biashara nam asante sana na karibu katika makala ya uchumi na biashara podcast na leo hii tunazungumza na mwenyekiti wa muungano wa wamiliki wa matatu humu nchini simon kimutai karibu sana basi moja kwa moja tunaanza mahojiano yetu ningependa tu kukuuliza biashara ya matatu ikoje kwa hivi sasa biashara ya matatu uh, inaangamia inaangamia na ina hasara tu inafanya los hakuna biashara ambayo sasa ambaye ni y kwa sababu mingi sana ambaye ni mambo yale ambayo yamefanyika yame, yame, yame, yame, tangu mwaka jana abiashara ya matatu kwa hivi sasa inagharamia hasara tu bwana kimutai tangu kuripotiwa kwa virusi vya corona humu nchini pengine mmeathirika vipi ningependa tu unieleze umeathirika kivipi uh, kusema kweli kutoka mwanzo najua kazi yetu ni kuchukua abiria kutoka sehemu moja kupelekwa sehemu nyingine wakiwa wanalipa ule covid yenyewe hili janga lilipofika watu waka- wakakuwai kutotembea wakae nyumbani hiyo ikapunguza ya zile menendo zile movement za watu kutoka sehemu moja kena nyingine tu ni wale watu ambao wanakwenda kazini ne. na ile biashara ambayo inaonekana na matatu sana hubeba watu ambao wanakwenda kazini hubeba asubuhi mpaka saa tatu hizo masaa mpaka saa kumi na moja ni wale watu kufanya wanarangarangakufanyaingineanachukua bidhaa kutoka sehemu sehemuhii anaenda kuuza upande ule mwingine anatoka mwingineanatoka pandi nanaupande nyingine iyoyote ikawa imeondoka ikafuata ya kuwa huko na pia ondokta ikaongezaile ika, ika uh, you know, hasara zaidi n uh, kisha ukakuja ockd alafu sisi wawenye ufanya kazi ya uchukuzi tukaambiwa sasa kuna pl ambayo lazima zifuatwe ya no. kusema utabeba abiria wachache Kuku, ile kuwe na ile abiria tukawabeba karibu asilimia uh, so katika hii yote uh, ile a kama kununua Uh, bida, uh, petroli bidhaali uh, mishahara za wafanyakazi kulipia kodi ya serikali kulipia zile zile uh, zote ambazobaozinataana kunua ikabaki pale pale palepale hali zile senti ntambayo tunawakota kwa mchana zikawa zimedhidhimia kwa kiasi kiasiya hamsini komia pengine unahisi serikali imewakandamiza kwa kiasi fulani sijui uh, kama ni kusema kukandamiza kwa sababu ni janga janga ambaye kweli tulikuwa tumehofia na tukakubaliana naye kwa urahisi sana bila a na, na ili hali zile matumizi ya pesa ikawa ni ile ile kama ugarami kununua dl ya gari likawa ni hapo hapo kununua mambo mengine ile kitu tu peke ake ilikuja chini insurance kwa sababu hiyo hupeanwa na wale kiasi ya wale watu ambao wako kwenye gari so tunasema hivi serikali ingeweka ile walikuwa wamesema mwanzo kutakuwa na kutakuwa na subsidies zote haikuwepo hapo ndio serikali ilikosea hali hii uh, sehemu ya biashara huchangia pakubwa kwa ukuaji wa uchumi so hatukupewa yeyote hatukupewa yeyote uh, na zile kodi tunatoa zote hata kama za county government haikupunguzwa wala haikutolewa ikawajuuyaasarakuna wakati biashara mtu anafanya anapata asilimia hamsini na ikiwa ent zetu zilikuwa zimetamshwa na zile nauli zimekuja chini mpaka asilimia hamsini so tunagaramia hasara tota pengine unasema hasara unaweza tuambia ni shilingi ngapi hivihio imetez biashara yote mtu utengeneza bit- 30 na ukiona umegharimia hasara ya yaayisha ya kuwa you are eating into your capital unaingia kwenye ile kapit- yako uh, na utashindwa kuwegeza gari lako katia ile njia kuweka katika ile njia inafaa na utakuwa ukikula into capital hauna ile ukikulaauna l najua kunat magari ikikaa siku moja siku ya pili bei yake inakua imeteremka so, lazima na kuwaatumekua so, kila ndani into the ni siwezi so, kueleza sahizi, kwa zile revenues ikiwa biashara ilikuwa na um, ya, faida ya kiasi fulani pengine silimia isiini kwa mia utakuta ya kuwa uh, magari yako zaidi ya elfu themanini na kila gari pengine hiyo uh, ni kama pengine shilingi elfutatu utakuta ya kuwaaahesau uh, uh, uh, mm-hmm. kubwa sana ukipiga mm-hmm. hesabu utakuta ni mamilioni mamia za mamilioni kwa mchana mmoja huu ni uchumi na biashara podcast pengine kuna mikakati ambayo mmeweka ili kuhakikisha sekta hii ya matatu haiathiriki katika siku zijazo uh, mikakati gani tena tumejaribu kuambia serikali zero rate on uh, fuel ambaye magari haya yanatumia kwa sababu inachangia pakubwa ina facilitate kwa uchumi so lakini serikali kidogo ha- hawalegezi kwa sababu ni private sector naam no. na ukiangalia ya kuwa serikali inafaidika pakubwa kwa hii huduma inaonisha kua hakuna mtu ambaye um, amejali so ohakuna uh, um, um, kitu utafanya serikali inaweza kufanya niaeaufayatujaribu kupandisha nauli abiria hawana uwezo ni mm-hmm. vigumu sana especially uh, sahii kwenye janga kila biashara linaangamia na ikiwa tutajaribu ku, ku, kupandisha uh, itakuwa pengine watu watakataa watakatakutembea itakua uni wale watu ambao wana wanakwenda kazini sisi pia ni binaadam mm. na tunaangalia yale ambayo yanafanyika nattumekuwa tukifikiria pengine serikali itafikiria wakati mmoja okay, eh, kitu ambayo inaweza kutegemewa serikali huu inatoa subsidies na hiyo si wakati wa janga ni wakati normal normal uh, times ya kufanya biashara serikali huwa eh, inagharimia zingine so kwa hivi sasa unaona ya kuwa hapa, hamna hiyo na kuna janga basi mwenyezi mungu tu utamwangalia alafu unaona kwamba corona ingalipo Mm-hmm. tukisonga mbele ama tukienda mbele itabidi tuishi na corona naam wcw katika sekta ya matatu kusema kweli hiyo uh, itakuwa b- b- hii um, kwa hivi sasa bado tunaona magari uh, na ukijaribu kuangalia pale kama General motors kama kuna magari mapya yananunuliwa ndi utajua hamna magari yale magari hapo ni yale mazee mazee na itafika wakati ambaye hayawezi kununulika na hawezi kuplesiwa so serikali lazima ijiangalie sana kwa sababu industry itaweza sitaweza kuwakati mmojanikiutakuana yeah. e, na public transport na hiyo ikiwa basi serikali itajua vile itakusanya ushuru bila watu kutembea kwenda kazini na kufanya biashara zao uchumi utateremka serikali itashindwa kupata zile uh, taxes ambayo kwa sababu bila movement hakuna biashara yote ambayo inaweza kufanywa mm-hmm. so utakuta yakuwa kidogo serikali tatatizika Tata, kwa pengine kuona zile pesa wamekuwa wakichukua kutoka mifuko za uh, wakenya itakwenda chini kwa sababu kama watu wa biashara hawezi kufanya wale watu ambao wanafaa kwenda kazini hawezi kwenda itakuwa vipi kuna ile hitaji ya kuwabeba abiria asilimia sitini ya abiria hadi sasa hivi licha ya serikali kurejesha biashara nyingine kama hoteli kama ba naona matatu bado mnabeba asilimia sitini unazungumziaje una swala hili uh, unaona ya kuwa uh, Um, kumekuwa na hiyo discrimination makanisa yamefunguliwa sisi hapa tunaambiwa hamna msiweke nauli juu na kisha msibebe abiria zaidi ya asilimia stini tumejaribu kuzungumza ya kusema kuwa zingine zote ziangaliwe kama ni barakoa kila mtu ajivalie barakoa yake kama ni kila mtu awo pengine amenao mkono na sabuni na kila mtu aketi aketiu akiwa na jua ya kuwa kuna korona na, na ndio tuweze ku, ku kuwe na ile ile nafuu kidogo kwa hii biashara kwa hivi sasa hiyo ndio sehemu kubwa ambayo imefanya biashara kwenda chini huu ni uchumi na biashara podcast na pengine ni kupeleke kando kidogo Uh, uh, baada ya kujengwa kwa barabara hii ya nairobi expesay kuanzia jkia hadi wayaki uh-huh. unapata kwamba serikali itazindua mabasi unaona sekta ya matatu itaathirika ile kitu iko ni ya kuwa um, serikali lazima yijua ya kuwa kwa miaka zote tangu uhuru hata kabla uhuru haija kuja abiria wamekuwa wakibebwa na private sector na huwezi kunyonga ile mkono ambaye ama ile watu ambao wamekua wakifanya hii biashara kwa muda mrefu <laughs> ile kitu inafani ya kuwa pengine kuwazungumzia buy them out from the from business mm-hmm. ama pengine wa wa incorporate ua own shares katika ile miradi ambayo inafaa <laughs> unajaribukugeza hivi sasa kuangamiza biashara ambayo imekua <inaudible> ikizaidiakuchumi <inaudible> itala <inaudible> imepaa faa zaidi ya ku serikali lazima iangalie wale stakeholders public transport na ma iangalie masilahi zao kwa sababu wamekarasizao mingi sana kule ukiangalia uh, haya magari kama yza z- nairobi moja ni z karibu shilingi elfu tano milioni tano nukta tano na ikiwa ni magari yako pale yako elfu ishirini hiyo ni bilioni ya mapesa zimewekwa pale na huwezi kusukuma hawa nje ya biashara ili hali wamekuwa wakifanya kazi kubwa sana kubeba abiria ama kubeba wananchi wa kenya so ile kitu inafaa hata wakiweka kitu gani hawawezi kumaliza kwa uchumi kuwa lazima mambo yatengezo katika le njia ambayo inaofaa pengine unazungumziaje kuhusu nauli wakenya wanasema itakuwa ghali mno uh, sijui siwezi kuangalia pale mbele i don't know kwa sababu ile kitu inafaa ni ya kuwa uh, Uh, ile ukiangalia zaidi ambaye hapo mbele serikali jaribu kufanya biashara ya ya public yaa na youth service, zile nyayo basi mm-hmm. hazikuwa ini na ili hali zilianguka na tujiulize swali ni kwa sababu gani zilikwenda chini ni kwa sababu transport lazima kuwe na ile kitu cost accounting ambaye inafaa kufanywa kivyema ndio faida ionekane kwa sababu zile depreciation lazima ziwekwa kwenye nauli uh, gari kutengenezwa hapo yale mahitaji yote ya gari hapo ufanyi kazi hapo pia mwenye gari mwenye ameka wenye serikali um, isi ikafikiria hirahisi watajaribu tutawaangalia tunaomba mwenyezi mungu atuweke sawasawa tuangalie vile watafanya in case that is what they want but somehow hawezi kusukuma inye ya biashara hivi hivi mm-hmm. sisi pia ni wana, wa kenya na tuna haki ya kutetea biashara yetu katika wakati wote naam pengine ushauri wako kwa wa kibiashara upi kwa mtu ambaye angependa kujitoza katika sekta ya matatu ntawambia kitu a kwanza zijaribu hata kidogo hizo senti zitakuwa kama zimetupa kwenye moto ztachomeka kwa sasa, na hii sasa tunagarimia asaranauwezi kwenda kufanya biashara ambayo unagarimia asaaiindo tabu ambayo imefanya hii biashara pia kuwa ngumu kwa kwa sababu watu wanaona ni rahisi sana kuingia hii biashara biashara na uanze pesa lakini ukifanya coast hakuna kwa mwine, mtu ambaye wengine anataka hapo nguu ksutu ahis ole wako hauta pengine ile vile ulikua ukidhania sio hivyo sisi ambayo tumekuwa hapo kwa miaka mingi kwa hivi sasa tununui magari mapya kwa sababu yametushinda na kama wewe unajaribugari jipya basi utakutana na yule ule uh, amine, kugarimia hasara kuna mambo yingine neno lako la mwisho ni lipi <laughs> tukimalizia mahojiano hayo tukimalizia hayo nikua serikali inafaa ku kuangalia sana kwa sababu hii sehemu ni sehemu ambaye kidogo imeajiri watu wengi sana na pia wale watumishi wa serikali ambao wanakaa barabarani wakichunguza hapo sasa ndio wanaumiza zaidi wana kwa sababu wao wow, watu ambao wanafaa kutekeleza sheria so naambia wakati wanu utakuja na pia watu wa matatu naaia compliance hapa ile jambo tu yakuwa ni yakuwawanaweza kutafutia wewe sababu lakini serikali ifikirie vile itabadilisha ibadilishi hawa watu ambao wanakaa barabarani kazi yao n kuukuant na inaonekana wa bilakuwa ku, ku, na wasiwasi wote wanachukuaiyo ndo shauri languaana bwaa kutawawakati waaibuhuu ni uchumi na biashara