biashara bsharanam karibu tena katika makala uchumi na biashara podcast na leo hii tunazungumza kuhusu mifumo mbalimbali mbali ya uchumi ikumbuko kumekuwapo na mijadala mbalimbali tu kuhusu aina ya uchumi na natumai umesikia kuhusu conom inayopiga upatu sana na naibu wa rais william ruto vilevile rais wa marekani joe biden wewe unaelewa vipi economy na kuna aina ngapi ya uchumi duniani na ndipo leo hii katika studio zetu namkaribisha ken gichinga mwanauchumi aweze kutufanilia kuhusu mifumo mbalimbali mbali ya uchumi na pengine ni gani zaidi inayofaa katika taifa letu la kenya kumbuka kwamba sisi ni taifa ambalo lingali n- linakuwa hivyo uchumi upi ni sawa katika taifa letu twende na naibu wa rais william ruto anayependekeza up economy ama vipi karibu sana ken gichinga asante uh, sana um, estena kwa kweli kuna mifumo mbalimbali mbali, uh, ya kiuchumi ambazo uh, zinatumika katika nchi mbalimbali mbali. kuna mfumo ambayo unaitwa down economics na kuna ule wingine unaoitwa tukiangalia down economics, yani huu ni mfumo ambao unaangalia biashara kubwa kubwa sana na unasema iwapo tunaweza kusaidia biashara kubwa kufanya vyema no biashara hizo zinaweza kuajiri watu wengi na kila mtu huenda akanufaika na kuna ule mfumo mwingine ambao unaitwa up a, ambao unasema ni vyema kama tunaweza sana sana katika nchi ambapo a, watu wengi hawana kazi watu wengi hawana a, a, a, hawana mshahara ni vyema tu, tupanue zile sekta za ikonomi ambazo zinaweza kuwahudumia watu wengi sana katika nchi sisi ni falsafa mbili na zote huwezi sema moja ni bora kuliko lingine kwa sababu inategemea jinsi uchumi wa kantri unavyoendelea wakati huo na ukiangalia naibu rais william ruto anapiga upatu sana Uh, up economy anasema kwamba ni vyema watu kuinuliwa ku kiuchumi kutoka chini kuliko kuwainua kutoka juu anasema jambo la maana kwa sababu uh, ukiangalia mjadala ambao ali, alifanya na ktn um, alizungumza mambo ya sekta kama um, kilimo akasema sekta kama kilimo ni sekta ambayo inaweza uh, ajiri wa, wa vijana wengi sana um, katika nchi na alisema tukiangalia sekta hizi ambazo zinaweza chukua watu wengi sana uh, ni vizuri mfumo wa uchumi ambao unaweza ku, uh, kupunguza unemployment katika nchi so hapo uh, i think am, amesema jambo la maana sana na ni vyema kwa sababu tukiangalia sekta zingine ambazo serikali inawekea pesa ni serikali ni sana sana huenda haziajiri watu wengi ni kwa maoni yangu naona hilo ni jambo la maana na ni jambo pengine hata uh, kwa upande wake anaweza uh, kuendeleza na ukiangalia aina hii ya uchumi inapigiwa upato na, na naibu wa rais william ruto vilevile rais wa marekani joe biden na ukiangalia marekani ni taifa ambalo tayari limekuwa ukilinganisha na kenya kwa kweli ukiangalia marekani na hacha niseme ya kwamba falsafa hizi mbili sana sana zinatokea katika tumezipata kutoka mfumo ambayo tunaitazama huko amerika ukiangalia siasa za amerika kuna ule upande wa republican na kuna ule upande wa mm-hmm. uh, ukiangalia upande wa republican uh, wanapendelea mfumo wa down economics uh, sana sana a uh, wanaona ni vyema kusaidia biashara zikuwe kwa sababu biashara uh, kubwa kubwa zikifanya vyema huenda uh, vikaajiri uh, watu wengi na uh, manufaa yote ikafikia kila mtu sasa hiyo ni falsafa ya sana sana sanasana zapblican Um, ukiangalia ukiangaliadmorat sana sana wanakwanga upande wa lb wanaangalianga sana sana watu uh, upande ya uh, wafanyikazi na sana sana wangependa uh, uh, na kwa hivyo jinsi wanavyozingatia mambo ya wafanyikazi jambo la uh, kuajiriwa na kazi ni muhimu kwao so unaona hata hao wanapenda wanapenda mfumo wa uh, bottom tasbabu hiyo inazingatia mambo ya uh, wafanyikazi kuajiriwa uh, na kadhalika so mi kwa upande wangu ni vizuri tuwe na mfumo wa siasa ambao mm-hmm. unaweza na ukianaameria unaona uh, mara moja uongozi unaenda kwa republican mara nyingine unaenda kwa uh, democrat na mimi naona hivyo dio, ingekuwa vizuri sana ikiwa siasa ya kenya itaenda like, hiyo njia ambapo uh, awamu moja unaona ni uh, wao wanapendekeza biashara kubwa kubwa tena awamu wengine ni wale wanapendekeza mambo ya wafanyikazi na trade unions inaona tungekuwa na ambao ni sana na uh, bwana kichinga tunapozungumzia kuhusu mixed up economy tunamaanisha nini kuna sana sana um, sekta tatu kubwa katika kila uchumi mm-hmm. sekta ya kwanza ni ile ya ukulima na agriculture sekta ya pili ni ile ya viwanda na utengenezaji na sekta ya tatu ni services huduma mm-hmm. na kila konom lazima ipate a, nafasi yake katika hizo tatu kuna zile kama ukiangalia bara ya afrika bara la afrika utaona nchi nyingi sana bado ziko mfumo wa ukulima mm-hmm. lakini ukienda bara ya uropa ama marekani unaona na huduma sana sana ta pia ni kama tunaegemea upande wa huduma sana sana hiyo x inaweza tokea kwa mfumo wa uchumi ambao unaunganisha uh, sekta hizo tatu huu ni uchumi na biashara Podcast. umezungumzia kilimo mm-hmm. na ukiangalia uh, katika makadirio ya bajeti uh, mwaka huu wa kifedha 22122 sekta ya kilimo imetengewa fedha kidogo sana asilimia 24 na ukiangalia kilimo ni ute wa mgongo wa taifa kwa kweli SPL, ni jambo ambalo nimezungumzia sana nikasema uh, ni lazima tupatie ukulima nafasi yake kwa sababu ukulima unachangia gdp ya kenya asilimia na 4 na nsetw ni, ni ile sekta ya kubwa sana katika nchi ya kenya so ikiwa tutatenga tuta asilimia mbili katika hiyo sekta kilo si jambo vyema na si jambo la busara kwa sababu mwaka wa elfu bili kumi na nne nchi nyingi katika afrika zilikutana kantri ya newguini mji unaitwa malabo mm-hmm. na zika, nchi hizo zote zikahidi ya kwamba kwenda mbele nchi zote zitakuwa zikitenga at least uh, sa k ya bajeti sasa ni jambo la kuhuzunisha sana ya kwamba miaka sita bado ya utangazaji huo bado hatujaona serikali itenga pesa mingi sana jambo la pili ni kuwa ukulima ni sekta ambalo limekuwa iko katika mfumo wa ukatuzi na hatujaona kaunti zikiweza kusaidiwa kufanya kilima vizuri kwa sababu ukiangalia sekta kama kiambuu Mm-hmm. sahizi seta kama kiambuu ni pengine hata hakuna paali pa kulima kwa sababu akaunti yote imekuwa ni manyumba mm-hmm. na maduka na mamol watu wameenga vijiji na... yeah, watu wamejenga vijiji sa so inashindwa kiambuu zikiwa peke yake inaweza kujilisha magavana wana jukumu kubwa sana la kutenga ardhi ya kulima a kila kaunti kusema hili ni sehemu ya kulima na hatutaweka vijiji kwa sababu ni lazima kila kaunti iweze um, kujimutu sasa ukiona vitu kama hivyo haviendi vizuri uh, kwa kweli inatuhuzunisha sana kwa sababu sasa inafanya kenya tuna tunao tunaleta vyakula mingi mm-hmm. sana kutoka nchi mbalimbali ukiw wa sababu inashangaza vinatoka... una, unapata taifa la kenya linaagiza mahindi kutoka uganda kutoka tanzania kutoka uchina na hata mexico ndio nakweli unapata hata vitunguu vinatoka uchina unashindwa una, una unashindwa unasnaunashindwa itakuwaje sasa ikiwa tu tukiwa katika Uh, uadui na nchi hizi kutuuzia chakula hizo tunaweza kujipata katika changamoto kubwa sana mm-hmm. naso ni lazima kila nchi iweze um, kujimudu katkatika ule area ya chakula na dia alisema hii big four, ni lazima uh, iwe jambo muhimu katika hibik ya na uh, ukulima lakini bado tukiengelea umesema kwa baeti bado tuko mbali sana na uh, pale tungependa kuwa uh, ukiangalia uh, pengine ya viwanda imetengewa shilingi bilioni 18 3 na hii ndio sekta ambayo inawaajiri vijana wengi sana lakini pesa ni kidogo uh, viwanda naimekuambia kuna zile awamu tatu uh, kila nchi lazima ipitia uh, ukulima uh, viwanda na huduma huwezi kuwa na sekta ya viwanda inafanya vizuri kama hakuna ule sekta wa kilimo kwa sababu viwanda mingi vinategemea vitu uh, kutoka ukulima tukiangalia viwanda vya sukari lazima huwe na watu wa, wa wakulima ambao wamepanda wa miwa ukiangalia sekta ya pamba uh, ya viwanda vya pamba lazima kukuwe na wakulima ambao wamevipanda wame sunaono no, sekta ya viwanda m inategemea sana uh, sekta ya ukulima na ndipoa nikasema ni lazima tu turekebishe kilimo tena tujenge viwanda tena tujenge huduma um, hivyo ndio konomi uchumi bora uh, katika dunia hiyo ndio y- y- njia ambazo zinakuwa zina, zina haraka sana huu ni uchumi na biashara Podcast. kulingana na wewe unatoa ushauri gani tufuate mfumo upi wa kiuchumi kama taifa la kenya kwa sababu sasa kila kiongozi atakuwa anakuja anasema tufuate huu tufuate ule kwa kweli mi nikiona kenya ninaona uh, kuna vijana wengi sana ambao hawana kazi wengi sana ukiata ukitembea tn uh, kwa miji na vijiji kuna vijana wengi sana ambao hawana kazi na mi nasema sekta ya kilimo ni sekta ambayo inaweza kumudu kila mtu kama wewe umefanya phd kama wewe ni rais kama wewe ni mtu hata ajaenda shule kila mtu anaweza kupata nafasi katika sekta ya kilimo na ningependa sana hiyo sekta ipanuliwe sana kwa sababu ni sekta inayo ina inayoinalisha ina, ina, ina nchi na inaweza kudumu nchi tena pili tukisharekebisha sekta ya ukulima sasa tunaweza sasa angalia mambo ya viwanda kwa sababu sasa tutasema tuko na miwa ya kutosha mbona mm-hmm. tusianze kusiaga hizi miwa tutengeneze sukari yetu uh, sasa ningependa min- tuwe na huo utaratibu kwa sababu ni kama kenya tulianza na ukulima kidogo tukaruka sekta ya viwanda tukaingia huduma mm-hmm. so unaona kenya tuna huduma mingi lakini hatuna viwanda uh, viwandao yeah, so lazima tufuate n- ule utaratibu bora tuwanze na tuanzea almost uh, na fresh na kilimo tutengeneze kilimo tuseme hatutaki tukikula chakula jioni hatutaki kuona chakula ambacho kimetoka kwa nchi nyingine Kwele. isipokuwa ni chakula ambayo haiwezi ku, um, kulima hapa kenya ukiangalia kama uh, mchele unaona pishori uh, inakuja kwa duka ina, ina, ina kujenga mia um, tatu na arobaini na tatu hiyo ni ambayo imetoka nchi nyingine ukiangelia mchane kutoka mwea ni mia nne na thelathini sasa unaona chakula ya kenya nibiko na garama juu sana kuliko chakulasnasema hauwezi kukua na ucumi bora kama agriculture kama ukulima haujaangaliwa ninasema ni vyema um, msaidizi wa rais uh, deputy president alisema ni vizuri kuangalia sekta kama, a, kama ukulima mm-hmm. lakini kuna wale watasema yeye pia alikuwa waziri wa wliua wa waziri wa wakati mmoja wakati mmoja na mbona hakutekeleza mambo hayo mm-hmm sokaiyo nano italet n kidogo mm-hmm. wewe kama mwana uchume mnasimama wapi kwa sababu sasa wanasiasa ni kama wanatuendesha katika hii, hii taifa tukuwe na utaratibu utaratibu na utaratibu si kitu ambalo linatoka kuanga linakuja tu siku moja ni kitu tunajenga so lazima tuseme ni lazima vijana mambo ya vijana kukua kwa mitaa na hawana kazi hilo si jambo nzuri mambo na ukiangalia uzuri wa sekta kama ya ukulima ya kilimo unaona kuna ardhi mingi sana kenya ambayo haitumiwi na kuna vijana wengi sana ambao hawana kazi sasa mm-hmm. mbona tusianze kutenga hizi ardhi ambayo hazitumiwi tuangalie wavijana wote ambao hawana kazi Tuweweke katika groups ndogo ndogo tuseme nyinyi mufanye nyinyi mufanye hivi na at least m- mukuwa mnapata pesa na mnachangia katika kulisha nchi kwa sababu mimi shida kubwa sana ni kukuwa na nchi unaweza kuwa na nchi na pesa mingi lakini kama idadi kubwa sana ya vijana wanakaa tu kwa mitaa pombe ama uraibu kwa kulevi mimi sioni hilo ni jambo la busara sana aa ningependa tuangalie sana sana sekta ambazo zinaweza ku, kuajiri watu, watu wengi Labor intensive kwa sababu mm-hmm. kenya tunaangalianga ambazo ni ukiangalia kama barabara hizi kubwa kubwa aa, zinatumia pesa mingi lakini haziwezi kuajiri watu wengi aa, lakini kuna kunasekta zingine ambazo hata ukiweka pesa kidogo inaweza kuajiri aa, watu wengi sana so tuweke mbele sanatuekekipambele zile sekta ambazo zinaweza kuajiri uh, wa vijana wengi sana nam shukran sana ken gichinga kwa muda wako kuchanganua maswala ya kiuchumi kutueleza waziwazi kuhusu mifumo mbalimbali mbali ya kiuchumi na gani inayofaa sana katika taifa letu la kenya kwa heri kwa sasa jina langu ni este kirong huu ni uchumi na biashara biasharacs