sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia mbunge wa kiharu ndindi nyoro amewarifuwa kenya kwamba maafisa wa idara ya uhamiaji kwenye uwanja wa ndege wa wilson walimuuliza william ruto birth certificate hakusema iwapo alikuwa ameibeba certificate au la baadhi ya wa kenya wame uchukulia huo kwa mzaha maana bath certificate haitambuliwi na sheria za nchi kwa kitambulisho maana ni staka baadhi ya faraga binafsi kabisa anachofanya nyoro ni kuwasilisha ujumbe kwamba maafisa walikuwa na nia ya kumwaibisha tu nibri wa nchi tangu kutokea habari za kuzuiwa william ruto pale wilson umekuwa na kauli nyingi baadhi ya wa wakenya wamesema kilikuwa kisirani cha maksudi kumdhalilisha ruto vyombo vya habari vimepeleleza ili kuelewa nani ana mamlaka ya kumzuia naibu kiongozi wa nchi kusafiri nje ya nchi awali mkuu wa utumishi wa umma joseh kinywa aliagiza ziara za nje ya nchi ziwe zinaidhinishwa naye lakini maagizo yaliwahusu mawaziri na makatibu wa wizara nib raise yumo kwenye daraja tofauti daraja la taasisi ya urais kwa hivyo yupo mtu mmoja tu nchini kenya mwenye mamlaka ya kumuidhinisha au kumzuia kusafiri nje ya nchi hebu nisema hivi kwenye ukumbi huu tuna kitaja hichi kwa kisanga cha fedheha inaporipotiwa hadi kwenye magazeti ya uganda kwamba naib rais wa kenya alizuiwa kwenye uwanja wa ndege akiwa njiani kwenda ntebe kenya inapata aibu ndio tuseme kisanga hichi ni ishara nyingine ya ukosefu wa ufalme katika ngazi za juu za serikali ya yajubil swala ambalo tumelitaja tangu ujio wa serikali ile 213 mambo yamekuwa yakifanywa kwa namna inayofedhehesha tuseme heshma za kifalme ni muhimu kuwepo miongoni mwa tabaka la juu la uongozi wa nchi namna wakuu wanavyofanya mambo yafaa kuwe na urembo na ungwana wa kuepuka ibu rais moi alimwondoa mwaye kibaki kwenye umakamu ma1988 kwa miaka kumi aliyohudumu kama makamu wake kuanzia m1978 hadi 1988 moi hakuwahi kuchukua hatua za kumfedhehesha kibaki mbele ya wakenya hata kibaki akijiuzulu uwaziri baadaye mwak1991 ikiwa disemba na kutangaza kuanzisha chama chake cha, cha dp palikuwapo heshima baina yao hata kwenye kampeni za m1992 hapakuwa na matamshi machafu baina ya moi na kibake heshma za kuwahi kujenga mchi pamoja makamu wa rais na rais zilidumishwa na hata kwenye matamshi yake kati ya m1992 hadi 22 moi alisikika akisema ana mheshimu kibake hata zani, mwaka 97, hapa kuwahi kuwapo aibu na fedheha baina yao mara eti naibu amepigiwa mayowe na umati unaoongozwa na rais bomas mara eti naibu amezuiwa uwanja wa ndege mara etinaibu amekatazwa kutumia nyumba iliyotengewa makamu wa rais pwani unaweza kusema kwamba akibaki pia alikuwa mtu mtulivu asiye na mshawasho wa kisiasa jinsi william ruto alivyo na huenda ndio maana rais moi alimheshimu hatakiwa katika upinzani hata hivyo tuseme kwamba ruto hajasikika waziwazi akimrushia rais matamshi mabaya kwa hivyo kufedheheshwa na serikali ambayo kisheria anafaa kuwa wapili kwa ukubwa ni kuonyesha ukosefu wa ufalme wakati juma kenyatta alitofautiana na jaramogi ya uginga wadinga aliamua kwenda mwenyewe katika ngome yake ya kisumu na wakakabiliana kwa matamshi makali baina yao wawili wakajibizana kwa cheche za maneno lakini baada ya hapo hapakuwa na fedheha zozote hadharani dhidi ya jaramogi alisalia kuwa raia bila maafisa wa serikali ya juma kenyatta kusikika wakivuruga shughuli zake iwe katika kusafiri au shughuli za kibiashara nandiyo ntasema hivi mvutano wa kimyakimya baina ya rais na nib ni mfano usiofaa kwa nchi nzima uongozi wa kisiasa wa ngazi za juu wafaa kwa mfano pia, wa namna raiya pia wanafaa kujiongoza kwa hivyo yafaa ugomvi wa kisungura ambao umekuwa ukiendelea baina ya rais na nib ris na chenga zinazofananana za mpira wa soka zitafutiwe suluhu ya kutengana kabisa hadharani ili kila moja kwenda njia yake jubili ishavunjika wala haina haja ya kuficha ukweli huo na ndilo sepetuko mimi ni wellington nyongesa sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia