biasharanam katika makala yauchumi na biashara pocas katika kaunti ya turkana tunakutana na wakazi wa kaunti hii ambao tunazungumza nao kuhusiana na serikali kuongeza kodi yya dhamani ya, ya, ya, ya ziada ya vat kwa asilimia 1a6t nyinyi kama wakazi wakandatukana kama wewe kwa mfano tuambie majina yako no na tuambia kwamba hii inakuadhiri vipi kama mkenya wa kawaidami ah, naitwa disma ashali na kwa sasa hivi serikali imetupeleka mahali mabaya sana hmm. kwa sababu imeweza kupandisha kila kitu bei juu wale watu serikali pale watunyanyase mambo mambo ya ya ya mafuta ya graded, nini huko wa ni juu hiyo ya kazi yao wanaumia awatuwaauauekamotatomo aani eikaihko aangalialaa aai aiyoanamo ao bidhaa ka, kama vile e, za mzingi kama vile gesi mkate na bidhaa nyinginezo zimepanda unasemaje kama wa mkaziuturukana kwa majina naitwa samuel kuwa mkazi wa turukana sisi tumeumia sana kiti ya kwanza tumeumia gesi bei imepanda kredit bei imepanda makambuni imepandisha bei ya kredit hata kuongea unaongea kwa dakika chache imekata shilingi ihirini hmm. tukienda upande ya mafuta mafuta imepanda stay, sisi tunaenda wapi serikali ambona isiangalia wananchi sisi tumeumia saidi wanaangalia mambo ya bbi wanaangalia mambo tofauti je mkate bei imepanda tunaenda wapi sisi waturukana tumeumia zaidiatesasa mkate usinunui kwa sababu bei imepanda imeenda juu zaidi kwa sababu amepandisha kila kitu bei ya gazi iko juu bei ya bidhaa zote zimeenda juu kwanza mafuta sana serikali ya kenya imetunyenyeza sana kwa mafuta mm. tumeumia sisi wafanyabiashara hakuna mm. biashara biasharambay inaendeleaasane no, sana labda kwa asualo la mafuta mafuta labda mafutaongelada kama bodaboda e, mhudumuwa boaboasaaanamajinakwanza kwa majina ni kevin entan mi kama mhudumu wa bodaboda tumeumia hapa tuukana tunafanya kazi hata matajiri yetu ni kutunyanganya viiko anatunyanganyanataka shilingi miaa mm. mafuta yenyewe imepandishwa sai mafuta lita tunanunua na shilingi iamhamoj hasa tumeshindwa kabisana kazi tunaumia hata mabivi ni kama wanatooroka r- r- r- r- tu sasa tumeshindwa utafanya nini mm. tunaomba serikali watuangalie zii kama bodaboda boda, tunaangamia kabisa na tukikosa kazi hapa watotoetu tunakula tunapata mapato yetu kwa yetua labda umeongeza bei ya ya nauli nauli ya pikipiki umeanza kuongeza ama kuongeza tunajaribu kuhangeza bei, nauli, boda boda, mm. asa. Mm. Asa bei ya nauli lakini sasa watu kupanda bodaboda kwa sababu hata watu wameamua wenyewe kutembea mguu sasa sasa maisha imekuwa ngumu inabidi tu ile bei ya kitambo na guisha si inpenda kusemakam serikali inapandisha mafuta atulisiikwamaniyakea ya io na mautaanuututengeeu nuhku aingiaiikiuamb seikali a iongozi wote waseikali hakim emaunad chini bei ya inarudi chini bei ya chakula inarudi chini hakuna haja mseme ya kwamba huko juu mnaonekana lakini hamtaki kutembea kwa ru tembee kwa run muone jinsi wananjhi wanavyoumia msikie malalamishi ya wananci mwawekee kila kitu ambaye wanataka si kukaa huko na matumbo kubwa kubwa alafu mtaki kuja kushugulikia wananji huu ni uchumi na biashara podcast wabunge nao wamenyamaza kuhusiana swelahili baada ya rais huru kenyatta kutia saini mswada wa fedha wa 221 kuwa sheria unaambiaje bunge wabunge minashangana wabunge, mm. wabunge. Wabunge, wabunge, wabunge ni kama si wakonamna gani lakini mimi igaomba wabunge mkuacha kuchanganyikiwa kile kitu kilikupeleka bungeni ikutetea mwananchi na uenda a kunamaauksagtuhaaun i za tungpndakama kila mbung amba libungni aanze kutetea mwananci hii ni nci ya kena na sisi ndio wakenya kama watagitutawatoa njbun kavn ngi sisi tunaumia sana hapa turukana wasibudi sheria zao wafikirie wabudi sheria ya kuangalia mwananchi mwananciunamaanisha so, kwamba wabunge watengeneza sheria zao wanatengeneza sheria yao kwa sababu hmm. walindi sisi wanajilinda wenyewe na mafamilia zao benki vylevile imeongeza mto, mtozo wake baada wa, ya mwaka mmoja covid 19 ji kwa upande wako unasemaji sa unatuma pesa vipi na matueleze kwa ufupi ninaeleza kwa fupi kwa sababu banki leo mi nilitoa pesa wasamani ukitoa kwa bank pesa kupitia simu hmm. hakuna pesa ilikuwa inatozwa lakini saizi ukienda kuhd wanakata 20% kwa kila pesa ambayo unatoa helfu moja inachukuliwashilingi ishirini labda kwa upande wako sasa nyii kama wafanya je mmeanza kuongeza bei za bidhaa zenu ama umeamua vipi mambo imekwajesisi hatukwa sababu ukijaribu kwamba unaongeza bei uh, kwa kile kitu ambacho unafanya hmm. t wanatoroka sasa inabidi wewe mwenyewe ukaramikie hiyo iyo ujumi ambayo imepanda <tutu> kama vile mwenzetu bob alisema kwamba kama ni bei ya bodabodaukijaribu kupandisha wat, pikipiki pikipiki inabidi watembee na na miguu sasa sasa sasa sasa unapata mwenye anaumia ni vijana tunaumia walikuwa hata wameokoka mambo ya wisi, wame ya ya ya ya ya wameendesha wanajua unga lakini lakini serikali serikali kwamba kwamba inafanya vizuri basi wanaongeza wanaongeza bei ya mafuta, bei mafuta kitu na mimi leo ya kwamba. Serekali, musikie, kila kitu kitu wananchi leo msikie ambacho tunasema mchali vitu kwanza chenga o akishachengeka serikali itacengeka na mambo itakua sawasawa hivyo unamaanisha kamba serikali haikujali ama nini serikali hainijali aiiaieiaiai ingkua imetujali serikali angepandisha bei ya, ah, serekali, ya, inijali, serekali, ya Kijabana, metujali, mm. mafuta angepandisha bei ya mafuta ya chakula aangepandisha sukari angepandisha unga saaii ugali kwenda hoteli unakatua ps kidogo sana hata ushibi <laughs> hey, ushibi hakuna ushibi tumbo saa za naenda nyumbani no. na njaa na ukienda nyumbani unapata mama ampika tena kwaugali kidogo sasa ukikula hiyo je hata mwanamke anakuambia leobana watoto watashanga sana kukula chakulaaooataeleza so, watalanji... mwanamke wako kwamba mambo ni ngumu za uchumi wkuabayaamelwa akini nawa waoha mboawasa k kidogoasikzaawaahsaaka kwa, eh. hmm. kwa, kidogo. eh. no, kwa... kwa, kwa... upande wako sasa so, so, so, bb amesemaja wakati pengine unaleta chakula kidogo kwasababu ya ya uchumi je mwanamke anaonleaja mambo kama hayo anaelewa amaujamwambiaaelewibaa ni inaikab akisikia n shda sika pkiki hata yeah. eh. ukumweleza kwa sababu awezi elewa eh. so hiyo inakua ni kama so unampigia ni sawa na chura yenye napiga kelele ndani ya maji na wo uwezi kushughulikia na yeye unaachana naye akipiga kelele hapo. Wala uchu, wala uchumi ya nchi inaona so familia keleleinawezekana kwa sababu mm. pesa hakuna mahli pesa ilikuwa inakuja hakuna pesa imepotea utalishaje familia na kila kitu imepanda sahii mi mfanya biashara mi mm-hmm. naendesha gari town hapa hii kazi ambayo inafanya siku heda unaweza shinda mpaka jioni bila kupata pesa pesaukienda nyumbani mama anakuangalia na macho ngine tofauti anakuuliza sukuma iko hapi mafuta iko hapi na uko uko hali hiyo hiyo chakula imepanda eh. na hata nikimuelezea mama ukweli ichumi naenda hivi na hivyo mm. anasema ndio naelewa ambona kwa fulani pia moto inahaka mm. so lazima ilazima <laughs> saa hii watu wale walwamookoka walienda kanisani eh. so watarudi kutuibia eh. kwa manyumba hey, tutaibiwa asante sana Kupandewa kwa upande wako wanawake unawategemea sana ukienda huku mtaani umerudi nyumbani bila kitu je unachugulia vipi uh, kwa sasa hivi unajua wanawake uwa uh, awaelewi uh, uh, uh, mm. nabisetu ambao um, tumeweka nyumbani awawezi mm. kuelewa ya kwamba kwamba ukisemakwama uumi umeharibikafanye namna gani mm. anaelewa kwa kuasilimia chace zaidi sana so kile sisi kitu tuna, tungependa kuiia ni kwamba tuna, tunaomba serikali tafadhali mm. mjue sisi ni wananchi na sisi tunachunga nyinyi na nini mtuchunge pia ili ya kwamba mafamilia iwacan watu wasirudi kwa uhisi vijana wasirudi kwa uhisi ili wafanye kazi yao ikiwa mm. hey. naam haya sasa yamefanyika naimebidi sasa tulipia ushuru tulipia kila kitu mambo a uchumi kila kitu imekuwa sasa wewe kama mwananchi wa kawaida umeamua kufanya vipi sasa mimi kama mwananchi wa kawaida nasema hivi na kama kuna mpango wa serikali ambao inachukwanga pesa nje inaleta hiyo pesa pesa pesa pesa sisi wananchi moja moja kwa kwa biashara flani, biashara, mm. biashara itakuwa nyingi na na kutosha lakini barabara, wapi, wapi, lakini yote barabara hapa chini anaumia wataitumia wekeni kwa mabank, na hata hata tukope hizo tutumie na pesa mingi pesa mingi dio mkitukata hakuna inalta kuauea ceituk saan tunasema hiyo mara aa kwa sababu ingekuwa inatujali saidi ingekuwa mambo ya chakula bei imeteremka chini mm-hmm. ingekuwa mambo ya bei ya mafuta imeteremka chini tuko na mafuta hapa lokichari hiyo mafuta inataka ipeleko hata mombasa waoshe mombasa irudi tuendelee na hapa kenya mm. ilibebwa meli ilienda tangu iende hatujaijua hiyo meli ilivika huko hama ilisama kwa maji mafuta turukana na itusaidii tuko na mafuta hapa na itusaidii sisi tunaumia saidi ndio tunasidi kuumia lit 0jumbaku mnaomba rais, rais. aturekebishie vitutatu katika inji yetu aturekebishie mambo ya mafuta aturekebishie mambo ya chakula aturekebishie atu mambo ya usafiri na atusaidie kwa masomo watoto ya shule kwa sababu hata sa kupeleka mtoto shule ni shida sana tunaomba rahis aangalie sisi wafanyabiashara aangalie zizi wananji chini sisi ni watoto yake tuko chini yake mungu ndio wa kwanza yeye ndio wapili kwa kutuangalia zizi huu ni uchumi na biashara podcast ujumbe wako kwa raisi ni gani biasharajumbaasiaiujumbe wau warais akuomba a kwamba een uhuru kinyatta kweli tunakupenda sana umejaribu sana kujenga hinji mm. lakini kile tunataka utoke na jina mzuri mi ningeomba ya kwamba angalia sasa masilahi ya mwananchi kidogo angalia maslai ya mwananchi usiangalie vitu wingine na wale wanakupiga wanakupika hiyo ni kawaida lakini angalia mwananchi mwananchi hakuna mtu angalimwananiukishuguiia wanani kwa sababu wa uko na mwananchi lakini tukiangalia mambo mengine ya wanani aii ukiangaimambo president tuangalie sisi wananchi na sisi tuko nyuma yako kwa ya kwamba kwamba itaenda je unaona lakini kuna wale wanaomshauri vibaya rais aisanatusikiliza kila wakati lakini kuna wale no la so wa wa ni sawa lakini maisha lazima iendelee kama kawaida si lazima tupesi tu, tu, yeah. kwa kitumoja ya kwamba mnanunua madawa mnanunua nini na chakula hakuna unataka kunipatia chak... dawa bila chakula ambie mm. ambiae ya kwambaok okay, iko korona lakini sasa wananchi mm. itabidi tuwashughulike namna hii no. tuwapatie pesa tuwafungulie biashara wafaa na wapate dawa hiyo ndio kitu ya muhimu nawapate chakula watoto wao washibe mm. ndio serikali pia icengeke ukienda hospitali wakati unatibiwa no. ukitibiwa lazima unaambiwa hii dawa lazima ukule ndio upate kudungwa shindani na hakuna hiyo chakula sasa <laughs> uta, utakunyaje dawa na hakuna chakula no. ambapo iwezekani hata kidogo so daktari anaweza kuambia hii dawa meza mbili mara tatu kwa siku lazima ukule kwanza utaenda ukule nini <laughs> na dawa umeutibiwa so rahis wetu utusaidie sisi wananchi sisi mm. wananchi sisi ni wananchi wako mm. na lazima uangalie masilahi yetu sisi ndio tulikupigia kura na sisi lazima utusikie sisi mm. ni watu wako sisi bado tunakupenda na tunakutarajia wewe mm. so utusaidia sana kwa hiyo hyo manno matatumhuduma wa bodaboda labda kwako ungependa kumwambia nini kabla raisninikablatujamaliza naweza mwambia rais mm. kama mhudumawa bodaboda rais kenya anaweza tusaidia hizi naona kuna watu wengi hapa wamekuja wanapeana pikipiki ya loan lakini ni makampuni ya watu nasema kama rais kama anaweza atutole kampuni kama hizo za serikali enye inaweza kuja kutuvidia kiwango kidogo ya yanye bodaboda unawezaenda kukopa kuchukua pikipiki huko ukalipa ret kidogo kwa sababu sahii makampuni ya watu tunalipia reti ya juu sana sasa kwa sababu wanakatiwa ushuru mingi wanatulipisha reti ya juu ningeomba rais atusaidia kama serikali watupatie boda si vijana wbodaboda na watupunguzie mafuta kwa hayo tu na no, asante tumemalizia labda jambo lako la mwisho ni gani ah, jambo langu la mwisho ni kuambia, kuambia ya kwamba ah, serikali kweli ni wananchi iangalie kwanza wananchi ndio mambo ingine baadaye kwa sababu uai wa mtu ni, ni muhimu kuliko kidu kitu nachokifanya mm. so waangalie uai wa binadamu wa binadamu binadamunatokana na chakula ndio kitu cha kwanza mm. na mafuta kupanda kumaanisha chakula imepanda na kila kitu kimepanda so basi waangalie kwanza maisha ya mtu ndio hizi vitu vingine tuifanye baadaye mm. asane sanahaya no, sana. no, ndio maoni ya wakazishuikana kuhusiana na sala la uchumi na biasharai ihuu ni, ni uchumi na biashara podcast