kisa changu nam karibu katika makala kisa changu podcast katika kitengo hiki tunaangazia visa mbalimbali vya watu una stori na stori yenyewe ni ipi ni kisa cha kusikitisha kutia moyo au vipi ndio maana leo hii tunazungumza na doris sambo mwanafunzi katika chuo kikuu cha multimdia doris ni mtu mwenye ulemavu je alizaliwa hivyo au ilikuwaje yupo nami na leo hii hapa studioni kushia stori yake nasi karibu sana bsana asante sana nimeshukuru kukuja hapa leo ilikuwajek okay, kwa majina kwanza naitwa doris sambu na ni mwanafunzi wa chuo kikuu chaa niko na ulemavu s inaitwa yeah, so sikuzaliwa nayo nishida ambayo ilikuja ikaanza uh, wakati nilikuwa nishakuwa ama nishakuwa msichana mwenye alikuwa katika darasa la nn la tano nikielekea darasa la st ndio uh, shida ilianza uh, shida huu ulianza kama vile tu kitu kile tu yenye haikutarajiwa lakini wakati ilianza ilianza tu kimchezo mchezo nilikuwa nyumbani nalalamama angu kasia uchungu kwakaenda kuarumiama nikamwelezanaisuchungu kwa, mm-hmm. nika kwa, nika nice kwa akanambia ah, unapenda mchezo labda uliumia ama uliteguka kesho tutaangaia hyo siku tuilipewa nilakaenda kalalaasubuhiuamiamguuulikua umefura aafsasa n chng wakatihuo bado nikua naweza kutembea vizuri mm-hmm nikapelekwa londiani district hospital ambapo tulikutana na daktari ambaye alikuwa wakati ule alikuwa daktari wa watoto alikuwa anaitwa dot gumba dot gumba akaniangalia akaniambia a ah, hii tu ni ni malaria tu labda hujaumia vile no. nikapewa dawa nikarudishwa nyumbani nyumbania ya nyumbani kwenda nyumbani the following morning sasa imezidi nikarudishwa tena hospitali londiani district hospital Kwenda pale sasa wakaona ime, u, u, u, X-ray sasa. X-ray, kitu so, yoyote so, mm-hmm. na oyote akunaaitnaiscn tmefa iaiada dawa ya Uh, uchungu kwa sababu nilikuwa nimeanza sasa kupiga nduru kabisa siwezi jitembeza eh, peke yangu mguu mmoja ama miguu yote mguu mmoja wa left on my lefonm sasa siku moja daktari mkubwa alikuwa anazunguka kwa d asubuhi akasema hebu eh, nisaidieni na i akapewa ile aka akanidunga kwa maithai hapa karibu na kwa hip na akapul kupul nias so you can imagine sasa pasi imepatikana kwa on my hep and then um, ilibidi nipelekwa theatr wacreate wund kwa sababu hakukuwa na wund kwa mguu Eh, kufika that sasa hey, nil- nakwambia nilihisi uchungu uchungu nilihisi so mm-hmm. well. ilikuwa tu unaenda that sijui kama walikuwa wananidunga dawa ile ya, ya kusaidia uchungu before waunde but mi wakati wanatengeneza ile proses yote ya kuunda nd ndio mguu yoshwe mm-hmm. nilikuwa nasikia nakumbuka tulikuwa na my sister anaitwa dorothy sambu dorothysambu kitenasasaanatibia really so kwa, kwa, yeah, kwa, mm-hmm. kwa, so kwa ule mguuniko na maikazi ambaye ni daktari kenyatta naitwa richadakapiga simu nyumbani akasemaaendeleae akamba ah, yuko hospitalini na sasa atembei tena peke yake akasema so mbona mkunieleza mapema just bring h mm-hmm. to kenyatta tuone vyenye kutaenda na kuambia wakati nilikuwa anatolewa sitembei tena it was really painful napiga nduru hata kupandishwa kwa gari ni uchungu tuka the long story short nilipelekwa mm-hmm. eh, kenyatta na nikaadmitiwa then waka, wakati niiadmitiwa they did exr uh, wakapata kuwa my hip bone had cracked then, they, then had what to, the crack? they, they had to do an operation they said it was tb of bones actually mimi si kwa najuanga hata kuna tb ya bones but at least ni, ile pei afteraionl yabons so after ile sasa after operation ili ka kwward for three good months ithout uh, kutembea kasababu n- kila kitu nafanya kwa be unajua kenyatta so unajua sasa nimekaa kwa, kwa ward na mguu imefungwa ikawas apa kwa magoti chiniwakati so, niligundua ile pn op- imeenda araon ikaogopa kurudi anathraon ya mm-hmm. kutengeneza mguu ili ikunwe Uh, kudischargiwa iwas onshre i thought sing a ste again umekuware ya yeah. sasa wewe ndio uko kwakwawshre so mm-hmm. nilikuwa najua ah, sasa mi nishakuwa kabisa disable siwezi simama tena i lostoe nakumbuka even when my mom used mymam usopaiwas like if niko hivi mbona mungu asimsaidie mm -hmm. y yeah. so yan ho it iona bein ona hey, itwas eal really ainfu ike ukokwae you dont no whether youle again kwa sababu afte kudischarjiwa ilikuwa sikwa na move hata vidole za miguu but ukl nilipata Eh, my kasin aliaalieleza ma doi aezienda nyumbani atakaa na so namimimb lost hope kabisa like sirudi shule tena ama kama ni kurudi shule ni kurudi shule ya persons with disability mm -hmm. but i thank god the pain was gone because the pain i felt kwa hii mguu when i remember every, every person whu saw mi wakati nilikuwa uh, na hiyo shida ananiambia maao nikafanya walikua wananyanganya il kituyakutembeaaa daktriisverbohadi nikuwa namchukia but idi hmaulikaa kwaoo mon again ate like uh, beinthen sasa o unajua niko kwa nyumba tu nakuja nafanyiwa fishkwa uh, nyum, nyumba ya mykazinongata rongai pia nafanyiwa fish wakati wachep nikienda chekup kenyatta buti imzuria my mom was a very prayerful woman my sisters were there for me my brothers and this daktary my cousin was there for me ha ku kabisa and my mom she is late now we lost her 2019 he stood with me she supported me she was there like it was Okay, mm. mm. yeah. mm. wow. after... yeah, mm-hmm. aaauaasaa nambiwa nitengeneza miguu hey, nikaona ah, kumbe makucha inawezakumamanikaanaa you know? mm-hmm. hey, kutembea na mti em kuna mti nilikuwa nimetafutiwa ya kutembea nayoutmeakutembea afte kuacha hiyo nikazoea kushika mtu kwa mabega ama kwa kiuno tukitembea na hivyo ndio nili na nikasema nika oh, uenda sasa nyumbanicha kwetu niondiani mm. so hey, washasoma wameendeleawatu you know? wanakuja kukuangalia ikifikatm ku- hey, like, hey, you know? mm-hmm. ile si oh, ya kuatusindikizawageni ikitembea saaatwataniona na siusaaaam ikachukua muda kabisa naogopa alafu hata kutoa kikombe mm. ninaambiwa nitoe kikombe but sasa ah, watu hawaoni wa disable wananiambia ni mm-hmm. nipike ni, ni chai ninikawa ni, essed alafu sasa nikajua i cant do anything any more hmyakuniachaaktai mm. naalikuwa nakuja nyumbani anasemami nataka kupikiwachiaaa y you know, you know ah, ama mtu mwingine apikedaktai anasema you know? yes. naenda kutengeneza hcmamtu anm hhat kana kikaaym so hi tuk me to nao wethe wif was sti tchin hsanafunza ihoalikuwa anafunza shulenataoaribu amasamara as hulatunaelekwa tunapelekwanenye oabaaaana mainmelike nione ni i kan do some other things mm -hmm. an that is when i realizthatdisability is not iability yes. when youae disabl kwa miguu you kan wash yandoha you kan do, do itmagin but now hapo sijajiaceptyu no know. si kujiacept adi wakati nilipita pale nikakuja londiani garl seonday school nikamaliza londiani rl nikajoinuimiaivi so in mlimedaniersimnatoitsiaaet si now i did my diploma in journalism broadcast pale nikagraduate 2018 uh, november after graduating i en nikaenda nyumbani then uh, there was a time nilikua nimepata kazi oky nilikuwa nimeitwa kazi uniliver that is when we lost our mom 2019 mm -hmm. before oh. losing her i guess she, uh, uh, when someone i feel like when someone is almost living you they plan ahed Yes. withoutthem even knowing na pia nyinyi kujua my mam said ah, unajua mi ni lasbon nyumbani mm-hmm. so mymm said she has to go back to scool alitenga pesa yenye inina, ninasomea hata mm-hmm. kabla ajapas so right now mwenyenanisimamia is my brother naitwa samirotich with my sisters at home so i came back nikakuja shule sasa nikafanya uh, bachelo ipr PR Corporates kisah canggu podcast. Uh, wakati sasa nilijiaeni wakati nilikuaamen0 jabobila kujihata nikitembea nasema hey, watu ananistea you know, mm-hmm. unajichukia baama mtumimi ninaaprochiwa withmb amaa hikeyua so pt kana idetio anamlik mbono umenionaje yn you know? mm-hmm nachukia likhuyu mtu menichekaajethen ii iis like, yanilijiona ya kabsampakamtu akinikatia na, ka, na, na jamihuyu mm-hmm. like, mtu eh, amenionaajlifanyaatachment yeah. you know, yeah. <laughs> so, uh, yangu ksea ceter then thereis a friend of mine an ita trish mativo a coperson living with disability also she's a leader at multimedia university mm -hmm. she told me doris there's this training aaya mwezi wa tatu aa aamk ienaeaoiiaatana na mtumwen theeothaaioii a lose mguo a lose jicho aluz nini is your life going to end No, and that is when I met other people living with disability. When you were made accept, mm -hmm. and then I realized that I've always wanted to have my show talking to people. But mesema, how will I start my own talk show without me accepting myself yeah, first? accepting yourself. So when I accepted myself is when I started a talk show called the Doris Sambu Talk Show. This talk show is bringing in persons living with disability. At first, it was to bring in only persons living with disability. When you were made to accept to talk to people, my aim was to. beause if i wasnot spoken to kama singeongeleshwa ingekuwa maalimiko y singejieo u rit no i heik like, natembea na, na hata sioni si kama niko na isability yeyote unaelewa mm -hmm. umewai kuwa kwa aionsip mm -hmm. in your situation yeah. alafu maybe someoe tookadvanage of yu hey that one i can tell you a relationship enyeni mekuwaikuwa nayo at first i dated this guy for almost 5 years tulikuwa tunasoma naye but then ak- akapata kazi siwezi sema ni wapi na siwezitaja nso mm-hmm. wakati alipata kazi i n tutaendeleatwakati you know? alienda akapatahyo ka akapea msichana mwingine bol huu uh, ni kijani nilikuwa nimemtus alikuwa nanejua myondiiona yani tulikua akuna mtu angewaihata marafiki zangu wedin saakah yoanot flexible that was the most wow. painful and depressing thing ever mm. someone hasevetold me in my life and people foget that its not like si kupenda kwako ndeokwhivothey should learn how to make you then flexible thesh wanafa before hata wakukatiakwasababu by the time mtu anakukatia maybe mmekua friends for along yeah. time anajua youa person living with disability how will theyhan you know na mime i've known a gentleman i've known people there are people outside there ane a date persons living with disability before even dating person living with disability are you going to una, unaenda covumilia yeah, yeah are you going to accept them before even putting them in that situation unaenda comu accept the way she, he or she is Because it's so painful. Sometimes I talk and I I cry and I pity those people because they don't know. Because disability is not an ability. Mimi two courses I there are people outside there who are disabled, let me tell you. They go through a lot. It's not like our our easifanya. Mimi I'm a journalist. You remember you are my friend. Yeah. You are my friend. I've done with radio multimedia radio field I've worked with Insac Business Solution Company. I'm a marketer. I go to feeled like any other person so what on as like these are very pretty people they have good heart they have feelings like any other person mm -hmm so i dont now sijuiiut iaimimi niliumia mguu akili aikuumiaea kuna siku nimaipeane hata kama klas ni 7 na inanyesha imust be in klass yeah. like the rest kwa sababu kama ningetakapit Yes, see with only. Yeah. pengine umewahi juuta kwa wakati mmoja umewai jiuta tu kusema kwamba pengine madaktari ule daktari wa kwanza mm-hmm. pengine hakukusaidia pengine ungekuwa hivo umewahi jiuta tu sikumoja yes ni mae juta sana na hata hivyo na kwa kwashoo yangu kuna watu nimepata na wanataka kukuja kwa the sambu thedoismbot kuongelelea about msiagnosis fo mi il like kama hawangeweza hawange kutibu hiki tu ningeachiliwa mapema labda ningeenda hospitali nyingine mapema ningesaidika unaona na si mimi peke yangu kuna watu wengine wa, hata wameluse ukama yes. like, yeah. uwezi kutibu kitu tafadhali waruhusu wambie hatuwezani na hii ugonjwa hatujui ni nini tunatibu kwa sababu wakati mi ilikua napigwawakati ilienda haikuwa inaonyesha kupigwa x kenyatta inaonyesha you know mm-hmm. so ilikuwa inattiwau itu ambayo haijulikani katika jamii mm-hmm. kuna wale watoto ambao wako wagonjwa wazazi wao wameshindwa watawafanyia nini mm-hmm. sasa inabidi tu umekaa hapo hivoik youaei fo unafanya nini kuwasaidia wazazi kama umepeleka mtoto ama wee mwenyewe umejipeleka umegive up mtu unajua anaweza jipeleka pia si hata watoto peke yao ujipele upeleke mtoto wako hospitali upate hakuna tiba yaani umegive up kabisa don't give up on your child usiwai give up mpaka the last minute kwa sababu kama mama angegive up na my kasin na my my, my siblings singekuwa hapa because ungeniona hiyo time nilikuwa nimekonda unajua ukiwa na pain you don't youdot kila kitu inarudi unakula unatapika so hata nilikuwa nimedevelop alsas because at some point ikifika hapa kwa ikiteremka kwako its very painful i think i developed alsas dont leave your kids at least look for a solution come out You know kwasababu si kila mtu nta, nta out. si kila mtu ntaenda kwa nyumbayake waatmwatokeleeaaaatu akona uwezonanajua kuna mama ama mzazi akona mtoto ameshindwa kutibu tunaonanga kila wakati watu wakipiga picha tunataka usaidizi kwa hii yes. pay bill ni hiin mtu anaweza ku, kusaidiwa in one way or daktari anawezasema ugonjwanaea tibuonaesmumw asante sana dori sambu kwa kushea kisa chako kwenye makala yetu ya kisa changujina langu ni este kirongkisa changu Podcast.