Sepe tuko. kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia kuondoka ulimwenguni kwa hilary ngweno kumepunguza wazee ambao ndio baba waanzilishi wa wanahabari nchini kenya waliifanya kazi hiyo nzito katika miaka ya s bila shaka kulikuwa na wanahabari lakini waandishi wengi walikuwa wazungu wakiliandikia gazeti la kale sana nchini kenya theeast african standard siku hizi the standard makao makuu yake ndipo mahala ambapo sauti ya sepetuko hutokea uhuru kija kenya likazaliwa nation hilary ngweno na jibaba la kiingereza hilipo cheng aliyefariki mwezi mei na vilevile vile jibaba jingine lilopenda ukweli ambao wanadamu hawaupendi kwa jina george gidhii ndio walipanda mbegu ya uandishi wa kuheshimika kufanywa na wakenya asli walikuwa maripota baadaye wakawa wa hariri hadi kwa wasimamizi mameneje wa kampuni za habari walifanya kazi nyakati ambazo mawasiliano yalikuwa magumu baina ya watu simu zilikuwa za nyaya kwenye afisi chache nairobi na makao makuu ya mikoa na wilaya wakenya wachache walizungumza kiswahili au kizungu usafiri ulikuwa stage coach jijini na mawingo kwenda mashambani hilary ngweno alikuwa mhariri mkuu wa kwanza wa daily nation miaka ya 60 baada ya huduma ya zaidi ya miaka 1m alianzisha wikly review basi akawakuza wanahabari wengi ajabo hapa nchini wengi waliokuwa vijana waliokutana naye mwisho mwisho wa miaka ya 7 na mapema miaka ya 80 wamefanya wanahabari wakawa mameneja kwenye kampuni kuu za wanahabari hapa nchini na hata wamestaafu tunachosema ni kwamba hilary ni babu wa wanahabari hapa nchini nchinihebu nisema hivi historia ya jamii huandikwa na wanahabari vitabu vyote vitakatifu ikiwemo biblia viliandikwa na wanahabari kuwepo habari ndio kuwepo kwa historia ya jamii kuwepo kwa historia ya jamii ndiko kuendeleza ufahamu katika jamii ndiko kuwawezesha watu kujijua kujitambua na watu wakijijua na kujitambua ndiko kujiheshimu kutokana na kujua umuhimu wa wanahabari katika jamii hilari ngweno punde yakirejia mchini kutoka chuo kikuumaarufu duniani harvard mwaka 91 aliona jiunga na wanahabari licha ya kwamba kisomo chake kilikuwa cha sayansi tena sayansi ya hali ya juu kabisa fizikia hilary akawa mmoja wa wanahabari wa afrika wa mwanzo mwanzo ambao walishiriki kwenye ajenda kuu na muhimu ya kuilimisha jamii ya kenya kazi yake ikasifika hivi kwamba katika miaka ya 80 mtu asingejitaja kwamba amekwenda shule au mtu wa kisasa iwapo hakununua wikly review jarida la hilary ngweno tumesema jukumu kuu la wanahabari ni kurekodi historia ya nchi na wickly review ilirekodi historia ya uongozi wa kenya huru ukipata nakala zake leo utaona picha ya mwaeki baake akiwa na uso wa kijana raila odinga akiwa na ndevu za vladimire lenin siku hizo ukitaka rekodi ya mienendo ya wanasiasa miaka 40 aliyopita basi tafuta tu kazi ya kinahilari ngweno wakiwa wanahabari wa miaka ya 6780 siku hizo walina kili yote na hivyo kuhifadhi historia ya nchi hadithi zilizoma kwenye biblia pia ziliandikwa na wanahabari na kuhifadhiwa jinsi nakala za wikly review zinavyohifadhiwa jinsi nakala za standard zimehifadhiwa na jinsi nakala za daily nation zimehifadhiwa ukitaka kuelewa mzozo baina ya jomo kenyatta na jaramogi yoginga wodinga miaka ya 60 basi tafuta kazi ya hilari ngweno philipo cheng na wenzao waloandika awali tunachosema ni kwamba jamii huhitaji watu wachache wanaojitolea kuna kile yanayotokea tunasema ni kujitolea kwa sababu kazi ya kunakili matukio hufanywa kwa manufaa ya vizazi vijavyo sio kwa manufaa ya wanaona kili na ndiyo wajibu wa wanahabari na ndiyo nitasema hivi heshma ambayo kizazi cha sasa cha wanahabari kinaweza kumpa mwenda zake hilary ngweno ni kurekodi matukio ya kenya kwa ukweli na kwa haki jinsi walivyofanya wazee hao namna hilary ngweno hilipo cheng walirekodi anayotukia na, wali na kukosoa palipokuwapo makosa bila uoga ndio namna ambavyo wajukuu wao ambao ni wanahabari wa siku hizi wanafaa kuwa anayenufaika kwa hayo ni mkenya mola elazi roho ya babu hilary pema aliyefanya kazi nzuri mimi ni wellington nyongesa sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia