leo katika kisa changu podcast nazungumza na ditson ambaye alipatikana kuwa na ugonjwa wa multiple sclerosis takriban miaka mitano iliyopita awali alikuwa mwanafunzi wa chuo kikuu cha masinde muliro na alikuwa katika mwaka wake watatu lakini kuwa na ugonjwa huu ulimlemaza na kwa sasa awezi kutembea amekuwa akitumia akitumiah tunazungumza naye akitueleza tu vile ambavyo ugonjwa huu umemwathiri kisa changu podcast kwa majina naitwa dixon kibiot yego, former student Masino university nimekonjeka kwa muda wa miaka minn niko the 5na nilikuwa life kawaida nikasikia ed for two days nikapelekwa hospitali wakapima wakasema ni infection nikarudi nyumbani ikapewa dawa nikarudi nyumbani siku ya tatu nik, ikakuwa x so nikarudishwa tena nikakua sasa admitted na the fday ndo nikakuwaaa so ilikuwa araka tu hivyo so afte waka wakasema ni aikwa inahitaji sajari yyote juu ni nisinfsn so walikuwa wakaniambia ni peke yake so ilikuja mara tatu ili, ya kwanza ilikuja ikaniaratntbo alafu nikarve ikarudi tena ikarudia hivyo ya pili alafu nikakaa th month ikarudi ikaafet mpaka t so siku anaweza kupumua nikaenda icu fo ha month nikiwa icu nikisaidiwa na mashine siku anaweza kupumua juu iliaf maswaliza befoe hiyo mwezi mmoja na nusu ulikuwa ukuli ufanye chochote ni kulalatu nilikuwa nalala tu mm-hmm. alafu unatumia hizo za uh, wanakuwekea tu chakula mm-hmm. lakini sasa siwezi kula ulikua afahamtfsi kupoteza fahamu aiku mm-hmm. akili nakumbuka erythin kutoka mwanzo mpaka mwisho mm-hmm. aikuafe akili ilikuwa kutoka shingo na kuteremka ukiwa mm-hmm. ilikuwa aj kwako ilikuwa ngumu juu unajua kweli hawezi pumua lakini bado uko hai na bado uko yani bado unaona watu wanaendelea inakua kimawaso kwanza juu huko icu au, au move. Yeah. so ilikuwa ngumu, ilikuwa ngumu yeah. waziwazi ilikuwa juu huko au kuna vitanda zingine yeah. na watu wanakujwa wanakufa wanaenda so mimi naona tu naona kama x ni mimi lakini sasa unakaa hapo mpaka unasoea nataka tu nieleze wakati uliamka ukajaribu kusonga hauwezi kusonga uliisi vipi mara ya kwanza nilikuwa na shangaa kumbe inawezafanyika hivi sikwa naamini siwezitembea lakini ukijaribu kusonga usongi jaribu kupenduka kwa kitanda aupenduki so hapo ndio unaona unaona umefika mwisho kwa maisha so hiyo hiyo time nilikuwa nilikuwa na mawaso mingi shule maisha yangu ya kawaida nilishtuka nilishtuka hata sikua anaongea na mtu ulikuwa unahisi uchungu eh, uchungu iko uchungu iko juu initiall ilikuwa ilikuwa so sikuwa nas lakini af kuendelea mm-hmm. sasa ikaanza kuwa na kuna so ina ba mpaka sahii ni uchungu tu umekuwa ukiisi vibaya kwa muda gani ile ambayo uwezi kusonga mwenyewe alafu wakati gani sasa ndo ukaweza kusonga mwenyewe ukaweza kuketi chini so nilikaa fo yes nikiwa en sasa afte hapo nika keti mpaka sahii lakini sasa siezitembea siezisongesha mngu bado tu nasaidiwa kutolewa kwa kitanda kuwekwa kwa hi mm-hmm. ni keti hivyo na bado nataniwa ee usiku mm-hmm. so imekuwa challene uwezi kusonga nakushughulikia labda kuoga so, uh, niko na a mm. kuna ain moja ananisaidia lakini ayuko hmi ananiosh ananiosha na ni hivyo ndio alikuwa nanichungu wa hospitali mont mm-hmm. um, sasa ilikuchukua muda gani kukubali ya kwamba mimi sasa nina shida nimekuwa mlemavu kidogo nimelemaa ilichukua saamonth siwezijua ni aume ni mont juu uh-huh. imekuwa kitambo kidogo but niliongeleshwa uh-huh. uh, mapasta uh-huh. materapist wa kawaida nikakubali nitaamka tena siku ingine baada ya kuwa mgonjwa masomo hukuendelea nayo kabisa Eh, niliacha masomo juu mikono aikuwa inafanya mm-hmm. sasa sahii mikono moja ndio inaanza kufanya ya mm-hmm. right, bado haijafanya mm-hmm. nilidifa sa siku yenye ndapona ndaenda kumaliza nilikuwa dhdi nilikuwa nasomai okay. u mm-hmm. ugonjwa umekwathiriaji ningekuwa nimeendelea kimaisha ningekuwa nimemaliza juu wenye tulikuwa na aa a8 so awa sahai wanaendelea na maisha so i think ningekuwa mahali kwa maisha maybe ningekuwa kazi ama pengine enwea tu so ime y- y- y- imeniafet kimasomo kim- kusonga mbele kwa maisha miaka naye inaenda ningekuwa mahali n huu ugonjwa umeathiriaji familia yako kwa sababu unasema kwamba inabidi uwe na mtu wa so lazima nikuwe na mtu akunisaidia hours uh-huh. kunipeleka ndani ama kunitoa nje uh-huh. na um, the finances ime uh-huh. juu ba niko bado kuna bili yenye niliacha hospitali ya 3 million uh-huh. na kuna za kutumia dawa daily uh-huh. eh, so na lazima wanunue dawa daily uh-huh. yenye na mesa ni 5 pemo amakitu emona mzazi ameweza kmud kupata hsoti nakosa mm-hmm. juu, nafumilia juu sasa mam, mama ay, ana kazi mm-hmm. so ni kutegemea tun so dawa imekuwa challenge Uh-huh. sieziyani siezi, haijakuwa sijapata dawa kabisa vizuri uh-huh. imekuwa no, wakati unakosa dawa hua unahisi ajekuna machungu. So, ni, ni machungu kuna dawa nisipomezani so lazima nikuwe na dawa daily kwanza dawa moja ni ya daily so lazima nitumie hiyo dawad nisipotumia siwezi lala wakati umekuwa mgonjwa kuna marafiki ambao uliopoteza niliwapoteza wengi wachache ndio wamebaki uh-huh. juu sasa si yuko kwa hiyo life yao uh-huh. so nimesaulika nimesaulika kuna wenye walikuwa walienda kuna wenye walibaki wachache tu ndio wamebaki uh-huh. na hua wanakutembelea wanantembelea wanatembelea ni uh-huh. naewe ni kijana huko katika ile umri ya kukua na mchumba ulikuwa na girlfriend? ukonayaalikua alienda osankoagalikua ugonwa lfa kn ni ugonjwa juu sasa nikoaio uh-huh. uh-huh. so, tulipoteleana tuhkaribukumtafut uh-huh. yeah. singemtafuta u ikuananganana na ugonwa uh-huh. kupna uh-huh. so, naua inategemea na tena enye mtuanaa Okay. E, kama amefikiria kutoka ni hivyo unakubali tu alafu unaendelea unant na sahizi madaktari wanakueleza nini wananielezea tu nitumie dawa e, kuna siku ndapono kisa Django podcast pia nimepata fursa ya kuzungumza na mamaye dikson ambaye amelazimika kuacha shughuli zake zote kumsaidia hapa nyumbani maanake dikson hawezi kutembea awezi kufanya chochote na anamtegemea mtu ambaye atakuwa karibu naye kumpindua kumwosha na kumfanyia shughuli zingine kwa majina anaitwa losto huyu dikson ni kijana wangu wa pili ako na miaka ishirini na alikonjeka akiwa maseniuniversity university Thadia. na imekuwa challenge kubwa sana mtu mkubwa yenye uliku ukimtegemea umeeka viti yako yote na ikafika mahali aku maalisa shule sasa challenge kubwa ni kununua dawa kununua dawa alafu kumlea nyumbani mtoto mkubwa arudi akua mtoto mdogo ni ngumu ni ngumu kwa mzazi kumuosha kumpindua afeo hou asipatwe na vinonda muosha kumpaka kumvalisha nguo na kumbadilisha alafu tunambeba na ndugu yangu mpaka nje aukae kwa lh hiyo ndio chalenji kubwa sasa wewe huo unafanya shughuli zingine za ambazo zinakuhitaji kuwa mbali na nyumbani wakati gani ni wakati kama ako kwalh ndio town asubuhi mm-hmm asubuhi naenda kumwamusha saa mbili saa tatu namwenda kufanya ftera na mbrth nambeba anaweka h naipanga ienyendo nmpeleaanamfanyanalisha saa mbili saa tatu nampelekea sapa namfanyia fsotherapy namwamusha akule baada ya hapo namfanyia fysiotherapy ingine analala saa sita ya usiku ikiwa Iki lete lakini ni kidogo ni saa tano sasa wewe mm-hmm. kama mzazi wa dikson mm-hmm. ugonjwa uume ukwatire vipi fs ago tumeka tukikatu hata asiyote ilikuwa nmanza kitambo ili ni alafu alafu tukae na na tulikaa for for months nyumbani sasa sasa tuko hiyo pesa imekuwa challenge kubwa nilikuwa ng'ombe nikauza uklkta nika dawa ka nanasatsaateo <laughs> e, dawa ilazima ames d mwili ake yote ni uchungu kwanzia miguu aka i nauma laa tsaaa gda esa mesa, mesa natulatu Hmm. usiku anatulia analala mpaka kitu asubuhi saaine hivi hiyo inaanza kuisha akaanza sasa mauchungu mauchungu mauchungu mpaka jioni amesa madawa hmm. na daktari anakuambia nini daktari anaambia daktari anaambia ugonjwa ni ugonjwa wa nafsi ni autoe na mwili ina chitipu peke yake kijana anaesa rekava Ye mwenyewe pole pole. ni polepole pole. na inategemea mwili yake kuna mwili inakua yeas y y y mpaa inategemea ameanza ku mweso wa pili alianza kurviko so matumaini? E, matumaini alianza kundio ni, nilimulisha nya akaanza kushika kichikope kyake kwa mkono ya lakinimkono ya right iiliisha ni kama nafs yake nikma nafsi yake nikama ya miguu mabi miguu ikirikava y mkuna right ari tava bt sai anatumia hata kwa simu anatumia hata akitaka kitu kama niko mbali ananipikia simu nanamb anataka hivi nahivi kandnaile changamoto yaesa kuna changamoto nyinginyenapitiasi hmm. kubwa sana haleni kubwa tu meingilia ni huyu mtotu huyu mtotu takipona inye tunafikiria hmm. tunaomba kila siku kila mutu naomba mtoto mtotu takiamuka siku moja hiyo ndio imekwa ben kwa sisi siataata changamoto ya pesa nini ndio ndioata chakula nikungangana maisha nikungang'ana e pata kidogo leo keshua kuna na, na maisha inaendeleakisa changu