waiting on a tax return hopefully it ends up in your hands fraudulent tax returns due to identity theft increased by 30% in 2023 if you're in a bind this tax season lifelock can help our us-based restoration specialists are experts dedicated to helping solve your identity theft issues and all lifelock plans are backed by the million-dollar protection package so we'll reimburse you up to the limits of your plan if you lose money due to identity theft help protect your information this tax season with lifelock save up to 25% your first year at lifelock.com slash aware nam karibu katika elimu podcast leo tunazungumza na wazazi shule zikifunguliwa zaidi ya wanafunzi elfu kuminatano wakirejea shuleni ikizingatiwa kwamba wale wanafunzi wa gredi ya 4 walikuwa nyumbani na alikadhalika wale wa kidato cha kwanza hawakufanikiwa kwenda shuleni kwa sababu ya muongozo uliotolewa na wizara ya elimu kutokana na athari ya janga la korona namwona hapa kuna mzazi na kuona umefanya shopping bwana hali namna gani hapa hali kusema ukweli hali ni ngumu sana kwetu kama wazazi tukiwa wazazi katika taifa la kenya tunaumia sana sanahali na ni ngumu nimepokea barua kutoka shuleni nikiambiwa arejee nyumbani kisa na maana hati amekosa kubeba rim hiyo rim sitambui ni kitu gani mi niliambiwa tu nilipe school fees hakuna mambo mengine ya kuulizwa sijui rim hii rimeambiwa ni, ni makaratasi ya kufanya mtihani nauliza hii 450shilin nitatoa wapi nikiwa mzazi na ulikuwa umelipa karo kiasi gani nilikuwa nimeambiwa nilipe asilimia tano, ya karo ya muula wa kwanza nimejitahidi nikiwa mzazi nimelipa shilingi 18 hiyo ni asilimia 7b5 kwa shule ya extacount kidogo naambiwa t tunang'angana hauna wakati hauna nini na walimu kule shule hawataki kuelewa ya kwamba haujakuwa na wakati waziri magoha alisema kwamba walimu na, na wazazi waelewane lakini ni tofauti sana walimu wanasema ulipe fstam yotemwanangu ameniambia ati siweziadmitiwa ama siwezianza masomo bila 2000 siin ya mtivtionamaes where are wgoing ahe count nimeenda shuleni nikafika pale unakutana na uh, mwalimu najaribu kumwelezea mimi nimepata kidogo anasema hapanatam ha? lazima mtoto akuje na school s yote ya tamwan waziri wa elimu profesa george magoha na tsc mtekeleze yale ambayo mnayasema mtatoa wa profea george magoha ningeomba achunguze what is happening tunapunjwa afisa mkuu mtendaji wa tume ya huduma za walimu mnanse mashari amesema kwamba atakuwa anachunguza wale walimu ambao anawalipisha wazazi karo nyingi ekuna zaidi ya kufanya badala ya kusema tu kwamba watakuwa wanafatilia kusema ni jambo moja kutekeleza ni jambo lingine tungependa kuona hatua ikichukuliwa kile tunaomba tupewe muongozo wa kupeana malalamishi kwa tume ya kuajiri walimu tsc hatujui labda tukienda kwa county director of education pengine wanasai na walimu wakuu get justice muda ambao mlipewa ilitosha pengine nyenye kujitayarisha kuhakikisha kwamba wanafunzi wanarejea shuleni ndugu yangu jua hivi wakati huu ni wakati mgumu sehemu hii yetu ya tano hatujavuna maindi tunategemea maindi hatujavuna maharagwe tunategemea maaragwe ngombe natujapata pesa ya mazio ambayo tuna pl kwa wale wanafanya kazi hawajapokea mshahara so, you find it so hard kwa wazazi kupata a ukanmaji niko na watoto watatu watoto wanne na wote wanahitaji karo wanataka fee, wanataka i wanataka Maumia, that is why unapata wazazi wengi wanakufa pessi wengine wanapatwa na sk wengine wanalazwa hospitalini vilevile vile nakutana hapa na mwenyekiti wa chama cha wazazi wazaziliwaliaula utasemaje kuhusiana na kuwalinda watoto wetu kutoambukizwa virusi vya vyakorona na vile tunaambia korona iko lazima shule zetu ambazo ziko katika kaunti w- w- ya transoia zimakinike kiasi kikubwa kuhakikisha kwamba wale watoto ambao wanaingia kwanza wanapimwa kuwe za-, za kutosha na kuwe na a za kutosha kuwe na sanitizers. na maji ya kutosha katika shule wizara ya afya pia ifanye vile vile ifike pale shuleni ijue kwamba je kuna hali ya kunawisha mikono je kuna barakoa wanafunzi wanakuja nazo shuleni ili pia tuweze kupigana na janga la korona kuna ugumu wa kulipa karo ni kweli kabisa kuna ugumu wa kulipa karo kwa sababu ukiangalia muda ambao wazazi wamepewa wiki moja kutaarisha kulipa karo imekuwa muda mfupi sana na wee ujuavyo corona mambo mengi wazazi hawakuwa na pesa hali ni mbaya uchumi ni mbaya kila kitu kimepanda bei imepanda na sisi kama wazazi tunasikitika sana kama hii uchumi itazidi kuendelea hivi hapo mbeleni sioni masomo ikipewa kipaumbele wizara ya elimu inasema kwamba imetenga shilingi bilioni 594 kwa mnajili ya shule za upili na shilingi bilioni 154 kwa shule za msingi je itawapa afweni wazazi hizi pesa zinakuja kwa nafasi ndogo hasifiki kwa shule kwa wakati ambao unafaa wale head teachers, wale wanachukua advantage ya kutaka kunyanyasa Wazazi. wanasema karo imepunguzwa lakini ukikuja shuleni karo bado ni hiyo hiyo na izingatiwe kwamba wanafunzi wanafunga tu shule kwa wiki moja mojamimi ningetoa wito kusema kwamba wizara ya elimu ifuatilie kwa makini kutoka kule e, e, makao makuu ikuje mpaka kwa ground hapa kwa mashule kufuatilia kwamba zile saula wanatoa zinafanya kazi ama zifanyi kazi Inatakana watume watumel kwa kila shule ya kusema kwamba karo ikua hivi lakini iwapo watazungumza kwa mdomo hiyo ina, inakuwa ina unatoka kwenye duka la kuuza vitabu na, na wizara ilisema kwamba imesambaza vitabu katika shule mbona unanunua vitabu mimi nashangaa sana kwa sababu serikali inasema ya kwamba vitabu itakuja kwa shule lakini kwa shule hakuna vitabu sasa inabidi sii inatembea kwa maduka hapa na maduka yanapandisha vitabu kila siku tumeathirika na mambo ya korona hatuna uchumi haupo sasa tunashindwa ni vipi serikali inaangazia matakwa yetu orodha ya vitabu tumeambiwa tu, tununue shule na oredi tumeshanunua bookshop vitabu pia imeongezwa hatujajua ni jambo gani limechangia tunaomba serikali kwa mambo ya karo ipunguze biashara ndani ya shule itakuwa ni vigumu sana kurani shule za mabweni wakati hakuna hakuna fedha za kutosha lakini wizara ya elimu inasema kwamba shule za kutwa hakuna kulipa karo ni bure bilashi haki ya mungu hakuna kitu cha bure bilashi katika shule zetu leo imekuwaje pesa ambayo ni ya kununua chakula shuleni imekuwa ni karo ya shule mwanafunzi analazimika kukaa nyumbani kwa sababu hajatoa pesa imepandishwa kwa sababu hmm. ukienda pale shulenakuambia hata vyakula hata mambo gane hata matumizi yamepanda sasa hawawezi kubali kurudisha chini karo aro hali serikali inatuambia ya kwamba karo imerudi chini wanatumia nini watoto wetu wamekuwa wakisoma wiki thelathi na hizi wiki zimepunguswa mpaka wiki thelathin lakini ukiangalia sahii kwa shule zetu za kutwa wanachuma kutoka kwa wasasi kwa mfano pesa tu yajaya ya, ya kukula kidheri maindi na makanda ni shilingi elfu na tano gunia moja ni shilingi elfu wilaya na miatano katika wilayatalisema amba ni hiar wa anafunzua shuli ni hiari, hiari ndio lakini sasa walimu wa kwa hivyo tunataka kuuliza wale ambao wanachuma kupitia kwa mtindo huo wakome kwa sababu tutawafuata na pesa zozote ambazo zinaongezwa katika shule zetu sheria inasema kwamba lazima education board ithipitishe na ipitishe watakiona cha mtamakuni hivyo waziri profesa mago hafanye nini mimi naona waziri magoha akae chini na e, idara zote za elimu waangalie ni vipi watasaidia na kama ni kufanya jambo wacha wakae chini watume ile barua ama sakla kwa shule ya kusema ya kwamba iko hivi lakini si mambo ya kisiasa ndio wanazungumza ya kwamba shule iko hiviawito wangu kwa waziri mkuu wa elimu kuwe na ule uelewano kati ya wizara ya elimu na walimu wakuu ndio wazazi tusiweze kuteseka diyo mapendekezo ya wazazi katika kaunti ya transzoia wakisema kwamba japo wako radhi kuakisha kwamba wanao wanarejea shuleni bado kuna changamoto tele ya kulipa karo hivyo wanaomba serikali kuhakisha kwamba inakabiliana na changamoto hizo ili kurahisisha mazingira ya wanafunzi kusoma shuleni na vilevile kuwafikia ndoto zao maishani maishano mieni matindma nikiwa transzoia waiting on a tax return gatu up in your hands fraudulent tax returns due to identity theft increased by 30% in 2023 if you're in a bind this tax season lifelock can help our us-based restoration specialists are experts dedicated to helping solve your identity theft issues and all lifelock plans are backed by the million-dollar protection package so we'll reimburse you up to the limits of your plan if you lose money due to identity theft help protect your information this tax season with lifelock save up to 25% your first year at lifelock.com slash aware