hoaza hujambo msikilizaji karibu katika kipindi kingine cha hoja za wahariri podcast miye ni jofry mgou ambapo leo hii tunakutana ili kujadili masuala mengi tu ambayo yamejiri wiki hii leo tuna dadavua swala la bbi bila shaka kesi ambazo zimeelekezwa katika mahakama ya rufaa na kujadili e, swala hili zima pamoja na maendeleo nchini ninao wahariri watajika tajika zubeida come karibu katika podcast hoja za wahariri Shukran, e, pia ninaye mhariri mwenza katika odeo deosirari karibu asante m nikianza na zubeida kesi hizi ambazo mchakato wenyewe kutathmini mwelekeo kuanzia siku ya jumatano na kesi yenyewe kusikilizwa kati ya tarehe 29 mwezi huu wa st hadi tarehe b julai na wengi wanaanza kujadili kwamba je kuna uwezekano wa kura ya maamuzi kufanyika mwaka huu ni swala zito sana hilo kujibu kwa sababu italingana na muda ambao wale majaji watachukua kusikiliza kesi hiyo na pia kutoa ripoti yao ambayo itatuelekeza na kutoa uamuzi Um, kuambatana na swala hili zima kwa sababu walivyosema wameweka siku nne kusikiliza kesi hii wameweka muda ambao kila mmoja anayetoa hoja atautumia ambao walisema ni saa bil kwa kila mmoja wao kisha kutakuwa na nusu saa kwa kila mmoja kujibu swala ambalo litakuwa limeibuliwa wakishamaliza tunajua kwamba wale majaji wanahitaji muda kwenda kuangazia ule ushahidi ambao utakuwa umeletwa mbele yao kufanya uchunguzi wao a, binafsi ili waje na ripoti ambayo itatoa uamuzi ambao utakuwa wa mwisho wa kuambatana na swala hili italingana na muda ambao watachukua lakini kuna wengi ambao wanabashiri kwamba huenda kachukua takriban mwezi mmoja mm-hmm. ile ripoti na tunajua ambavyo vinatoa makataa ya mambo fulani ambayo yanastahili uentta kufanyengee zikufanyika mezimwili kumi na miwiliwikabla ya uchaguzi Aha. kwa hivyo ni lazima wakamilishe shughuli hiyo miezi kumi na miwili ambayo ni agosti kuangalia tumesalia na takriban mwezi mmoja hivi mwezi mmoja unusu uh, ni kibarua kigum eh, odeo wanavyosema hmm. kwamba waasisi walitarajia kura hiyo ifanyike kufikia mwishoni mwa julai hmm. na mengi yatekelezwe kufikia agosti je bado kuna wezekano wa kura hiyo kufanyika mwaka huu kwangu mimi nafikiri tukiambatanisha na kesi hii ambayo itaanza kusikilizwa ni, ni vigumu kusema kama kure tandaliwa au la kwa sababu kwanza hatujui maamuzi ya mahakama mm. ya rufaa yatakua ni ap labda pegine itakuwa ni kudumisha ule uamuzi wa mahakama kuu mm. lakini ikiwa tutazungumzia uh, swala hili kwa kuzingatia kwamba um, eh, eh, mahakama ya rufaa itafutilia mbali uamuzi wa mahakama kuu basi nafikiri kuna kuna wezekano uh, lakini kumbuka waliowasilisha lazima wataelekea katika mahakama uh, ya juu endapo watashindwa upande wote e, e, kotekote lazimaksi ha, zitafikishwa katika hapo sasa itabidi wale wanaopigania mchakato huu wa marekebisho ya katiba wajiandae kwa chochote kwa sababu sasa itakuwa ni dhahiri kwamba muda hau utakuwepo wa kutosha e, endapo u, e, kurahia maamuzi e, watu wangependelea ifanyike kabla uchaguzi mkuu ujao kwa hivo itakuwa ni jambo kidogo ambalo lina, lina mushkili kidogo kuk, kuk, ukitizama muda ambao utakup kwamba lazima wajipange upya zubeida je labda ni hizi harakati unaona baadhi ya wabunge wa, wa timu kenya kuja pamoja na kujadili uwezekano wa baadhi ya vipengele kutekelezwa kupitia bunge na kadhalika labda kamba umebashiri eh, hakuna uwezekano wa kura hiyo kufanyika huenda ni hivyo kwa Aha. sababu si rahisi kisha ukiangalia mazingira ambayo tuko kwayo sasa hivi kwa kesi hii ni mazito sana hasa ukizingatia yale ambayo rais aliyasema siku ya madaraka wale walio katika idara ya mahakama. kwa hivyo kuna joto jingi kuna wasiwasi wasi mwingi wengi wanaofia kumba huenda utani kuvuta iliyopo baina ya idara ya mahakama na serikali ikachangia katika uh, ya rufaa kudumisha ule uamuzi uliotolewa na mahakama kuu kwa hivyo ndio sababu huenda wanajipanga mm-hmm. wanaona kwamba huenda hata ma, mahakama tuseme imetupatia ruhusa kuendelea na kura ya maamuzi lakini wakenya je wako tayari mm-hmm. kwa sababu uamuzi wa mahakama kuu ulionekana kuegemea sana mwananchi mwananchi anataka nini kwa hivyo wanawasiwasi wanaona waondoe vile vipengee ambavyo vinaleta tashwishi wapite mkondo wa, uh, m- wa bunge ambao mm-hmm. hauhitaji kura ya maamuzi Ehe, manake pale pale mm-hmm. unamaanisha kwamba wanajipanga mm-hmm. na hawatajipanga ma filma manake kuna vipengele ambavyo eh, lazima enda eh, kwa mwananchi kupitia kura ya maamuz eh, eh, odeo eh, labda wanaile wanasema kwamba plan b na wewe unabashiri kwamba kura hiyo itafanyika wakati gani kama ni lazima ifanyike ninavyoona mimi kulingana na msukumo na kauli za viongozi hawa wawili rais uhuru kenyatta na aliyekuwa waziri mkuu raila odinga eh, unapotizama kauli zao bado wana msukumo kabisa wa kutaka kura hii iandaliwe na kwamba kwamba hata kama haitafanyika kabla uchaguzi wa 22, nina mchakato iandaliweamchakt marekebisho ya katiba eh, lazima tu yatafanyikatu eh, nanavobashiri mimihuenda ikatokea baada ya uchaguzi mkuu wa mwakaa eh, kwa sababu sioni shaka hata wale wanaopinga kwamba kura, eh, eh, kura ya maamuzi siandaliwe wala eh, katiba isifanyiwe marekebisho baadaye unaangalia tu hisia zao zinaelekeza kwamba katiba hii kwa kweli inahitaji marekebisho mm-hmm. na si, sioni ni kwanini mtu yeyote awe nahofu ambatbaifaeaonifanaehvo nafkiri kwa swali mm-hmm. eh, lako kulijibu eh, ubashiri wangu ni kwamba eh, kuna uwezekano endapo wakashindwa hawa vigogo wawili kushinikiza kura hii iandaliwe kabla ya uchaguzi mkuu ujao bado kuna azma ya kutaka katiba ifanyia marekebisho na lazima itafanyika baada ya uchaguzi mkuuiapngakili na, ambacho wamekisema Naha. uangalie pia uh, uh, shinikizo ambazo zinatolewa hata kutoka kwa viongozi wa kidini jana tumewaona wakizungumzwa wakisema kwamba mazingira tuko kwayo sasa hivi hayaruhusu kura ya maamuzi kufanyika kabla ya uchaguzi mkuu kwa sababu mchakato hata waku, wa wakuwateua wale makamishna wa ibc haujakamilika Hatu hatujue mm-hmm. lazima tume ibc iwepo ili ilikuweza kuandaa kura ya maamuzi kwa sababu nakumbuka hata uamuzi uliotolewa jana na rais wa idara a mahakama ya mahaka, mahaka rufaa yeah. wale ambao watateuliwa sasa hivi swala hili la, la kuandaa kura ya maamuzi mm-hmm. kuna vikwazo vingi tu ambavyo vinajitokeza pia swala la fedha tunazo za kuandaa kura ya maamuzi kisha mwaka kesho tena teamanake hey, kulikuwa na mjadala rango. mara mm. bilioni kumi na mbili mm-hmm. au ni bilioni mm-hmm. na lakini uh, mimi na mkosowa mwenzangu eh, anaposema kwamba eh, kura hiyo huenda ikafanyika baada ya uchaguzi mkuu ujao eh, msukumo ni gani kwamba kulingana nami msukumo ni kubuni nyadhifa kwa ajili ya uchaguzi mm-hmm. ambao unakuja mm-hmm. na ukishafanyika sioni kama kutakuwa eh, no, na msukumo wa ba, ba, kufanya kura ya maamuzibasi litakuwa ni, ni swala la kuhuzunisha sana kwamba tunashinikiza tuna, tuna mabadiliko kwa ajili ya kutoa nyadfa kwa mimi kwa maone angu binafsi mm-hmm. nilitarajia kwamba m- m- mabadiliko kwa haya yawe ni ya ustawi kwa wakenya wote bila uchaguzi bila viongozi kupewa nyadhfa yawe ni, ni-, ni-, ni-, ni mabadiliko ya kuleta manufaa kwa hivyo itakuwa ni jambo la kusikitisha kwamba e- i- kwa kweli e- ikiwa ndo msukumo wa kufanyia katiba marekebisho ni ugavi wa nyadhfa A- hapo tumepotea lakini Eh, sina uhakika kwamba hiyo ndio nia ingawa, ingawa ni swala linatumika kisiasa unapoangalia mapendekezo mengi ni kuhusu utawala kwamba wanataka maeneo bunge ulhaya yaongezwe uh, sabini yaongezwe wanataka swala la jinsia kwamba lihakikishwe kwa sababu wameshindwa kutimiza kupitia bunge mm-hmm. niposo wanapendekeza sasa hivi swala la jinsia pia lizingatiwe kwa hivyo unapoangalia baadhi ya mapendekezo yanalenga sana utawala wanachfna hivyo ndivyo wengi wanataja kwa kwamba ni kwa vionjo vionjo mm, na, na, na, na baadhi wanasema kwamba unapomtazama na kumsikiliza rais kenyatta akizungumza kwamba yapo baadhi ya mambo anasisitiza zaidi eh, kwamba kwambai kusiwe na uhasama wa kisiasa na mengine kama hayo na kipaumbele e, si hali anayepitia mkenya sasa hivi kwa hivyo kikuu pale ni nyadhifa zaidi ni, ni, ni swala ambalo kwa kweli kwa, kwa mkenya yeyote hata ukikwenda pale mitaani na wakenya ni swala ambalo lina wengi lakini kama ilivyo dasturi kwa wakenya wanasiasa mara nyingi huwa na, na, na, na kifua Wata, wataweza kushinikiza ndio kwa, kwa jinsia kwamba eh, mabadiliko haya yafanyike kwa ajili ya manufaa ya wanasiasa kupata vyoo zaidin labda itabidi sasa tuwazie kwamba huenda wak- ikaamliwa kwamba sasa kwa sababu hatuna muda Eh, kura ya maamuzi ifanyike kwa wakati mmoja na, na uchaguzi mkuu mwaka, uh, f- e na wa mwaka22 na ni pendekezo ambalo liliwahi kutolewa nanakia nanaibuahivo huwezi ukai- ukawa na uhakika pengine kuna maswala ambayo yanapikwa pale nyuma na si hatujui mm-hmm. tu kusubiri tuoneitlakini sote tunaafikiana kwamba kuna hali ya suntafahamu kuhusu swala so zima labshaabiashanawengine pia walikuwa wanapendekeza kwamba unaona jinsi ambavo huu mswada umekuu ukipelekw katika mabunge haya umekuwa ukipigiwa kura kwa ujumla kama mswada wote like ntasemaje unanolipi nitatumia mm-hmm. wanataka kwamba unaona mapendekezo yote ambayo yameletwa wakenya wawe na nafasi ya kupigia kila kipengee kura mm-hmm. isio kwamba wanapa ujumlamswada huu kwa ujumla, kwa ujumla. Uh-huh. Kusobu, ilivo sasa ilivo sasaniama kugawanya mara mbili kwamba iu, ndio au lunaangusha uh-huh. viweko vile vipengee kila mkenya apate nafasikuwe na viteuzi vil uh-huh. unaunga hili hapana unaunga hili ndio iwe hivo a sababu mapendekezo yaliopo ni mengi sanan kwamba kuna yale ambayo yanaweza kumfaa mwananchi lakini kuna yale ambayo mwananchi haridhiki nayo ni mm-hmm. kwamba ayaangushe yale ambayo yanamfaidi kwa sababu ya machache ambayo hayamridhishi <laughs> ndiposo walikuwa wakipendekeza kwamba kuwe na nakumbuka majaji haa. walitaja na wengine wakasema kwamba e, wameingilia siasa mm-hmm. zaidi maanake baadhi ya mapendekezo mm-hmm. ambayo yalikuwa yashatolewa hoja za wahariri E, ni hoja za wahariri podcast msikilizaji um, tukiwa na zubaida kome na odeo sirari ni wahariri hapa e, shirika la standard tukikamilisha kuelekea swala la mwisho e, maendeleo nchini ume, tumemtazama uhuru kenyatta amekuwa nyanza a, kwa siku kadha na raila odinga na mengine kama hayo miradi imezinduliwa na zipo kauli kwamba ni maendeleo ya ubaguzi unasemaje eh, bzubeida wajua mimi ninavyoangalia maendeleo yanavyotekelezwa humu nchini huwa viongozi wanayatekeleza kwa ile wanajaribu kuonyesha ni kama fedha wanamfanyia mwananchi na ni jukumu lao kuhakikisha kwamba nchi inastawi jinsi ambavyo inastahili na ndiposa tulileta ugatuzi ndio maendeleo mm-hmm. yamfikie mwananchi hata yule ambay yuko kule mashinani lakini unapokuja wanapokuja katika maeneo yetu wanaonyesha ni kwamba unaona sasa tumewaletea hii tumewafanyia ni haki yangu kama mwananchi mm-hmm. kwa sababu mimi ni wa ushuru kuletewa yale maendeleo bila bila kuwekewa masharti au kuonyeshwa kwamba unajua sasa ndiye nimekuja kuwafanyia ni hivyo wanatumia maendeleo kua kiutio na chambo cha kisiasa na alafu kisha kuna yale yale maeneo ambayo unataka sana kosoobu, kura, uh, sana kwa sababu unaangalia kura vipi vipi huwa ni maslahi mm-hmm. na kuona utafaidika katika kuyaleta pianduu odeo ma- e sirare mm-hmm. kwamba maendeleo ni kwa kigezo cha urafiki zaidi ndivyo wanavyosema okay. watu nao paranya pia amelalama wiki hii kwamba je inakuwaja eneo la magharibi limetengwana umza pia wale kambani na maeneo mengine nchini wewe unasemaje kwa maoni wangu ni siasa na nikikuuliza siasa ni nini utaniambia ni nini kuna msomi marekani anaitwa la aliwahi kuelezea neno politics katika definition yake nitatumia kimombo kidogo kwamba politics is who gets what and nwee unapoonasiasa masla ni maslahi na inahusu gavi wa raslimali sasa mm-hmm. ukiona kwamba e, eneo la nyanza kwa sasahivi linapata mgao wake basi viongozi wakule wamefanikiwa katika kuzungumza kufanya kushawishi serikali kuu itoe mgao kwa hivo watu wataingiza mambo ya ukabila wazungumze mengine lakini ukiangalia siasa katika maelezo ya siasa hayo yanaambatana na maendeleo na ugavi wa rasilimali za kitaifa kwa hivyo ukiona kama eh, eneo la nyanza limeweza kufanikiwa mara hii kupata miradi ya maendeleoni labia... eneo ambalo limeweza kutengwa kwa miaka mingi kwa hivo uh-huh. inaonyesha kwamba labda kiongozi wa eneo hilo ambaye ni waziri mkuu wa zamani raila odinga amefanikiwa katika kuishawishi eh, serikali kuuo tusitegemee sera na mipango ya maendeleo ya serikaltegemee katika... urafi Ha, hamna cha urafiki hapo siasa ni ushawishi unapoweza kushawishi na halijaanza juzi swalhlakini ametaja bi bzubeida e, tuna katiba na tuna ugatuzi kwa hivyo kuna taratibu na mifumo ya kuhakikisha kwamba maendeleo yanafanyika kwadihiotkutegemea ushawishi ama misingi tuliyowekandivyo hivyo katika ugatuzi, Ndivu, katika ugatuzi e, pia swala la, la, la, la, la, la kugaa rasilimali bado ni siasa hilo tu mm-hmm. sasa hivi labda pengine itaonekana kwamba e, eneo la nyanza limeangaziwa sana labda mtu atafikira labda pengine ushawishi wa mtu fulani urafiki fulani umeingia ndani lakini ukiangalia maeneo mengine kwa mfano kabla hakuja kuwa na rokushani katika serikali ya jubilii mm. kuna minong'ono iliendelea kwamba maendeleo yalielekea sana eneo la rift laa kwa mfano namaeneo ya mlima kenya kwa hivyo inakuwa mizamu no, lakini kwa, kwa moli yangu tngalie no, no. kwamba eneo fulani liwe na maendeleo si jukumu la rais peke yake kuhakikisha hilo ni kweli viongozi tunaowachagua pia rasilimali wanazopewa wanazitumia vipi kuna mjadana nilikuwa nikiusikia katika redio maisha mm-hmm. walikuwa wakizungumza kuhusu wale wale viongozi viongozi uliopita wengi walisema kwamba kwa sababu hawa wazee tunataka waende nyumbani kazi na, na na, mm-hmm. wawiliza, wale vijana nini. Wawili, wali pigesimu, wakasema, koma, wale vijana walipiga simu wakasema mmoja wao ako na wake watano mwingine wake zaidi kodobalaozaidi vijanakasabauaa mm-hmm pesa amepata pesa sasa inakuwa ni kujionyesha mwingine ameongeza gari na kadhalika je wale viongozi tunaowachagua pia wanawajibika katika kutimiza zile manifesto na zile ahadi ambazo wanatupatia wana wakati wa wana kushinikiza serikali, serikali. Yeah. kwamba ni nyinyi nyinyi mnachaguliwa kama ni sauti yetu kwamba mkiona kwamba tunabaguliwa kimaendeleo rasilimali hazitufikii nyinyi ndio sauti yetu lakini unapata mara nyingi wanabebwa na mawimbi ya kisiasa unakuwa kwamba unampinga yule si kwa sababu ya kile ambacho anakifanya ni kwa sababu ya mrengo wake wa kisiasa mm-hmm. tutakapokomesha kuweka siasa katika kila jambo kenya inaweza kuendelea sana nataka na, kusema hivi kila eneo lina, lina lina lina haki ya kuwa na maendeleo maendeleo mm-hmm. ambayo amefanyika nyanza ni haki mm-hmm. bila ushawishi In, in, inastahili kila eneo eneotutarajikwa hivyo anavyosema zubeda Aha. hayo ni jukumu la viongozi kutoka maeneo hayo mm. wawe pia na ushawishi wawe pia na mwelekeo sio kwamba wakienda kule ni kujinufaisha wao waweze kushawishi mfuko wa kitaifa hela ziweze kutolewa kufanya maendeleo katika maeneo yanhobado nnapingategemee kushawishi badala ya mifumo kila kitu kina ni kinarudi kina kwa yule kiongozi ambayo tumemchagua mm-hmm. kwa sababu ugatuzi ulipokuja tuliona wakiweka miungano ya kaunti No. miungano ya kaunti kwa sababu naangalia wewe kama mngou umetoka kaunti jirani ni nini uko nacho ambacho kinaweza kunifaidi tunaweza kushirikiana vipi isiwa kwamba najenga hospitali na hospitali una naweza kutumia kile ambacho niko nacho na wewe pia utumie kile ambacho uko nacho tuweze kusaidiana kubadilshana mawaz kushirikiana kibiashara kustawisha kaunti zetu mm-hmm. lakini miungano ya kaunti ilifikia wapi haijatimizwa kwa hivyo ni sisi kama rai ya kwanza tudai uwajibikaji kutoka kwa viongozi na viongozi tuliowachagua wadai uwajibikaji kutoka kwa walio katika ngazi za, za utawala ili tuweze kufikisha maendeleo katikana bila shaka e, tukikamilisha hizi dakika mbili nikianza na ndugu odewausirari unaangalia kenya gani kuanzia sasa mustakabali kwenda mbele kisiasa na kisheria mivutano inayoendelea kwa ufupi kwangu mimi bado na natabiri kuwa na, na, na, na, na, kenya ambayo bado ina mesukosuko ya kisiasa bado hatujakomaa katika demokrasia yetu bado mm-hmm. tuko njiani lakini nafikiri tutafanikiwa katika kizazi chetu kuona mabadiliko pengine baada ya chaguzi moja mbili hivi tutaweza kupata mabadiliko ya kweli wakati kizazi cha sasa kilichokwa uongozini kitaamua kwenda mapumzikoni mm-hmm. tupate viongozi wengine ambao uh, ni, ni, ni, ni wasafi kifikra labda pengine ndo kutakuwa na utulivu lakini inavyoona mimi navyotabiri mimi bado tuna msukosuko demokrasia yetu bado changa zubaida unaona kenya gani kesho kesho kutwa je kenya bila lalama e kenya bila mivutano ya kisiasa kwenda mbele na bila mivutano baina ya serikali tendaji na idara ya mahakama ubashiri wako ni ganinaju <coughs> kenya vile ambavo amesema bado tuko katika harakati za kukomaa kisiasa sidhani tumefika pale lakini tumeanza kuyaona mabadiliko ambayo wengi wengi hata mkuu kwa sababu ilivyokuwa kuna walikuwa paaaa ca gialiasma amba awezi kumdhubutuai ndao metokakatia ngome ake aaocaaacasia i tutayaona katika mm-hmm. uchaguzi ujao lakini kusema kwamba tutaondoa ukabila katika siasa zetu bado ni safari bado tuko katika hiyo safari au zile siasa za kusema mtu wetu mtu wao bado tuko katika safari ya kujiondoa pale lakini katika uchaguzi mkuu ujao tutayaona mabadiliko ambayo wengi hawakuyatarajia nam bila shaka tutashuhudia mabadiliko mengi shukran a, zubeida come na shukran odeo sirari kwa kipindi hiki cha hoja za wahariri podcast juma lijalo msikilizaji tutazamia swala zima la maendeleo na iwapo uhuru kenyata ataacha rekodi ya maendeleo au la aliyetekeleza aliyoshindwa kutekeleza na mengine na mengi ni katika kipindi kijacho miye ni jofrey mngou kuonana ni majaliwa hoja za wahariri podcast