huo ni uongo na ni madai tu lakini moja kwa moja nianze kuzungumza nao watueleze je ni ukweli ya kwamba kumekuwa na urafiki sana kati ya bodaboda na pengine wake za watu kila kitu sema watoto wa shule hiyo nimekataa wasichana wa shule unajua hiyo ni nirohobaya hiyo hata hu, hatuwezi kubali juu hata tasiikwana wato lakini mabibi tunakula kutuletea unataka tunakura juanakuja bibi ya mtu i eh, anataka juuakikuja hapa akiishagua nikianza kumbeba anaanza kuona huyu jamaa sawa ananifaa nanpatia kawaaa Uh, sio kweli kwa sababu e, musichana mdogo nelowa niure hajajua mambo ya mapenzi nakana mutu anajua mambo ya mapensi iyosio msichana mdogo amekomaa kiakiri kwa sababu anajuanini anaenda kuvainasemekana nyinyimwazidi akili unamwambia kwamba usikalia hapahapa nyuma kambelembele kidogo ndi usije ukanguka wakati nafanya kazi tunaambia muntu kugalibia mbere ili usije ukanguka njaikitunaendakas kwahivyo kwa unangalia una, una haria auraabiliauna mbemba namwambia karibia lakini sioni aijine guhu jamaa amesema ya kwamba bibi za watu ndio wanawatongoza kwa njia moja au nyingine unaweza kubalia nane nigeomba sana wenye wanaomba waobee watu wa budabuda juu wana wake sana, sana. wanaktorokea kwa watu wa budabuda juu ya hii Ni kwa, kwa sababu ya hiasi hati yes. watu wa budabuda buda, wanaendaga na mabibi na wanaendaga kuokoa mabi tatiaa akiaesini mapeioa a wa, kwanza mimi ni mzee na kuchezea bibi ya mtu kwa sababu sijitaka vile wangu achezewe lakini akireta mambo ya mapenzi niinamwambia m mzee na mboma na ni doa yangu kwa hivyo kama eye ajah, ajah, ajahechi mudoa yake atafuta mutu ingine wana wake sanasana wanatakaga kutumia watu wa bodaboda boda sana hiyo ni mambo tumepitia kwa lakini kwa ajili ya mungu tumepita na hiyo imepita umesema kwamba wanabodaboda waombewe yeah. waombewe kwa sababu kuna kubwa sana zinaopitiabibi za watu watatumariza juuwao di wanakuja kututafuta hapa juu umesikia ila kitu wanatuteka naye ni hiyo pesa unapata mtu mahali namperekaa na mia anakupatia miabii ukienda kurudisha sheji hataki mwishowao unapata amekupatia ni changamoto gani ambazo mnapitia katika hii kazi Eh, ambayo inahusisha wanaume wadogo pengine na... ile tunaweza sema sasa kama kama unaona hiyo mabibi kutaka mtu unajua ni ni ajue hata kumaliza, ama utawa, hata utauliwa eh, upate umeuliwa pesa yako simu kumbe bibi ya amefanya auliwe kujua lakini ambayoinausisha wanaum wasihana wadohakaoeaaaaa utategewa na utashiku watu utamalizwa so ndio umesikia huyu mawenzagu amesema mtuobeejua mabibi za watu naye kusema kwamba hiyo ni changamoto moja ambayo mnapitia tena kubwa sana hiyo ni changamoto kubwa tena Sai, saidi ya mno kwa sababu unakuta mtu wa bodaboda amebeba mtu hata anakudaganya si bibi ya mtu baadaye ndio unagudua kumbe ni bu, bibi ya mwenyewe nakuja kud sasa mwenyewe akijua uwezijua atasukua gani wapo ambao wanasema pengine hamjafanyiwa mafunzo kama bodaboda mafunzo ya jinsi ya kufanya ngono pengine kutumia mipira wengi wanafanya tu hivyo hivyo na dio maana e, inakuwa sasa kwamba idadi ya watu waliona mimba inakuwa nyingi kutoka kwenu nyinyi najua wakati mwanamke amekukibiria akikuja kwako mfanye hiyo ngono hawatakagi zaidi mtumie mpira juu hiyo kitu ndio amekujia kwako si pesa so wa, wa, zaidi hata kama umefunzwa unajikuta tu kwa kwa hiyo hiyo kama unaweza ipata ni kitu, unajua, pik, pik, pik, zetu. Weka apa, ni kitu wa lakini unaona hizi zetu weka weka hapa hapa watu wako na na na na mabibi uko familia bibi bibi uweke usahau imeporomoka so nia yako ukikuja asubuhi si kufanya umezwa unakujaga tuahakatikiubibsui lakini katika hii harakati ya kazi sasa unajipata najipata ukona bibia wenye unajipata uko kwa bibia na ushakula ukitoka hapo ndio apoiunakubuka ai sikutumia sd hey. unaaza kusema mugu saidi saidia pasikue palikuwa pabaya mwishoe sasa baada hata ya hiyo unakuja kubeu mtu ni kubeumtu nibibia wenye unaambia tu nisaidie rudi huko tena, juinkesu, nikipato, huko tena tena na yon, yuba, siyo, mi, nalipaka, na na hiyo hiyo nyumba sio kuna mwenyewe kishwa ina ama unajua sasa unabia mugutiiioeaioo so, y o ariaga nakuna mwenyewetena kisainamaakia unaaiiahaiponagio iiir kitåuinimaoi tmåtombeage hey, mwenye kwenye muko hey lakini wana dada wadogo nyinyi hua wasichana wadogo nimekuabia hawatutakagi unaona hii wasichana ambao wako kazi huku wameandikwa kwa hitmst ama mabenki hawa anaaga shughuli na sisi juu hawa wanataka sasa mabwana za hawa mabibi juu hawa mabwanaza hawa mabibi unapata wengi ni matajiri so huyu msichana ule ya pesa nnderemzeuaesa bibi yake naye anakuja kwetu naanakuja kwet iaes ndio umurihihe ikitbwanake agahamrete wanke asaperekea achan nataiacha vattakai mm-hmm. anatakaga mabwaaakoa magari kamairachakuna maeneo kama mengine wasichana wadogo kwa idadi kubwa sana wametua ana ametua aanaodaoda inarigana na kabila sasa ukienda sana sana mahali ambapo hakunaga pesa zaidi kuna uhamba wa hiyo pesa paka kasichana kadogo kanaona mtu wa boda ko na pesa kanakibiria hizo pesa sasa kubadilishana pesa na hii najua sasa anakuja kwako kwa kwashanasema kwa wasichana hawalipi na kama hana pesa utambeba tu lakini mwanaume utamuacha barabarani si unaweza acha msichana mdogo ambaye amekusimamisha na hana pesa na, na, na, na, na kuna jamaa mwingine hapo ko na pesa utabeba mgali kkkiatotomdogooosnwaa So, mtu wa wa wa wa pikipiki ni gumu sana na msichana msichana ama ameajiriwa hapa na, ha, watoto wa dogo, watoto wa dogo, hapa watoto watoto wadogo wadogo hata hiyo hiyo hiyo tabia mtoto shule unamharibia maisha yake kwa kwa nini lakini mabibi za watu hao hao wanakuja kwetu tuwaridhishe kigono nao na wa wa wanaenda kupatiana pesa mtuapikiiki imka msichanwachaaodghtoio niatotowshnahishkztukaanttuaiih mjini wanasema ya kwamba waokinamama ndio na wala sio wao sijui eh, pengine watu wa Western, tu nao wanasemaje kutoka na ya nyeri jina langu ni john Hili, ni la wiki podcast hapa mjini bwengumatuwaendelea niweze kupata bodaboda hapa wawili watatu hivi tuweza kuzungumza mwanzo naomba uniambie wanasema kwamba bodaboda nye mwaongoza kuapachika wasichana mimba ni kweli urongo Yeni urongo ni kwa sababu ne wanatupandika tu hivyo <laughs> lakini <laughs> nimeona huku ndanindani huku uwa tunabeba sana warembo sana ndio sasa wanaingilia kindani kindani wanasema htaabodaawa naonekana wo walipwi wo wanatungwa mimba makastoma wingine kama wanaume kwa maana wanaona wi hata saasiingine wanatusimamisha tunaringa kuwabeba Okay. kwa hivyo mm. nyinyi mnaringa kubeba wateja wakiumeba wakike wakiume waki, waki kwa sababu wana hela bwana wanalia tu at injebayje mbaya inje lakini sasa nikiona mrembo lazima mm. ndambeba sasa hu mingine akiona hivnimembeba anasema jama huyu jamaa huyu huyu bing anasema kwamba wanaume hawana hela za kulipa bodaboda je wakike madai kwamba hawalipi hela bana nyinyi mnaitisha vitu vingine kwangu mi naona ni hivi eh, saa zingine wat kupepa watoto wa shule ni kwa sababu a watoto naja nikimtoahapa nikimpeleka sule atanipa fotybop <laughs> lakini mwanaume utamtoa hapo mpeleke ton kwa mfano kama apa kandui ama apa she umpeleke tow nakupee thibop sasa apowapiapo nilipu apo, ni naeza chakua kati ya mwanaume ama e, wa sababu a watoto ee ni karib toka apa mpaka wapi e, tp atakupa nini fotybop lakini huyu kutoka hapa mpaka town mpaka huko town atakupa lisa... hata, hata hizo fbo zenyewe naambiwa hamwitishi hizo mwnaenda mambo mingine inaishia mimbosasi ingine hmm. e, tunalaumu watoto lakini pia tulaumu wasasi wasasi hmm. wengine wanaishi na watoto kwa nyumba moja sasa naona hiyo hali ya kuchenga watoto hiyo imani na kuwemo tu asibuhi mtoto ameamka ameziki vituko ya mzazi sasa akipata mtu wa boda pata hiyo hisie hiko sasautatu odaaiumejipata katia hladahusaaawa shlmsan hiyo mambo inakuanga sasa hata ukimutunga kama amesema 5p sai ngipika sabu hata wameenda kama etamenda kama e amesema temanni temanini yokweli nawanzppenama apana isi inavuma yeah. <laughs> kwa sababu twesikata lakini vana yani wanatuoneletovana hata waremowhnanaonea ninan ni wanaume wenye wao kuwabeba kuwabebaao kwa sababu wakiingie tatboda nami nimeona mrembo bana ameci amechika kamua wana hata mwenyewe amevaa kamiska wana mpaka hata mpaka lazima nikuwache nibevi ni mwanamke man, man, tu, tuwache wanafunzi wa shule uvumi pia ya kwamba mbali tuna wasichana wa shule hawa pia mkibeba ya mtu siku mbili tatu hapana <laughs> <laughs> yeah. kama ni, ni wana wake wenyewe wanatongoza wanaume inash kama unatongozwa una, una Yes, ndio anawezaleta mm. hisia Asa, sasa anakukaribia anakuenye he pikipikianakushika ana. hey, mm. nini nini zinacoa <laughs> hapo sasa hata pia wanakuwa na hisia anakuwekea batizi kwa mkongonaambiwa sasa mkiwa mabeba mkiendesha mnafika pae mnashikaanachua mm. tukona wengine mm. nafanga maskati Yeah, pamba hio yani iko jukitok mm-hmm. sasa ukimpepa ukifika kwa pamba mokoshimo ukikanyaga rnda kukunza sasa mpaka lazima ongee kitu hapo mm-hmm. <laughs> <laughs> umesha ume waipita na wamutina kakwambia bana huyo jamaa unakanyaga um, pahali pabayi Ah, sicaona hapo mimi hata ukiniambia bwana hii vitu paka lazima tukule budaada oh, eh. anafurahia wakikanyakare pia anafurahia anakusongea karibu anakufurahia mungine anakuuliza ota chiko sasaatikuota ninimanish ih yake je akipata katika hali ambapo uh, mteja anakuchagua wewe tu akifika nataka tudabe hiyo nim me io nimekubale kwa sababu wamama wenye hey, mm. mm. mm. <laughs> wenyewe wan ata saasingatampaka tunmawanumwana kwanym wafankziapmktakikalko vikik ikishka anmiihkpkataaniisawa ningktuesituon ay sn kwasabauwanawake wenywe tena vitu ingine yenye nachangia sana wanavaa bwana wanavaa mskat bwana ile kidogo kabisaoavami <imitipo wine> <gibu wine> naona szisaa zingine pia unajua hi kazi ya wanaume wanaume pia siku hizi eh, wanashindwa na kazi wengi ndio mm. naona sasa wan, wanachiweka kwa wa vijana wa pota kwa sababu wanaona kijana kama huyu ana nguvu sana na nmz wake ametoka pombe amekalala tu hapa ajafanya kazi lazima za atamkamilisha isha yakn wakati sasa wewe umekwenda <coughs> na huyu msichana <coughs> mashiriki ngono umewajiuliza kwamba mwanangu pia anaweza mke akafanyakwangu akafanyiwa hivonihivo <coughs> eh, tu sasa unajua hii wanawake bwana mungu mwenyewe anajipanga kama umeenda kwa nyumba huyo ni wako kama umetoka nje ah, pia asau sasa mpaka lazima hiyo kama imepatikanamepatikanabpakaazmatuklnuseme ham- hakujafanya hmm. uhamaisha wowote kwa bodaboda kwamba munavaabiria mwachtna kubebaibakiapa ya husiana iyo wenyewe hata sio si, si sisi wenyewe ndio tua tunatenda kitendo vitendo wanawake wenyewe wanachileta Wana tu usipoongea tu neyeye yeah. kisha hawezi panda boda yako sasa asai tunaamuatukwa ah. hey. hivyo atakasirika kiasi kwamba hutambeba tena mm. sasa sipoongea vizuri kwa sababu ye anaweza wasa... kusongea karibu nakuambia mbona uongee siku hizi mbona eh? hauna stor sasa we kama hauna stori unasupaa kesha tacukua mwingine sasa dabiti ujikakamue na kuongea kitu hapo <laughs> kwa hivyo tumalize hivi ya kwamba ni kweli nyinyi bodhabodha haswa hapa bungoma mnawapachika sana mimba wasichana tumalize hivyo yo ni sawa watu tumalize tuhivyo kwa sababu lakini mi naona kama tulioonewa kwani walifanyajehii safei walifanyaje tayari kaunti ya bongoma yaongoza mimba za mapema ni nyingi na hapa nyinyi ni... ni... ni... amekubali ni mm. mm. ya kwamba wenyewe wanakuja nimesikia sasa mara wanakujaisiki nikisum saamarani ungo msieleowalifayalakiwewe mm. nukit... mwenyewe binafsi umewapewa ngapihuyu peke yake mmoja amepeana zaidi ya hea na ni mmoja tu mbona tusiongoze lakini m sijaw huyi jamaa jawai kwa sababu <laughs> hata ukiangali umri yake yeah, na yangu yake ikoju amesonga umri kidogo lakini ipaparyi namimi iyo nakubali wachaisiet aposizeewashauri wenzakotawashauri namnagani na wamechome wakomoto wenyewe sasa hakuna viina washaur mtu kama i, you know yeah, I mean, utamshaur namnaganiha kwa sababu yei amechemuka ame usiana yes. mwenye amechoma amechemuka napepa amechemuka kuoto mm. wamechemuka sasa kuta kushauriyula ambaye umeshawai mbeba na mkaelekea usiana wa ngono kesha ikija utakubali ya klipe nauli feda aesi kwa sababu huyu amekuwa tu kama sasa bibi yangu siesi mpeba na pesa kitu yenye navanyanga na mpebe nampeleke kama benya anaenda huko alafu kpik simuknkhiapk uatlsnatumia king nafanyaho mpaka hey, lazma unatumiaumetumia hmm. hey, inanatumianaiisaasingine inapasukasingineasa kipasuka kama ounamalisia tuhili ni gumzu lana asante sana mwenzangu willi haemba ukiwa katika kaunti ya bungoma hapa vilevile vile katikati ya mji wa kitale tumekutana wanabodaboda ambao amefanya kazi kwa muda mrefu sana kazi ya bodaboda boda, iko namna gani sasa ndani ya bodaboda boda kuna changamoto zake maana kama umeoa enyewe ukinaweza fika jioni hauna kakitu na kuna wamama wengine ambao wameoleka ambaye pia wanafika mahali kwa sababu amekutamani anakuambia na mpango ya kando unamwambia hauna inafika mahali inabidi akusaidie kidogo ndio wijishawihi ambao unasema am unatokea wakati gani sasa wakati unaposoeana na mteja unampepa kila wakati na kutakalakini wanasema kwamba nyie mnapenda sana kuwapa lifti baadaye mkiwapa lifti inakuwa tu ni malipo ya bure ma nalipisha nini aunaa aupataupteztowngituamafundsho ma aikintunaonanmunatuonnotawai kupawanasmamwanapeaa lakini baadae mishapatiknasi tuatu wa ya zina. unajua sasa kama sisi kama wewe mwenyewe uke na shida zako ambazo nisapeza halafu tena pia umepatana huyo mama halafu tena wewe mwenyewe hauna mafundisho ya hiyo mambo ya zinaa unajua zile mapenzi imechamka ndugu yangu utajua hiyo utajipata tu umeenda ingekuwa ni wito wangu watu bodaboda wangefundishwa habari za, za kujikinga inadaiwa kwamba nyee pia umehusika sana kuwapachika watoto wadogo mimba wengine amewabaka ni kweli ni kweli hiyo mambo hata wenzetu wamewekwa ndani akapelekwa kotini na akafungwa nataka kusema hivi wana bodaboda wote ambao ni wabaya kuna watu wenye maadili mazuri wenye wanaheshimu ndoa zao wanaheshimu nyumba zao lakini kuna wengi ambao wakipata zile pesa kidogo unakuta ya kwamba wanatumia hizo pesa ku shawishi watoto ama kuwapea vitu zawadi ndogondogo hivi ambazo zinawaingiza katika mapenzi na hatimaye wanapata mimba na mtoto anaacha shule na unakuta wanapitia shida sana hasa kwa kanisa unapata watu wadogo sana wako na waoto na unakuta kwamba hawawezi kuweza kukimwa maisha yao ya kawaida ya kilasbodaboda wengine watoto wenyee wanaskuna mwingine alipelekwa kwa chifu wakapeleka hiuhiu kaisha chini na akawaambia kwamba hii nahii sheria hizo hazisingatiwi nawa vijana wengine hawazingatii sheria maana hawnaaja chhifu ambaye ni mwakilishi wa serikali anakubali kumaliza pengine kesi hizi kama hii za ubakaji nyumbanihiyo inakwanga na ufisadi wa sababu ni kuongwa tu ili wamalizie kule nyumbani wa mzazi wanawambia wewe usipeleke maneno mbele upewe hii kiasi fulani na chifu naye anapewa kikuna wakati mmoja waliweza kupewa walifacika mtoto wa shule a na kuna wazee wakataka wamalizie nyumbani likuja wakashikwa wakapelekwa ndani nani kwa sababu walikuwa wanataka kitu kidogo ili wamalizie vitu nyumbani lakini mm. haikuweza kumalizia inavyodaiwa kwamba wanabodaboda wamechangia sana maadili kuzorota ni kweli ni ukweli kwa sababu kuna watu wabodabaadhi ya wboda wengine hawajapata mafunzo chinsi vile wanunzgani mafunzo, mafunzo kama maadili memaykulindakli vile wanapepa watoto wa shule wakipeleka shule wanarutisha unakuta kwamba huyu mtoto anashikwa na hiyo majaribio kuaribu huyu mtoto bodaboda saa hizi mimi ninafurahia kazi ya bodaboda kwa uzuri vile wameweka mikakati labda ni kisa gani hicho ambacho hutasahau kwamba mwenzako alishiriki katika maovu kama haya na sasa hivi anajutia sana kuna mwenzangu mmoja ambaye aliweza kwenda na mtoto wa shule ni umri wa miaka 1 na n alafu huyu mjamaa wakati alikuwa anapeleka hy mtoto alipofika karibu ajafika shuleni akaweza kumrudia mtoto akambaka huyu mjamaa alikuja akashikwa na polisi wakamweka ndani wakati alikaa alijutia sana ka sabau alipokaa kule alisema kule ni hatari na kwa sababu ya sheria ni akali sanaz wanana na <laughs> La matezo yenye alipata huko ni matezo ambaye siyo ya kibinadamu halali hivyo sasa hivi nyinyi meweka mikakati gani kuakisha kwamba kuna usalama mtoto wa kike na vilevile akina vile mama pale kaziniukienda kwa kilas wameweka namba <laughs> wameweka namba yabodboda ukipanda unaiangalia hiyoama ukipanda huyo mtu wa bodaboda hata boda. wenzetu atakwambia huyu ni mtu mzuri huyu nkalewa wameweka security nzuri kuna chairman pale ambaye anajua kwamba hii bodaboda ambay amekubeba ni mtu anamjua security safi hata e kibebawa shule hakuna wasiwasi hua zina jaribu kila st kama chiamani. stage yetu chairman u anauleta pamoja anatufunza haa maneno anatakana azingatie awe na maadili mema ili asipatikane asipati na huyo mkozi ama asipatikaneakini ma- pia tungeomba wale watu ambao wanahusikama a husika na itu kama CD, trust, mafundisho hayo yote aatufik iatabodaboda watu watufundishe tunaenda katika maisha niwengine tumeg aht wengine hatunatupletuonekwamba tuna, tunaendesha jamii yetu kwa uzuri tukisukuma gurudumu hiila taifa nataka kukiria kwamba tumepata changamoto mingi sana hasa kwa watoto wetu wasichana wadogo ambao wamewezauah wa, wa mimba ya mapema na watu wa boda boda mara nyingi siku sasa unakuta ya kwamba mahitaji mtu anakuja anasema pasta hii hii shida hii shida ile u... katika utafiti yes. nakatikutafitjambo ah, la kwanza ni ah, wazazi sisi wazazi tumekosa kuweka maadili kwa watoto wetu unakuta watoto wanaweza enda waende mpaka hata usiku hakuna mtu anamuuliza ametoka wapi mwingine anasema anaenda shule kumbe haendi ako shughuli zake hatujaweka maadili pale jambo la pili ni uchumi unakuta ya kwamba hali imezorota kuna boma ambayo hata kupata chakula cha mchana ni ngumu na mtoto akipata uh, chips aunuliwecauliwe kakidheri ama nini pale unakuta ana, anaweza kujipeana kwa urahisi kwa mtu huyo maana anampeanga kila siku shilingi 1 h ma unakuta kwamba anashawishika kwa haraka so uchumi ni i jambo lingine jambo la tatu wanaona uh, video za uh, mapenzi wengine wanajaribu kuiweka katika Ha, o, hali aisi awawatoto wattu nkari peninbaada ya huyo mjamaa kufungwa jela hiyo maneno ilienda o yeah. akafungwa bipi akatafutapion watoto hao kwa sababu ya kuoleka huku na huku awtoto okay. kaangaika sasa yeah. ni wanajikaa kama yatima lakini wengi wamepata kujipata katika hali hatari kwa sababu kuta mtu n anani... wenye wako na hii shida sana nasaa unapata wale wenye wameoa pengine wako na watoto, mtoto mmoja ama bibi bado do mchanga wako na watoto wawili ana badovutiwa na watoto wale wadogo wanga wale wa shule na adhabu ya kitu kama imekuwa kali sana watu wamefungwa wengine wamefungwa wameacha jamii wameacha uh, watoto wameathirika ndoto zime mtu kufungwa miaka han si jambo kidogo basi neno la mwisho kwa wana bodaboda mimi ningelipenda kuwambia kwamba wachukue kazi ya bodaboda kama kazi nyingine yoyote ile na waiheshimu na wawe na maadili na waweze kuipenda na kuhakikisha kwamba kuna nidhamu pasipo na nidhamu kwa kila uh, kila, kila taaluma huwa inapoteza mkondo na inaharibika kabisa asante ah, sana haya yamekuwa ni mazungumzo kati yetu na wana bodaboda na vilevile vile tumepata fursa kuwashirikisha makasisi wakisema kwamba hali si hali lakini wanajikakamua sana kuzungumza nao katika midahalo na katika mikutano mbalimbali mbali ya vijana yeni mati ndiema likiwagatuzi la tranzoia hili ni gumzo la wiki podcast