katika siasa podcast ninazungumza na wakazi hasa wazee wa jamii ya agi ilikuelewa ili e, uhasama baina ya jamii za luo na agi kuyu ulianzia wapi kufikia sasa a, ni wazi kwamba siasa za maeneo hayo mawili huwa zimetawaliwa na machafuko a, na vile vile matusi na hizi jamii zote mbili uhasama huo ulianza kutoka nchi hii ijinyakulia uhuru ninazungumza na wazee uh, kwenye kaunti hii yenyiri ili wanieleze makosa yalikuwa wapi na uhasama huu chanzo chake ni kipi hebu tuwasikize wanasemaji yeah. hapo awali kabla ya nchi hii kujinyakulia uhuru yeah. eh, jomo kenyatta na jaramugi uginga udinga walikuwa marafiki wakubwa yeah. na baada ya nchi hii kujinyakulia uhuru kukawa sasa na ugomvi wa kisiasa baina yao wawili yeah. na kwa sababu wee ni mzee na ulikuwa huo wakati ulikuwa unafuatilia wewe kwako kwa, kwa maoni yako unafikiria chimbuko la ugomvi kti wa kisiasa hasa kati ya uh, jaramogi uginga udinga na jomo kenyatta ulianzia wapi jaramogi yeye alikuwa anaamini maneno ya usawa naye kenyatta alikuwa anaamini maneno ya ubeberi, ubeberi wanasema capitalist huye mwingine alikuwa iset unaona no. sasa kenyatta alipochukua usukani alitangaza kitu kimoja hakuna chabure watu warudi wapi mashambani naye jaramogi wakiwa na kagia bid kagia wakamuliza unasema hakuna chabure na watu walienda msituni wakapigania uongozi wa hii nchi hiyo watu tutawafanya namna gani na wengine wale waliwachwa huku ndio wa sasa walianza kugawa machamba wakanyanyasa ile watu walienda wapi msituni sasa hapo jaramori wakapitana jaramori sasa akaanza kuleta hiyo maneno ya nataka usawa kwa kila mtu soalism naye kenyata kakataa wakapitana mtu ambaye anaitwa tomboya naye alikuwa naye ni pande ingine akaanza kuchochea kenyata kumwambia ya kwamba huyu mzee anataka kiti yake na haikwa ukweli sasa tomboya wakapelekana wakapelekanakpekana ndio sasa tomboya kaka kenyatta kakahirika alipovumbua kwamba tomboya ndio analeta shida yale alifanyi kazizi hatuwezi kujua wacha nizungumze na mzee huyu kidogo mzee unaamini ya kwamba kifo cha tomboya 1966969 kiliweza kusababisha mgawanyiko zaidi kati ya jaramogi na jomo kenyatta hasa kati baina ya wakikuyu na wajaluoniliona ya kwamba watu waligawanyika zaidi na ikawa wakikuyu na wajaluu hawasikilizani walisema ati ndio kikuyu kiliua tomboya lakini sisi wenyewe hatukumuua sisi wote iko mtu ili aliua lakini hatujui kichukani waliweka sisi yote atituliwana kwa hivyo hii chuki bado iko hata sasa hali ilikuwa vipi wakati huo ambapo mauaji yalitendeka na baadaye jomo kenyatta akaenda kisumu tena mauaji mengine yakafanyika wajua wakati akienda huko alikuwa anataka kwenda bado anasema hii watu yote sisi iko kenya na kama sisi iko kenya tutafanya kazi pamoja lakini hii watu wengine hii wajaruu walikuwa wana kinyonga ndani yao kusema ati huyu sisi hatuna rafiki naye kabisa hata sasa sisi wenyewe kama wale wako na asira hata sasa sisi kikuyu kinamalisaka asira wa dakika moja lakini unasema hivyo mzee na eh, mara nyingi sana raila udinga amekuwa akiwania urahisi huu wakati wote hakuna jamii ya kikuyu ishawai mpigia kura watu wanisiasa mimi nakuambia ndio wanaleta chuki na ndio wanawanya watu sababu ile maneno yao ndio inatumika mbaya baada ya kifo cha tomboya eh, mzee jomo kenyatta akarudi huko kufungua hospitali ya, ya jomo, jaramugi uginga udinga hospital mwaka huo huo ambao tomboya aliuwao kukatokea vifo tena za wajaluo wengi sana je unaona kana kwamba e, jomo kenyatta bado alikuwa anamtafuta kulikuwa na urafiki kweli e, tomboye amefariki amerudi tena kisumu jomo kenyatta hawakuwa na uadui mkubwa na jaramogi hata jaramo, kenyatta alimwambia jaramogi kama wewe sio rafiki yangu ungeona lakini tayari alikuwa shaua e, kenyatta hakuna watu waliua ni askari wake walifanya hiyo kazi kwa hivyo atuwezi kusema ni kenyatta aliua askari walikuwa wanafanya kazi yao ya kulinda kiongozi hiyo ndio ukweli wa mambo naye kenyatta akamwambia huyu jaramoge kama wewe uginga wee sio rafiki yangu ungepata chemtamakundi e, nafikiria ile shida ilitokea ni wakati walipoenda huko kwenye huyo mkutano walikuwa kwa, ya kufungua hospitali kulitokea makisanga hicho cha kutoa furugu sasa watu walipo pengine urusha mayo ama kila walirusha si unajua wao waliaa watu waliuawa sababu askari awa wangekubali mkubwa wao walikuwa wamlinde kwa hivyo toka nyakati hizo ndiopengine ndio unaona kuna uhasama kati ya wakikuyu na wajaruo kwa sababu kuna watu walisema wat, wa, wa, wa, wa, wakikuyu waliua wa watoto watu wao nao wajaruo wa, wa, wa, ikasemekana wameua wakikuyu huko na wakawatupa waka kwenye, kwenye ziwa ni vile tunaelewa ni vile tunasikiaaju hatu kuwekwa uko kwenye muyo mkutano pia wakati sasa ya vurugu ilitokea huko sisi wa kikuyu kampeni ikaanza kufanywa kampeni kubwa sana hapa kikuyuni ya kwamba uh, jaramogi ogigaodiga ni mtu mbaya sana na nataka kumaliza wakikuyu tukaenda mpaka huko katondo kukunywa chai aiukakula kiapo even was there. nilienda mpaka huko kiapokua kuamba ya kwamba wajaluo hakuna siku ataongoza nchi ya kenya iadhea sisi tulikunywa tukiwa shule tulienda huko tulikuwa tunakun ia chai na kukasemekana hakuna siku u, u, uongozi unge, un, utoenda pande hiyo kwa hivyo kavilekwa vile kwa, kwa, kwa matendo yale yalikuwa amefanyika huko wakati ukulitokea hiyo kisanga wakati kwa sababu kulikuwa 1969 na watu wa kiambuu walikuwa wanaambiwa uongozi hautapita shana na sisi hapa sababu hata hatukujua ni nini inaendelea eda, ina lakini, lakini tulikuwa tunaambiwa tuende tukakunywe shai kube shai ni kiapo sisi tulikuwa tunaambiwa uongozi haitaenda in the west. kwa hivyo unamaanisha mzee ya kwamba kutoka hiyo siku hadi kufikia sasa ni ngumu sana watu wa umri wako kumchagua kiongozi yeyote anatoka upande wa luo nyanza ni ap unajua kama kwa mfano sasa leo tuseme raila moro odinga wakati kibake alipopata aksident akifanya nini kampeni ya nini si raila ndio alisema kibake tosha mm. na hapa tukamwita mpaka jamba lakini kuna fikra iliwekwa kwa watu hapa ya kwamba raila akiongoza sisi wakikuu tutaenda na suruarihii ya kinyasa naona Sada... ni dhana, hiyo. Ni dhana kampeni tu ya kuchafua paka aya matope haina maana yoyote na ndivyo watu waliwekwa kwa akili zao hata sahii sa hii kuna mtu unaweza tajia jina ya aruke lakini umulize kwa sababu unachukia raila unamchukia kwa nini hawezi kukuambia anasemaraiaraila zizi aweziongoza zizi lakini ubaya yake ni nini haezi hana sababu yoyote ni ile kumchukia tu kwa sababu kine, ja, jadi tulikuwa tukiambiwa huyo watu ni wabaya ni wabaya i abay mpaka walaatuaskiangakitu kamahiyo aai 3 raila odinga akasimama urahis uhuru kenyatta naye akasimama urahis huyu ni mtoto wa jaramugi na huyu ni mtoto wa jomo kenyatta kukaanza matusi uhuru anaitwa mlevi raila naye anaitwa mganga Je, ni ya generation kutoka kwa watoto wazazi wa, wa, wa, wa, wa hadi kwa watoto Eh, unajua wakati huo wa 203 kulikuwa naile naitwa kenya kulikuwa na penagon nakumbuka pentagon pentagon ilikuwa ine, ime, ime, ime, ime, imewekwa kila pahali western nyanza wapi na wapi walikuwa watano lakini walikuwa wanataka ati atiwa sababu hawamkubali hawa yeye ye lazima awe eh, rahis na yeye akasema anaweza kupita kuwa rahis bila hatavuti awaki hawa watu unajua kusema ukweli hawa watu si mahadui nyumba ya yajaramya iga odinga na nyumba ya kenyatta tangu jadi hadui, si mahadui lakini siasa zao he so hata sasa kama mi ningeulizwa mimi mwenyewe nchi hi haiwezi kuwa inaongozwa na kabila mbili tu ati kitoka sasa kwa mfano sasa ruto anaambio kama utachagua deputy wako mkikuyu utapata hiikiti sasa tutakua tukirott mj ymnaakuishe tuanze sasa kabila ingine naye waonje utamu wa, wa nini wakuongoza wa, wa, wa, kwa sababu wanasemanga ati ukiwa president jamii yako ama kule umetoka watu wako watapata nini Eee, viti vikubwa vikubwa na tuliona hata saa hii angalia minista wote wako katika republic of kenya wakikuu ndio wengi haya wakati walikuwa na ruto walikuwa la, na last time ruto aliambiwa achague wati wake sialichagua wati kutoka kwake kwa wote tumeona juzi rais uhuru kenyatta ni kama anamtengenezea njia raila odinga ukiangalia tu kwa vyombo vya habari magazeti na ukiangalia tu wewe mwenyewe na juzi kumekua na mkutano mkubwa sana wa kisiasa e, eneo la gatanga na wakasema ya kwamba sasa ni wakati turudishe mkono wa kutoka963 mambo mengi sana unaamini kwamba hii ndio njia sawa ya rais uhuru kenyatta kumleta raila odinga eneo la mlima kenya kwa kutumia pengine wafanyabiashara ambao hapo awali walikuwa wanamkataa uh, jambo la kwanza nigetaka kusema hujue hawa watu 2017 hawakuwa wanaonana si sindio lakini walipofikia uh, wakati wa, wa, wa hdhik eh? kwangu kuna mambo ambaye mii nilikuwa nawazia nikaona hawa watu vile walikuja wali waka, wakafanya hk na ilikuwa nzuri kwa sababu tulipata amani sidio hiyo ndio uzuri wa, wa hk monja lakini hata hivyo awa uh, uh, uh, president na, na, na raila kuna maswali waliulizana vile nafikiria baada ya mimi uhuru kutoka wee raila utakuwa wapi na nyumba ya mzee yangu jomo kenyatta itakuwa wapi kwa hivyo nikaona hawa watu kuna vile walikubaliana hii uogosi itoke, isitoke kwa nyumba tatu anhatsy uriski ya kwamba watu wanasema wanasemawmaba ya dyast kwa sababu uhuru na raila na moi wagetaka hiyo uogozi iendelee lakini ile shida iko nia ni kwamba watu nikamama wamejua ukweli lazima hata nao wapatie watu wegi wa waendelee na uogoi uhuru kenyatta wacha tuanze uhuru kenyatta asikaje kutuletea mtu awachilie wakenya wajichagule ule mtu wanataka naona kwa sababu hivo huyu mzee amesema ni kulindana kulindana mali ya huyu ilindwe na ule mtu atakuja mali ya huyu ilindwe na ule mtu atakuja hapana wakenya wawachiliwe wachague ile mtu anapenda pia hiyo yu mkutano ya huko Kata, muranga katanga hugo ndakaini wakikuyu wako na shida nami ni mkikuyu tumesambaratika wakati ya 19, kutoka 1952 mgereza alijaribu kugawanisha wakikuyu akashindwa huyo naitwa moi miaka ishirini na ine akajaribu kugawanisha wakikuyu akashindwa sasa ruto wamefauru amegawanisha wakikuu wa miro wakopandeile wakiku ya nyandaro wakopandeire wakikuu yanyeri wakopandeire sasa wanacheza ile game ya, ina, ina divide and yaaiait sasa mkikundio dakika ya mwisho wa, wa, wa luya watalete mtu yao kwa meza wakamba wakambawatalete karozo yao kwa meza mezawanini wa, wa, wa, watalete joho yao kwa meza sisi wa kikuu ni mtu wetu gani tutapeleka pale kwa mezasababu saa... tunagongana wenyewe kwa wenyewe njia sawa ya kumleta pengine raila ni yeye akuje afanye mkutano hapa hadhara ama ni jinsi ambavyo rais rahis akuje ombe kura kama watu wale wengine na apewe nafasi rutu akuja ombewa kura zake kama watu wale wengine apatiwe nafasi aje aongee na watu kura ziko na, wa... na raia hhaziko na, na mtu ati atamleta atii ati mmpigie kura hakuna hata ruto mwenyewe atakuja kuomba kura kwa, kwa indiviju hata huyo kaloza hata kila, kila mtu na, na, na ningependa ninge wajue hakuna mtu ataambiwa ata atimtafuata barabara hii kila mtu ana akili zake akili ni nywele na kila mtuanazake kwa hivyo wafikirie wa, wa, wa wakija ku, kuongea na watu waja wa, wa wauze wa sera zao wasikuja ku, kutuambia ate hey, mimi huyu ni tosha huyu hey, ni nani hapana waje atuambie ukiwa mkubwa wetu ikonomi yetu, yetu utaiangalia namna gani utatufikisha uta, uta wapi una, una, una maono gani hiyo ndio tunataka hatutaki mtu anayekuja anaye awe mkubwa na hatujui vile atakuja kutufanyia lakini aje kwa raia awaambie nini na nini atawafanyia tukimalizia na nahuyu mzee Uh, je m- namwelc raila odinga haje atafute pura ama mnaeleza rais uhuru kenyata vipi kuhusiana hasa na jinsi ambavyo wanavyo push raila odinga kuingia eneo la mlima w kenya kwanza kabisa tunafurahia hii ya yahdshik na tumepata faida kwa sababu biashara imefanyika imefanyikaeonom imekuwa hakuna vita kenya watu wako na amani na pia ile uhasama ya, ya, ya, ya kule mbele sisi hatuijui kwa hivyo laila ko karibu hapa entr atafute kula kama wengine na sisi tunamuunga mkono kwa sababu kama student wa historia e, kama ni ile kibakitosha alisema kibakitosha amekuwa katika ile99 kule, kulete demokrasia ya vyama vingi na sasa hii mambo ya hadshik kwa hivyo ako na uzuri tunaweza kusema ako na mambo mengi mazuri kwa sababu tumemkaribisha hapa uhuru mwenyewe ni president wa kenya hiyo ni jambo la kwanza na jukumu la rais yeyote ambaye tuwampatia heshima tukiwa wote ni kulevo yeyote kwa kila mwananchi ambaye anataka ku, ku, ku, ku, ku, apatiwe nafasi akuje auze sera zake ndio sasa mwanaishi mwenyewe mwanaishi mwenyewemanakendie mwenyekula amchague ama akose kupahchagua hiyo tu kwa Kwaibu... hivyo kazi ya president mwenyewe Kwaibu. ni nikutegenezahafa ku, manake vizuri ni kusoma vile aliletwa na moi mwenyewe akaletwa ndio tumchague kama rais lakini akiniakuchaguliwa kashaguliwa kbak sindio naakashinda wakati huo kwa hivyo atst kumlete mwenyewe kutamharibia kula yani wakati huo ni utakoza kula lakini akijileta mwenyewe akiwa kama laila mwenyewe atuhutubia kama uaja wa kamokoji ama rorengu ama mahali pengine sisi kama raia ambao wanakula aktatuzie sera zake bas tutaona huyu mtu anafaa atumpatie kula ama hafai you no know, kama mtu mwingine yote lakini ile mesteki ambaye ata, atafanya ni kuletwa akiwa pojekt akiletwa kama poje atakosa