nam na karibu katika makala ya uchumi na biashara podcast mgeni wetu leo hii ni mwanauchumi ken gichinga tunazungumza kuhusu ufunguzi wa masoko maswala yep yanazingatiwa kabla ya kufungua soko swala la bidhaa za bei ya chini kuingizwa nchini na iwapo wakenya wamechangia kuzorota kwa uchumi kwa kuziagiza bidhaa za bei rahisi pia tunaangazia swala la vikwazo vinavyowekewa kenya na mataifa jirani licha ya serikali kuingilia na kuruhusu wafanyabiashara wengine kuhudumu nchini bila vikwazo vile vile tutajadili suala la usalama katika biashara hususan mipakani jina langu ni este kirong huu ni uchumi na biashara biasharacas uh, kuna mahitaji mbalimbali uh, wakati wa kufungua soko uh, na sana sanasana inategemea ni bidhaa vipi zitakuwa zikiuzwa katika hiyo soko lakini kama ni soko kwa mfano ya vyakula lazima kuna vitu vya usafi lazima zizingatiwe kwa sababu uh, kusipokuwa na usafi watu wanaweza wakapata magonjwa uh, jambo lingine ni mambo ya uh, usalama lazima kuwe na usalama wa kutosha ili watu wapate ile confidence ya kuweza kuuza na kununua bidhaa tutajie umuhimu kwa mfano kama taifa linataka kupungua uh, soko kule mpakani kwa mfano kwa sasa hivi kuna mpango wa kupungua soko kule eneo la swam kumaanisha kwamba serikali ya kenya itakuwa inashirikiana na ile serikali ya uganda katika soko ile pengine nini uzingatiwa jambo la muhimu ni kwamba kuna nafasi nzuri ya wauzaji bidhaa na wanunuzi kuweza kufanya biashara kwa njia ambayo haina shida sana sana utaona serikali kama ya kenya na uganda zinaangalia papaa pale kuna biashara zimekuwa zikiendelea hapo awali kwa njia ya tunavyosema kwa informali. na sasa hapo ndio serikali inasema badala ya watu kufanya kazi kazia uh, mbona tusiweke uh, namna ambazo watu wanaweza kuwa wakiuza na wakinunua bidhaa kwa njia halali na kuangalia kuzingatia uh, mambo ya kisheria so utaona ni kwamba wamekuwa wakitazama vile watu hapo awali wakikuwa waki, uh, wakitangamana wanasema a hapo wanaweza kuwa wanaleta order ndio watu waweze kufanya biashara zao kwa njia halali na njia ambazo zinazingatia sheria ni lazima kuwe na soko mpakani si lazima lakini utaona ya kuwa sana sana hapo mipakani utakuwa utaona kuna bei tofauti kati ya nchi moja na nchi nyingine ya bidhaa hapo utaona wanabiashara wana- wanaweza kupata ile profit wanaweza kununua katika nchi moja na kuuza bidhaa katika nchi nyingine kwa sababu hapo wanaweza kupata faida utapata wanabiashara wengi kwa sababu mwanabiashara ni yule ambaye anatafuta faida katika riziki zake so utapata uh, narali biashara wengi wataweza kukuja hapo na kuweza kutengeneza faida yao umezungumzia swala la faida ukiangalia pesa za uganda na za kenya zina thamani tofauti pengine kenya inafaidika vipi uh, kwa kweli hilo limekuwa jambo ambalo tumelizingatia sana kwa sababu uh, ukiangalia jinsi ulivyosema kuwa shilingi ya kenya ina umaarufu sana kuliko shilingi ya uganda sasa so utapata kuwa bidhaa za uganda ziko na bei rahisi kuliko bidhaa za kenya na kwa hivyo utapata bidhaa nyingi sana nchini kenya zitaanza kutoka uganda a, kwa sababu bei ya uganda iko chini kiasi na hilo sana, sana sana linafanya uone kama kenya unapata vyakula vingi humu nchini kenya vinatoka uganda vinatoka tanzania hata kama tuko na wakulima wetu hapa kenya unapata hata katika sehemu zile kuna Uh, mashamba mengi kama ukienda upande wa kitale ambao kuna mashamba mengi ya ya mahindi utapata bado kuna watu wanaleta mahindi kutoka tanzania ama hizi nchi zingine kwa sababu bei za hizo nchi ziko chini kiasi sasa hizo ndio changamoto sa zingine zinaweza kuleta uh, shida kwa wengine lakini manufaa kwa wengine uh, kulingana na uh, upo katika mfumo huo umezungumzia uh, swala la vakula kutolewa uganda ama bidhaa mbalimbali kutolewa uganda ama mataifa mengine kuja kenya kwa sababu si bei ghali ni bei rahisi kwa nini uh, soko liwe mpakani iwapo itachangia bidhaa za taifa nyingine kuja humu nchini ndio hilo limekuwa jambo ambalo uh, tumekuwa tukiliwaza kabisa kwa sababu tukiona jinsi kenya kenyainavyoendelea tun, tun, tunaleta bidhaa vyakula vingi kutoka nchi jirani na hata nchi ambazo ziko mbali kwa mfano ukiangalia ngano tuna kenya ina ngano kutoka nchi uh, kama russia na ukraine na amerika so mimi kama mwanauchumi na tukifanya utafiti wetu ningependa kuona uh, vyakula vyetu vingi zinatoka kenya kwa sababu ni lazima ni muhimu sana kila nchi iweze kujimudu katika mambo ya vyakula na sasa vile tume- tukiangalia for example uh, tanzania tangu uh, mama suluuwazuru kenya uh, miezi miwili mitatu hivi uh, tumeona mahindi kutoka tanzania kuja kenya imeenda juu mara sita hiyo ni mahindi yetu yetu na na tuna jamboalhali tuna mahindi yetu unaona hilo kama ungekuwa uh, mkulima wa mahindi hapa kenya ungefadhaika sana kwa sababu uta, utakuwa unalima lakini haupati soko na kila uh, wateja wako wote wana, wanatoa mahindi kutoka tanzania so hiyo ni jambo uh, na, i napenda kueleza ku, serikali angalau kuna ile big for strategy na ile big agenda kuna food security ni lazima tuweze kupanua uh, uh, ukulima wa kenya ama tutakuwa nchi ambayo tunategemea nchi zingine uh, kwa vyakula na nahilo si jambo uh, la maana kwa sababu kukiwa na shida kama lastia kulikuwa na korona tuliona rasia walisema hawataki kuuza ngano zao kwa sababu wanataka ngano Uh, yao ikae rasia sasa kama unawategemea naono utaenda ukakuu utapata uh, uh, shida kidogo kwa sababu ukiangalia nilikuwa nazungumza juzi na mkulima mmoja wa mahindi anasema kwamba uh, katika duka lake anauza mahindi 2 shilingi el20 kwa kilo 9 lakini uh, yale mahindi ambayo yanatoka taifa jirani la tanzania yanakuja kuuzwa 2500 sasa inamaanisha bidhaa zetu hapa kenya sisi tunaenda hasara ukilinganisha na yale mataifa mengine sasa inamaanisha soko yao iko juu japo thamani ya pesa zao ziko chini unazungumziaje swala hilo pesa ikiwa haina dhamana dam, ya juu sana kama pesa ya uganda ama pesa ya tanzania utaona maisha ya nchi hizo na bi rahisi sana hata mkulima kuweza kupanda na kuuza mahindi hatumii ha- pesa mingi sana a ataona atapata faida kubwa sana akiuza vyakula t- t- apa kenya lazima tuangalie mambo ya mambo, mambo haya kwa sababu lazima tujiulize ni mbona ukipaa ukulima kenya mbona tunatumia pesa mingi ni iko na nyingi sana ama ni niimewekwa lazima tuanze ku- kujaribu ku- kuwaza ni kwa nini kulima na ku- uh, kupanda mimea kenya ina bei kali sana kwa sababu tusipotoa uh, suluhu kwa jambo hilo itakuwa tutakuwa bado tuna tunategema tuna nchi nyingine hata kama tuko na nchi ambayo iko na potential mingi sana ya kukuza chakula kichinga tuzungumzie lile soko la namanga mwaka wa 219 rais hayati john pombe magufuli alipokuja pale na wakazindua w, w, wakasema kwamba wafanyabiashara watakuwa wana wako na uhuru wa kuzuru mataifa yote mawili kuuza bidhaa zao lakini ukiangalia enya hawazuru tanzania kuuza bidhaa zao jinsi ilivyoagizwa nhilo ni jambo hata mimi niliweza kuongelea um, wakati huo kwa sababu ukikumbuka uk, mkutano wa mamasuluhu kuja kenya na kukakua na kongamano la wanabiashara pale serena tulisikia rais wetu uh, rais uhuru kenyatta akiwapatia wanabiashara wote uh, nafasi ya kuja kenya kufanya biashara lakini uh, sikusikia kusikia mamasuluhu akitaja aki jambo hilo na hilo ni jambo liliona lilinisikitisha sana kwa sababu itakuwa tunapata uh, sehemu moja ya wanabiashara wa tanzania wanapata Uh, wanapata wwanaweza kupata riziki kenya lakini watu wetu wawezi kupata vile na hilo ni jambo ambalo uh, nili, nilizungumza na nikasema haileti ile balance balance ambayo inafaa kuwa katika nchi mbili na, uki, ukiangalia wale uh, wafanyabiashara wa jamii ya masai wanapoenda pale kuuza shanga zao <laughs> wanakamatwa na <laughs> hata bidhaa zao kuzuiwa inamaanisha kwamba sisi wafanyabiashara wa taifa la kenya tumewekewa vikwazo katika taifa la tanzania ili hali uh, viongozi wanatuambia kwamba soko sasa ni uhuru uhuru huo hauonekani katika pande zote mbili na mimi nimesema ni lazima tukianza kutengeneza strategy ya jinsi vile tutakuwa tukifanya kazi na nchi nyingine lazima wale wana uchumi wako ndani ya serikali wa lazima wafanye utafiti ambao waweze kupatia ule advice kwa waziri kwa sababu hapo naona hapo kuna pengo sioni kama wanapata ile utafiti na advice ili wakiweza kupata ile mikutano yao ya kimawaziri waweze kuzungumza hayo sasa unaona wasipokuwa na hiyo advice na hiyo mambo inaanza kuwa sasa unaona upande mmoja moja a, manufaa lakini upande wetu hatuoni manufaa yale huu ni uchumi na biashara podcast tuzungumzie suala la kodi wale wafanyabiashara wanafanya pale mpakani kuna wale wa mataifa mengine kuna wale wa uganda kuna watanzania kuna wakenya pengine keri ikienda kule inawatoza wote kodi na pengine inatumia njia gani kuwatoza kodi kwa sababu ni wafanyabiashara wa mataifa tofauti hilo limekuwa jambo ambalo limeleta a, a, mazungumzo sana sana nchi zinapenda ku, a, kuzik, ku- watu wasikuwa wanalipa kodi mara mbili double taxation ntunaita ee, sana sana nchi ina, ina, uh, mbili ambazo zinakaribiana mipakani uh, zinajaribu kupunguza hilo uh, jambo la wanabiashara wa kulipa kodi uh, mara mbili ndio tunaona walianza wali kutengeneza zile one stop shop ambazo hizo one stop shop uh, mtu anaweza kujitambua uh, uh, kama e ni mkenya ama ni tanzania na bidhaa zake zinatoka wapi kwa sababu hata kama tunasoma bidhaa ambazo zinakuja kenya zinatoka uganda na tanzania ukweli wa ni kwa sana sana bidhaa hizo zingine zinatoka nchi mbalimbali lakini zinapitia uganda ama zinapitia tanzania sasa lazima waweze kuestablish ili inaitwa point of origin yani kama ni mayai hiyo M-M-M. mayai imetoka uganda ama africa ikapitia uganda kukuja kenya sasa mambo hayo ndio kwa boda sana sana wanajaribu kuestablish uh, ili kujua uh, unafaa kulipa kodi uh, aina gani ukizungumzia uh, swala la kodi tu bado unadhani pengine wakenya tumechangia sana kuzorotesha uchumi wa taifa kwa sababu unaangalia sisi wenyewe wa kenya tunaenda kutafuta bidhaa kule kwa bei rahisi mm-hmm. pengine unaona tumechangia pakubwa katika kuzorotesha uchumi uchumina tumechangia tume pakubwa kwa, kwa sababu a, lazima tuelewe jambo hili vizuri sababu kubwa ambayo a, tunalipa kodi a, kodi ya juu sana kuliko pengine nchi zingine ni kwa sababu tunaona tuna deni kubwa tuna hii kubwa ambazo kenya imeweza kukopa pesa ya kufanya miradi mbalimbali na tume ukiangalia miaka tano sita saba hivi Aa, serikali imekopa pesa mingi kutoka nchi nyingi sasa kuweza kulipa deni hizi imekuwa ni lazima serikali iweke kodi ya juu katika bidhaa tuna tunaonaa kwa kila kitu sasa changamoto ya jambo hilo ni kuwa sasa kukuwa na kodi ya juu katika bidhaa maisha inakuwa bei seikali sana na hata za tunakosa uh, lazima tunaanza kutafuta vitu vya bei rahisi katika nchi zingine sasa kwa suluhu lazima iwe tuweze ku, kupunguza deni ya nchi kwa sababu tukipunguza deni ya nchi hatutakuwa na haja ya kukua na kodi ya juu sana na tukipunguza kodi wana biashara sasa hata wataweza kufanya biashara zao kwa njia rahisi sana na hata tutakuwa na haja ya kwenda nchi nyingine uh, ukiangalia haya tu masoko ya mipakani kwa mfano wafanyabiashara wa humu nchini wamekuwa wakidhalilishwa sana wamekuwa wakipigwa kwa mfano wale wavuvi wa, wa victoria wamekuwa wakipigwa sana na wale polisi wa uganda na hata kunyanganywa boti zao kunyanganywa ala za kazi neno lako ni lipi hila lilikuwa ni jambo ambalo lilisikitisha sana sana, sana kiangalia uh, uh, lililotokea uh, wiki moja ma wiki mbili iliyopita ambayo hata wavuvi wale walisema wafadhali wawe humo uganda kuliko kuliko hapa kenya kwa sababu walikuwa anasema mipakani katika ziwa si kitu rahisi kuweza kuibana lazima ni paka katika maji si kitu rahisi sana, sana hakuna hakuna paali nasema kenya inaishia hapa na uganda inaanzia hapa ukiwa katika ziwa victoria sasa kwa hiyo waliona sana sana wanaonelewa sana na askari wa uganda wakianza kusema ingekuwa vizuri wa, kama wangehesabiwa katika upande wa uganda kuliko kenya pengine wangepata, uh, wangepata, hawangepata shida hizi Uh, pengine hapo mi naona serikali lazima iwe i, iwe na sauti hapo iwe uh, jambo la kwanza ni iseme hii mipaka katika maji ni, ni kutakuwa na njia ipi ambayo wavuvi wataweza uh, kujua uh, kwa sababu ardhi ni rahisi sana kuweka mipaka lakini ukiangalia mambo ya ziwa ni ngumu sana lazima wawe na njia ambayo inaeleweka sasa hata wavuvi wanajua enyewe tumepita mipaka yetu tuko uganda sasa na hiyo ni jambo ambalo si ngumu sana lazima tu waweze weke watafute mbinu ambazo nchi zingine zinatumia jambo la pili ni kukuwa na ule na uganda kuwa iwapo watu wakenya watavuka kuwe na zile njia ambavyo wataweza kuwarudisha kenya na hata kama kuna faini lakini kuwe na zile mbinuisikuwe so, ni tu chochote kinaweza kufanyika lazima kukuwe na zile mbinu ambazo zinaweza kufuatiliwa ili kila mtu awe na haki yake kuna uwezekano serikali ifungue ile international market. ili kuepuka haya masoko ya mipakani a, lazima nchi yyote lazima iwe na hapo mipakani lazima, ni lazima tuwe na uhusiano Uh, njema kati ya uganda na tanzania kwa sababu hizi ni nchi mbili ambazo tunakaribiana sana na pia ethiopia na souhsudan naso ni muhimu pia tuwe na zile international markets huko ulaya tukiangalia nchi za kiingereza uingereza hivi lakini mimi ningependa ni, ni, ni, ni, ni kusihi serikali sana iangalie what imeitwa domestic market yani, jambo la kwanza inafaa domestic market chakula ya wakenya uh, naonanga no, no, ni jambo la kusikitisha sana nikiona watu wanapanda mimea kuzipeleka huko ureno ama italia ama uh, netherlands lakini uh, mimea, mimea hizo hazipatikani kenya naonanga ni jambo ambalo iko na kile iko na kinaa kidogo ningependa lazima na ukiangalia nchi kubwa kubwa kama amerika aa, na uchina jambo la kwanza kao inakwanga yaani raia wa nchi hizo na kama ni amerika wanaweka uzito sana katika ukulima wa kulisha wa amerika na china vivyo hivyo na lazima kila nchi iwe na hiyo priority ya lazima uweze kuwalisha Uh, raia wa nchi yako kwanza na ile itabaki uweze kuuza katika soko za kigeni na ushauri wako kwa serikali ni upi tukimalizia uh, ushauri wangu ni tuangalie vile tulisema kuna ile big for agenda ya uh, big for ambayo kuna agriculture na food security ningependa kwanza kwa bajeti tuweze kupanua aoon ya ambayo inaenda kwa ukulima kwa sababu ukiangalia bajeti liliyopita uliweka tu asili mia mbili uh, lakini kenya inafaa kuweka asilimia kumi uh, ya bajeti katika uh, sekta ya ukulima kwa sababu hiyo ni sekta ambayo inaweza kuajiri uh, watu wengi na kuweza ku, kuleta manufaa mingi katika nchi uh, jambo la pili ni lile jambo la extension ambayo ukiangalia hapo zamani kulikuwa na miradi ambayo kuna extension kunayaani yani wale watu wanaenda katika mashinani na wanaweza kufundisha uh, wakulima mbinu za kuweza kufanya ukulima uh, kwa uh, kwambinu nzuri ya kufanya ukulima siku hizi nikifanya utafiti wangu nasikianga wakulima wanasema uh, utafiti unafanywa nairobi lakini haufikii watu uka mashinani n lazima watu, serikali yake pesa ya extension waweze kuenda mbali kuweza kuelimisha wakulima mbinu ya aku, kuchagua kama ni mbegu nzuri ama mbinu ya kuweza kunyunyuzia maji mbinu kadhaa shukran sana ken gichinga hadi wakati mwingine mimi ni este kirong huu ni uchumi na biashara podcast