hili ni gumzu la wikipdcastnam kama kawa kama daoni nao wakazi wa kaunti ya nyeri tukizungumzia maswala tofauti tofauti siasa na vilevile vile, swala ambalo limeleta tumbo joto haza kuhusiana na kuchukua shahada ili uweze kusimama nafasi yote ya uongozi naanza na nawewe mbao hapa je unahitaji kuwa na digri ili uweze kufanya kazi vizuri katika ha, uongozi hakuna kitu kama hiyo kazi ni kuwa na experience na kujua ni nani unafanyia kazi lakini si digri hakuna mahali na kujiaingewaji mamca wengi wameambiwa kwamba hawana digri ndio maana walipitisha yeah. tu bbi bila hata kusoma hapana hata ukiwa 7 unapitisha tu kwa maana anajua kusoma rafiki yangu je ni sawa mamcs wag namp wakuwe na, na digri kabla ya mwak2012 je unaona kama uongozi na masomo ya na e, kwa yote, ya na na mpaka hayo. Lekini, hiyo si wamesomea bali welefu, kwa apa, waku, na Lekini, kupitisha falani, fulani, pale bungeni bana. usome asoo ayot abt kswmwathishtapitshwapth juu hata wenye hawana digri hao die bado wanatufanyia kazi kigezo kinafaa kuwa vipi ili uweze kusimama nafasiya ongozi e, ni ukuwewee unajua vyenye maendeleo iko kwa ile kaunti kama wee mca yenyewe wewe unaenda kufanyarafikyangu nakubalianan hawajamau kwanza mtu kama mbunge kazi ya mbunge ya kwanza ni kutunga sheria huwezi tunga sheria kama mwenyewe huelewi ni nini unatunga nunaona ukiangalia kaunti, ukiangalia ka, kaunti zingine tuangalie kaunti kama homabay yule mwenyekiti wa kamati ya bajeti katika bunge la lahomabay hanalakini ha, ha, ha, ha, ha. wanasema kwamba bora so, tu unajua kuzungumza ana... kizungu uongozi, uongozi unaambatana moja kwa moja na masomo kama hujasoma utatatizika sana kuongoza huwa... kuongozal naniona hivi likua imeenda kutafuta dio nisimamepaaadhia watuwanasmaaonong htasaaongozi wale wazuri wote lazima hebu niulize mbona sheriabona sheria mbona sheria inasisitiza kwamba gavana ama rais lazima awe na kama mc hajasoma navi tunaonaanafanya kazi kama honarabo kanyare hapa amefanya kazi نلابد هانا قري kma mbuge akuy anaaa na anapitisha sheikil kit akiekui masal ya msom nikusma aaa wtu ss ashi wwe ni wi ho iwaineamosishiki sana ni mahasora wanafungwa wasikuje kuingia kwa hilo mabuge juu mutu yabodabodad yanakuja kushikana na wao mtu ya da kama mimi sisi die tunavukiwa tusive kuna wakati turakua pale ama ruto hakuna wakati atakuja kuwa mii nikisema mamse hakuna haja ya aja wale hata ndi wanafanya kazi mingi kuliko hata wabunge. Wa, wabunge ukiona kazi ile ukizunguka hii kenya uangalie mambo ya mamc wamefanya kazi mzuri sana hata kuliko bunge na governor. kuhusu swala la nasa baadhi ya viongozi ambao walikuwa wameshikilia e, kikundi cha as a aishaa o unaiaunaonn ama itaudi vila liyokua aisuhu eatlaka allan tofauti ya jubili na nasa eh, nikuwa. nikuwa nasa rahis akiwashinikiza kwamba warudi wafan kazi pamoja watarudingw usichukulia mambo ya kalozo msiokasiria sana yetu, kwa sababu y tumemzoea anasema hiknaema somtu amba tunafaa kuangalia sana ni msal a mdavadi lakini rahis akishinikiza sana kwamba warudi pamoja watarudi سس da. ل ile ini koni ya na hal nadio iotasimama nayo juukt hapa uhulu walisema u km yamyaalzi kwamba kuungana kwa nasa kunaweza sakunaweza pengi uh, kumtoa, uh, kumtoa naiburaisliam ruto kwenye kwa sababu uh, kaloso, uh, ngilu alisema ya kwamba wakiungana wanaweza ca uh, ruto wasaaulalism kama ruto wawonotowasontat kupenya hizo nitasema nipangana zailu hawawezi kumtoa ruto watu, watu, watu mashinani wako na ruto wajiko mwanaichi mahasola watuwabodaboda watu wote wako naaaiemaek mwak uaowei atatu hattaaeekitu mojawao sasaamereuka si vile tulikua tunafuatilia mtu mojakitaa hivhivi w wates tukl akii ssi tuachaguanam ni maoni ya wakazi wa kaunti hii yenyeri mimi wananiita john mbudhya moja kwa moja hadi kwenye kaunti ya west pokot aliko moses kraise chama kinaundwa kina ya umarufu yake mafuta mafuta imepanda iikuashiikisa aaabumauukaaumanishamauu khynhhiini im <laughs> i koneateshn sii tunahita iongzi na kiongio kil mt nomi wezo wa masomo ay, ay, yani masomo ayambatani na ungozi masomo aomomahali kenya imefika lazima watu wasome na hii kitu alipewa kitambo kwa hivyo inatakiwa wawe na madigirii kwa sababu kuna mijedara inakuja pengine anaulizwa na mtu ambayo ni daktari na yeye hajui mambo ya udaktariit ninaelewa kiongozi ni kiongozi inastahili ule kiongozi mwenye anatangamana na watu na hikti wa bunge ni watu watuya na watu nn k as una unaweza kuo nahyo dgr lakini i yakwa kiongozi hauna na kuna jamaa pale chini hata alimalizia as mm-hmm. ngapi lakini ya uongozi akonayounaonamambo d- Ay. no, so, ya digri aisaidii kwa uongoziuna bahadhi ya watu kama marehemu kalebendil haa na na unaona aliongoza vizuri kuna bahadhi ya watu kama maikisongo yee ajakua adamngz Yendele, kama tusiwe tanzania iniusikaa tanzaniwanama aaasoaanaibu araiswiliam ruto ameunga mkono mswada wa mrcomn yakukataa kwamba hakutakuwa hakutakuana mswada huo unaelekeza bungeni unadhani wabunge watapigia kura watapitisha ama wataangusha ms ungana nayo 100 kwa sababu gani hmm. sisi sahii pesa ngumu hata kusomesha watoto ninm wezwettuomh tto kto wa namsmwew wa ki na yes. na na t o asijaribu kukeuka na kuslamesema iwapo kazo hatungana nari aatamweza niukweli amasi ruto kwanza ako na sera lakini hawa wanaungana yapili so, uh-huh. ruto anajua mtu wa chini kama uh-huh. mama mboga aslas mpaka watu wa wabodaboda yeye anaielewa sana na anaufamumnamaanisha uzito linga. wa raila railautawezana na uzito wa kura kurenye raila anaegemea na ukilinganisha zenye ruto zenyerto ni tofauti raila ako na milioni mbili ya nyanza ruto ako na milioni ya in yartvale takuwa ni farasi wawili na hioiondiohata no, huyu gili waliuanatak kuwena farasi wawili kwa sabau hawa wawili wanaweza kumenyana vizuri wanmtu ah, moja <laughs> a ya john but akiwa nyeri mimi hapa katika kaunti ya pokot magharibi ni moses kirise hili ni gumzo la wiki podcast