If you own a vehicle with less than 200,000 miles and have an auto warranty about to expire or no warranty coverage at all, listen up. CarShield has a low-cost month-to-month vehicle protection plan that covers more parts than ever. Visit carshield.com/audio to find out how you could pay almost nothing for covered auto repairs. Drivers who activate this vehicle protection today will also receive free roadside assistance, free towing, and car rental options at no additional cost. Get your free quote today at carshield.com/audio. That's carshield.com/audio. hoja za awaharirinam kwa mara nyingine tunakutana katika kitengo hiki cha hoja za wahariri podcast tunajadili masuala mbalimbali na kikuu wiki hii bila shaka jaji mstafu david maraga katika mahojiano na ktn news alizungumzia masuala mengi tu akatoa kero moyoni kero kuhusu ukiukaji wa sheria na ukiukaji ambao haufanywi na yeyote yule bali unafanywa na rais wa jamhuri ya kenya aliyeapa kulinda katiba ya kenya rais huru kenyatta ni maada ya kwanza tutadadavua leo hii mbali na hayo kuna swala zima la maendeleo wiki iliyopita tulikuahidi kwamba tutazamia swala hilo jinsi utekelezaji wa maendeleo unavyofanywa iwapo unafanywa kwa ubaguzi au la na mwisho bajeti makadirio yanasomwa na waziri ukuri yatani karibu jina langu ni joffre mng'ou na leo hii tunaye deo sirari karibu kwa wakati mwingine asante mou tunaye zubeida come vilevile mhariri hapa ktn asante maraga amewaka moto kuhusu ukiukaji wa maagizo ya mahakama tena si mara moja ni mara na tena ukiukaji ambao unafanywa na rais kenyatta b zubeida e, swala hili linakuingia vipi moyoni wajua mara nyingi tunapotoka kwa sababu ya kutosema ukweli na wakati mfalme ako uchi lazima aambiwe na ndio sababu unaona vigogo kama vile maraga na aliyekuwa jaji mkuu alikuwa akijulikana alikua mtunga wote wamemkosoa ri na wamemkosoa kwa kunukuu sheria wakisema ni lazima sheria ifuatwe sheria imenakili vyema kile ambacho kinahitajika kufanyika na endapo unaona wale majaji ambao ulikosa kuwaidhinisha wamekosea kuna taratibu za kuwachukulia hatua wale ambao unaona kwamba hawastahili kushikilia yale mamlaka kwa hivyo kwa kuangazia vigezo vya sheria uh, si, nadhani wamejitokeza kumwelekeza rais na wamejitokeza wengi tu wili mtunga tumemtaja e, wanasheria mbalimbali mahakimu majaji na wakenya hata wanasiasa hata wale ambao wako katika hanshek e, tumemsikia otiende amolo na kadhalika wanasema kwamba rais amekosea hasa uteuzi wa majaji kuwateua thelathini na wanne na kuwaacha sita ndugu odeo sirari inatoa taswira gani je hana washauri ambao wanampa mkondo ambao unastahili na, na kustahiki kisheria bila shaka ana washauri na pengine wanaompa ushauri hawatoe ushauri ambao unaambatana na matarajio ya wengi kama unavyoona lakini kwa mtizamo wangu <coughs> katika suala hili zima la uteuzi wa majaji na kivumbi kilichoibuka kuna maswala kadha wakadha ambayo yanafaa kuzingatiwa hata ukiangalia utawala wa mataifa mengine ya ng'ambo kama vile marekani swala la uteuzi wa majaji lina umuhimu sana kwa rais ambaye ndiye kiongozi wa taifa maana idara ya mahakama ni nguzo moja muhimu ya utawala wa serikali kwa hivyo anapotilia shaka eh, rais uteuzi wa majaji anaposita sita, sita kuteua eh, eh, majaji eh, inapaswa asikizwe ijulikane ni kwa nini anafanya hivyo kinachoonekana hapa kenya e, kwa misingi ambayo rais anajaribu kukataa kuwateua majaji hawa kidogo hairidhishi wengi mm-hmm. e, ndio maana inajitokeza dharani kwamba anakiuka sheria e, lakini ingekuwa kwamba hali ni tofauti hakuna mgogoro na misukosuko ya uongozi na siasa nchini kenya kwangu mimi nafikiri rais ana ana ana, ana, ana ana ana haki ili kurahisisha uongozi wake mm-hmm. ana haki ya kuamua ni nani anastahili kuwa katika uh, nguzo hii muhimu ni tume ya huduma tume za mahakama, tume ya huduma za mahakama tume ya huduma za mahakama zubeda inapendekeza inatoa mapendekezo kisha mm-hmm. sheria inasema rais atateua Eh, rais ana jukumu la kisheria kufanya uteuzi huo lakini kulingana na mapendekezo ya jsc kwa hivyo si jukumu lake kuteua na sijaona katika katiba mimi si mwana sheria lakini sijaona katika katiba ambako rais anaambiwa wewe chagua ni nani atakuwa jaji na ninanimaanake M- kwamba wajibu wa, wa jsc ni wa mwisho nimekuwa ni nikifuatilia mfumo wa, wa marekani jinsi wanavyotekeleza uteuzi huu wa majaji unakumbuka kuna wakati trump eh, rais aliondoka madarakani donald trump ali, ali, alifanya uteuzi pia wa jaji fulani wa mahakama ya juu zaidi kule naekaa hisia kali nilikuwa nikifuatilia mfumo mfumo wao wao wana mfumo huu mfumowaabun e, e, e, katika bunge la congress na pia senate wa chama cha rais aliyepo madarakani e, kama ni trump chama cha republican kama sasa hivi ni e, biden chama cha democrat wabunge hao wanatoa mapendekezo ya majina ya watu wanaostahili kuteuliwa kwa hivyo unaona tayari ni, ni, ni, ni swala la chama cha rais mm inamaanisha kwamba rais anastahili kupata wale watu ambao anaweza kufanya kazi nao vizuri na nafikiri hho sasani misingi... kwa misingi ya urafiki na watu mbia na kufuata kile ambacho unasema bali ha, unasemaisiutendaahamna ha, cha urafiki lazima uelewe kwamba zubeda unapokuwa katika nafasi ya uongozi na unataka kubuni baraza lako la mawaziri yeah, ha, <tune> ni mawazirik ambazo ni tumehuru ngazi tatu huru na nkatiba imenakili vyema sana kwamba idara ya mahakama ni huruerkali tendaji huru. piali exactly. ni huru kwa hivyo haustahili kuingilia majukumu ya idara nyingine endapo katiba imesema kwamba jukumu lako ni kuteua kwa mujibu wa wale ambao wamependekezwa na na ndugu odeo ulipo alipozungumza maraga akazungumza mtunga na wengine kwamba jsc inatoa uamuzi wa mwisho na rais kazi yake tu ni kuidhinisha pasina kuamua nani awe nani asiwe na pale pale zubeida mm. eh, baadhi ya wa wakenya wakauliza kwamba je iwapo eh, rais hafai kubadili basi anapelekewa ile orodha kwa nini wajua kila kitu ambacho kina, kina ni cha kikatiba mara nyingi huwa kinapitishwakuna michakato ambayo hata sheria zinazopitishwa bungeni lazima zipitishwa kwa rais kuidhinishwa ili kuwa kuwa sheria na unakumbuka kwamba ndio sababu kulikuwa na mgogoro kuambatana na ma, mapendekezo yaliyotolewa ya bbi mm-hmm. kuhusu kubuniwa kwa ombudsman ambayo ilikuwa inabuniwa kupitia mapendeemhayhakzaab uh-huh. eh, mbona sasa serikali hwe ndio inabuni tume ambayo inastahili kuwaadhibu ama kuwachukulia hatua watu kutoka idara nyingine ambayo ni tume huru na ilhali tunajua kwamba mahakama iko na ombudsman yao kuna na kona mikakati michakato ya kuwachukulia hatua waliona hatia kwa hivyo tunapoona idara moja ikiingilia idara nyingine hapo ndio tatizo lipo mm-hmm. na unajua eh, kimsingi ki, idara hizi nguzo hizi za utawala zi, zinatarajiwa kwamba zifanye kazi kwa, kwa kwa kwa mwendo mmoja kusikuwe mm-hmm. mm-hmm. na panapo, kuwepo, mvutano na panapokuwepo mvutano ina maana kwamba labda eh, ule anayeteuliwa kuchukua labda uongozi katika idara ya mahakama labda hawana masikizano vizuri na upande wa rais raiso inakuwa ni vigumu kutu... hebu ni hatari ya kusema kwamba lazima idara ya mahakama iwe na uhuru wa ma filma kuna hatari kubwa sana kuna hatari ya idara ya mahakama kula njama na kufanya hata mapinddziidi ya serikali katiba katibanani wkenya wa walipitisha Ukumbu, katiba ukum. wakijua kwamba wanataka idara hizi ziwe huru katika utendakazi wao pasiwe na, na mwingilio wa aina ainana ndio hao hao wakenya walienda wakapiga kura wakamchagua kwamba huyu ndio atakuwa kiongozi wetu katika nafasi ya rais nam kwa hivyo itakuwa ni vibaya sana Uh, idara ambayo eh, nafasi za uteuzi mm-hmm. ziweze kuleta mapinduzi katika nafasi katiba. ya mtu aliyechaguliwanatumaiuya na, na, eh, na, na, na, na, na, ni wazi kwamba matawii yale yapo na yanaweza kufanya kazi kwa kushirikiana lakini si kutatizana eh, na kupigana kumbwa na kuonyeshana ubabe hapo natumai hapo hatizo. ndipo eh, pana tatizo hapo ndio tatizo lipo na mm-hmm nafikiri uh, uh, kupa kushirikiana upande, na upa, kusikizana upande wa mahakama Aha. na vilevile vile, uh, upande huu wa utawala wa rais wote na, nafikiri wana kiwango fulani cha lawama ya kubeba katika suala hili mm. kwa sababu uh, uh, upande huu wa mahakama uh, kuna mambo mengi sana maamuzi mm. mengine ni ajabu ajabu kuhusu uchaguzi yalikuwa haeleweki wakati sasa uh, upande wa rais unachukua mamlaka bado wanataka kudai kwamba maswala ma fulani yaende sambamba lakini wakati walipokuwa na fursa ya kufanya hivyo hawakuweza kuonyesha wakenya mwelekeo aha. kwa mfano mwelekeowa nina maoni, ni maoni ma, mazito sana kumuhusu aliyekuwa jaji mkuu eh, willi mtunga sasa hivi yee anajitokeza kutueleza na sie pekee amejitokeza wamejitokeza wengiamzgumzi kwasasawengine wanasheria wote wanazungumza kwa yeye sasa hivi anajitokeza kwamba eh, ndo mtaalam wa kutueleza jinsi eh, rais aliyepo madarakani anafaa kuendesha serikali lakini unakumbuka kwamba wakati alikuwa katika nafasi hiyo ya kuwa jaji mkuu kuna maamuzi ambayo kwa kweli aliyatoa yaligutusha ulimwengu alikuwa na fursa ya kunyosha mambo lakini hakuweza sasa hivyo wewe we, ulitarajia hae matizo, hae matizo. abatilishe ushindi wa uhuru ndipo uone kwamba sio alifanya hivo. mambo sio kwa mjibu hivo. wa sheria sio sheriasio hio uh-huh. kwa mfano kuna ushahidi alikuwa analetewa akaukatalia mbali sasa eh, eh, hoja yangu ni hii mou mm-hmm. kwamba angetekeleza majukumu yake ipasavyo katika utawala wake eh, bwana wili mtunga labda sasa sasahivi hatungekuwa na tatizo hili la manumbano kati ya e, e, e, e, nguzo hii ya rais na nguzo ya nguzoyamasdhani e, mtunga wa kulaumiwa kila mmoja wao anastahili kulaumiwa hasa hasaai unapokuwa katika mamlaka ni lazima uendeshe shughuli zako kwa njia ambayo inaonekana kwamba hauegemei upande mmoja au kuonekana nna kwamba unadharau upande mwingine kwa sababu katiba imeeleza bayana na narudi pale kwamba imeeleza bayana jukumu larai ni lipi jukumu la idara ya mahakama ni lipi kwa hivyo hauwezi kuwa kwamba Na, ni, napenda swali ambalo eh, uh, jaji maraga jaji mstaafu jaji mkuu mstaafu ma, uh, maraga aliuliza endapo rais ameshinda katika uchaguzi kisha jaji mkuu akatae kumwapisha itakuwa vipi itakuwa tatizo kutakuwa na mfa, kutakuwa e, mtafaruku bina lavsiatakatika taifa hii kwa hivyo endapo kila mmoja atafuata katiba inavyosema na sio kwamba inafika wakati mnataka kubadilisha katiba ili iwafae nyinyi mtimize katiba kwa vile ambavyo imenakili mambo yatakuwa shwari na kisha kuwe na mazungumzo la, la, na kuheshimiana sasa hivi natumai umoja, ni swala swalaninapokubaliana eh, na na na nawe zubeda ni mhimu pia kuzingatia kwamba uh, inakuwa ni vigumu sana eh, kwa kiongozi wa taifa kutekeleza majukumu yake akiwa na mahakama ambayo inatoa maamuzi ambayo yanakinzana na kinzana, na, ya na, na kile unataka Siku na katiba kwa sababu napoangalia na si kwamba mimi naegemea upande wowote lakini mimi ni mtu ambaye nafuata katiba sana naipenda katiba sana kwa sababu nimekuwepo tangu ilipoanzishwa mchakato mwenyewe ulipoanza kwa hivyo kila jambo linalotolewa kila uamuzi unaotolewa unatolewa kwa kunukuu kipengee fulani cha sheria na ndiposa ikafika wakati wakaanza kuuliza huenda rais anafanya kile ambapo anafanya kwa sababu anajua analindwa na kipengee cha katiba ambacho kinasema kwamba rais aliye mamlakani hawezi kuchukuliwa hatua huyo ni a ambaye aliingia mamlakani na kusema kwamba je anapokataa kuwateua wale majaji sita bali na anakiuka naianakiukanakheaanafuata katiba. katiba gani anafuata kipenge gani cha katiba kwa kusema kwamba huyu sitamteua na imechukua vipi muda wa zaidi ya mwaka mmoja kwa wewe kuwafikia uamuzi ambao umewafikia majina yalo ya amekua... bila shaka na. yapo mengine mengi tu eh, kwamba alikiuka sheria katika kuhamisha kampuni ya nyama mm. kmc kutoka wizara ya kilimo na kusimamia wanajeshi na mengine mengi tu nms bila shaka mamlaka ya usimamizi wa jiji la nairobi na wale makatibu wawizara pia mahakama imesema ya kusema na kadhalika e, lakini tukiondoka katika suala hili la maraga yapo mengine mawili e, mkinzano wa kauli e, kwamba mahakama inapofanya uamuzi e, inakuwa hasara kwa taifa rais kenyatta alisema hivyo naye maraga akasema kwamba ni yeye anayekiuka ndiye anayesababisha hasara ile na naakazungumzia pia suala la bbi kulingana na uhuru eh, kwamba ni suluhu ya matatizo na migogoro ya kisiasa maraga anasema kwamba turekebishe tume ya uchaguzi ndipo tupate suluhu mkinzano huu unasemaje ndugu odeosilari chini ya dakika mbili mkinzano utaendelea kuwepo tu kama nilivyosema hapo awali kwamba ni kwamba tayari mbegu ya chuki ilishapandwa na inavyoonekana ni kwamba hakuna anaelewa mmea uh, huu ambao umemea wachuki katika uongozi wa serikali utangolewa vipi mi ninavyoona swala hili la malumbano katika idara hizi mbili za serikali nguzo hizi muhimu za utawala wa serikali zimejitokeza tu wakati tumeanza kuwa na hii katiba ya mwakab k eh, maana inapotoa katiba uwezo wa nguzo mbili za serikali bunge eh, na rais na upande wa mahakama haimaanishi kwamba ni kuonyeshana ubabe mm-hmm. inamaanisha kwamba nguzo hizi tatu zinafaa kufanya kazi kwa pamoja sasa wakati mahakama inajaribu kujitokeza kuonyesha ubabe Eh, inamaana kwamba upande mmoja wa serikali utakwama na ni swala ambalo bila shaka unaona linadhirika sasa hivi kwamba nguzo hizi hazifanyi kazi kwa pamoja unaulakini nikielekea e, kwa zubeida wengi hawakubaliani na kauli ya odeo kwamba eh, tangu mwaka wa elfubl na kumi eh, Nanduwamana... wakenya wengi watasema kwamba baada mbana, ya yaimamalizie ka- hoja yangu vizuri na. sasa ndo, ndo, ndo, ndo, ndo basi ikawa inaonekana waziwazi kwamba Uh, swala la bbailikawa limejitokeza na pakawa na haja pengine ya kufanyia hii katiba marekebisho na hata mpinge mara ngapi lazima swala hili la marekebisho ya katiba litajitokeza maana hii ni katiba ambayo tumeanza kuitekeleza mwak21 tayari dosari zimeanza kujitokeza eh, na iwapo tutakuwa na moyo wa uwazi bila kuzingatia maslahi kwa kweli mm-hmm. kuna maswala mengi sana ambayo katiba hii inabu uh, inaibua malumbano katika u, uongozi na inastahili kufanyiwa marekebisho Eh, na kuweza kupeana eh, afisi ya rais uwezo unaostahili mm-hmm. kumiongozatafna wengi na, zubeida wanasema kwamba vita hivi kati ya uhuru na idara ya mahakama vilianza baada ya kubatilishwa kwa ushindi wake mwaka w217b na ndio kauanziwanarejelea si eh, revisit na labda niingilie kwa kile ambacho ode amesema kwa, kwa, kwa, kwa sababu sioni kwamba tatizo ni katiba mimi kwangu mimi nasema kat, uh, tatizo ni viongozi mm-hmm. kwa sababu hata unapoangalia utekelezaji wa katiba yenyewe umefikia wapi ni kitu ambacho huwa mara nyingi wanakipendekeza kwa sababu ya ubinafsi wao mm-hmm. si kwamba katiba ina udhaifu ndio ntakubali kwamba hakuna katiba ambayo ni kamili na ndio sababu tunaona kila wakati watu wanadai mabadiliko ya wa katiba lakini jiulize mbona mabadiliko haya yanadaiwa tu wakati uchaguzi unakaribia kwa sababu mara nyingi wanataka kuyatekeleza yale marekebisho zaidi ni malaslahi ya kisiasa, kisiasa tunaona kila wakati nandiosababu kumewengi na wakaita a aambona si wakenya ambao wameanzisha huu mchakato Aha. na na ifikie kiwango ambapo inasemekana kwamba ni umeanzishwa sababu unaona mara tutapendekeza ambacho kitatufaa ya mambo nanfi kiango ambao nasemekana kamba nianzndka mbaco ktaufaanafikia kiwango kwamba amuziwa mahakama unatolewa mnakataa kutii kwa sababu ya masilahi mnataka kulinda masilahi yenu na ndio sababu kunakuwa na huu bila shaka ni hoja za wahariri podcast eh, ukiwa na joffrey mngou studioni bila shaka odeosirari na zubeida come tunaelekea mwisho mwisho na wiki jana tulidokezea tu maendeleo tumesikia uhuru kenyatta raila odinga walikuwa nyanza miradi mingi tu kuzinduliwa na wamejitokeza viongozi wengine wa kiteta kwamba maeneo yao yamebaguliwa wale wa bonde la ufa na kusema hasa kwamba uhuru uh, ma yake inafifisha miradi na kusimamisha miradi katika eneo hilo eh, wale wa magharibi ya nchi pia wakazungumza yale yale ndugu eh, wadeosirari tunarejea pale pale mm-hmm. maendeleo kwa usawa ama kuna ubaguzi msimamo wangu ni ule ule kwamba maendeleo yanastahili kufanyika katika pembe uleule wamdtuhalisia je sasa hiviw lodwa iwe ni mombasa iwe ni kisumu iwe ni kitale maendeleo kila pembe ya kenya je uhuru anafanya hivyo sasa kuja knikirejelea hoja yako kwamba kuna malalamishi kwamba uh, maendeleo yameelekezwo upande wa nyanza sasa sasahivi um, kwamba kutokana na urafiki kati ya uhuru na raila odinga sioni sioni kama swala hilo linapaswa kuwa urafiki ni, ni swala ambalo linafaa kuchukuliwa kwamba eneo hilo linastahili kupokea Eh, maendeleo na nitarejelea ile hoja yangu ya wiki iliyopita khusiana na siasa definition ya siasa kama alivyoeleza harold haolawel kwamba politics is who gets what and w siasa ni, ni swala la ugavi wa rasilimali ni maslai, ni maslahi rasilimalilat ni maslahi unaweza kuita tumokrasia lakini katika hali halisi ni kwamba ni ugavi wa rasilimali kwa hivyo unaunga mkono una, mia filmia uh, anachofanykwenda una, katika eh, karamu ya ulaji nyama katika mm-hmm. wamasai unaambiwa kwamba unakuja na kisu chako nyama inawekwa palhata wale waturukana piasasa na kisu chako efeo mnofu ule hmm. ndo haya, haya haya tunayoona zubeda katikazubeida ndio hayo hayo anataja Mimi... unapoingia katika siasa hujue kwamba unakwenda pale kupigania watu wakwenu kule meru hapo sasa Aha. na hapo ndio nitaingilia katika swala hilo na ndicho kitu nilichosema juma lilopita sio uhuru shida sio uhuru mm-hmm. ni wale viongozi tunaowachagua wanayatetea maslahi yetu hata uhuru alichaguliwa pia ndio lakini sasa uhuru hastahili kuja eneo bunge lako aone kwamba umeweka umepigania kuwepo barabara na kadhalika ndio ha, ni haki ya kila moja kupata, kupata maendeleo bila kuonekana ku, nikana kwamba wanabeg wana, wana wale viongozi wanawabembeleza za wana katiba ikatoa mwongozo ikaweka ugatuzi ndio no. huduma zimfikie mwananchi lakini viongozi tu e, tukubaliane zubeida kwamba kuna miradi hii. ya kitaifa ambayo mm. si lazima itekelezwe na serikali za ugatuzi kuna mm. miradi mingine inashinikizwa zaidi na serikali ya kitaifa si kwamba tunafaa kutekeleza miradi yote kupitia ugatuzi mm. na, serikali kuu pia ina wajibu wakeli ina wajibu wake na serikali za kaunti zina wajibu wake <coughs> lakini sana ni viongozi wajua vile ambavyo bwana uh, uh, ude amesema wa kila mtu anakuja na kisuu chake wewe uko pale hata kama itabidi uende pale ikulu mbembeleze rais njoo kwetu tembeande ndio siasa mwende lakini wewe ukienda uketi pale usubiri uhuru aje kwako akubishia kuuliza mnahitaji miradi gani tatizo lako kwa sababu angalia mu, uh, wewe unatoka eneo la magharibi unaona vita ambavyo viko kule kuhusuauaa na viwanda vingine ambavyo vimesambaratika serikali mara ngapi nyingi tu lakini zinakwenda wapi metengafedha kaiizinakenda rais uhuru eattaznakwenda katika eneo ambalo lina viongozi wakakamavu wa viongozi ambao wana uwezo wa kupaza sauti kuna hoja mahio na, na, na kinzana nanyi uh-huh. hata pale bungeni hawajawai kutoa hoja hojahajulikani Hawaja, mtu wakichaguliwa kwao kwenda ni shida eh, iwapo pika. ni kushikilia hoja ya, ya, ya wiki jana hata mimi nashikilia kwamba maendeleo ni kufuata eh, sera zilizopo sera za maendeleo na kuna ugatuzi ametaja bizu bizubeida naje iwapo ni ushawishi si wote watamfikia uhuru kenyata kuna maadui wa kisiasawanakuwa katika mikutano una, ya yatukitegemea mtu una, una ushawishi, una, una una na ushawishi inamaanisha kwamba unajua unapokuwa katika pa, pa, kiongozi kiongozini pa, pia mm-hmm. unajua wakati mwingine unaona isiwe sana ni ubinafsi isiwe kwamba ni wewe kwa sababu hupendi uhuru kenyata unasema kwamba ah, sasa mimi ni kumpiga vita inafika wakati mwingine unasema kwa niaba ya watu wangu nitafanya kinachohitajika ndio nitamkosoa rais lakini ikibidi niende nizungumze ni, ni naye ili tupate na, maendeleo ili afike kwetu ni inakue niiona pia sio kuzungumza naye moja mm. kwa moja kuna kuna, kuna njia mwafaka ya kisheria mm. kiongozi aliyechaguliwa ana uwezo wa kuleta hoja bungeni na, na kushinikiza wabunge wa munge medha za ustaenbun zatn tukikamilisha maanake muda umeyoyoma Eh, sasa hivi eh, maanake kuna usomaji wa bajeti na kadhalika eh, tutadadavua wiki ijayo eh, zubeida wewe unaona kwamba ni bajeti ya mwananchi au si ya mwananchi kwa ufupi zaidi nadhani ni bajeti ambayo itatukandamiza zaidi kwa sababu tu, <laughs> tuko katika hali ngumu sana ya kiuchumi huwezi kuweka bajeti ya takriban shilingi tliin6 pesa zitatoka wapi ni kumaanisha sisi watozwa ushuru ndio tutatozwa ushuru wa juu zaidi unaona wameweka ushuru katika mafuta wameweka ushuru katika stima wameweka ushuru kati gesi ilikuwa imepunguzwa bei sasa hivi imeongezwa hadi mkate wa kutumia asubuhi katika kiamsha kinywa tuta... sababu wakenya wataumia vile ambavo hawajtutajadili kwa kina mm. odeo ni wakenya wataumia zaidi ama wewe unaona kwamba wakenya watanusurika ni, ni bajeti ambayo kwa kujibu swali lako moja kwa moja si bajeti ya mwananchi nitaita bajeti ya, ya, ya mabwanyenye kama alivyosema zubeda ni, ni jambo ambalo la kukosa maadili kabisa kuweza kuweka ushuru kwa kitu kama mkate na utakumbuka kwamba uh, uh, serikali iliwahi ili kutangaza kwamba imeondoa ushuru katika gesi ya kupikia mm-hmm. ili kuwawezesha wakenya wa kipato cha chini wa, wa, wa, waweze kup, kupika na kawi iliyo safi ambayo ni gesi juzi juzi tu kuna mmoja waandishi wetu amefanya wa taarifa moja ambayo ilinigusa sana e, alikwenda pale mitaani korogocho so huyu mwandishi akakutana na, na mama mmoja hapo anatumia yale magunia ya plastiki kupika na moshini mbaya sana namwathiri kwa hivyo serikali iko imetoa sera kwamba tuondoe ushuru katika gesi tuweze kumsaidia mwananchi wa kawaida sasa hivi imeweka ushuru sasa gesi itapanda Nam. huyu mwananchi kwdna miti yenyewe Tuta... haipo wanarudi kupikia mm. kawi ambayo si salam kukopa sasa tunaweka t- b- trilioni tatu kisha nusu yake tunaenda kukopa S- kwa hivyo kauli hizo nyingi tu e, za utamaushi mambo labda anakwenda visivyo na kadhalika e, mwisho tu kwamba je uhuru ana muda wa kusafisha jina labda eh, kwa kigezo cha malumbano na mahakama uchumi ndio hivo wa kenya vilio ni vile vile zubedabasuoat maanake ana miezi kumi na mitatuubshnua ndugude kuna matumainimimi ninavoona mimi mda umeyoyoma na anakumbana na mawimbi mazito sana sasa sioni labda itakua nimeujiza lakini kwangu mimi sioni kama anamda katika wanahabari tunaambiwa you are as good as your last story. anaweza kufanya jambo moja angalau wakenya wamkumbuke nalo chochotechawezekana nashukuru sana eh, hoja za wahariri podcast bila shaka umekuwa na odeo sirari na bibia zubeidacome nami na jofrey mngou tumedadavua mengi tu tukutane wiki ijayo bila shaka papa hapa tutaweka paruanja mengi. nayo Lihusu Shukran. Zawahari Podcast. Tax day is coming. Oh no. But if you sign up for Robinhood Golds IRA with a 3% match, you can get up to $195 for the 2023 tax year. Oh yeah. Sign up at Robinhood.com/slash boost by tax day to get the biggest contribution match on the market. Subscription fees apply. Investing involves risk. 3% match requires gold for one year from first match. Must keep IRA for five years. Robinhood Financial LLC member SIPC.