naam na karibu sana katika makala uchumi na biashara podcast jina langu ni este kirong na leo hii tunazungumza na, na mwanauchumi ken gichinga karibu sana kenkwanza so, yes, unaizungumziaje hiyo bajeti 3.6 tilion Uh, bajeti kubwa sana katika historia ya kenya ya trilioni tatu nukta sita kuna shida kwa sababu tunaona kiwango kubwa ya bajeti hii itakuwa kutoka kwa deni yani itakuwa serikali ikitafuta deni ama deni kutoka wakenya hapa yani tunayoita sasa hapo ndio tunaona italeta shida kadhaa katika uchumi wa kenya kwa sababu nchi ikiwa na deni kubwa sana tunaona private sector ipati nafasi ya kufanya biashara vyema na huenda tutapata shida kadhaa hapo mbele kidogo so unadhani hii uh, bajeti itamfaidi mkenya kwa njia yoyote ile ndio kuna zile sehemu ambazo zitawafaidi kenya ukiangalia miradi kama kazi mitaani uh, mradi huo ulianzishwa kuwepo uwezo wale vijana ambao wako mtaa kuweza kupata ajira kidogo kwa kufanya kazi katika uh, mitaa mbalimbali uh, huku kenya na tumeona serikali iliweza kuongeza iliweza ku, uh, mradi huo ili vijana wengi waweze kupata nafasi ya kupata uh, riziki uh, lakini kuna uh, sehemu zingine ambazo naona zitaleta tatizo kidogo ukiangalia uh, kama bodaboda wana boda itawabidi walipe kidogo kwa uh, vat kwa yeah. kununua bodaboda ama ukiangalia vitu kama mkate kuna vat kwa mkate na vitu kama hizo naona huenda zika, zikafanya gharama ya maisha iwe juu kidogo unaona kama hii bajeti itafanikisha legasi ya rais huru kenyata kwa kivyovyote well, legacy ya president huru kenyatta itakuwa kwa uh, sehemu mbili um, sehemu ya kwanza ni hii agenda ya big 4 na kwa hii big b tunaangalia mambo ya uh, food security chakula mambo ya uh, uh, kujenga nyumba ambazo watu wanaweza um, kununua Uh, mambo ya uh, afya na tumi, tuliona bajeti hiyo iki- ikitenga bilioni kadhaa kama kwa mambo ya chakula tuliona food security nailipewa bilioni s shida kubwa ya big four agenda ni, ni ya kwamba mambo kama chakula ama afya ni mambo ambayo ugatuzi umezingatia na ni mambo ambayo uh, counties zinafaa kukuhi hudumia kuna confusion kati ya nani anafaa kufanya big kwa sababu ukiangalia afya ni jukumu la county ukiangalia mambo ya ukulima jukumu la county sasa naona hapo kutakuwa na confusion kidogo no. jambo lingine ni la infrastructure project langlia kama barabara ah, ambazo rais uhuru amezipea kipao mbele umeona pesa mingi zimeenda katika miradi hizi za barabara kama hii hiina reli kama SGR miradi hizo zitaenda kunufaisha ama tutaona manufaa ya miradi hizo pengine miaka mingi pengine miaka kumi ama miaka hivyo karibu miaka ishirini lakini ukiangalia vile miradi hizo zimehudumiwa in terms of financing imefanya deni ya nchi iende juu sana na hiyo deni lazima ilipwe haraka iwezekanavyo iwezekanavyoaa uh, hapa ndio tunaona tutakuwa na shida kidogo uh, ukiangalia kwa sasa deni limefika trilioni taifa unazungumziaje itabidi sisi kama wakenya tukae chini tuangalie mbinu kadhaa ya kupunguza deni a sababu nilivyosema nili, nili, nili hapo awali a, nchi ikiwa na deni kubwa sana huenda hata mabiashara zikazorota zika kwa sababu hazipati pesa jambo kubwa sana ambalo linaendelea sahizi ni wanabiashara wengi ambao wanafanya biashara na serikali hawajalipwa pesa karibu bilioni a, mia tatu na saba hiyo ni pesa mingi sana ambayo kama ingewezwa ku, kutolewa imawezaenda kwa wanabiashara biashara wanaweza kufanya tungia na pesa ikizunguka iki around the economy lakini sasa ukiangalia deni hili pesa mingi ya ya kodi inaenda ku, kulipa deni inafanya serikali isiwe na pesa za kutosha kuhudumia vitu uh, zingine za uchumi kama ukiangalia kama kulikuwa na uh, pesa za si zilipunguzwa uh, pesa za miradi zingine zimepunguzwa sasa unaona deni huende inachukua pesa kutoka sehemu zingine nho madhara mrahuu ni uchumi na biashara podcast rais huru kenyatta tangu alipoingia mamlakani amekopa zaidi ya trilioni 8 unazungumziaje uongozi wake ukilinganisha na ule wa rais mstaafu mwae kibaki na yule rais mwingine hayati mzee daniel toroitcharafmoi jinsi rais kibaki alijaribu ku kutengeneza uh, uchumi uh, ndio kulikuwa na madeni lakini alijaribu sana nchi kujitegemea na kodi na siku hizo uliona miradi mingi sana zilikuwa zikihudumiwa na kodi ambazo kenya wakenya wanalipa um, lakini tulipokuja katika uh, kipindi cha uhuru kenyatta tuliona kodi hazikuwa zinaenda juu na serikali ilikuwa inataka kufanya miradi mingi sana na ikabidi sasa serikali ianze kupata madeni na madeni ikakua mengi sana na, na sitaki kusema deni zote ni mba baya ylakini shida tunayo kenya ni ukiangalia kama nilivyosema kama sr ukiangalia kama kamar pengine inataka miaka pengine kumi ama kumi na tano ama ishirini kabla ianze kujilipa lakini ukiangalia lile deni lililotengwa na china kwa sgr ni lazima kenya ilipe pengine na miaka tano a miaka kumi s inafika pahali lazima tulipe deni hizi kwa china lakini mradi bado hujaanza ku um, kuji kuleta pesa za kutosha kulipa hizo madeni na anaona hapa ndio kuna kasoro kubwa sana katika uchumi wa kenya leo ukiangalia kwa mfano uh, madeni katika taasisi mbalimbali mbali. ukiangalia kwa uongozi huu wa rais huru kenyata madeni yanazidi na, ya kuongezeka lazima litatuliwe kwa mbinu mbili mbinu ya kwanza ni kupunguza uharibifu wa pesa ama ama ufisadi ama pahalipote ambapo serikali inapoteza pesa Aa, mbinu ya pili ni kujaribu kuongeza kodi ambayo um, serikali inaweza kupata katika uchumihuo wa kenya na hilo ni jambo nzuri ni lazima serikali ijaribu kupata kodi lakini shida ni serikali haifai kutafuta kodi katika zile sehemu ambazo zinazingatia zina maisha ya mtu wa kawaida vitu kama uh, mafuta vitu kama mkate serikali mm. haifai kushika hizo kwa sababu vitu kama hizo zinamwasiri sana uh, mkenya wa kawaida for example ukiweka ukiongeza kwa mafuta unapata hata uh, bei ya nauli ya matatu inakuwa ngumu kupata uh, kwa watu wengi sasa so, ni lazima taifa itafute mbinu zingine za kuongeza kodi lakini si zile ambazo zinagusia <coughs> ume, maisha ya mkenya umezungumzia kutafuta mbinu na ukiangalia kat- ka ma- madukani kwa sasa unapata bei ya mafuta imepanda ya mkate kwa sasa mkate ni 65 unazungumziaje kwa sababu wakenya wanaendelea kuumia kabisa ningesema ukiangalia upande wa kodi kuna aina mbili za kodi kwa kiingereza kuna zile tunaita production tax na consumption tax production tax ni zile tax za kutengeneza bidhaa na consumption tax ni zile kodi za ambazo wakenya wanazilipa kutumia ama kununua kitu na ukiangalia kodi ya kenya tunaegemea sana mambo ya consumption tax vitu kama vitu kama excise tax na nikifanya research yangu consumption tax inaletanga madhara mengi katika uchumi kwa sababu ina, inaathiri sana gharama ya maisha na mimi mapendekezo yangu ni tuangalie sana sana kodi katika areas zile zinaitwa production tax I don't know. hizi ni vitu kama in corporate income tax ambazo kampuni zinalipa ama zile zinaitwa property tax ama zile individual tax tukiangalia mambo zile tax za production tax hizo hazigusii sana hazifanyi gharama ya maisha kupanda juu lakini tukiegemea mambo ya consumption tax hizi vat hapo unaona watu uh, wanalia wanasema uh, maisha inakuwa ngumu sana sasa ningependa serikali sana sana iegemee katika upande wa kodi za uh, uh, That. tuzungumzie kuhusu kopaji mm. uh, waziri ukuriatani wa fedha alisema kwamba lazima serikali ikope au mkenya atozwe kodi zaidi lakini ukiangalia sasa serikali inakopa vile vile mkenya anatozwa kodi zaidi mkenya atasimama wapi um, kwa kweli vile uh, ukuriatani uh, alisema sioni kama ni ni kweli kabisa kwa sababu uh, bado kuna sehemu mingi sana za uchumi wa kenya ambazo Uh, uh, kodi hazilipwi sehemu ambazo hazizingatii maisha ya uh, mkenya wa kawaida na hapo ndio anafaa azingatie sana sana kwa sababu ukiangalia um, vile amepanga kodi ni sana sana hizi vitu za a ambazo zinagusia vitu kama maziwa ama mkate sasa hapo ndio shida inaanza lakini akiangalia zile sehemu zingine ambazo hazileti madhara kwa uchumi kwa kweli ataweza kuongeza uh, kodi bila kuumiza mwananchi na hapo do ndipo unataka kenya iende wahudumu wa bodaboda boda pia hujue hmm. kwamba wameongezewa kodi ya uegeshaji kwa sasa tunapozungumza vijana wengi wanategemea bodaboda boda. wengi hmm. ni wale wenye tunaita wale hmm. sasa hapa hivi kulingana nawe mwanauchumi unasema una, una aje niliona hapo ni alifanya kosa kubwa sana sanakwa sababu uh, lumesema sekta ya boda boda inapatia kazi vijana wengi sana vijana ambao uh, wengi, wengi wengine wamesoma pia wana mashaada na bado wanapata makazi na kuna wale hata hawajasoma na bado wanapata makazi hayo mi ni, ningesema ni lazima tukae chini tuangalie tax ya kenya nasemaya eaasabau ho ndio ambo fanya tangu kenya ipate madaraka hatujaikaa chini tuseme ni mbinu ipi ambapo kenya inafaa kupata kodi a, bila kumuumiza mwananchi na hiyo jambo hatujakaa chini kama serikali ama wanauchumi tuseme hizi ndio mbinu na bila tax policy utapata waziri wa a, finance kila mwaka atakuwa nakuja na tafuta tax, tax kila kitu bila mipango kenya lazima iwe na poli ya ta na hiyo polisi litatumiwa na waziri wote ambao watakuja kuweza kupata kodi bila kumuumiza mwananchi no. lakini tusipotengeneza polisi hiyo itakuwa kila mwaka takuwa tunasikia kuna kodi mpya ambayo imeletwa wewe ni mwanauchumi na leo hii ungepewa fursa pengine uwe mshauri wa kifedha wa rais huru kenyata ungemwambia nini engemisi tuangalie mambo ya wanabiashara ambao hawajalipwa ile kazi wamefanya imesema hiyo ni bilioni mia tatu na saba ambayo serikali haijalipa uh, wanabiashara kwa, kwa nini nasema hivyo kwa sababu nasema pesa hizo zikitolewa ziki na ziende kwa mabiashara biashara zitaweza ku watu zitaweza kununua stock zitaweza kuupgrade vitu kama hizo hiyo mm-hmm. hilodo lingekuwa jambo la kwanza kabisa kwa sababu biashara mingi sana leo zinafunga kwa sababu hazijapata mapato kutoka serikali jambo la pili mm-hmm. ningesema tuangalie mambo ya ugatuzi kibaki alileta ugatuzi wa kwanza na hiyo ilikuwa ugatuzi wa uh, ki kisiasa devolution ambapo tuli magavana masenata makaunti lakini sasa tu, lazima tukuwe na ule ugatuzi wa kiuchumi yani tukuwe na uh, economic devolution ambapo kaunti uh, hizi zote arobai na saba lazima ziwe na zile uwezo wa kuhudumia uh, watu wanakaa kwa kwa kwa hizo kwa hizo wahizokaunti sasa kwa kenya kwa kweli tuna political devolution tuna kaunti yenyewe na magavana na masenata lakini pesa mingi sana bado iko nairobi hatujafanya ule ugatuzi wa kiuchumi tuweze ku, kufanya pesa zote ziwe nairobi lakini tufanye hizi kaunti uh, zote ziwe na uwezo wa kufanya mambo zao tukifanya jambo hizo mbili na tuangalia ile tax policy nimesema tupunguze kodi za hizi uh, za tunasema consumption tax kama vat kwa hizi vitu na tuwezi tukuangalia taxia upande wa production tax naona tunaweza enda mbele kama nchi huu ni uchumi na biashara podcast kuna wakati mmoja rais huru alikiri kwamba shilingi bilioni mbili huibwa kila siku kenya ungependa kumwambia nini kwa sababu ni kama ajaweka mikakati kabambe kwa kweli hiyo ni jambo la kusikitisha uh, watu wengi sana walishangaa vile uh, alivyosema jambo la ufisadi ni lazima ni, ni lazima nchi iwe na ile uh, uwezo kupatia ile ecc mbinu za kuweza kupambana na ufisadi lakini mimi kama mshauri ningesema lazima tuwe na mbinu mpya ya kuweza kupambana na ufisadi na ukijiuliza ni wapi pesa mingi sana za ufisadi zina, zinaenda wapi sana pesa mingi sana za ufisadi na ukifanya utafiti utapata pesa mingi sana za ufisadi zinaenda katika sekta ya mashamba sekta ya real estate tunapata pesa mingi mtu anan, anapata pesa kwa ufisadi anaenda ananua shamba ama ananunua mall serikali ikifanya ile ya mashamba le tunaona uh, uh, farida karoni anavyojaribu tuweze kufanya hiyo ya ya ya ardhi tunaweza kupunguza sana kupunguza sana ufisadi kwa sababu uh, ukipata pesa kama bilioni moja ya ufisadi ni vigumu sana kutumia hizo pesa ukitoa mambo ya mashamba sasa tukiweza kuangalia sekta tuweze kufanya ile tutajua ni nani ako na shamba gani itakuwa mbinu kubwa sana ya kumaliza uh, ufisadi na yako shot ni lazima tusikie malalamishi ya wakenya wakenya bado uh, wamepoteza kazi wengine wana, wana uh, mishahara ambazo zimepunguzwa na ni lazima tuwasikize na tujaribu kupunguza mzigo wa siku kwa siku Uh, partikula mambo ambazo wanazitumia kila siku uh, uh, sukari unga uh, bidhaa hizi lazima tujaribu iwezekanavyo ziwe ambazo wanawezakuweza kuzifod tukienda njio kama hiyo naona kama tunaweza at least kufanya maisha iwe uh, rahisi kidogo nam shukran sana ken kwa kufanikisha makala haya kwa heri kwa sasa lakini tupatane siku nyingine katika makala mengine ya uchumi na biashara pcast ni papa hapa tu ndipo tunazungumzia uchumi biashara yani we speak and act business wise pengine uko na biashara na ungependa tuangazie wewe ni mshauri wa kifedha bila shaka umefika jina langu ni este kirong karibu tena huu ni uchumi na biashara podcast