hili ni gumzu la wiki podcast asante sana na leo katika makala yetu tutakuwa tukizungumzia maswala mbalimbali mbali, tukianzia na maswala ya siasa jubilii uda tutazungumzia maswala ya nasa maswala ya utekaji nyara pia tunayo maswala ya shule kufunguliwa na niko hapa mjini machako ambapo ninawajumuisha baadhi ya wakazi hapa tukianza naw pengine uanze kwa kutaja jina lako wajina m naitwaanaitamotuko ah, mjini macha bodbodanamwingine hapa pia ambaye tutakuwa tukizungumza na yeye majina nin motiso okadhiani ni kwaapa machas na mwingine pia hapaa majina anaitwa mic utokamji wa macha karibu sana katika makala haya ya gumzo la maisha wiki hii hebu tuzungumzie maswala ya jubilii na chama cha up kwanza kuna masaibu ambayo amekikumba chama cha jubilii umeanza kuwa na mgawanyiko tuliona kwanza uda ikajitenga watu waliokuwa watangatanga wakajitenga wakaanzisha chama cha uda sasa pia ndani ya jubilii kuna masaibu ambayo yameingia pale hasa baada ya kushindwa kule kiambaa na kiambu wananchi washaamua sieti mambo yati ya tutapigia huyu juni wa juniwjowa serikari atijowapite watu wamechoka kwa hivyo wanaendelea na kufanya ile haki yao ya kupiga kura mm-hmm. wanapigia uda kwa sababu wanaona hiyo uda ndio inafanya kazi mzuri watu kama kinatuju muradhe wameanza kuambiwa sasa waondoke katika ile harakati ya kuokoa jubilii kwamba kuna uwezekano wa kuokoa jubil hii mambo yote president anajua venye inaenda sieti yajui preent yaa upande huu wajudie na upande huu mwingine wa jubiliasway iishe ili apoti ruto vizuri kwa sababu ruto ndio anagojie tumpatie ni kweli kwamba rais anaegemea pande zote mbili upande wa jubilii na pia upande huu mwingine wa ruto ni kweli ukiangalia vyenye siasa zinaenda naaongei sana kuna kitu kuna agenda there tena hii mambo hidn mambo ya Uh, briin initiative iliishia wapi iliisha tu kwa sababu anajua sasa o kubhuyuasababu alimwahidi ya kwamba baadae kwa sababu aliingia ali kwa ya kiti akiwa alikuwa anachezea wanaume wengine tu akina ah, raila na wale wengine kwa hivyo hapa kuna kitu lakini tumeona kwamba amekuwa kila mara akisema kuna watu ambao hawataki viongozi waungane unaona ni nani analengwa hapa wakati rais anasema kuna mtu ambaye ni aduiwa maendeleo kwa sababu hataki viongozi wa kiungae hayo ni maneno tu ya kujikava st si hawataki waungane ni yani vile tu ataka a, marafiki zake wasimwelewe vibaya ili akuwe na uongozi ambao unaamani ili wakati wake uishe uisheunasema anaweza kuwa analenga ruto lakini kwa ule upande mwingine naona vizuri vizurit ni mwanaume kwa sababu ameunda ya chama yake audie ya kwa sababu jubilii ameona iko hivi hivi iko 550 kwa hivyo wakasema wacha anze uda akiwe mzuri 2022 akuje kuunda serikali unadhani kwamba rais anapanga watu wa viongozi wengine waungane ndio sasa wawache ruto kule nje aezi rais tu na deputi na sasa tuzungumzia maswala ya nasa sasa tumaona kwamba mu saliamudavadi ameandikia msajili wa vyama akitaka anc ambacho ni chama chake kiondolewe ndani ya nasa wengine pia wakajitokeza wakasema pia wao wanataka kuondoka unadhani kwamba nasa inaelekea kuisha ama ishaisha isha tayari nasa ishaisha isha. ale watu wa nasa wanaendelea na kufo kenya ala nasa 2 aitakuwepo itakuwa One kenya Alliance. na hiyo kena aan unaona ni nani atakuwa flaberaflabera wa One kenya alan atakuwa stehen kalonzo wa mshoka ndani ya nasa ni nani anasababisha nasa isambaratike ni wao wote kwa sababu wanaa kwa meza moja wakizungumzia hayo mambo na mwishowe tena hii kitu ya nasa iliisha wakati ulisikia wameungana na, na, na, na jubilii hapo alichezewa akili tu tunajua ni nani anasambaratisha nasa nasa ni nidm alisaambaratisha nasa kozi a zile pesa vyama zinalipagwa a wengine wakupata haki yao thats as wako na ile uchungu kwa nasa ile msaliti mkubwa ni laila kwa sababu ukiangalia zile pesa ambazo zinatoka kwa serikali habei aa wenzake na ndio maana unaona hawataki kuungana tena ni kama wako na njama ya kumono. Kandua raila katika nasa ama kujitenga ndio wamwache sasa peke yake pale unaona kwamba atakuwa na plan b kwa sasa raila hana plan b kwa vile hapo awali alikuanga amesema amebakisha lizazi moja iliisha na 2017 raila amolo odinga kuna ile mkataba waliweka na kalonzo wa msyoka kwamba atakuja kumwachia 2022 aitishe kiti ya urahisi wanataka kuangamiza hii nasa ndio wapate kenya ayan ipatikane raila hata sema hati tuliweka mkataba naona wanakuja kumwinua na sasa au wote wenye walikuwa ndani ya nasa wote kila mmoja ana azima ya kuwa rais ukiangalia musalia mudavadi tayari ameshatangaza kalonzo msioka ndiye huyo gideon moe ndiye huyo raila amolo odinga ndiye huyo wote wanataka kuwa rais so unaona 2022 ikifika nitakuwa na farasi wangapi hivi wale watu ambao wanaona watakuwa wanashidana ni watu wawili stehen kalonzo msioka na william ruto kwa nini kwa sababu kenya enyaan lazima wataunga mkono kalonzo msioka waone Bigger, william ni kweli sioni sionikaa iko ukweli cause pia musalemo davadi ye anataka stil kusimama preent na kuna ruto saa farasi hao awapo ni wawili na unajua a wakiwa watatu wataangalia mwenye ako na uwezo kubwa wa kupatua kura na unaona ni nani yako na uwezekano mkubwa hapo siwezi jaji siezijaji kenya alian watatoa farasi mmoja na ni stehen kalonzo wamsioka wale wengine wanafanya tu kusema wataitisha kiti ile ukweli wa mambo watakuja kumuunga stehen kalonz kama aarkama atamuunga mkononi kama atasimama peke ake kwasababu hata hapo sii kama atampakalakini kuna shida afu. sasa rege wamesema lazima rege inaendelea bb ipo wakasema raila alisema kwamba hata ukisimamisha hata mahakama ikisimamisha kunab rege ishasimama na koi ikiwashatoa hamli rege hakuna sidhani kama rege inawezaendelea wamesema kuna plan B. laila tu ni ile funjo tu amezoea kupea wananji wa kenya asamezoea kubebea wa kenya akili wengi wanaenda wanakula tiangazi ye mwenye wakiwa hapa tukandamambo e ya bbi so, sioni wakiwa na wakati mwingine wa kutengeneza kitu kitungi plan b kwani hiyo b ni ya wiki mbili na wakati umeisha bbi sioni mimi ikipita kwa sababu hata huru mwingai kenyata ashasema hakuna mambo ya mikutano hiyo bbi imeisha tunagoja election ya 2022 tuchague ule predenti atakuwa bbi imeisha unaonab ishaisha k hata hakuna time ukiangalia uchaguzi ingine zile its very imebakisha na hakuna time akuna ya tim yabbkaa sahi ikapangwa tutaii watu wanajitayarisha kuchagua president mpya sasa nakumbuka laila akisema mwezi wa sita kutakuwa na ifrend hiyo ilikuja ikapitwa na wakati anasema itakuja tena nataka kusema imesimama kwa nguvu za mungu mambo ya bbi ilikuwa mchezo present akae na wanaume bila kumsumbua hadi mwisho na kuna wakati wake re alikuja kuisimamisha mahali anaona kitu imeisha na alitumia mahakama kwa hivyo sionikio kitu kama ina, ina juzi juzi naibu rais ruto alikuwa hapa mjini machakos na akasema kwamba analaumu raila kwa kusambaratisha maendeleo kwa kutumia naamini maneno ya yarto e, kwa sababu yaku, kusimama kwa ile nafasi yake kwamba kama amamaendeleo iendelei au anaangalia lakini alienda hapo tu mfuko in the name of bbi na hiyo wakati iliisha kwa hivyo hhuyo mtu hata tusimjui ni ruto anaongea ukweli kwa sababu unapata raila anasema mambo ya bbi na bbi si kitu inasaidia mwananji ile kitu inasaidia mwananji ni kuinua ekonomi na kwa sababu ruto ameona nafasi ya kuinua economy ndio unaona amepata hii mambo ya huda kwa sababu hiyo huda inaangalia ule ommon mwananchi wa chini maendeleo ya kenya ile five agendas iliptarabatishwa na hii mambo ya bi na, na unajua kwamba musalia mudavadi alisema yeye ndi alianzisha hiyo idiolojia ya kuanzia chini kwenda juu sasa ni nani kati ya musalia na ruto anadandia rutoanadandia ya mtu musalia ana graund hapo ruto yani anatumia sense kwa sababu tunamuona akienda kila kaunti akiinua zile bse dogodogo za wamama watu wabodaboda unaona ni nani ambaye na ana nia ya kumfahamu kenya kulingana na maswala ya idiolojia ya kuanzia chini kwenda mtu mwenye naona anafahamu kenya ni ruto kuzakonaidmo na still anaingiana na wananchi na, na, na anajua zile shida ziko na wananchi huku chini mashinani sa huyo naona akiwa tuingilie maswala ya utekaji nyara tumeona hapo awali watoto wakitekwa nyara baada ya wiki moja wanapatikana kama wameuliwa wale waaskari wanafaa kulinda mwananchi hawafanyi kazi yao kazi yao wanakuja huku ground wanaangalia wale watu wa jafaa badala walinde mwananchi nani wakulaumiwa ni serikali ndio wakulaumiwa ju wapatii wananchi wao ile protection yenye inafaa wakulaumiwa ni mzazi mwenye, wenye watoto wanastahili kuchunga watoto wao na kila wat, wakati hata mzazi akienda wapi angalie mtoto wake ako wapi amelindwa ama ulinzi ambao ni wa kwanza ni wa mzazi ili nao serikali ifuatilie maswala ya korona tuliona kwamba uchumi ulienda chini watu wakakosa pesa watu wakakosa kazi lakini hiyo ndio inaweza kuwa kisingizio cha watu kwenda kuchota mafuta ya petroli kutoka trela ambalo limeanguka kweli la kusababisha vifo e, wananchi wana shida mingi sababu a wanahatalisha maisha yao ili wapate risiki sababu kama hawana risiki kuna matetizo mengi hata anaweza wakumba hao wanadamu hata kwenda kwa hizo rori mtu anaenda ajaribu tu mbahati kama anaweza kupata chakula kwa sababu watu wana shida mingi serikali imetuachilia hii yahuru ambayo ameungana na huyu mzee hatuinatupeleka wapi ukweli lakini kama ni njaa na memwacha mtoto nyumbani kama tuseme mfano trela la malanga ambalo lilisababisha vifo vya watu wengi sana Nakulikuwa na kulikuwa na trila jingine la maziwa kwa nini watu hawakuvamia wa la maziwa ungefanya nini ningeena kwangalile a mazia uu maziasazenye imeanguka hiyo rori ikikaakaa kidogo unapataga ime hakuna mtu ana akili nzuri anaweza kimbilia maziwa mafuta iko na bei iko juu ukiuza tu unapata pesa mingi unanunua hiyo maziwa unanunua unga na unanunua hizo vingine hata chumvi uangalii usalama ungefanya ni mimi ningeenda hapo kwa mafuta kwa sababu mafuta ndio inaleta pesa mimi sisi kama komoni wananchi tunaangalia ile, ile kitu inatupea pesa mara hiyo si maziwa maziwa itaharibika lakini petroli haitaharibika unauzia mtu wa gari lakini tumeona kwamba haya matrela yakianguka kila mara ni moto watu, wanakufu, watu wanabaki na majeraha sasa utategemea kupata hiyo pesa yenye utapata na ubaki na majeraha ya moto kukufa ni lazima ni, ni, ni, ni bahati tu mbaya so unakimbilia ile kitu inakusaidia haya sasa tuzungumzie maswala ya watoto wanarudi shuleni kuanzia jumatatu itakuwaji sasa ju, waliokuwa wagredi ya nne waliokuwa nyumbani sasa watakuwa shuleni wale wa kidato cha kwanza pia watakuwa wameenda shuleni kwa hivyo sasa ni kumaanisha shule zitakuwa zimejaa zitakuwa zimefurika wanafunzi utakuwaje tutaweza kudhibiti korona shuleni ha, hii mambo ya korona mii wanga sielewi kwa sababu au watoto hata awangeenda shule kwa sababu a, kama kungekuwa na korona tungesikia watoto wameambukizo lakini hakuna nawarudi shule serikali inafaa iangalie mikakati ya kuwa na ile wajenge kaa nizo as watafute pesan right watu wanaendelea tu na kukufa ukisikia nyus za unasikia watu tu wanaaga na sioni venye us wanaweza sema kuna watu wanaaga wakitaka msaada so there is corona, mm. and it is real. maneno ya karo tutafanyaje na wa, wa, wa, walipatia wazazi wiki moja we utaweza sahi sihizi sai uchumi amb sai pesa yenye hapa mimi napata tu ya kukula tu peke mambo ya karo lazima mtu atoboe kwa sababu kila mwananci alitangaziwa shule zinafungwa wiki moja ni jukumu la mzazi kujipanga vizuri apate karo karo lazima ilipwe waziri wa elimu profesa george magoha alisema wataondoa shule za mabweni unaona ni sawa boarding sawal ziondolewe haitakuwa sawa cause kuna wazazi wengine wanapelekaga a watoto wao kwa hizo boarding school maybe wako kazi mbali na plus wakiwa in those boarding schools wanapata much time ya kusoma kuliko wakiwa nyumbani nyumbani kuna televishn kuna zile simu hata na time ya kusoma so akiwa pale amefungiwa na kona time nyingi sana ya kusoma Yeah, i prefer boarding ba pal tena mzazi atakuwa na time zuri ya kutafutia karo ya aa wa, watoto wakiwa shuleni lakini akiwa nyumbani aweziacha watoto nyumbani wana, wana walimu, na wakiwa shuleni at atst wana waalimu security nam ndio maoni ya baadhi ya wakazi hapa mjini machakus mimi ni ros mokonyo sasa moja kwa moja kwako hayemba nam shukran ros mkonyo kutoka akaunti ya machakos karibu kwenye gumzo la wiki podcast hapa mgoma mimi ni willi haemba mwanzo niweze kufahamu meli ya chama ya jubilii nani anaiumbisha maanake kuna shinikizo kwa katibu mkuu rafael tuju na naibu mwenyekiti waweze kujiondoa wa david mradhi unadhani nani anaumbisha meli ya jubilii kulingana na mimi jubilii inamalizwa na deputy president ruto kwa sababu yeye anajiprepaa na chama yake ya uda hii mambo ya kusema kwamba sijui mradhe sijui rafael tuju sisi tunajua wenye chama kwahivyo kwa mtazamo wako tuju na mrade wache tu wabaki pale walipo mradhe hawa na sei kwa chama unajua chama iko na wenyewe kwa mfano ukiangalia jubilii tunajua mwenyewe ni rais uhuru kenyatta <laughs> no. kwa hivyo tuju na mradhe hawa ni watu wadogo kwa chama chama iko na wenyewe amezungumza kuhusu uda ya kwamba anayimisha jibli ni naibu raswilli amr lakini kngea pia uda tuna mohamed nur amejitokeza sema kwamba chama ni chake ruto hatimaake niipi uh, mi ukiwa maoni yangu nafikiria nur yeye anatumika yake yake kuna mtu anamsukuma yeye kwa ah, kwa si kwa kwa sababu kwa Mbonat, kwa sababu sababu alikuwa alikuwa wapi wapi wote anajua anajua kila anapata siasa siasa ni about interest ya, anajua kila, atapata kwa kwa sababu, anafanya biashara kwa wadhania kwamba kuimbisha kwad sahii ni kufuatia ushindi wake katika eneo bunge la kiamba Okay, mimi kwangu najuakwamba awa jamaa tang ene walikuja akal migawanyo utoka kwa wama jamaaka amekoa welekeo kasas ea awaaoping kungan a ong aduja i kwa maoni yangu naona kwamba sa kaassaupande wa kunanisha ncikingoziaub ama amaul yani kama vile marehemu akmekuaawiliasmlpiiweeshunana mwilakiiaimi najuahaio tna maana ukipata saahukipatana aio ndn ya kis so kwa msimamo wanguaa mtaam wangu, wangu nikwambahaio tena htakaisata ikiwepo hakuna mali tapelekawatumaana kila mtuashajusulunniila mmoja anaenda na chama chake kibinafsiaonemakenye gumzla asante sana mwenzangu wili haemba ukiwa katika kaunti ya bungoma tumekutana na wenzangu katika kijiji cha kapkerwa kulipiga gumzo baada ya kupokezwa na ros mkonya wakiwa machakos wanafunzi wote kwa mara ya kwanza wanakutana katika taasisi za elimu je janga la korona sasa litadhibitiwa namna gani sasa hapo ndo iko shida kabisah ukiangalia mashule tulikuwa tunadanganywa u wanajenga ukienda kwa hizi mashule hakuna mabweni asami da kuwa mbaya zaidi wanafunzi watalazimika kusomea chini ya mti makanisa yamefungwa ukiangalia kandamaihakuna miti kama o hakuna miti chini ya miti gani watoto watasomeahata wezitb serikali ingefanyanini serikali ingejenga nkama sahizi muda umekua mfupi awajajenga basi waltewatweke kwa mashulemwanzo wajua katika taarifa moja rais mwenyewe akawaagiza wabunge kupiti azina yaustawishaji maeneo bunge wamba wajenge maarasa mii sijaontwwaoknaseikaiatueaaapunguzaaambapunga aitalia39 sasa iwiki 3mzigo mgeni umepunguzwa fedha hamna tulipoteza ajira hizi fedhatatowand tulipeshlu hmm labda ulikuwa nalipa elfu 100 kwa tam tam tatu ani elfu 30 sa tam zimekuwa nne hata kama umepunguza elfu 8n na tamu nn sinaona itapita o 3 a tumechezwa tumekuwa na uchaguzi mdogo pale kiamba uda imeshinda jubili kwa nini unahisi kwamba uda ilishinda jubil sababu na watu sasa wa alikuja akatangaza kwamba ukisema lazima wametarajia rais. chini bana, my UDN pia sasa yule Muhammad nur amesema anataka s គេចាំអីរួច irudiwa sababu amegunduaataana ah, ah, vil tunapona chama naja kile ambacho mepata kwa njia amkato lazima kirejeeatmia atmayothio kuna nafasi ya kukamua jubiliinaonajublimekbl <laughs> takufa namnaganio knhamtakf nananaiinaibu wake niutoh ni, ni naibu na as huyu ambaye anaurugaubltyakinamradh alikua najaribu kupigane na ni kama kidogo amet wawoteatawachia maaesmalikua i yake amaaaindowaek kudndikiwanadandadiolikua eh, ke ka sabau alikuawawakati moja waziri wa fedha nao ni mambo ambaye aliweka hakishanwehiilz nakaj yake nawajua kwamba raila ndi alikuwa waziri mkuu inamaana baraza la mawaziri lipo chini yake <laughs> hey, ndio baba hapana waziri mku, mku, waziri mkuu mkuu kwani yakendo unapanga mambo ya chini vitu waa itushpangwa tayarii mambo ilipangwa raila anajua kama ile odinga basi kwa waziri Inisha, wakati raila ili. waziri mku, waziri mku, alikuwa mkuu anabambania mambo ya nusu mkate haakuwa na wakati ya kupanga vitu kama hi kliaanchileai enya zainaingiaa hia am ea wasaba ya ngom yabeesani skuhizi baba ndi anatembelea kando ya, ya raisaswameachaeewalianza so mapema kampeni za kumrithi mkubwa wake ambapo alipaswa kushirikan mkubwa wake kuweza kutekeleza ajenda nne hizi na baada ya utekelezaji wa ajenda nne angeleta azima yake lakini hawajatekeleza chama ha anc kimejiondoa katika muungano wa nasa eh? nani atafuata sasa kuondotarajia hata ndugu yetu pia ajitoe ndani kwa sababu baba aliwachezaanaujasiri huo amnaane um, manak- atakaefatapakalozo iki... rahis huru kenyata na reila anasema kwamba bbi lazima itaendelea hata kama wanazungushia kwainahi itu ilisimama amna ile bb itakosa kuendelea ai iuti cha mu mbao unafaiakeshot ka ni btya raiadinga na lammboa nasa na tuko na dv tuko na tangulaaakikoakwa siasa a akuna s weiwana usnaaikedaek kwa niaba ya wenzangu willi hemba naros mkonya akiwa machakos mieni martin dema nikihitimisha gumzo hili nikiwa papa hapa kijiji cha kapkerwa gatuzi la tranzoia hili ni gumzo la wiki podcast