na biashara podcast ahaa kila wakati nasemwa anachofanya mwanamume bila shaka mwanamke anaweza kufanya vizuri sana na ndio leo hii katika makala yetu uchumi na biashara podcast nazungumza na, na suasituma suaituma ni mkurugenzi wa wafanyabiashara wale wadogo wadogo yaani katika benki ya Epsa. katika benki ya apsa kuna akaunti inaitwa unajua chochote kuihusu basi tuliye tuambiwe hatua kwa hatua okay, esta, langu ni suan situma mi ni mkurugenzi ambaye naangalia maneno ya wanabiashara apsa kwa hii akaunti umeniuliza ambayo ni yashi akaunt hii akaunti ni akaunti ambao tumeiunda kusaidia wanamama ambao wanafanya biashara tumetembea na wanamama ambao wanafanya biashara kwa miaka tano sasa kama apsa tukitembea nao kuna vile tumeona wanafanya biashara lakini haisiki ikawa biashara kubwa sana kwa hivyo sisi kama aps tunataka tuwasaidie na hii ya akaunti yashii Uh, biashara yao iwe kubwa tumeona mahitaji yao ni tofauti kidogo na sababu tuko na hii akaut sana, sana tunaona wanawake wanachanganya pesa zao za nyumbani na za biashara wakitaka kupata mkopo wa biashara account zao haziwasaidii kupata pesa pesa ambazo wanazohitaji kwa biashara kwa hivyo hii akaunt tumawazindulia ndio iweze kuwasaidia wajue vile wanaweza weka pesa kwa account uh, vile pia wanaweza pata faida kwa hizo pesa wameekeza kwa account alafu pia tumeieka na online banking na mobile banking kwa hivyo kuna vile wanaweza fanya hizo transactions kutoka kwa account yao yaobila hata kutoka kwa, kwa duka yao ama mahali ambao wameekeza biashara yao yaoize tu kidogo kwa nini mkawalenga tu wanawake peke yake wanawake na, na, na ester ni vizuri naongea na wewe kama mwanamke najua sana wanawake wakiendelesha biashara pesa ambazo wanazipata kama faida wanaenda kuziweka kwa manufaa ya jamii zao kwa hivo wana, wanahakikisha watoto wamefuzu shule wanaangalia hata maneno ya komuniti yao wako wanawake wanasaidia sana kijamii kunufaika na kwa vile tumetembea na wanawake na tunaona kama sasa vile tulipata covid tuliona biashara za wanawake ndio ziliafektiwa zaidi kuliko zile zingine na kwa hivyo tukaonelea tuweke jinsi vile tunaweza wasaidia wanawake haswa wa biashara ndio waweze kuweka mbayo inaweza kukaa miaka na miaka waweze kuacha watoto wao wakiendelesha hizo biashara na kwa nini pengine wanawake wa jasiriamali au ni muhimu katika sme katikasmset wanawake kama ni muhimu sana kwa sme kwae kwa sababu unajua wanawake tayari kwa population ya kenya we make up 50%. kwa hivyo huweziendelesha ikonomi ya kenya kama umeweka wanawake kando lazima sisi wote hujazie vile tunaweza nufaisha hii kenya yetu ni lazima tusaidie wanamama waweze kujua vile wanaweza fuzu kwa biashara kwa hivyo st si hawajajua kabisa vile wanaweza fanya biashara lakini kuna zile vitu zingine tunaona wanasahau kama vile pengine wanaona ah, sasa itaenda kuist hii biashara yangu namna gani kwa sababu wanawake wengi hawajawekeza hizo biashara yao vile wanaweza is na kama sasa government iko na hii credit ambayo inawpatia inasaidia wale wa, ambao wameathiriwa na covid kwa biashara zao lakini lazima uwe umerejista biashara yao kwa hivyo tunawasaidia kujua vile wanaweza wekeza biashara yao ndio waweze kupata mkopo kwa bank biashara yao itoke maali iko dogo iende ikawa biashara kubwa ambao uh, inaweza wasaidia jamii yao hiyo ndio sababu muhimu tumeona tumeona tusaidie wanamama wa biashara mnawalenga tu wafanya biashara ama mtu tu yeyote anaweza kujiandikisha na kupata akaunti hiiyasa she account kwa absa tunasaidia wote Tuna, tuko na account za total uh, kama kama wewe parent na nataka kufungulia mtoto wako akaunt ya kuwekeza i iko na hizo akaunti lakini hii haswa ya yaah ni ya wanawake ambao wanafanya biashara dio tuweze kuwasaidia tunajua sana sana wanawake wakikuja kwa bank wanawake kwa kijamii kwa hata kwa kimila awapati inheritance ya land kwa hivyo wakikuja kwa bank kutafuta pesa hawana security kwa hivyo hii akaunti tumeiunda vile tunaweza pata hata mkopo ambao hauta, hauhitaji security. kwa na wake mpaka uh, milioni kumi na pia tumewapatia muda wa kulipa hizo pesa mpaka miaka tano kwa hivyo tumewaongezea ili waweze kupata pesa ambazo zinaweza endesha hiyo biashara yao na pia tumeangalia vile wametuambia wametuambia hizi pesa tukizipata unaweza tupatia miezi mbili kabla tuanze kulipa pia hiyo tumewaekea ndio waweze kulipa polepole pole vile biashara yao inaweza kulipa lakini si kusema wote watapata milioni kumi wa kikucha hapana itakuwa kulingana na vile biashara yako imefika ukikuja na statements zako za, kwa branch yoyote ya absa ukuja na statements za mwaka moja utapata kwa branch wataweza kukushughulikia ndio ujue ni pesa ngapi biashara yako inaweza lipa kama mkopo na sisi tutakusaidia unaweza kuwa na data ya wanawake ambao tayari wamepata account yes tayari umekuwa ka miezi mbili yaitaisha kutoka tuzindue hi akaunti ya ya business na tayari tuko na zaidi ya 20 ya wanawake ambao tayari wamekuja na wakafungua akaunti mimi ni mwanamke yeah. na pengine skills gani nahitaji sana ndio niwe successful katika biashara hilo ni swali muhimu tunaweza sema tumetengeneza hii akaunti ikiwa na nal ambazo tumeona hizo ndio zina zinanufaisha wamama kwa biashara sana kwa hivyo ya kwanza ni ya kujua vile wanaweza saidika kwa services za bank kwa sababu services ya bank si kupata mkopo peke yake ni kupata akaunt hiyo akaunt hata ukilipwa kwa duka yako na mpesa zinaingia direct na pia unaweza toa hizo pesa kutoka kwa bank y kwa akaunti yako inaenda kwa mpesa kwa hivyo hiya akaunti inakusaidia kuangalia vile transaction zako zinaendelea na hiyo transaction vile inaendelea ndio inawezesha sisi watu wa kupatiana pesa kujua ni pesa ngapi tunaweza kupatia lakini pia tunajua kama wanabiashara wanafaa pia wawe na savings account ile wanaweka zile pesa wame, wamepata kama faida na pengine wana, wanataka kusave ndio waweze kununua ida mashin fulani ambayo itasaidia biashara yao ama hata gari kwa hivyo tumeweka pamoja na hiyo tumeweka insurance pia kwa sababu tunataka wa, wanawake wajue hiyo kazi wanaifanya na wanafanya sana kazi kwa nguvu hatutaki ipotee tu k- kigafla bila kulipwa kwa hivyo ukichukua insurance tunakusaidia kujua ni insurance gani itanufaisha biashara yako pila ingine ya wanabiashara tumeweka ni access to information na hii information ni kujua ni, ni opportunities rani niko nazo za kuendelesha biashara yangu kwa hivyo tumeungana na vikundi kama kenya national chamber of commerce and inesl kenya association of manufacturers na pia wengine wa ngambo international tradecenter ambao wanakupatia mawaidha ambao vile opportunities unaweza uh, chukua za kuendelesha biashara zako lakini pia tutawafanyia workshop tutawafanyiai kama vile juzi tulikuwa mount kenya na tumeenda uh, munt kenya sana tukapata uh, kuona uh, elfu bili ya, ya, ya wanawake ambao wanaendelesha biashara zao na hapo pia tukaenda na trade executives wa county wanawaambia vile county imewatengenezea biashara yao ingine ya mwisho ninge endel- ningeweza kusema ni pia tunapata masomo kutoka wanawake wengine ambao wamefuzu tayari kwa biashara yao na tunawaweka pamoja na wanawaelezea hivi na hivi ndio nilifanya na nikafika hapa nilipata hii shida lakini hivi ndio niliweza kutoka kwa hii shida kwa hivyo tunataka sana kutembea na hao wanawake ndio tuweze kujua vile tunaweza wasaidia wawe na biashara kubwa hata umezungumzia maswala ya uh, kuwahamasisha hao wanawake kuna wale ambao wanachukua mkopo alafu hawajui wafanye nini <laughs> um, wale wanachukua mkopo na wajui wafanye nini naweza sema kwanza kuja kuja na uteleze yako unataka kufanya nini nayo ni kija gani ambao kwa sababu unacokianza biashara ni kwa sababu kuna vile unataka ku kida umeona iko eidha unataka kupatia watu huanzisha biashara ya taxi na pengine hiyo sasa unataka kusaidia watu watoke kutoka maali um, pamoja mpaka pengine kwa hivyo ukikuja tutataka kujua unataka hiyo taxi business. iwe ya nairobi pekee yake unataka pia kwenda mombasa ama unataka pia ufungue ingine ile itakuwa itakua kwa hivyo hiyo mawaidha yote tutakaa chini tukusikize alafu tuweze kukuelezea vile inafaa kwa biashara yako kuchukua hizo pesa saa zingine wanawake wanakuja wanasema wanataka pesa lakini pengine si pesa pengine kuna wale wanawadai na wajui vile wataenda kuchukua hizo pesa zao ndio waweze kuendelesha biashara ukikuja hutuelezee kila kitu tunaweza kusaidia na mawaidha ya vile unaweza unawezaendelesha biashara yako uh, let's talk about uh, women in business eh kwa sasa naweza sema wanawake wanafanya vizuri kwa biashara zao kwa sababu tunajua wanajitahidi na wako na ile ya kuendelesha hiyo biashara yao kwa hiyo swali naweza sema wanawake haswa ni ile sisi tunawapatia ni motisha motisha ya kuendelea na hiyo biashara yao lakini tayari kuna wengi sana wanafunzi katika biashara zao na tunajua pia wanalipa pesa za mkopo vizuri hawapotei na pesa na wale wamepotea na pesa kwa ht kuna wale wameniambia mimi bado niko crb na, na sitalipa pesa zangu nifanye namna gani ndio niweze kupata pesa zingine nawaelezea waende waongee na wale wamewaeka kwa crb waweze kupatiwa barua ya kusema nimekubali ntakuwa nikilipa hii mkopo yangu hivi na hivi kila mwezi na. hiyo barua wanaweza kuja nayo kwa branch yoyote ya apsa na wakuja na hizo sme zao za mwaka moja na tutaweza kuwasaidia ama pia wanaweza tuma ktumamm kwa 226 alafu waandike na sisi tutawapigia simu tuweze kuwasaidia na kuwaelezea vile tunaweza tembea pamoja kwa biashara nikitaka kuwekeza katika baada ya mimi kufungua account, ninawekeza kuanzia shilingi ngapi unaweza ekesa pesa yoyote hatuna minimum balance hatunana hatuna ya kusema hii lazima iwe kwa hapanakwa sababu pesa ni za biashara na tunajua kama mwanabiashara kuna vile unafaa kununua a za biashara yako ama ulipe wako kwa hivo hatusemi atu, pesa zikae kwa ban hapana tunataka tu kuona hizo zimepitia kwa bank ndio tukikuja kukusaidia na mkopo tunaweza ona hizo transactions zinaenda hivi na hivi na ndio hata hizo transactions zitaweza kutuelezea customers wako wanakupenda sana kwa sababu wanakuja wana kwa duka yako wakiwa wengi na wanalipa sasa hiyo ndio tunaangalia alafu tunasema haya unaweza lipa mkopo wa milioni tano ama hata milioni mbili ama moja ama elfu mia tano kwa hivyo hizo ndio tunaangalia hatusemi lazima hii pesa iwe imekaa kwa bank hapana lakini uki, ukiwa na pesa na unataka iwe kwa bank kwa hii akaunti tumeweka ya wanabiashara tunawapatia interest every month wakiweka zaidi ya elfu mia tatu kwa akaunti kwa lakini kuja kufungua we kuja tu vile huko ile pesa uko naye ukuje uweke kwa akaunti yako na iendeleshe biashara yako kuna wale mama mboga um, uh, na wale wakuuza wamenaa yani wale wafanyabiashara wadogo kabisa okay. pengine anasema ninatafuta akaunt ambayo nitawekeza pesa zangu zikae hapo yani fixed account okay. pengine hiyo account iko na option ya fixed s hiyo ni swali muhimu sana kwa sababu najua wamama sana sana wanataka kuwekesha pesa na wapate faida kutoka hizo pesa wameekesha kwa bank na ndio sababu sasa unaweza kuwa ukuja u- u- u- u- u- u- useme deposit account pesa zangu ni izi utanipatia faida ya pesa ngapi kila kila mwezi ama miezi tatu sa zingine mtu huweka alafu anasema Mi interest yangu nipatie miezi ku- uh, kumi na mbili zikiisha kwa hivyo pia tunaweza kufungulia hiyo akaunti ya fixed deposit lakini pia unaweza account savings account inakusaidia hata ukipata pesa kila siku unaweka kwa hiyoaunt alafu mwisho wa mwezi tunakupatia faida kwa hivyo hiyo pia tuko nayo kwa hii akaunti na si akaunti ya mwanabiashara pekee yake hata ya watoto wao wakitaka kufungua akaunti ya watoto wao kwa sababu kama wamama najua tunaangalia jamii zetu sana na tunawafikiria yeah. vile wataweza kuendelea kwa hivyo unaweza kuja ufungue hiyo akaunti ya watoto wako na interest Uh, kwa hiyo akaunt kwa hivyo unaweza kuja tu, na tuongee hu ni uchumi na biashara podcast faida gani pengine mtu atapata kwa sababu mwingine anasema sasa hata nikifungua hii akaunt nitapata faida gani na na sana sana faida utapata ni mawaida nimeongea juu ya kukusaidia na um, mafunzo ya vile unaweza unawezaendelesha hiyo biashara yako pia tunafanya access to market. na access to markets hapa hata network kwa sababu sana sana wanawake tunaona tuko na vikundi na saa zingine hatuendi nje ya hizo vikundi kutafuta biashara sasa sisi kama absa tuko na vikunde mingi Kwa katika apsa wale wako wanatembea na sisi kibiashara na sasa sisi tunataka kuwa- kuweza kuwaweka wote pamoja muwe kujuana na pia kufanya biashara pamoja na siyo peke yake kama absa pia tunatafuta kuwe, kuongeza wale ls wetu ambao ni wanawake ambao wanafanya biashara sasa pia tuko na juhudi ya kuwarut ndio wawe yetu lakini pia tumeungana na zingine zile zinataka pia kuongeza zao wao ambao ni wanawake na kwa hivyo tutaweza kukuonyesha wote vile unaweza uh, pata mpya ya biashara yako hawa wengine nimesema kama international Trade ambao wanasaidia wewe uweze kupata kazi nje ya kenya ambao unaweza kuexpot hizo goods ama hiyo service ambayo unaifanya kama kibiashara kwa hivyo kama unatengeneza nguo ama pengine unafanya service ambayo ni ya ni ya it iko na technology wanaweza kusaidia kuna wale wamama mama wa, wako kwa agriculture wanafanya oveados na zingine wanakusaidia kupata biashara nje ya kenya na wanaweza hata pia kukusaidia kujua vile utaweza kuongea nao na wako ndio uweze kupata kazi tuzungumzie janga la korona najuwafanya biashara wengi sana wameathirika na hili janga mliwafanyia nini kwa sababu lazi, mkopo nao lazima ulipe pia tumetembea sana na wanabiashara na si wanawake peke yake wanabiashara wote katika hii janga la korona kwa sababu janga la korona lime wanabiashara wote jua wanawake ama ama wale wengine inaweza sema kama sisi hapsa tumepatia wanabiashara uh, muda wa kulipa hiyo hiyo loan Tupapatia loan holiday up to l months lakini hiyo sasa iliisha kwa sababu tayari tumemaliza hizo 12 months na mm-hmm. central bank ilikuwa imepatiana muda ya ya bank kupatiana 2 months lakini bado kama bado umeadhirika sisi bado tunasikiza ndio tuweze kuona vile unaweza to reduce iyo loni yako huu ukilipa uh, hela kidogo mwisho wa mwezi badala ya kulipa zile ulikuwa unalipa kitambo ndio ilingane na vile biashara yako sasa iko pia kuna wale tumewaona katika hii janga la corona pia wamepata biashara zaidi kuliko vile walifikiria wali tumeona wanabiashara wako pande zote kuna wale waliathirika sana na kuna wale hawakuadhirika na bado wanaendelea kulipa mkopo lakini wale wako na mkopo na wanaona wana- wanahitaji wana usaidizi tunakaa na wao na tuwasaidia na pia tuliwasaidia na masomo unajua wa, wa, wa, wafanyi biashara wengi ndio walikuwa wanaenda wanaongea na watu ambao wanawafanyia uh, kazi kwa biashara zao kuwaambia aidha wana alari yao ama hawataki wawapatie wa holiday pia wa, waende nyumbani kwa sababu wawezi kuwalipa tunawasaidia kujua unawezaje endelesha hizo uh, conversation na, na wanabiashara wako na pia tunajua kuna wengine wameadhirika na, na mental health tulikuwa na hizo shughuli za kuwasaidia kujua wanawezaji kujiangalia wewe kama mwanabiashara kwa afya yako kwa hivyo hizo ni mawaidha tumewapatia na ukienda kwa youtube unaweza enda Absa bank Uh, utafuteapsban na utaona mawaidza mengi sana ambayo tumepatia wanabiashara wale wameathirika kuwasaidia kujua ni vipi unaweza sasa ekeleza biashara yako ndio ukipata janga lingine au utaweza kuathirika sana yeah. umezungumzia kuhusu suala la mental health wafanyabiashara yes. wengi sana wameathirika hata wengine wame, wamepoteza maisha E. kwa sababu ya hakona loan katika benki hawezi kulipa tena mnafikiaje watu kama wao kwa sababu najua nyinyi mnajua kwa sababu kama mimi silipi lazima utajiuliza mbona mm, este le hatumi pesa kumeendaaje e. watu kama hawa nani ukweli niko na customers wangu ambao walipoteza maisha yao kwa corona na wengine wako wagonjwa tunawaambia ni kama wee umepata kuwa mgonjwa unatuambia lakini tuna relationship managers ambao wa ea na our customers wetu kujua shida iko wapi na vile tunaweza kuwasaidia na pia tuliweza kuwekeza uh, kupata na uh, ambao ungeweza kupiga simu na upate mawaida kulingana na vile hii korona imee ime kwa health tunasaidia sana wanabiashara wachukue insurance hii life wachukuehii ukichukua mkopo ni muhimu sana ukiweza ukiathirika wewe kama mwenye biashara na wewe ndio ulikuwa unafanya hiyo biashara kwa familia yako insurance inaweza kuja na kusaidia kulipa hiyo loni yako biashara wengi ambao kwa hii muda insurance imekuja na ikalipa loni yao lakini ni kama ulikuwa umechukua na ndio sababu tunapatia hii mawaida ya wanabiashara wachukue insurance za biashara zao wakichukua mkopo um, kwa bank kama umechukua life insurance eidha uchukue uweke bibi yako ama bwana yako kwa hiyo insurance ndio yo, yoyote at atlst utakuwa na vile vileutawacha uta, familia yako ikiwa na shida kubwa lakini pia tunasema uchukue pia hiyo health insurance na uchukulie wazazi wako uchukulie wafanyikazi wako kwa sababu pia wanaweza athirika na ushindwe vile utawalipia pesa za hospitali uaanasana naonanga biashara kwa sababu wako na biashara wamefungua duka wazazi wao wanajua kila siku unapata unapata pesa kwa hivyo mtu akiwa na shida hata akiwa ni dada yako anakuja kwa duka ku- kutafuta pesa nasema chukua ndio iweze kusaidia kama wakiathirika kiafya huu ni uchumi na biashara podcast neno lako la mwisho tukimalizia kuhusu kwa wanawake ambao wanalenga Uh, kujitoza katika huu lingo wa biashara tumetembea na wanamama wale wanafanya biashara na wanawake tumeweza kujua vile tunaweza kuwasaidia kuweka biashara zao zikawa kubwa na kama absa vile tulizundua hi akaunt ni tumesema tumekomit kuwasaidia wanawake 1million ambao wanafanya biashara waweze kufuzu kwa biashara zao kwa hivyo nawaalika kwa branchi yetu yoyote waje wakae nasi tutawasikiliza tutakaa chini tuone ile mawaidha inaweza wafaa na tuweze kuona vile tutawasaidia kibiashara nimesema tayari wanaweza kusuma sms kwa68 account na tutawapigia simu do tuweze kuongea pamoja na tuone vile tunaweza endelesha biashara kwa hivyo nawatakia mema na nasema wasikose kuja kuongee pamoja no tuwezekua vile naaembea pamojatumalize yeah. kuna mwenzangu amenitumia mesa anauliza sasa yeah. hivi nyinyi uh, hii shi akaunt ni kama mkooeonomhi vipi <laughs> hii akaunti ni ya kila yeyote atutenganishi mtu yeyote ambaye anafanya biashara anaweza kuja habsa na tutaweza kumsaidia sisi hatutenganishi atu, ni, ni, ni up ama hapana up ni kila mtu kila mwanamke ambaye anafanya biashara naweza kuongea na wewe na tukusaidia aya asante sana suan asanti sana esa kwa kuwa nami kwa studio nashukuru na, na ndio makala uchumi na biashara podcast hadi wakati mwingine ninakutakia mema huu ni uchumi na biashara podcast