Na leo kwenye makala uchumi na biashara tunaangazia mradi wa serikali mradi wa waa mradi ambao unatekelezwa katika kaunti alamu tunazungumza na mmoja wa maafisa wakuu wa mamlaka ya bandari kpa ambaye atafafaniwa zaidi kuhusiana na mradi huu ujitambulisho unaitwa nani na tuzungumzie tu kuhusiana na mradi wa kwa ujumlahabari wasikilizaji mimi naitwa haji masemo e, ni fiawa uhusiano katika mamlaka ya bandari za kenya mtu anaposikiahu inamaanisha niniasa maana yake ni, ni lamusoutsudan ethiopia kwa hiyo hii ni mfumo mzima wa usafirishaji wa bidhaa ambao tumeajua kule mombasa bandari ya mombasa inatumia North corridor, northern corridor ambayo ni korido inayoanzia mombasaot inaenda mpaka nairobi malaba uganda rwanda burundi Asahiya, lapset, sasa hii ya yalast ni laini nyingine ambayo sasa mizigo inakuja na bahari mpaka lamu bandari ya lamu ikishukishwa pale kuna korido mpya ambayo itakuwa ni moja lakini itakuwa na vipenge viwili hii moja hii inatoa mizigo moja kwa moja kuunganisha garisa kupitia garisa e, mpaka lokicharmpaka wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kenya na, na south sudan kwa hivyo alafu na laini nyingine nayo inapeleka moja kwa moja mpaka moyale kwhivyo mabarabara yatajengwa kwa ivyo lasti ni bandari pamoja na yale mabarabara ambayo ni mabarabara ya kisasa na yashaanza kujengwa ambayo yatajengwa yakielekea huko southsudan na ethiopia na kutakuwa na mapli pia mabomba ya mafuta ambayo yataunganisha south sudan wana mafuta kule wanatafuta njia ya kusafirisha mafuta yao katika nchi za ulaya kwenda kuuza kutafuta wasoko kwaivyo bandari ya lamu itakua ni, ni njia fupi kwao wao kuja kupitisha mizigo yao kwa bandari ya lamu kupitia kwenye mabomba pia mafuta, ya mafutameli melndauela mpaka, mpaka... Eh, na nyuki na yuk hii naweza ikaingia nairobi nairobi naikaenda ikaunganisha mpaka, mpaka uganda na nchi zingine nimeuliza hilo sole kwa sababu ilivyo sasa wakenya wengi wanaposikia wanajua tu ni bandari ya lamu pekeyake ni, ni bandari peke ya am pekeake mradi um, huu mzima utamnufaisha vipi mkenya wa kawaida kama nilivyosema kwamba lapset, lapset, ni bandari yalam na njia ya sudani kusini ethiopia eh, oido njia ambayo nia transit ya kupitisha mizigo kwa hivyo kama umetembea mwaka huu upande wa lamu tayari utaona kwamba kuna mabadiliko mengi barabara inayounganisha lamu mpaka minjira ambao kule ndio anc e, ya, ya e, kwenda mombasa na hii inaenda e, garisa tayari hiyo barabara imefunguliwa kuna watu wawekezaji tayari ambao washashika land kando kando ya barabara na biashara ndogo ndogo zinachipuza kando kando yawezo barabara sasa kama zile biashara zinachipuza vile tayari ni watu wanajitafutia riski magari yanayopita pia yanasimama katika vijiji vijiji In, ina maana ukiwa kuna watu watuwatu wanapitapita mara kwa mara na barabara anayo ni safi basi zinaenda magari yanasafiri bila vikwazo vingi hata usalama umeimarika kwa kwahiyo badala ya kutumia masaa kmi barabarani sasa watu wanatumia masaa matano masaa st kutoka mpaka hapa mkowe lamu tayari hayo ni mabadiliko na magari yanaweza akasimama njiani ukija upande huu mwingine barabara zinafunguka zitafungua zile barabara zitafungua lamu zitafungua garisa isiolo kamo yale kama kuna barabara nzuri kuna mabomba kuna mas... watu wasegiritu wanazunguka mara kwa mara magari yanapita malori tayari usalama utaimarika kwa sababu kuto kuna watu wengi itapea ajira katika hiyo sekta kumaanisha kwamba mradi wa lapsi, utaimarisha zaidi usalamaisha usalama, usalama, usalama. zaidi wa sehemu hii ya magharibi ya, ya kaskazini e, mwa kenya bili tayari kuna kazi hapa lamu tayari kuna vijana 1 washachukuliwa katika bandari ybnda wanafanya kazi hao ni wale waliochukuliwa na mamlaka ya bandari lakini kuna wale ambao wafanya vibarua kwa wale wanaojenga kuna majengo kadha yanaendelea hivi sasa ukienda mokowe pale utapata magari ni mengi madogo na makubwa ya mizigo tayari mji unatanuka upande ule maofisi yako kule isya serikali idara kadha kadha zinaingia kule maotiteli yanajengwa kwa hivyo mabiashara yanafunguka kule kwa hivyo tayari kunabadilika kwuhusu swala la ajira kuna baadhi ya wakazi wakounti, alamo, mba mba wa kaunti alamu ambao wanahisi kwamba wamefungiwa nje wale ambao wamepatiwa fursa kipaumbele zaidi ni watu kutoka nje ya kaunti hii unazungumziaje swala hilo tunavyoongea saa hii bandarini kuna wafanyakazi 185 1 ni wakazi wa lamu waliochukua juzi zilitangazwa hapa wakaambiwa kama wewe kitambulisho chako hakija andikwa mkazi wa alamu kama wewe si mkazi wa alamukunti usl watu mia moja tayari ni watu walamu lakini bandari ni mpya na hawa wafanyikazi si mia moja ni vijna wadogo ambao wamechukuliwa ili watakuwa na bandari na hawajajua hajakuwa na uzoefu wa kazi za bandari hawezi kuachwa peke yao lazima ndo wale wengine ambao taiwanase malaaa bandari aezakafanya kazi aaom ailwa mambo iwama tawatuwa mombasa kukitoka ajira za bandari ya mombasa huwa hawapewi kipaumbele watu wa mombasa kama wanavyopewa watwalamu hapa lamu kitangazwa mwambasa naambua hii bandari ni ya nchi nzima lakini hapa tumechukua h ili kuwaonyesha watwalamu kwamba kuna manufaa yanakuja manufaa andio haya na yataendelea kuja kwa hivo saa hii bado bandari haijapamba moto na tujachukua watu tumechukua hao watu 1 wa kwanza ipamoto mambo yakiwa y ya kazi zinaendelea vizuri wengine wengi watachukuliwa na si kwamba ni bandari peke yake ndio itaajiri kampuni za malori zitaajiri madereva matanboi kampuni za malori zita, zita, kampuni za, za, za zitaajiri wafaikazi kuna uwezekano ku kuna ma itaaikampuni kama zali zitaajiri maanake wakishajenga bomba lao itabidi wanahitaji watu kuna kampuni nyingi ambazo zitakuja nyingi tu za kila aina kuna mpango wa kujenga sehemu ya kibiashara ambayo inaitwaiz ambao itajengwa wapi karibu nalao kuna ardhi kubwa sana pale hapo hapo karibu naa ili itajengwa na ikijengwa itafungua magari atakuwa analetwa hapa watu wa mombasa watu wa nairobi ezakua kununua hapa ya kwenda dubai watu wataajiriwa itakuwa inaleta bidhaa ambazo ni za kuzalisha bidhaa zingine muhimu ili zipate kusafirishwa tena hivyo viwanda vitakavyokuwa pale vitaajiri wenyeji hmm? uchumi na biasharas baadhi ya wale watu ambao wameathiriwa pakubwa na ujenzi huu je ridhaa yao sasa hivi wameshalipwa ama bado mikakati inaendelea katika mambo ya kulipa wa watu walioathiriwa I... ni sehemu kubwa sehemu ya kwanza ilikuwa ni wenye ardhi kwenye ile eneo la lamu abandari ya lamu wale walilipwa lamu pesa nyingi tu hata nafkiri wee uliona watu wa pesa nzuri sana hiyo ikaisha bandari ikajengwa lakini kuna meli abazo zinakwa sababu tunajenga ndani amadi, mwisho, ya maji kuna wavuvi ambao wameathirika mikakati yao imefika mwisho watalipwa wakati wowote kwanzia sasa hivi sasa kuna pesa ambazo eh, mamlaka ya bandari za kenya ishapeleka kwenye, isha kwenye makaunt kwa sababu wale wengine wanasema hawana aant wayoesa ziende kwenye atatu wakafungemaant ile pesa kubwa ambayo izama zikiingia pale ndio wale watu wagane pesa zao kwahivyo hiyo i- cheki tayari ya takriban lakita unga kidogo tayari pesa zishakuja la hisasainayoendelea kwanzia jana kwanzia jumatatu ni kuandikisha majina na kuchukua uh, istakabadhi za wale watu ambao wanatakana walipwe ili wafunguliwe hizo akaunti inaendelea hivi kufikia jumaa tunatarajia itakuwa imaisha kwa hivyo huko mbele wataanza kulipa kulipanaje hawa ambao pengine wameshaathiriwa na ujenzi wa kuna mashirika kadhaa kama nilivyokwambia watu wa barabara ni kea nao wana mikakati yao tayari wako katika hali barabara ambazo zimekata kwenye majumba ya watu mashamba ya watu wanaendelea kupanga mikakati yao na wakati wowote watalipa watu wale wanaendelea kivyao kwa hivyo kila shirika ambalo limeathiri li watu ninalipa kivyake tuseme mradi huu mzima tutarajia utakamilika lini huu mradi ni mradi mkubwa sana na umegawanyika katika sehemu Tato. bandari barabara na hiyo ipli alafu sasa kuna mambo ya maji mambo ya stima unaona sasa kulikuwa na genereta sasa kuna genereta a ambayo ilikuwa inatumika sahihi hiyo stima imeimprv sana katika bandari ujenzi wa bandari ambayo ndio kigezwo cha kikubwa cha chakwa, kwanza tuliamua kujenga gati tatu hivi tunavyozungumza ni kwamba gati moja iliisha gati ya pili bado kidogo gati ya tatu naobado kidogo tunatarajia kufikia mwezi wa kumi mwaka huu tutakuwa tumemaliza hizo gati tatu ambayo hiyo ni sehemu ya kwanza awamu ya kwanza hiyo ita hakikisha bandari inafanya kazi bila wasiwasi kwa sababu ni kilomita moja na nukta 2 mraba na ina upana mkubwa sana kwa kwahivyo kutakuwa a bandari ambayo ina kina inaweza ikaingiza meli kubwa sana kwa hivyo hiyo tayari iko saa hiyo tayari iko sawasawa ya pili sehemu ya pili itakuwa sasa ni iki, ikiwa hii tulionayo imepamba moto bandari biashara imekuwa nini tutaendelea kujenga na zitajengwa manaketulionayo na ni ya kujenga gati 32 ambayo ni karibu kilomita 8 hizo kwaio hiyi itakuwa ni a ni mambo ya vizazi tajenga polepole pole, kadiri mradi unavyobar biasharaank tutakuwa tunaendelea kujenga sasa hii barabara tayari barabara Yalamu, mombasa, kuhisha, kufiki, kufiki ya lamu mombasa inatarajiwa kuisha kufikia mwezi julai mwisho wa mwezi itakua kimalizika kabisaiyote kwaio utakua ukikanyaga lami kutoka mkowe ni moja kwa moja barabara ambayo itaunganisha nani garisa mya isiolo moyae mpaka phuko mpaka sudan ishaanzwa hivi inatakikana baada ya miaka miwili hiyo imeisha kabisa barabara yenye takriban zaidi ya kilomita 4 50 tunafu kwa hiyo inaendelea hivi tunavyokwambia ina upana wa mita 5 hiyo sehemu ambayo imechukuliwa kumaanisha kutakuwa na nafasi ya kutengeza reli mabomba ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya mafuta na mambo mengine iko tayari inaendelea kwa hivyo miaka ijayo kaunti alamu tunasema kwamba itakuwa upande wa uchumi iko kama asilimia ngapi naweza nikasema hapa kwa makadirio kwamba miaka mitano ijayo lamu itakua inashindana na mombasa sasahivi mombasa aku asilimia ngapi kibiashara mombasa sahii kibiashara ya mizigo mizigo saahii mombasa makontein tunafanya makonteina milioni 1o a 4 mengine mombasa kwa sababu m- m- ilianza kitambo si, si bandari ya jana lamu tuna kwamba kufikia 20245 20, tuwe tukon, tunaweza kukua, kuna, miz, zaidi ya makasha 50 kwa hivyo tunaenda polepole pole, tunaenda polepole pole na kupanua kutakuwa kuna sehemu se, za kusafirisha wanyama kama vile kondoo meli zitakuja zibebe tayari kuna meli ambayo wamesema watakuja wabebe kondoo mwezi ujao kondoo 50 elf, wapeleke katika sehemu za gu, guba kuna chuma n ambayo inachimbwa huku kitu kuanzia mwezi wa kumi It, itaanza kusafirishwa kupitia hapa pia na kuna meili kadhaa ambazo zitakuja kuna malori yatakuja hivyo itapanuka polepole hayo ndio ambayo tumekuandalia leo hii kwenye uchumi na biashara huu ni uchumi na biashara podcast