sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia profesa fatuma chege amesema kwenye mojawapo ya makala ya t kwamba swala la wazazi kuambiwa wanunue vitabu 30 au 20 ni la wazazi wenyewe kulitafutia solohu profesa fatumachege ndiye katibu katika wizara ya elimu anayeongoza utekelezaji wa mfumo wa competency waamaarufucbc anasema ni uamuzi wa mzazi kumpeleka mtoto kwenye shule inayoitisha vitabu 30 au shule inayoitisha vitabu vinane wazazi wengi wamewambia wanahabari kwamba tofauti ilioibuka baina ya mfumo mpya wa cbc na 844 ni kwamba cbc ina gharama za juu ajabu mzazi mmoja kule vihig ameliambia gazeti la standard kwamba shule anayosomea mtoto wake imemlazimisha majuzi kununua vitabu ishi hata baada ya kuvinunua amesalia na vitabu vingine 1 na vitano vya kuandikia almaarufu ecse mzazi huyo alisema ana mtoto mwingine katika darasa la 8 wa mfumo wa 844 ambaye hana gharama kama za yule wa cbc sasa mzazi huyo anasema hajaelewa ni kwa nini serikali ilianzisha mfumo wenye gharama za namna ile mzazi mwingine kule mumis ameliambia gazeti la standard kwamba tofauti ambayo ameona ni mtoto wake kutaka kumshirikisha kwenye masomo yake yote sasa anasema anaona kitu kipya kinachompa changamoto ni matamshi ya alfabeti anasema ni tofauti na namna alivyosoma yeye kupitia 844 akisema e kubwa hutamkwa e mtoto anamwambia shuleni wameambiwa ya a akisema b kubwa yafaitamkwe b mtoto anamwambia wameambiwa kuanzia sasa yafaaitamkwe bu sasa anapata mkanganyiko hivi kwamba hata akijaribu kumsaidia mtoto inakuwa vigumu ndio tuulize mbona kauli kutoka mkubwa katika wizara ya elimu profesa fatuma chege kuhusu cbc zikatoa ujumbe kinyume kabisa na kinachoendelea kwenye shule pale mashinani ndilo swali na ndilo tatizo hebu niseme hivi mfumo wa cbc ni mzuri hasa ukielezwa kinadharia una ndoto nzuri una malengo mazuri maagizo kutoka ngazi za juu za serikali ni yale yanayofaa lakini tatizo limekuwa ni namna ambavyo maagizo hayo yanatekelezwa lipo suala la maafisa husika wanaosimamia utekelezaji kushindwa kufafanua ifaavyo mkondo wa mfumo huo athari zimekuwa ni unapata shule za binafsi zikiitisha idadi ya vitabu isiyoeleweka mara vitabu 2 mara 15 yasemekana kwamba wakati maagizo ni kitabu kimoja cha ja kuandikia kwa mwanafunzi zipo shule binafsi zinataka vitabu vitatu vya kuandikia kwa kila somo ndio sasa mzigo unawaendea wazazi namna ya kufafanua sera pia ni tatizo kubwa ajabu yapo maeneo nchini ambapo walimu wamekuwa wakiwaagiza watoto kufanya mazoezi fulani kupitia mtandao wa whatsapp mara google ndiyo tuulize ni serikali ipi ya kiafrika inaweza kupitisha sera zinazotaka whatsapp iwe chombo cha ja kusomea shuleni sepetuko imepata kwamba maagizo ya serikali yamekuwa kwamba mwalimu anafaa kuwaelekeza wanafunzi kutumia vifaa na njia zinazopatikana katika eneo analofunza iwapo shule ipo mashambani mifano ya kuelekeza wanafunzi yafaa kutokana na mazingira mashambani miti mito ardhi wanyama ndege ukifunza kuunda chungo tumia udongo unaopatikana kando ya mito ukiwa katika kijiji cha kabuchai ama elmolo bei kule marsabt wafanyize wanafunzi mazoezi ukitumia mifano ambayo inapatikana pale lakini kwa sababu ya ubunifu mchache unasikia wazazi wameshangaa wakiambiwa yafaa watoto wao wachapishe picha fulani za kutoka kwenye google kila mtoto nchini kenya hawezi kuprint picha kutoka google n ndiyo hivi ili kulainisha utekelezaji wa mfumo wa cbc itafaa serikali iandaye sera za kusawazisha mambo ya kimsingi katika shule zote mchini ziwe za binafsi au shule za serikali mwenendo ambapo baadhi ya shule zinaitisha vitabu ishi shule nyingine vitabu vinane kwa masomo manane wafaa kukoma vilevile ipo haja kwa waalimu kuandaliwa ifaavyo waelewa kwamba ubunifu wao ni muhimu katika kufunza mfumo wa cbc changamoto hizo zikishaondolewa cbc itakuwa na mazao ya fayo kwa mchi hasa kwa siku za usoni na ndilo sepetuko mimi ni wellington nyongesa sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia