ni uchumi na biashara podcast nam leo katika makala yetu tunaangazia uchumi na biashara tukiangazia biashara ya mahindi na jinsi hujiwavyo katika kaunti ya tano ni mojawape wa kaunti ambazo zinazalisha mahindi kwa wingi sana hini hicho ambacho lazima huzingatie kabla kuanza biashara ya kuuza mahindi kitu ambacho mtu aliye biashara wa mahindi anasingatia sana ni kugundua ya kwamba mahali ananunua mahindi kwa mfano mimi nikitaka kununua mahindi na nitengeneza faida taifa la uganda mahindi yake inatokea shilingi 15 mpaka shilingi 18 wakati huo kenya ikivuna mahindi inasimama 18 mpaka24 mia, bei ya kuuziwa na mkulima so jambo ambayo mi inaweza fanya nikiwa mfanyabiashara ni kuruka mpaka na kununua mahindi ya taifa la uganda na kukuja hapa kwa sababu mahindi ni mahindi tu na hapo nitatengeneza faida tofauti na hii ya kenya nitakuwa na tofauti ya shilingi 5 kwa gunia moja mojauchangi suri iliyoko nchi ya uganda ni kwamba mashamba yanakodeshwa kwa shilingi ya el5 tofauti na shilingi elu 12l katika nchi la kenya tofauti ya pili ni kwamba sisi hutumia mbolea ya dap na can wao hupanda bure kwa hivyo production cost ya nchi ya uganda kwa mfano gunia moja inakuja mpaka karibu shilingi 7 kwa gunia moja kud gunia moja ya mahindi kama umenunua mahindi ikiwa na tofauti ya shilingi 8 ukiweka shilingi i 2 bado uko na shilingi 5 kabla hujefika kenyahlaini ukinunua katika mji wako hapo kitale hapokitale ukinunua muji wako wa kitale namba ya kwanza ni kwamba mahindi yetu ya, ya kenya imesalishwa kwa bei ya juu sana ambayo ukinunua tofauti ya faida ni kidogo zaidi ambayo imelazimisha wafanyibiashara wengi kuchanganya mahindi ya maoso kwa sababu watana maindi maosobeirahisi alafu wachanganya na ile nyeupi ili ina ili ndio waweze kupata faida kama gunia moja kwa ngatu. Gunia, monja, gunia tatu ama mbili ya mahindi iliyo safi ili kutengeneza faida kutokana na hii mahindi ambayo zimeoza nio waweze kupata faida na kuopti na wale wafanyabiashara wakutoka maindi hivyo serikali inafaa kufanya nini ili mkenya l kawaida awe akipata unga na ambaosaf Uh, jambo la kwanza ni kusawasisha soko kwamba kusikuwekwa na kusi na biashara haramu ya mahindi naita biashara haramu kwa sababu ni mahindi ambayo inaingia bila ushuru na wale tunalima katika nchi ya kenya mafuta imewekewa ushuru mbolea imewekewa ushuru mbegu imewekewa ushuru so mambo haya yote yanachangia gharama ya mahindi uzalishaji wa mahindi kwenda juu so mahindi inapofika soko inafika tayari kama iko na bei ya juu so wale ambao wamenunua uganda mahindi na kupitisha katika mipaka ambazo hazilipishi ushuru wakifikisha hapa mahindi bado wana faida kubwa kuliko hao wetu wa kenya so inawalazimisha wa kenya wao pia kwa sababu wana kompyute wachanganye hii na maoso so that wapate faida kama wale wengine mahindi gunia moja kilo 9n unauza namnaganik okay, kununua mahindi hapa kenya soko yetu ya kenya kwa sasa kama vile tunavyoongea sasa mahindi inasimama shilingi 2 4 mpaka 2 sasa wewo ukiwa biashara na vilevile vile mkulima msimu mm. uliopita uzalishaji wa mahindi ulipanda ama ulishuka mwaka uliopita uzalishaji wa mahindi ulikuwa juu lakini haiwezi fananishwa na mwaka huu mwaka huu huenda tukapata mahindi ya ma, mazao ya mahindi chini kabisa kuliko wakati mwingine wote sababu tumechangiwa na mambo mawili mbolea imetoka shilingi elf2 5 sasa inauzwa shilingi 26 kwa soko 36 kwa soko 35 hiyo ni mbolea Top tracing, imetoka shilingi 18 sa hizi inanuliwa shilingi 27 mpaka 28 so hiyo ndio itakuwa tofauti kubwa watu hawajatengeneza mahindi vile inavyotakikana inavyo sababu uh, mbolea na vitu vyote ambavyo zinahusika katika usalishaji wa mahindi zimepanda Diesel, ime imetoka shilingi themanini mwezi wa kumi na mbili saa hizi iko shilingi miamoja na juu kumaanisha ukulima matakta pia imelipisha kutokea shilingi elfu bil mwaka jana saa hizi inalipisha shilingi elfu tatu o hiyo so, ndio tofauti kubwa ambayo mahindi yenu nani itaku soko wetu sasa ni wafanyabiashara wa kawaida sababu serikali hainunui maindiwafanyabiashara wa shagaji wafanyabiashara wa kuuza katika masoko ya kawaida so hakuna mnunuzi eh, rasmi wa maindi kenya sahizi nan NCPB? ncpb wananunua maindi kwa uchache lakini kua siri ya kwamba wanaweka snda zinaenda juu zaidi njo watu wengi wasifaulu kuuza maindi ya nccb sothat waweze kununua tu maindi kidogo kwa masharti ya kwamba hatujakataa lakini maindi zenu haziniazymasharti nigni masharti ni kwamba eh, lazima ziangaliwe maoza lazima ziangaliwe saiz ya oke okay, kala ya mahindi kama imepata kala kidogo ime, inakataliwa vumbi inakataliwa vitu hizi zote kwa mahindi iliyo mingi ambayo imegongolewa na mashini huwezi faulu kupata hiyo hiyoi hiyo ni vitu ambayo fanyika tu kama mtu anagongoa mahindi na mkono ambayo huwezi gongoa kwa mahindi mingi huu ni uchumi na biashara podcast awali ilisemekana kwamba ukiwa mfanya biashara itakuwa ni vigumu sana kuuza mahindi yako kwenye bodi ya kitaifa na mazao huku ncini ama ncb inawezekana tu ama ha, ayo, in fact wakulima ndio wamefungiwa nje wafanye biashara ndo wanaingiza maindi maana unaposumbua mkulima na hana uwezo hana hana lori amekuja na lori ya mtu amesimamisha pale siku mbili akifikisha ndani unamwambia ai jamii tukuliturudisha nyumbani hata hana pesa ya kulipa hiyo lori so wale ambao wanaweza kupereka maindi kwa wakati huu ni wafanya biashara wana, wana magari zao wana pesa za kuongana Sasa hana kuonganakulimahnaho vitu otes bodi ya kitaifa alafu pengine hujafikia vile vigezo vya ubora mm. inakuwaje hpaudisha binazthapana wana mpango ambao ulifanywa tu ilifanyiwa wapi kwamba wana mtu mwingine wa pili ukishindwa eh, standard ya, ya, ya kuna mtu wa pili lakini ana stoe tena hapo, hapo, hapo. ndani ya serio sasa wewe ukiangushwa pale unaambiwa hebu ongea na yule jamaa na ana pale pale bei Be yake nasasa inakuwa tna tofauti ya shilingi mia 3a ni shilingi 2 na i480 yule nccd ananunua na si kawaida mfanya biashara na faidi na wewe umeangushwa tu maksudi je huyu mfanya biashara apate nafasi ya kukushika si sasa hiyo nio manenofanyasharacanot mm. changamoto gani changamoto iliyoko ni kwamba soko huwa haijulikani soko ya mahindi uh, na usagaji na ukulaji wa, wa unga inategemea pia watu wanachakula kiasi gani katika nchi so uwezi sema mwaka huu utafanana na mwaka uchao kuna mwaka ambaye chakula ni chache katika nji biashara ya mahindi inaenda juu na wakati chakula ni nyingi katika nji uuzaji wa mahindi pia inafanya nini inaenda chini na wale wasakaji wakubwa hawategemei sisi wafanya biashara wadogo wao wanaipot mahindi zao kutoka nji zaidi kwa hivyo soko ikionekana sio nzuri hatuna mahali pa kukimbilia wizara ya kilimo ilisema kwamba magunia ambayo angezalishwa msimu uliopita itaongezeka hadi mabunia milioni 44 9 kutoka kwa milioni 39 8 ambayo ni asilimia 12 8 inakuwaje pakiti ya kilo mbili ya unga kwenye duka kuu ama iko juu kuliko ambayo mtu anawezanunua tuinji na kusaga nimi ni biashara ya ya ya, ya ya ya utabeli maana msalishaji ambaye anasalisha uh, mahindi kwa mwaka mzima anapata faida ya shilingi mi 2 kwa gunia muuzaji wa unga anapata shilingi elfu bil kwa gunia moja soo so, ni utabeli maana yule mtu ambaye anatakana kuregulate eh, bei ni serikali lakini sasa haijawai kupoet mwananchi na kuchunguza kujua mwananchi huyu anapata pesa ngapi kwa kwa mahindi gunia moja lakini msagaji anapata pesa mingi kuliko mkulima mkulimasa tukimalizia labda una ombi lolote kwa serikali sisi Uh, njia ni moja tu ikiwa serikali inataka kuokoa wakulima wamaini niirudishe mbolea zile serikali serikali itoe bei iliyo nzuri ambayo italainisha soko ya mahindi katika nchi ikitilia manani pia ya kwamba mahindi hii kufuatana na hesabu imezalishwa kwa pesa ngapi na mkulima huyu anapata faida ya pesa ngapi hiyo bei ambayo unasema ni nzuri nigani t n 5 hiyo ndio itaweza kuokoa mkulima kabisa na ha, anaweza pata faida y a kati katikati ya shilingi l20 mpaka l 30 kwa eka moj ambayo sasa mtu anaweza kujimudu kutokana la na hilo basi haya yamekuwa ni makala ya biashara na uchumi kutoka kwangu hapa radio maisha mienimatindiama nikiwa gatu zila tranzoia huu ni uchumi na biashara podcast