hili ni gumzu la wikicast podcast naam kama kama daoninao wakazi wa kaunti hii ya nyeri tukizungumza kuhusu bajeti iliyosomwa na waziri wa fedha ukuri yatani na tukianza na mzee wewe unaona kana kwamba hii bajeti ambayo ilisomwa itakusaidia kwa vyovyote ama inamsaidia mwananchi wa kawaida Aa, kwa majina naitwa wamugunda hii bajeti hakuna kitu inatusaidia sisi mwanaishi wa kawaida ni kutuvinyilia kabisa juu naona bei za mkate imeenda juu kila kitu yani ommon mwananshi ile kitu anatumia imeenda juu kabisa wazazi wanateseka hizi kwa kulipa masomo tuliangalia ile pesa yenye ilipatianwa kwa pade ya free free primary education free secondary school education bali ukiangalia pesa yenye imewekwa atetana ni ni ya reli tunaona kweli watu watu wataenda kwa hao kufikia sasa, sasa tukiangalia mafuta bado ha, bado yake haikuangaliwa tukiendelea mkate tutakuta tunaambiwa lazima lazima tulipe anasimama anasema walipe naye kulipa tukirudi pande hii nyingine naye uchumi umekuwa baya juu ya hii covid so mimi naumia tu ukikumpea okay, rais uhuru kenyatta kiuchumi na alikuwa rais mokibaki je tofauti ah. kiuchumi unaona kama kuko na tofauti waca likobima efredi wakati wakibaki maba ilikuwa shwari kabisa hii mambo ya uhuru utagu achukua hii serikali Ee, kwa mwanaiji, madeni na, tu Ye, madeni hakuna mahali atalipa ama Sisi wa ile kitu tutaongezewa naweza sema mambo mambo ilikuwa ilikuwa hata kama kuingia wakati wakati juu sasa mzigokwa tuliambia madetitaaka maaritaiaasii wanahiwakawaokitutaogezeaiutanuiiwaohwkuthmamolikhatuiwchatul lakini kumekuaje wakati naye huyu mtr kenyatta wakati ameingia tena imekuwa hala hairina na shamba aliyoambiwa hizi pesa zote nimekusanya ukuukumzee wewe ulikuwepo wakati wa kibaki na wakati huu wa uhuru kenyatta naukumbuka kwamba uhuru vilevile amejenga barabara zaidi ya vile ambavyo kibaki alijenga kiuchumi unaona kama wakati huu uko mzuri ama uko mbaya zaidi kuliko wakati wa kibak uh, wezi ukalinganisha uongozi wa kibaki na uogozi wa uhuru kenyatta kibake hako mbele hakukuwa na madeni kama hii sasa imeonekana ime, ime, ime, ime nsasa unasikia tiiwanasemamadni a elo hakukuwa na sgr hakukuwa na barabara zile ambazo zinafunguliwa na mambo mengine mengi kwanza nichimbe ndi niambie kuna barabara sitaenda nionga hiyo arami kwanza anipereke watoto wakule hiyo sapa my kwa hivyo ni kwanza tuchimbein haja ndiekee rami mhali nikuwa napitia na yeah. nikienda nyumbani yeah, alafu uga itoke Yo, Ama itoke afadhali hiyo barabara ikae 2a shukaitok hata kama haujafikisha haujavikisha kutoa pesa yako ujege hiyoa ikoaaakutuekeeanataia ni maendeleo kwa hivyo unamanisha kwamba nj- sio njia bora kwa serikali kukopa ili kuweza kufanda ile bajeti yake hapana hapana hiyo ni mambo imeisha sasa hiyo nikua kutuhumiza sisi na wa Tunasikia uyo, m- wa finance akisema tuasik watu hawalipi ni akinanani hao hawalipisasa unsini hao tu matajirungekua waziri wa fedha ungefanya nini kwanza ni wenye hawalipi Yo, taxes, taxes wenyeve wenyeve. hawalipi hiyo kwanza ni kuwafuata najua inayofaa kwanza tutafute ya zisi wenyewe kwa wenyewe a wanasema hawalipi na ni mabonyeze sio mwanaishi kama mimi i wanaishi kama mimi ni wao mabonyee wanajua swashtakiwe wa, wa, wa mzee rafiki yangu hapa anasema ya kwamba serikali siyo njia bora ya kuweza kukopa ili kuweza kufande bajeti yake njia nzuri ni kufanya nini ni kutafuta namna ya kupata pesa namna gani sasawatu wafanye kazi watu watoe uchuru ule unavaa kulingana na vile inawe, inawawezesha lakini sio kuvinya kwani sasa akitengeneza barabara na, na mimi ni kuvye kwajaa hiyo barabara a ikitumiwa n kuhusu rais uhuru kenyata na wengi wakisema ya kwamba pengine haheshimu katiba <laughs> uh, na uh, mtunga aliyekuwa uh, uh, uh, uh, uh, chief justice pamoja na maraga wamesema ya kwamba uhuru kenyata anafaa aweze uh, uh, kuwaapisha wale majaji sita yeah. je unaona kwa mazungumzo ambayo yanaendelea ataweza kuwaapisha E, kwa bisha naona ni gumu asione aibu kama yee presdenti akionekana yeye mambo yenye anasema ama anafanya ni kama haja kaa chini kufikiria ni ngumu kwangu mii takubuka uhuru kenyatta na presdenti wetu natompenda nitamkumbuka na madeni uametuwekea wananchi madeni kubwa hii kenya iko na madeni alafu na nak kutoti sheria ya katiba ile alichikilia akasema atafuata katiba ya kenya nam ni maoni ya wakazi wa kaunti hii yenyeri jina langu ni john budhe kutoka kwangu kwenye kaunti hii tunaenda moja kwa moja hii, kwenye kaunti ya wasigishu aliko faith kutere Uh, shukran mwenzangu mbudhya na hapa wasingishi unapata fursa ya kuzungumza na wakazi kuhusu swala hili la bajeti labda mwenzangu ungeniambia tu majina yako na uliona vipi ile bajeti ambayo ilisomwa eh, kwa majina yanayoitwa simon mta mkaaji wa lore kuna vitu ambavyo sikurezeka nayo na ni vitu mingi sana ambayo sikurizika nayo enginekwiyini nginswam yisiniks mambyw kukt lsuk y sn k i kwa un usiklinu u kama uwezi kuchunga ch- ch- chakula ni nini ingine utachunga hiyo ni majabu sana eh, historia ile baeti bajeti ya shilingi trilioni 6 wee mwenyewe unaisa kwamba ni bajeti ambayo ina mjali mkenya wa ah, kuna sasa unasikia jana mini hii yae anasema asipokopa atatotai sasa nashindwa wakati w unaenda kopa unataka kuja still, still hata kutaizhataiyopesa tunataksiwa yote, yote, yote, yote, sisi ya na pesa kidogo si idogosewngidognaca nizungumze na mwenzangu hapa unaitwa nani labda na uliridisha nabaeti eh, kwa majina naitwa mina moses minaitwain eh, niliangalia ile ileeyajana na pia sikuritishwa sana vile na mambo ya budget kwas8yani ikp kili8 ni mambo ya wvile wali waliongeza mambo ya kazi hiyo hiyo taxas ya gas na mkate hiyo kwamtu mwananji ni shida sana na uchumi ya saahii imekuwa ngumu maisha imekuwa ngumu sasa raia kenya mzimu waku na shida kubwa sana serikali itahitaji kukopa hata zaidi ili kufadhili ile bajeti unaisia kwamba kukopa ni kitu cha busara ah, tumakataa mambo ya kukopa pesa inji hii mambo ya kukopa pesa inji ni ngumu kwa sababu ile watu awaremit mambo ya taxes ujaribu uangalia awa mabwenyenye ni ngumu uraya ndio wanaliba taxes lakini ukiangalia mabwenyenye wenyewe awalipi hii watu wanakwanza mabiashara yao wachunguzwe na mambo ya kare wanangalia sana hey. mitii kuna hili suala la, la kumshtumu rais kwa kukosa kuwaidhinisha majaji sita ambao waisw walikuwa wamependekezwa na jsc labda unahisi ya kwamba ni kwa mba, nini rais akuwaidhinisha au majaji sita ile kitu ilifanyaris asiidinishe astta sababu unasikia kutoka kwa il egistr ambae aliyekua wagc alisema wale watu ambao walikuwa kwa list ambao awangetegana awange na rais wawekwe kwa, kwa kazi ilibadilishwa kwa sababu gani walichukua walichukuah watu ambae ni snia waketoa hawa sababu wanajua koti leo hii ya i wakiamua kuweka watu ambao watakuwa wanasikiza eh, apili ya pbi odunga na kasi mm-hmm. lakini alitoa hawa sababu alijua ndio, sinias, tena, ndio ilete tena kwa ya ni alikuwa ile i kuweka watu wengine na naweka wengine na inasemekana kwa kasi yake iyo tu ykaziyke ikeka esh abwtatlhykiy whi wenelnanbanaba a ndo baadhi ya maoni oh, ya, Nini, si ya wa makosa. Makosa mbae, anabanya, wakazi wapa mjini wapamjinikutoka kwangu sina mengi zaidi nampisha mwenzangu akiwa akiw nam asante sana faith kutere ukiwa katika kaunti jirani ya wasiningishu tumekupata vizuri sana ukilipiga gumzo na wenyeji wa kaunti hiyo na sisi vilevile vile tumeketi chini ya kivuli hiki kuliendeleza gumzo lenyewe na hatimaye tukamilishe waziri yatani amesoma bajeti ya tlioni 36 nini maoni yako kuhusiana na bajeti hiyo ni kubwa sana na ni mzigo kwa wakenya kwa sababu hata kwenye trehi yetu hatuna fedha za kutosha linaona iko sawa maazimio ya maputo inasema kwamba kila bajeti ya taifa loloto lile lazima izingatie asilimia 1 ya bajeti katika sekta ya kilimo na katika bajeti hiyo shilingi bilioni 6 imetengewa sekta ya kilimo zinatosha mi naona kiko sawa kwa sababu unajua pembejeo za kilimo zimepanda ziko juu so itakuwa ni vizuri kwa sababu hapo naona mbolea itakuwa itateremshwa itakuwa mili, madawa yale yakuleta ya, ku, ya kuua mili, wadudu mili, na vifaa vingine pia vyaklana hi hazitoshi kwa sababu gani ukulima ndio uti wa mgongo wa taifa hili na whakikisha kwamba practically hapa hapat wakulima hawna hiliagizo kwamba zilipe mara moja akdrasiitakuwa ni vizuri sana ili isaidie ule mwanakadwhini wameumia Wame sana maana kuna wengine wako hospitali wengine wamekuva bila hata kupata pesa zao so itakuwa ni vizuri sana kwa serikali kuhakikisha ya kwamba bills zinakuwa serikali kuu hu inatangazia huko juu ya kwamba kaunti eh, zilipe lakini hawaleti pesa kwakunti kwa nini wanachelewesieli zile wizara naserikali za kaunti hazina ile nia ya kulipa wanakandarasi kaunti zetu ziko na corruption ya hali ya juu sana pesa zinaingia kwa kaunti serikali ya jubilii bado inafuatilia ajenda nne kuu za maendeleo na imetenga shilingi 1421bilionirais anafaa malize miradi yake tumeona wakulima wakisumbuliwa hapa hata mb haichukui hainunui maindi security kwa ajenda4 inatokea wapi hivyo unaweza utawala wa rais huru kenyata na mtangulizi waki waibamwai kibak M- ki alikua mtendakaziuhuru kenyatta pia amekuwa mtendakazi kazi, kazi ameifanyia wa kenya tunaionaamiradi barabara ndizo hizo tunaziona viwanja ya ndege ndio hivyo vinajengwa hospitali zinajengwa mimi nampa heko mwai kibaki kwa sababu alidhibiti mamba yaa madini edukhn wakati wa kibaki ndio tulianza kujua mwananji wa kenya na mtoto wa kenya anaweza soma bure hivyo ndio tulijuatia bidhaa zingine kama za mikate za gezi 16 <coughs> ya ile kodi kodini haki kwa kila mkenya apate eh, huduma ya serikali na una, unaelewa ya kwamba tumekuwa na korona ambayo imeharibu biashara nyingi na ni lazima hiyi ushuru ipatikaneni kama wakenya watafinyika k- mkenya yafaa alindwe na mambo ya kiuchumi ya mkenya ni kitu cha muhimu kwa taifa hapo kwa bodaboda hmm. nitaungana na wewe kwa sababu pia huu mzigo ni mzito kwa maana tunaona biashara nyingi zimeinuka hapa watu wanatukisonga mbele ukiona kwamba deni la taifa sasa limefika trilioni sb nkt3 kufadhili ile bajeti mbini hii iko sawa kukopa si mbaya tumeona mataifa kama japani yamekopa lakini unapokopa hizi pesa unaweka wapi ta faida kwa taifa ile kitu ambayo sema ni, ni kwamba rais I- I- ufisadi ikuwe si as P- I- I- K- ili wazuie ufisadi ufisadi katika hizi ministries sababu imekuwa nyuma kama fisai atiahsa aaaliostahafu mtunga pamoja na maraga wanasema kwamba wama raishuri kenyata sana mkiukaji wa katiba ni ukweli kwa sababu a naona hivyo ukiwa vunai sheria utaona sheria kama adui utatoroka sheukiona asaiuatoroa ukiona huu akili unatoroa ukiona aa unato... aha sisisasa ndio tuna rais mzuri hapa afrikaais ambaye anawezambaye anaweza kupata maoni ya wananchi wananchiat na aenda ya, hama hama hama. ya kwa sababu ya kuzuia damu ya wakenya kumwagika hata ha. tunaona kwamba tunaenda kwa, kwa, kwa kura unaenda kuwa nab ambay itazui ni sheriais ana mamlaka ya kufanya hiyo na lakini majaji wanasema ahsana mamlaka ya kuanzisha mchakato wabrais no, pia ni mwananchi hapa kenya yeye pia ni mwananchi wa kenya na ana haki pia kama mkenya unaanzishaee alianzisha kama, kama mwananchi yeah. mtukufu wa satakaokamilisha mula wake utakumbuka na niniutakumbuka <laughs> nai nini? maendeleoambayoameaeymchakato <laughs> wa ganisha wa kenya na kutoa zile, zile shida ambazo tumekuwako nazo baada ya uchaguzi mimi nitakumbuka madeni na kukataa maagizo ya mahakama i ni matindiamanikiwagatuzilaran nikiitimisha gumzo la leo hili ni gumzo la wiki podcast