kisa changu chanukatika kitengo cha kisa changu wiki hii tunazungumza naye mkurugenzi wa mawasiliano katika chama cha odm philipe tale ambaye anaeleza jinsi alipata virusi vya korona mara mbili na alipoambukizwa mara ya pili alilazimika kulazwa katika chumba cha wagonjwa maututi icukisa chanu najua ilianza kama homa tu ya kawaida hii ni homa mafua nasikia mwili umejibonda ume kabisa umebondeka nasikia viungo vikiwa na maumivu maumivu mwili mzima ulikuwa na hiyo ilikuwa ni katika labda kipindi cha wiki moja na wikimoja hivi h naichukulia tu kama homa ya kawaida enda kazini kama kawaida kisha baadae ikafika siku moja ijumaa nikazidiwa nikiwa ofisini nikamwambia mwenzangu rafiki yangu ambacho nfanya naye kazi anaitwa felix aniendeshe kwenye gari langu anipeleke katika uh, klini ya gakan pale prestige plaza pale gongrod ili niweze kufanyia uchunguzi wa, wa, wa, wa, wa matibabu nione kama ni nini ambacho kinasababisha uchungu huu ambao niko nao mwilini so tulipofika pale uh, wakachukua sambuli za damu na kila kitu katika mahabara kisha baadaye baada ya saa moja hivi nusu nikaitwa na daktari uh, zile akanaambia zote ambazo amechukua ziko negative lakini akasema kwa sababu ya jinsi ambavyo ulivo mnyonge hivyo wasikia maumivu na mafua kuna test moja ntakawo ndofanye Ipi, test mayamaaakanambia so, niende katika nkasema kule ni mbali so ni wapi pengine nazedakanambiawacha bas ni kualepalegsa nkenda Lancet, nikalipa hzohela elfu saba mia nane hamsini kafanyiwasa kambiwaba baada ya masaa ishii nanne aa katika kipindi cha masai nanne tukupatia results sasa si nikienda nyumbani no kabla hapo nikaenda na mwenzangu tuule lunch pale katika mkahawa mmoja pale e, chaarod mm-hmm. mahali ambapo kuna chakula cha kienyeji samaki kuku wa kienyeji mboga za kienyeji kufika pale wakati huo ni nimepoteza sasa ile sense of smell siku nasikia harufu ya chochote hata pale harufu ya chakula nasikia mm-hmm. sense of siku um, anaskia na appetite pia imeenda Kasema, nini hii nikaenda pale nikatisha samaki na kunde na ugali ni brown eh? mm. ugalisiskii hata sina appetite kabisa hamu ya kula imeisha so hapo nikaona hapana nikajaribu kula nikalemewa kamwambia mwenzangu aammeokaolaini kafika t nikajikokota jua eh, fahali akilemewa kula nje lazima jikokota afike zizini so nikafika nyumbani nimechoka na katika muda huo sitaki hata maji hata maji niguse maji wethem ethe l ama hot kwa hivyo nikenda kwenye shawa nasikia hewa imeisha mwilini sina ngovu. i think kwa sababu oxygen oseikua zimeenda chini kwa hivyo mwili ulikuwa na react mwili ulikuwa na react kwa enythig kama hiyo so nikasema acha ninyweuji kisha nd ni ikafika saa tisa unajua saa kumi mimi uamka mapema na, na, na, naomba kisha na post maombi kwenye mtandao hiyo mm-hmm. ni kawaida yangu kwa hivyo wakati nafanya hivyo nikaona mes naingia kwenye email mm-hmm. kuangalia ni ikawa kwamba niko kwa positive t kwamba hiyo drive iko chini sana sema sasa hii mara ya pili lakini kwanza ile akwanza ilkanao h haikuwa mbaya sana anake nilifanya mm. nikaonas mm. so, mm. yamwez jana. Mm. jana katikati ya mwezi jana mm. julai kwahivyo nikasema nika wacha ni, labda ni ile kama ya mach anfanya mbse sa pale nyumbani ikawa tunachemsha tunachemsha maji ndimulimau ai ha, haisaidii nikamwambia sdadaangu mkubwa ambaye kule nyumbani mamanga akiwa hai walikuwa wakienda musituni kule wana wanakatakata matawi pale hivi zile nini wanakuja wanachemsha inakuwa dawa tunakunywa ambi bana niletee hiyo hizo matai njo nazo nairobi mm-hmm. sothat nifanye kasbuknaskia pia nasaidia akaa ska jumatatu jumamosi jumapili jumatatuaukila maaashe mshdwaum meemewa usiku na, tokwa na jasho nakohoa usiku mzima namka nakohoa kila mara nk nakohoa mm. so nikampigia daktari pale preste agaan kanambia nnno no, no. njoo hospitalini mm. nikaenda sahiyo singeza endesha gari nkamwita rafiki yangu tukaenda na gari lake mm. fika pale ikawa ili kupunguza yale maumivu wanikawea kenye ya nkakea kama i tau hivi mm-hmm. Na katika muda huo wote ilikuwa kwamba wanapiga simu katika mhospitali mm-hmm. manake daktari alisema sasa hii mali imefika lazima ku kupiga nairobi hosital hakuna kitanda kupiga gaanm hakuna kitanda nairobi south hakuna kitanda nairobi west hamna kitanda kapiga mpisha mm-hmm. kitanda hakikuwepo akhpa nakama aaasabakua na covid wakati fulani sa so, hizi ni symtom za covid nini we nguvu nini mm-hmm. So, akasemaacha pigie rafiki yangu hospital kuna kenyattaunivesiyachifsaa akasema saa naweza ondoka okatikaaika gari to ya rafiki yangu mm. tukatoka tukaenda zetu barabara ilikuwa mrefu trafic jam nini sahiyo nakohoa mm nakohoa bila kusita tukafika pale katika sehemu ya casualty wa covid mm. isolation area tukaenda pale nikafika sahii hata siwezi kutembea nashikiliwa sina nguvu kabisa mm. nilikuwa yani nimeisha kabisa so baada ya dakika kama thelathini hivo wajua hospitalini kuna proe sijui lazima tufanye registration sijuu nini mm sasa nikiwa katika hali ile nikaanza kama nashikwa na kizunguzungu anza ulemewa kaskia mmoja wauguzi anakule nyumakashikwa na wasiwasi lakini kasema aawkalazwa nikawekwa kwenye kwa sababu nilikuwa katika hali mbaya yani cdi mm. wakanyweka katika uh, lis za oxygen hasa pale kwenye uoda ajua so, nass kuna wakati fulani usiku anapotea mm. so wakati nakohoa nakohoa pale niko katika kitanda pale na hiyo hiyo mask ya oxygen na abl iko pale kwenye ukuta hiyo mm. abl ikachomoka pale mm. nikaona giza mtu wangu nikaona mm mwili wote kakuwa moto najaribu kupiga nduru hakuna mtu anasikia najaribu kuitana hakuna mtu anasikia so nikasema sasa wacha tu ni tu sasa lakini kwa bahati nzuri kuna jamaa wale wa wa kusafisha cleaners alikuwa alikuwa wakusafish aalikuwa aja around saa saba usiku ilikua l kisa kilifanyika raund mm-hmm. saa saba hiyo mm-hmm. bati nzuri hiyo jamaa kaja alikua na safisha natoa chafu pale anaenda kutupa mm-hmm. sahii sina sauti akizungumza manake maneno hayangetoka mdomoni mm-hmm. akani nikamwonyesha kwa kidole tu akaona bl imetoka mm-hmm. akaichukuakairegesha ossatena nikaregelea hali yangu sasa lif ikarudi sahiyo oxygen zangu nikienda hospitalini zilikuwa zimefikamuda no, like mrefu karibu daka kumi na tano hivi muda mrefua thi hiyo ndilikua wakati sasa niende kabisa mm-hmm. lakini ali alitenda yake huyu mm-hmm. jamaa akaja nikamwonyesha akaona bl imetoka aka ndio mm-hmm. sasa tenda nikaanza kupumua sasa nkatika kipindi chochote daka kumi na da, da tano hizo nilikuwa siwezi hata kuinua mkono nguvu zimeisha sankamwa tu nilale mm. liwe liwalo <laughs> lakini akanisaidia sijui alikuwa nakaa namna gani sijui anafanana vipi mm. ningempata ningemtunuku kidogo mm. lakini sijui siwezi mtambua mm. sasa nikawa pale kenyatta na nasijui niseme vipi kuhusu hospitali kenyatta hospital ie zao ni mbaya mm. labda yale maono ya walioanzisha hospitali hiyo hayajafikiwa manake madaktari wanakuja kazini saa sita madaktari ni walegevu wanachukua muda kutembelea wagonjwa mm. sasa mimi niko kwenye oxygen mwili unauma sijapewa hata kidogo mm. mwili unauma in zimevunjika the only thing ambao lika meniweka pale ni oxygen na kuangalia sugar level zangu manake amdiabetic uh, mm. tangu mm. so, nikapiga nika simu kwa familia yangu kapiga simu colleagues wangu pale ofisini tukaanza kutafuta hospitali kwa bahati nzuri tukapata mpsh na kuna nas pale akapiga simu kenyatta hospital wakasema kwamba mimi nime rquest nifanyiwe transfer kwenda mps ikawa imekubalika bil ikatolewa pale siku hizo mbili na nusu ilikuwa about 89 mm-hmm. uh, s yangu ikalipa ambayo mm-hmm. insurance yetu katika kazi ofisini kule katika Mm. nikaondoka nika ch- ikaja ikachukuliwa mwendo wa saa kumi namoja hivi siku ya alhamisi tukatoka nataka kushukuru waendeshaji magari katika jiji la nairobi especial katika barabara kuu ya thika maanake walikuwa wanaheshimu sana ile sairini ya ambulance maanake nilikuwa pale katika hali mbaya lakini naona wakati inapiga hiyo kelele magari zinatokakatlwapatiaongoleana mm. tuka tuka mm. tukafika mpisha nkapata nimesubiriwa pale daktari akasema maien lakini kwa sasa hakuna kitanda cha icuatanipeleka katika rd mm. na akatoa ilani kwamba iwapo chochote kitanifanyikia hospitali haitakuwa responsible so nikafanyiwa test pale nyingi sana ikionekana kwamba oxygen zangu nikitolewa kwenye mask zinarudi chini mm. 50 mm. naifai kuwa hivyo so nikafanyiwa citysan kisha ikionekana kwamba uh, lang zangu zimekuwa affected ndio mm. maana ojen ina, inaenda chini sana mm. na nikaa katika haliyo mahututi yani watmrdacanuulgne iea ksababu katika muda huu uh, kuingizwa kwenye mapua zile vidude viwili vya kuingia mapuan mm. kwenye pua na ilikuwa ni 0 lits kisha ile ya mask sasa yenyewe ikawa 5 lits so intoto nilikuwa kwenye oxygen ya 45 lits mm. nilikuwa nachoka wakati fulani nataka kutoa hizo hizo hivyo vidude lakini nambiwa daktari ukitoa mm. utaenda kisha nikawekewa chip fulani kwenye kidole na, na bl mrefu ikawekwa kwenye monitors mm. kwamba nases wakiwa pale na daktari wakiona o zikirudi chini wanakuakunshugukikwspaatia h likua na mzee ambaye pia alikuwa pale mgonjwalikua nisehem okay. wagonjwa, mm. wa mm. ya wagonjwawa mzee mbaye ia alikuashnupukl maa nasausaidi wa ugui na madaktarikiumaajumamosi jumapilisubuhiu kila asubuhi saa kumi kuna wale uh, jamaa wa mahabara wanakuja kuchukua sampl za damu kila siku saa kumi asubuhi hasa hmm. hiyo siku s jumapili asubuhi akaja saa kumi akachukua damu zetu e, al zetu hmm. na pia yule mzee nkasikia mzee hata mimi umechukua ya nakwambia nikiwa pale katika kitanda raund saa kumi nambili yule mzalikataroho ili ni shtua sana ili ni sononesha sana maanake nilijua uh, makali ya covid maanake niliona jinsi madaktari walikuja pale wakajaribu kkila kitu kshindikanaksha shtua sana lakini nilipiga moyo kona nikasema nitapigana hmm. nitashinda nita vita hivi hmm. na nikapokea simu ya mkubwa wangu mweshimiwa roel odinga akanpigia simu hmm. akasema akaniambia ameambiwa kwamba mi ni mgonjwa akaniambia usiwe na wasiwasi hmm. usifikirie na akaniambia jambo moja haya ni maisha yako pigana fight for your life hmm. na usije ukafikiria chochote kitu kikakwa kwenye depression hmm. itakuwa ungana nasi katika awami ya pili ya kitengo cha kisa changu ambapo italia anatueleza alivyopata nafasi katika hospitali ya mpsh ambapo wagonjwa waliokuwa nao katika icu walifariki dunia wote kisa changu podcast