nam na karibu sana katika makala uchumi na biashara podcast na leo hii tunazungumza na mwanauchumi charles karisa tunazungumzia maswala ya ukopaji wa madeni katika benki na vilevile katika apu zile za mitandaoni kuna sheria zipi ambazo zimewekwa karibu sana bwana chau mambo gani yanapaswa kuzingatiwa wakati wa kukopa lazima mtu ambaye anataka kukopa um, loan kwa benki azingatie ile tunaita and condition ama ukipenda sheria na masharti ya benki yoyote ambayo uh, mtu wa kawaida anataka kukopa kwa hivyo kuna zile sheria na masharti ambayo lazima mtu acie manani sana kabla hujakopa mapeni na, na benki pia zina masharti yake na sheria pia tofauti piatofautitofauti okua kuna zile sheria ambazo uh, benki nyingi sana zinafuata kanuni za benki kuu hizi sheria ni zipi sheria zinalinganisha kwa mfano huwezi huwezichukua mkopo wa aina fulani uh, bila kujua kwamba inahitajika upeani ile tunaita security kwa mfano kwa hivyo jambo la kwanza alafu pia kuna mambo mingine kama vile riba unachukua mkopo kiwango fulani kwa muda fulani na unajua kwamba utalipa utalipail ta kwa muda gani na itakuwa in, in, in, inalipwa kivipi kwa hivyo hizo ndo baadhi ya sheria tu chache ambazo mtu um, anafaa kuzijua kabla ya kukopana kuna stakabadhi zozote ambazo mtu huhitaji ndiyo um, kabla ya kukopa kabadi zipo tu nyingi kwa mfano lazima upeane details zako wewe ni nani unafanya kazi gani uh, ujitambulishe tu kwa banki ya kawaida kusudi benki ifanye ile tunaita due diligence ama ifanye uh, uchunguzi fulani ijue kwamba tunapeana mtu loan wa mtu ambaye uh, hatuna wasiwasi uh, iwapo kwamba atalipa deni hilo ama mkopo huo kwa muda amba ambayo unafaa kuna hili swala la na naibu wa rais william ruto kasema kwamba alipiga simu simui na mwekezaji yulewa uturuki uh, haron aidin ambaye amefurushwa nchini na akapewa shilingi bilioni kinat5n vipi mkopo huu ulitolewa si kwamba um, mtu wa kawaida iwe um, ni rais ama iwni makamu anaweza tu kupiga simu aa, kwa benki yoyote ile akasema kwamba mimi ningeomba mtu fulani apewe hela maanake kama nilivyosema hapo awali kila benki lazima iwe na masharti yake na sheria pia kwa hivyo aa, tuna, tunasoma katika magazeti na vyombo vya habari kwamba um, iyenyewe imea ime, ime, ime, imekana rais anasema alipiga simu simukatolewa inamaanisha pengine kuna watu pale ndani ambao wanatoa mikopo kwa viongozi bila hata kufuata utaratibu vipi sidhani kwamba benki kuu kama vile Iquitina ama benki yoyote mtu wa kawaida piga simu na aseme kwamba uh, angeomba mtu fulani apewe lon haswa loni ya mabilioni kama tunavyosikia bilioni 15. hizo ni hela nyingi sana kwa hivo sidhani kama mtu wa kawaida ama hata kama ni rais anaezapiga simu aseme kwamba nahitaji kusimamia mtu fulani apewe loni kwa hivyo, mimi Uh, na benki yenyewe imeitoa kanuni hizo na imepeana habari kwamba haijafanya jambo kama hilo na si kawaida mtu yoyote yule kupiga simu na kusema kwamba ningependa mtu fulani fulani apewe kiwango fulani cha hela fulani kwa hivyo sidhani um, kwamba kuna kuna kuna kuna kuna kuna, kuna uwezekano huo kutendeka mali kama hapo uh, haswa hiyo uh, hela ambayo tunazungumzia bilioni 5 iwapo fedha hizi zilitolewana ninyi wanauchumi mnasema nini kwa sababu like no kusema kweli um, si dhani kwamba huwezi kupewa hela yoyote katika benki yoyote uh, hapa k- nchini kenya na si pali popote pale bila kupeana ile tunaita security bila zile sheria na masharti kutumika ama mwenye kukopa kuahidi kwamba atafuatilia sheria hizo kabla pesa zijatolewa kwa hivyo uh, ninavyojua mimi kawaida ni, ni, ni, ni kwamba sheria ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni ngumu sana haswa Uh, mtu anapokopa uh, kiwango hicho cha pesa maanake ukiangalia zile sheria ambazo zimetungwa na na benki kuu ya kenya yetu ambazo benki zote zinafuatilia siuwezi mtu wa kawaida kwenda kut, kutafuta kiwango kitita hicho cha hela na ukapewa tu hivyo kwa hivyo mimi ninakana na sidhani kwamba hilo jambo linazofanyika mtu kwenda tu ama kupiga simu na kupewa kiwango hicho cha hela huu ni uchumi na biashara podcast Uh, wacha tuzungumzie madeni ya mitandaoni kuna sheria zozote za kudhibiti kwa sababu ukiangalia wakenya kweli wameingia katika crb kwa sababu ya yani madeni yaleya mtandaoni uh, sheria zipo um, sheria zipo tena sana ijapokuwa uh, tatizo ambalo naliona mimiwakenya wetu wengi hawajasoma zile sheria ama masharti ya kuchukua hela katika mtandao kwa hivyo unakuta kwamba mtu anahitaji hela na, na anakuta kwamba ana matatizo na anaomba hela bila kuzingatia zile sheria kwa hivyo kama wiki tatu zilizopita kuna rafiki yangu mmoja ananiambia kwamba uh, kakake aliomba hela na, na, na, na, na, na, na ile kampuni ikampigia simu yeye na hu bwana hakuwa amejua kwamba amewekwa kama garanta no. kwa hivyo ni zile sheria ambazo uh, tunafaa kuzifata lakini kwa sababu wakenya wengi hawana mapato tunajikuta katika hali hii ambayo si nzuri sana kukopa bila kujua sheria ambazo zinatumika kuakikisha kwamba hela hizo zinarudishwa umezungumzia pale kwa garanta kwa sababu mara nyingi hata mimi kuna siku nimewahi pigiwa simu kwamba ni mtu aliniweka kuwa garanta unashindwa mbona msinipigie simu kwanza kabla mkubali kwamba mimi niwe garanta sasa ndio hapo sasa unakuta kwamba uh, baadhi ya kampuni hizo ama mitandao hiyo hiyo pia haikomuniketi kwa hivyo unakuta kawaida kama nilivyosema hapo awali lazima mtu apeane skabaadhi fulani kwa hivyo usipopeana zile hela ama usipolipa lile deni uh, ile kampuni inafaa kufata sheria gani kwa hivyo sheria zipo lakini kama tunavyosema hakuna ile tunaita uhasama ama education kwamwanachiwa kawaida kwamba mimi ninakopa na kusudia kwamba nisipolipa lile deni nane atafatwa kulipa lazima kuwenarant manake hakuna haja ama huwezi pata mkopo bila ku hata ile tunaita security ya ityamagarant ni vigumu sana kwa hivyo hizo ndo sheria ambazo wakenya wetu wengi hawazijui kwa hivyo tunajikuta kwamba tuko katika hali nyingine ambayo si ya kawaida ile hali ya tunavozungumza kwa hivyo unakopa hela na hujui zile hela tutazilipa vipi na ile ma, yale masharti ha, hayazingatiwi inavyopaswa tukisalia tu pale mtandaoni hawa watu unapata U, umekopa pesa alafu mara mingi nime, nimesikia watu wakisema kwamba unapigiwa simu na several vo no. alafu kisha ukiangalia kwa trukola mm. kwamba unapata wengine wamejiita wezi yaani wamejiita tu majina ovyoovyo ovyo. ile inaweza fanya yule mteja wao hata akose kuchukua ile simu kwa sababu mtu akikupigia aki simu alafu inaleta jina mwizi mm. utachukwa vipi ile simu unajua kama nilivyosema ni kwamba ukikopa hela zozote zile kwa mitandao ama kwa benki mali pale lazima uzingatie zile sheria ambazo zinafatwa kwa hivyo sisi kama wakenya wengi sisi hatujui zile sheria zinasema vipi na utapata kwamba kwa sababu wakenya hawana namna kifedha hawana uh, ajira unakuta kwamba wanaingilia katika tabia ambazo si nzuri sana kwa sababu uh, we live in a, in, in, in a desperate situation economically na na, na unakuta kwamba ni vizuri kabla mtu kujiingiza kwa madeni ama kukopa deni ujue zile sheria ni zipi masharti ni yapi kusudi jambo kama hilo lisitokee kwa hivyo unakuta kwamba wakenya wengi wanachukua advantage kwamba sisi hatujui sheria na hatujui uh, vile ambavyo tunafaa kujua kuhusu mambo na madeni na, na, na sheria ambazo zinakabidhi mikopo kama hiyo huu ni uchumi na biashara podcast serikali ilidhibiti zilea za kutoa pesa mikopo mitandaoni kwamba huwezi tu kuwasilisha jina la mtu katika crb pengine wako na sheria nyingine sheria zipo maanake uh, kama vile vilivyosema uh, bwana gavana uh, nakumbuka benki kuu ilipeana uh, hapo awali nadhani miezi michache iliyopita uh, ikasema kwamba sheria zipo na ndo maanake wanapewa liseni ya kupeana mikopo katika nchi hii na wananchi wa kawaida na le anaweza kukopa lakini sasa kumpigia mtu simu ama kumpigia yule garanta uh, kumharas ama kumuuliza kufusu lon kama hizo si sheria maanake ukiangalia zile uh, sheria ziwepo zi ama, ama yale masharti yawepo hayazungumzi kwamba mimi ikiwa rant lazima nipigiwe simu wakati wowote ule nakisa kwamba pesa zinape. na lazima mimi nijulishwe kabla yule mwenyewe kuchukua hela ama kuchukua mikopo yule rant lazima ajulishwe maanake sheria inasema hivyo mimi hawezi mtu yoyote hawezi ama ile kampuni hawezi uh, siku moja yule ameshindwa ame kulipa mkopo alafu nipigiwe simu bila mii mwenyewe kujua a kuna ile idhini ambayo nilipeana kama garant au kati ule ule, ule ule mtu ambaye alichukua mkopo Koifo, ipo, kwa hivyo sheria zipo na iliwekwa wazi katika uh, katika mitandao nadhani na katika magazeti na sehemu mbalimbali na, na, na bwana gavana alisema kabisa wa wazi kwamba haifai mtu kuwekwa kwa kwacrb maanake zile condition hazikuwa zinamruhusu ile kampuni ambayo uh, mtu amechukua loan unapata wakenya pia sasa wameangukia ule mtego wa kukopa sasa wanakopa mshwari wanakopa uh, fuliza unawambia nini kitu kimoja naweza kuambia si tatizo kukopa na wala si dhambi ni vizuri kukopa lakini ukikopa unajua zile hela unazitumia kivipi je ninakopa hela nijisaidie ni, ni, ni, ni, ni kula nyumbani ama ninakopa kusudi nifanye biashara moja mbili tatu ili nipate faida na kuwa na uwezo wa kurudisha zile hela katika uh, uh, zile kampuni za, za shwari ama fuliza kwa hivyo kitu muhimu ambacho naeza waambia wakenya ni kwamba ni vizuri kukopa lakini ujiulize je ninakopa hizi hela ama deni ninalifanyia nini nalifanya biashara kusudi nipate faida na niwe na uwezo wa kulipa lile deni kwa hivyo usiwe una tabia ya kukopa hela bila kutojua kwamba hizi hela zitazitulisha vipi kwa hivyo ni muhimu sana wakenya wajue kwamba ukikopa hela hizo unazitumia kivipi wapata wakenya wanakopa mwingine anakopa kutoka hmshwari mingine anakopa kutoka, eh, anakopa mshwari analipa kuliza no. anakopa tala analipa branch unadhani ni, ni wakati mwwafaka wa apu hizi kutengeneza sheria ambazo zinadhibiti ni muhimu sheria zipo tayari um, kama ilivyosema nadhani kwamba tatizo, tatizo ni, ni, ni kuakikisha kwamba wakenya wanaelezewa kuhusu zile sheria zinazotumika kwa hivyo kuna ile tunaita um, ama ile euction ambayo watu wengi sana hawana kwa hivyo hiyo awareness ndo nikipenda kwamba uh, makampuni kama haya kama ni safaricom kama ni mshwari kama ni fuliza iwapatie wananchi mafunzo kusudi wananchi wa kawaida wakope na wajua kwa sababu gani wanakopa hela hizo na ni namna gani wataenda kulipa pesa kama hizo ushauri wako wa mwisho wa kifedha kuhusiana na ukopaji naomba wakenya wakope kimakini wakope na, na na na sababu ya kukopa hela hizo uh, ukiwa unakopa ni vizuri kuna matatizo ama changamoto mbalimbali t- lakini tujiulize je tunakopa hizi hela tufanyie nini je ni kula ama ni kufanyia biashara kwa hivyo ningeomba sana kama inawezekana tukope lakini tujue hizi hela tunazipeleka wapi kimombo tunasema on kwa hivyo ikiwa nakopa shilingi mia bl leo ama shilingi elfu m kesho ninanunua nini niuze nipate faida gani kusudi niwe kuna ule urahisi wa kurudisha pesa kama zile kwa hivyo hayo ndo maono ma, ma, ma, yangu kuhusu ukopajiwa hela kwa kenya nam asante sana charles karisa mwana uchumi na vilevile mshauri wa kifedha jina langu ni este kiron kwa makala uchumi na biashara biasharacashuu ni uchumi na biashara podcast