Everybody in your crew identifies as either Big Mac Burger, McNuggets, or McCrispy Sandwich. But you're the of fish sandwich all day. That crispy fish, that savory tartar sauce, that melty cheese, that pillowy bun. Yeah, you get it every time. And if you love the of fish, right now you can catch two of the classics you love for just $6. Limited time only. Price and participation may vary, cannot be combined with any other offer. Single item at regular price. Ba-da-ba-ba-ba. asante sana barabara kabisa mpenzi msikilizaji wa programu zetu za podcast katika standard group hii leo basi kwenye kitengo cha elimu mimi tino nimekuandalia mada makhususi ambapo nina wageni ambao tutakuwa tunagusia hili na lile kuhusiana na maswala ya ibuka katika sekta hii ya elimu hususan tukizingatia kwamba tuna maswala kuhusiana na silabasi ama mtahala wa umilisi yani cbc mdahalo huo umekuwa katika nyanja mbalimbali na katika viwango mbalimbali waziri wa elimu profe george magoha amesikika kila mara akisema kwamba mtaala huu ni mtaala ambao utafanikiwa pakubwa sana vile vile amekuwa akipokea e, pingamizi kutoka kwa wadau mbalimbali hivyo basi ndio maana hi leo katika kipindi hiki nimekuandalia mazungumzo mafupi kuhusiana na ufanisi na changamoto za zab unde kazi basi niko nao wageni wangu ambao ningependa kuwatambulisha katika kipindi hiki cha leo niko naye ndugu daktari emmanuel manyasa ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika la usawa aenda atatuambia kwamba yee anahusikananini katika magra ambaye ni e, mshirika mkuu katika shirika la f kea levile naye a kimani ambaye ni mwalimu mkuu wa shule yaadm hapa jijini nairobid si jambo karibu sana kwenye kipindi tuelezee kwamba wewe upande wako kule katika maeneo ya katika upande wa uh, fawe kenya mmepata nini ama ni maswala yapi buk ambayo yamewagusa sana kuhusiana na swala hili zima la cbc mjambo wasi, wasikilizaji mimi uh, natoka huko fawe na fawe ni shirika ambalo si la kiserikari hmm na ni local chapte ya fwe africa hmm. na madhumuni yetu ama malengo yetu hmm. ni kuambatana na ministry of education hmm. ili kuendelea utama kupata, kupata maendeleo katika sekta ya elimu hmm. na sana sana tukifuatilia ili tuelekee kuachieve sdg hmm. na sdg ile yenye tunafuatilia sana ni lengo sdg4 eh, SDG na sdg5 hmm. na sdg4 ina juu ya kuwa na elimu ambalo iiko inclusive iko quality hmm. na iko ina Ina, ina, inafikia mahitaji ya watoto wote ama wanafunzi wote mm. wasichana na wafulana yeah. kwa hivyo hii chama ya fawe mm. ile tunatetea uh, kwanza ni tuwe na sera ambayo inaweza ina hakikisha ya kwamba tuko na viwango vya juu mm. ya elimu mm-hmm. na ya pili tunaambatana na walimu na mashule ili kuhakikisha kwa ya kwamba elimu haina ubaguzi ah dada janet ningependa hmm. uende moja kumoja katika hoja yetu leo yaleo bcbc yes. imeku, mekugusa vipi pawe pale fawe ama wee kama mdao wa elimu masuala mm-hmm. yapi ambayo yamekuwa yanakusumbua sana unaposikia mdahalo wa cbc katika mitandao ya kijamii masuala yale ambayo yanatuhuzisha sana ni kuwa uh, vile tunatekeleza cbc ingawa change vile uh, watu husema Hmm. ni kitu ambayo is a lazima tuwe na sopoi maanake maisha pia huwa ina inabadilika ina ulimwengu unabadilika kwa hivyo lazima change iwe chng iwapo asoepoi mm-hmm. na cbc changamoto ambayo tuko nayo sahii ni inahitaji resources fulani mm-hmm. ili kutekeleza hii uh, e, system ya education lakini hatukuwa tumejiandaa na hizo resources mm-hmm. ndio maona shule mingi zime zimekuwa ni kama are are struggling takukatiza mwanake umezua swala nzuri sana ambalo ningependa eh, ndugu daktari menoli manyasa pia achangie mm-hmm. madamu amesema pale kwamba we are struggling unasemaje kuhusiana na hoja hiyo shukrankfranno mimi kwa maoni yangu uh, kwanza mimi ni mmoja wa wale ama shirika ambalo ninafanya nalo kazi ni mmoja wa mashirika ambayo yalisukuma sana uh, uh, tuwe na mabadiliko ya uh, mfumo wa elimu <coughs> na madhumuni yalikuwa ni kwamba ule mfumo ambao tumekuwa nao kwa miaka mingi umeshindwa kuwanufaisha wanafunzi wote unawnufaisha una, wachache na wengi wanapitia tu uh, e, ule mfumo lakini wanatokea mwisho bila manufaa yoyote ambayo wameyapata shuleni sasa mfumo huu uliokuja una lengo la kuhakikisha kwamba kila mtoto uh, kufuatia talanda zake ataweza kunufaika uh, na elimu changamoto zipo ni nyingi na wingi wa changamoto hizi unatokana na ukosefu wa maandalizi bora hmm. katika kutekeleza hmm. uh, moja ya changamoto hizo ni kwamba hatukuwatayarisha walimu vya kutosha kabla ya kutekeleza mfumo huu hmm. pili ni kwamba hatukutafuta ku, hatu rasilimali za kutosha ambazo zinahitajika kutekeleza mfumo huu vyema hmm. tatu kwa maoni yangu kumekosa kuwa na uongozi mzuri kutoka kwenye wizara ya elimu hmm. uongozi ambao una shirikisha watu wote na, na, na kupokea maoni mm. na kupokea ile wanaita feedback kutoka kwa wale wadawa ambao wanahusika moja kwa moja ambao ni walimu na wazazi mm. ili tuweze kutatua uh, changamoto zinazojiri mm. ningependa sana kuona wizara ikibadili mm. msimamo ambao kwa sasa inaofuatia kusema mm. yeyote ambaye anajaribu k- k- k- kuzua hoja Yekupinga, na mjadala uh, yeye ni ni, ni, ni mwenye kutaka kusumbua serikali <laughs> mwanza nataka niseme mm. hivi kwa, kwa wizara mm. uh, sisi kama wakenya tuna haki mm. ya kuzaliwa mm. kujadili jambo lolote ambalo linahusu kenya na elimu inatuhusu sisi wote kwa hivyo mm. tuna haki ya kujadili mm. jambo la pili sisi kama walipa ushuru mm. tuna haki ya kujadili jambo lolote ambalo linatumia ushuru wetu mm. kama wakenya tatu wengi wetu ni wazazi ambao tuna watoto kwenye mtaala huu wa elimu tuna haki kujadili mambo yote ambayo yanawahusu watoto wetu kwa hivyo wizara iweke mikakati ya kuhakikisha kwamba kuna nafasi ya kutosha ya kujadili mambo yote yanayoibuka ndio tuhakikishe kwamba tutafaulu kutekeleza mtaala huu ambao kwa maoni yangu ulipangwa vizuri lakini tunaotekeleza vibaya, vibaya. Aha, basi ni fursa ambapo naenda kwake dada ya sera kimani ambaye ni mwalimu mkuu wa shule ya, ya dmora mwalimu wewe uko moja kwa moja katika swala hili zima unatagusana na wanafunzi kila siku wazazi na kadhalika hebu tuelezee kwamba je tulipofika na cbc tuko hali gani <coughs> uh, asante sana mwalimu frank hmm. wacha niseme ya kwamba uh, katika mtawala huu mpya uh, tumiona mabadiliko lakini kuna ile mikakati ambayo tungetaka pengine ikaziwe kiasi kwa sababu tumeona ya kwamba mtaala huu mpya walimu lazima wajibidishe kutekeleza yale ambayo yanahitajika kutekelezwa mama uh, wazazi nao wanafaa kuchangia pakubwa sana ili kufaulisha mfumo huu mpya wa elimu kile ambacho nimekiona kwa wanafunzi ni kwamba nikilinganisha na mfumo wa zamani na wa kisasa hivi naona ya kwamba wanafunzi wanafurahia masomo mm-hmm. nam wanafurahia kwa sababu wanahusishwa sana kuliko awali mm-hmm. lakini wacha niseme ya kwamba kuna rasri mari nyingi sana ambazo zinahitajika mm-hmm. na wazazi wana kilio kwa sababu imebidi sasa warudi wafanye kazi pamoja na wana wao kinyume na zamani <laughs> kna shida gani mzazi akiwa karibu na mtoto mtotowake si, mapenzi naonelea na, na niseme hayo ni, ma, ni mambo mazuri yeah. kwa sababu imebidi wazazi wa wasiku hizi wana shughuli nyingi sana mm. wanaondoka asubuhi na mapema wanarudi usiku mm. kila kuchawa na shughuli nyingi za kutafuta fedha mm. angalao wahirimisha wana wao mm. mm. lakini sasa ukiona ya kwamba kuna kuna jambo ambalo tunaliita pila moja ambayo ni engagement mm-hmm. kwa hivyo mzazi anastahii kuwa pale mm-hmm. amsaidie mtoto mm-hmm. atembee naye afanye kazi moja kwa moja naye mm-hmm. lakini ina, inapatikana ya kwamba uh, mzazi akija wakati mwingine anapata ya kwamba pengine muda umesonga sana mm-hmm. inabidi yeye mwenyewe pia achangie asrimia hemani0 ya kazi mm-hmm. ile irhari inafaa kuwa ni mwanafunzi anafaa kufanya sehemu kubwa ya kazi ile mm-hmm sera kimani kabla kablasijakwacha uh, swala hili ambalo limezua hoja sana kuhusiana na wazazi kuhusishwa vile vile inatokea kwamba katika maeneo ya mashambani kule huenda ikawa kuna mwanafunzi ambaye iwaishi tu na na na bibi kwa maana kwamba anaishi anaishi nyanyake ama na, ama hata hana watu ambao wanaweza wakajua sana masuala yanayoendelea ya sasa hivi sijui masaldesa cangoto hizi zmekepo na zimewagusa sana nyinyi wadau kama walimu kamb pamoja na kwamba tunataka mzazi ahusike uenda kwa, kuna mwingine bta hana mzazi lakini yupo yupo tu anapangaiza tu uh, wacha, wacha nisemea kwamba mm. mambo hayo yapo mm. na changamoto hizo ziko mm. uh, na changamoto hiyo ina, inapojitokeza kuna unapata yakuwa mwanafunzi anashushika ana moyo sana mm. wakati na mwalimu anahitaji kitu fulani lakini mzazi pengine hayupo Yo sana sana ikifika wakati unamwambia aende kwenye mtandao atafute pengine uh, picha fulani fulani azilete shuleni unapata ya kwamba wale ambao pengine hawana wazazi ama hawana uh, ule mtandao hawana fursa hmm. ya kwenda pale kwenye saiba unapata hmm. ya kwamba anatatizika kidogo hmm. yes. kwa, kwa hivyo daktari janet mangera anavyosema pale mwalimu ni kwamba E, mtawala huu umekuja na gharama ambazo zinawasumbua wazazi na walezi N, hiyo ni ukweli mm. kuna gharama ya juu mm-hmm. lakini hata hivyo tuseme uh, kila kitu kizuri huja na gharama mm-hmm. na huwa na binafsi mi huwa na blifu ya kwamba in, for every in every in cloud eh, kuna mm-hmm. silver lining Yes. na tukiangalia silver lining ya cbc ni kubwa kuliko klaudi yenyewe mm. watoto wanaendelea kuwa na wazazi wao mimi naongea tena kama mzazi manake isipokuwa niko mwalimu pia niko mzazi mm. na niko na watoto ambao wako kwa cbc mm. na hiyo yote mwalimu mwali, sera anaongea na, hapa nimeyaona nimeletewa homework tunafanya pamoja nimeambiwa nichukue picha nipatiane za familia ya kuwekwa kwa darasa hmm. hiyo yote tumefanya lakini kutoka kwa mzazi inabidi uweko hmm. inabidi uweko inabidi pia ujitahidi inabidi pia uelewe mtoto wako kwa hivyo hiyo ni mazuri lakini hiyo mazuri inakuja na gharama kwa hivyo kwenda mbele ni vile tu tuangalie tuone haya mazuri ya, ya, kuna vile tunaweza review i, ili tupunguze gharama mm-hmm. na hiyo gharama ea kuipunguza ama tuendelee hivyo hivo lakini tumesema hakuna rasimi mali hatujaweka hiyo na ingine pia ni walimu mm-hmm. walimu walipata mafunzo ya kutosha ili kuendelea na hii system mm-hmm. na hiyo ni ishu pia imekuwa tukiongea juu yao maanake walimu wa enough mm-hmm. hawakupata masomo ya kutosha lakini pia ni kusema tuendelee mbele watafunzwa mm-hmm. watafunzwa ingawa itakuwa ngumu hapa eh, mwanzoni kwenda mbele pengine itakuwa rahisi na pengine kuna zile ama vitu mambo ambayo tuta review, ili hii system iendelee vizuri mwalimu mm. yes. manyasa narudi kwako kwa hapa uh, ndugu manyasa <coughs> imeona katika ruwaza ya taasisi ya kukuza mitaala nchini kcd imesema kwamba uh, imejaribu kulinganisha the previous system na the current system them hapa wanasema kwamba from 74 963 wit in 985 the education system became academic and examination oriented leading to three key problems akasema kwamba dis disconnect between curiculum content and the world of work yingineni disconnect in realizing the national goals of education yingineni disconnect with the needs of the 21t century alafu akaja huko akasema kwamba upandwa competencbased Uh, kutakwana competences ambapo kenya's economy is changing fast we need to prepare learners for few possibilities the 25 century demands transferrable skills and soft skills the competence best approach seeks to produce a larner with competences to trive now and in, the, uh, in an increasing changing world elive lika sema comba character character characteramanafunzi education needs to mold All with values to uphold peace allns wtaohaioa vileviletaukaia kambaratiit ule ubunifu the 2 centu isaie i whichge ia akysout kwa hivyo mi naona ulivyosema kwamba nia ilikuwa ni nzuri ila tu labda utekelezwaji nio mbaya manake hata nikikumbuka kwamba katika844 uwa tunajifunza maswala ya music na kadhalika kwa hivyo wata pale kua na lakini mbnssa kwamba hii cbc ndio mambo yote nawaomba na, na wote wanaofikiria kwamba uh, cbc tatatua kila tatizo waende watembelee shule inaitwa mpesa ademiko juja mm-hmm. shule ile haitekelezi mfumo wa e mm-hmm. lakini ukienda kule utakuta kwamba wanafunzi wamejifunza utaalamu wa kompyuta na wako kiwango cha juu mm-hmm. kushinda hata wengine ambao wako kwenye vio vyetu vikuu mm-hmm. utakuta watoto wamejifunza mambo ya kilimo kuanzia uzalishaji mpaka kuuza mm-hmm. kwa hivyo hata 844 ingeweza kufanya mambo ambayo inadaiwa haikufanya mm-hmm. shida kubwa ilikuwa utekelezwaji mm-hmm na tusirudie makosa hayo mm. kwenye mfumo wa, wa, wa, wa cbc kwa sasa mm. sababu tumeanza kuyarudia mm. tatizo moja ambalo watu mimi nilikuwa mmoja wa wale ambao tulishinikiza mabadiliko katika mm. uh, mfumo wa elimu mm. tulisema hatutaki mtoto awe muda wake wote ni vitabu mm sababu inamzuia mtoto kujifunza mambo mengi ambayo anahitaji maishani ambayo hayawezi yakafunza shuleni mm-hmm. na hayawezi yakawekwa kwenye mtaala wa elimu mm-hmm. leo hii kama mtoto atatoka shuleni aje nyumbani na uhusiano wake wote nyumbani na, na mzazi ama na ndugu yake na dada zake wakubwa ni kusaidia kufanya kazi ya shuleni itakuwa hatuja al, afikia mm-hmm. lile lengo ambalo tulikuwa nalo na la kubadili mfumo wa elimu mm-hmm. tulikuwa tunabadili mfumo wa elimu tukisema watoto wamekuwa ni kusoma kusoma na kusoma mm-hmm. na kuna mambo mengi ambayo wanakosa mm-hmm. kujifunza maishani mm-hmm. na ambayo ni muhimu maishani sana mm-hmm. kwa hivyo mimi nataka watu wakiri hivi mm-hmm. kwamba kufikia sasa uh, utafsiri wa hu mtawala mm-hmm haufanyiki kisawasawa turudi nyuma tujiulize ni wapi tatizo la kutafsiri mtaala huu lipo mm-hmm. lipo kwenye kuwatayarisha walimu ama lipo kwenye kuwatayarisha pia wazazi na tuweze kusuluhisha tatizo hilo ili tutafsiri mfumo mm-hmm. ipasavyo mm-hmm. ndiposa huu mfumo uwafikie malengo mm-hmm. ambayo tulikuwa nayo ya kubadili mfumo wa elimu mm-hmm mwalimu sadakma uh, shuleyako ama shule yenu yadra ni ya serikalini yani ya umma ama ni ya binafsini shuleya kibinafsi shule ya binafsi basi bila shaka wao mko kwenye biashara kwa hivyo um, na biashara yenyewe kunoga katika shule za binafsi huwa ni matokeo ya mtihani Naam. So sasa hivi cbc inasisitiza kwamba hakuna cha kusisitiza maswala ya, ya mitihani kweli kabisa sijui kama hilo limewaathiri sana katika upande wa biashara uh, wacha niseme ya kwamba uh, bado tunayo madarasa ya4 ambayo bado hayajatoka hmm. uh, na madarasa ya cbc pia tunayo hmm. kile ambacho nitasema ni kwamba ule msingi tulianza nao hmm. tulianza kwanza kwa kuwafundisha wazazi hmm. uh, kuwafundisha mambo ya cbc pia tukawfundisha walimu wetu wamekuwa wakipitia mafundisho mara kwa mara mm. niposa waweze kukumbatia uh, mfumo huu mm. na kile ambacho sina sina shaka mm. kwa sababu kile ambacho nimeona kwa sababu m- mtawala au mpya mm. unamlenga mwanafunzi aweze kuwa aweze kujisimamia mm. Tuna, tunasema engaged, empowered and ethical kwa hivyo kile ambacho nnaona kwa sababu tunaandaa mtoto mwanafunzi anakuwa mwanafunzi ambae ana maadiri mm. mwanafunzi ambae anausishwaaakfanyia mamo kinyume na awali kasababu wanafunzi waanatoka shuleni kusoma, kusoma, kusoma, na peke yake mm. lakini huyo anajifanyia mambo ku mm. sioni kama tutaathirika hivyo mm-hmm. ni kwasababu tumeweka msingi vizuri kile ambacho tunatarajia ni kwamba wakati tutaendelea juu kwa sababu sasa tumefika darasa la tano kwa sasa mm. watakapofika darasa la waingie junior secondary mm. kuyu angalau na mikakati mwafaka kweli watu mwafakakwahivo <laughs> labda tu tuelezee kwamba u mpangilio uko vipi ni wakati gani mtu anaingia sekondari na anapitia mpango up anafanya mtihani ama mtihani Uh, wacha niseme yale ambayo tumeelezwa na wizara kwa sasa niiseme yale ambayo hatujaelezwa kwa sasa tunajua kwamba kuna ile miaka miwili Dio. ya uh, cheke chea kuna pia miaka sita miaka mitatu roa primary na tena wakimaliza hivyo sasa wanaingia darasa la nne la tano na darasa la sita hiyo bado pia ni two, ile tunasema sasa atakapomaliza hapo na, na ni hivi karibuni kwa sababu ifikapo mwaka ujao mwezi wa novemba hmm. tunatarajia wanafunzi wote wamalize darasa la sita sasa ndio waingie hiyo tunaita secondary hmm. kile ambacho tutaelezewa vizuri ni kama kutakuwa na mtihani um, hmm. ama assessment ambayo itawa, itasaidia kujua mwanafunzi ataingia wapi hmm. kwa hivyo hapo, kwa sasa siwezi ongea mengi kuhusu hapo hmm. lakini kile ambacho tunacho ni kwamba tumepewa yale ambayo ya tunafundisha kwa miaka hiyo hmm. lakini twakapofika hapo wacha tuseme tukivuka daraja hmm. pengine tutaweza kuelekezwa hifadhi hmm. kwahivyo daktari janet mangera anavyotamka mm-hmm. hapo dada eh, sera kimani ni kwamba nia ni nzuri ni mpango ni mzuri lakini jinsi ya kuwasilisha ujumbe huu kwa walengwa ndiyo tatizo uenda ikawa una la kuchangia kuhusiana na serikali ilivyochukua hatua ya kuwasilisha ujumbe huu kwa wazazi na walezi na walimu wenyewe manake alivyozungumza pale walimu sera nafikiri hata yee mwenyewe ni kama hata amechanganyikiwa kuna, kuna mkanganyiko kwa miongoni mwa walimu kwa <laughs> hivyo swala hili zima ni swala ambalo kwa kweli nyinyi kama wadau mnapaswa kutoka nje kabisa na mwongei kwa kupata sauti ni ukweli manke Uh, tu, tunaona kuwa wisara yetu inajitahidi sana tumeona ya kwamba hata cs wanafuatilia sana lakini changamoto zipo changamoto zipo maanake kuna mambo mingi ambayo yakutekelezwa at the right time maanake mm. hata resources tumeona vitabu wasasi walimu wakiuliza juu ya resources not being available na tukaambiwa ya kwamba resources for the next grade zitakuwa aveiled at the right time mm-hmm. kwa hivyo hiyo ni kuleta mchanganyiko na, maanake najua walimu sana sana wanapenda kuwa wamejiandaa yeah. Wa, wanajua ni nini iko next mm-hmm. sahii tuko karibu tunainga third uh, ta uh, mm-hmm. na resources vitabu he net de mm. uh, azijatekelezwa hazijaandaliwa vizuri hiyo mm. ni moja mm. alafu hiyo mm. mambo mambo ingine ni ile ya kushirikisha wazazi mm. waalimu hiyo mm. pia haikufanywa vizuri lakini tu Tuma, tumeona wakiendelea kurekebisha hapo lakini hiyo ni jambo ambayo watu wengi wameongea juu yao haikutekelezwa mm-hmm. vizuri kushirikiza ili wapate maoni ya wazazi wapate maoni ya walimu na wote hiyo mm-hmm. ndio aiku lakini tukiangalia tena kwa huu mvumo ambao tunaambiwa Tuna, tukitoka 844 tuliambiwa Tuki, wanafunzi wakifuzu mm-hmm huwa tunapata ya kwamba zile shahada zao ama mafundisho yao mm-hmm. aya mach na market, na soko mahitaji ya soko mm-hmm. kwa hivyo tukiingia cbc mm-hmm. tumeelezwa ya kwamba tunataka kuwa na wanafunzi wenye wakifuzu wana skizi zao zina majh mahitaji ya soko hmm. kwa hivyo ni hatujafika ile kiwango tunaweza sema e, tunaona kuwa wanafunzi sasa watakuwa wanapata mafunzo ambayo hata uki, ukitoka, ukifuzu kutoka chuo kikuu pale au tena uendi huku kutafuta kufanya diploma kufanya ko zingine ili ndio angalau upate kazi hmm. utatoka kama uko huko fu hatujafika huku lakini tunatarajia vile tunaendea na hii mvumo hmm. ya kwamba hivyo ndio tutaenda hmm. na dokt manyasa ameongea juu ya uh, mpesa adem amesema ukiona hawana cbc lakini wanafunzi wanafuzu na the right rit sill hmm. eh? hmm. uh, uh, n- ile nawezasema ya kwamba nahisi kuwa na system ambayo ita, ita e, elekeza wanafunzi ili wawe wa, na skills pia inataka resources. inataka uwe na lab inataka uwe na kompyuta inataka uwe na mashini kama ni you know, uh, skills kwa hivyo hizi ndiopato pia tuna hitaji kwa mashule lazima pia gment itaangalia kuhakikisha kwamba shule zote za umma ziko na resources kama hizi ili wanafunzi wapate skills wapatehu mm-hmm. mdahalo kwa kweli ni mdahalo mpana ambao hatuwezi tukaukamilisha kwa siku moja lakini tunapoelekea ukingoni mwa kipindi ningependa kusikia maoni yako daktari manyasa kuhusiana na the next roadmap sasa tufanye vipi manake hapajaribika jambo alipo nawazee apaaribiki neno watu waongee mm-hmm. watu wazungumza wadau waongee mm-hmm. mm-hmm kwa hivyo ningependa tu tupe mwelekeo mwelekeow kama mtaalam na mta, mtafiti wa maswala ya elimu kwamba tuchukue mkondo upi ili cbc ifanikiwe kwa maoni yangu mimi uh, tunahitaji kwa haraka sana tuwe na uh, framework, mm, framework. tunahitaji nattatunahitaji mm-hmm. ya, ya kuwahusisha wadau mm-hmm ambayo itatusaidia sisi wote kuwa na uh, njia ya kutoa uh, maoni kulingana na mambo yanavyoendelea tunajua wadau wa kwanza kabisa katika kutekeleza mtaala huu ni wazazi na wayalimu. walimu waalimu wamekandamizwa Uh, maana vyama vyao vimefifia hawawezi wakaongea kwa sauti moja leo hii walivyokuwa wakiongea miaka ya hapo <laughs> n, n, u, hata kabla <laughs> ya watangulizi wake walikuwa na nguvu zaidi ya vile chama chao kipo sasa mm. sasa hawana ile sauti walikuwa nayo wa hapo mbeleni mm. tunahitaji walimu waweze kupewa nafasi ya, ya kusema ukweli ulivyo kuhusiana na ma, changamoto anazokumbana nazo mm. changamoto kubwa na inahusiana na transition kwenda junior secondary hmm. ni kwamba ile task force ambayo ilikuwa inatoa mwongozo hmm. ili ilimwharifu uh, rais kwamba watoto watatoka kwenye shule ya msingi wajiunge na junior secondary hmm. bila kufanya mtiani hmm. na ukikumbuka vizuri rahisi alitamka wakati wa, wa kuanzisha rasmi mtaala huu mm-hmm. kwamba watoto hawatafanya mtihani mm-hmm. wa kutoka shule ya msingi ni tatizo kwa sababu mm-hmm. tutawapeleka tuta vipi kwenye secondary school tuta hiyo uh, uh, uh, posting mm-hmm. kusema huyu ndi ataenda an huyu ataenda buruburu tutafanyaje mm-hmm. uh, bila mtihani kisha baadaye wakasema uh, kutakuwa na mtihani ambao utachangia uta, uta asilimia mm-hmm. arobaini kwamba asilimia 6 itachangiwa na hiyo continuous, mm. continuous inafanywa na mwalimu mm. kisha yeye mwenyewe asaishe na naweke max okay. na hiyo tsc ina aat walimu kulingana na performance ya wanafunzi wao mm. umeweka ile mwalimu kwenye ile tunaita conflict of interest maanake mm. lazima aseme wanafunzi wake wamefanya vizuri lasi hivyo uh, vaahon yake ni mbaya na ikiwa walimu wote watasema wanafunzi wao wamefanya vizuri kwenye hiyo asilimia s mm-hmm. uh, ile asilimia ab ya mtiani wa kitaifa ambayo inakuja baadaye mm-hmm. kwamua vile tunawapeleka tuna, wapeleka, tuna watoto kwenda secondary mm-hmm. itakuwa na matatizo manake mm-hmm. itakuja kutoa matokeo ambayo yanatofautiana sana na yale wanafunzi wamepewa kwenye continuous mm-hmm. kwa hivyo kwa maoni yangu njia ya kuelekea mbele mm-hmm. tunataka platform ya maoni ambayo ni ya wazi mm-hmm. ili kila mtu atoe anavyoadhirika na anavyofaidika kutokana na mtaala huu mm. tuanze kurekebisha matatizo ambayo yapo hiyo mm. ni ya kwanza jambo la pili ni tukiri kwamba ku, tutahitaji rasilimali nyingi mm. haswa sana mwaka wa22 wakati lazima tufanye mm. into secondary school mm. ndio uh, ku kutoka kwa4 mm-hmm. uh, cbc tuanze kupanga saa hizi mm-hmm. vile tutaziwezesha tuta, shule za upili kuwa na nafasi za kutosha mm-hmm. na waalimu wa kutosha kuwapokea mm-hmm. wanafunzi mara mbili mm-hmm. wale wamezoea kupokea kila mwaka ai mara mbil 3 na, na, na uahitaw mm-hmm. mm-hmm. mwisho ni kwamba tuharakishe kurudi kufanya gharama ya u mtawala hmm. na tuseme gharama yote ni hii sababu hilo ni tatizo lingine kubwa tukianza kutekeleza mfumo huu hatukuwa tumeratibu gharama tukasema this is the full implementation cost na itagawanywa hivi mzazi atagharamia kiwango hiki hmm. serikali itagharamia kiwango hiki ili uh-huh. kila m- mdau hmm. ajitayarishe E, katika kutekeleza daktari manyasa uh-huh. muda umetupa kisogo lakini ningependa kusema kwamba kuakishia wasikilizaji wa wetu kwamba tutaendelea na mdahalo maanake ni mdahalo ambao hauishi leo wazazi walezi ualimu na kila mtu ambaye ambae na, na sekta nzima ya elimu watakuwa wanazidi kutoa maoni yao na tutakuwa tunafuatilia kwa karibu sana ili tujue kwamba je nani kasema nini wapi ni kipi ambacho kinapaswa kusemwa Uh, sera kimani <laughs> na na daktari uh, bas, basi, juma, juma pia hivu hivu. basi wangu tumekuwa kipindi cha katika ilimu, hapa mku m basi ambapo wageni wangu wamekuwa ni daktari mauel manyasa kutoka usawa agenda daktari a mangera, mangera kutoka uh, fawe kenya na vilevile tumekuwa naye mwalimu sera kimani ambaye ni mwalimu mkuu Pulling up to Mickey D's just for drinks? Oh, yeah, that's me. Nothing extra, just perfection and a straw. Coming in hot for the coldest cups on the block. Because there are drinks. Then there are drinks from McDonald's. Mix things up with any size lemonade or sweet tea for $1.49. Perfect with our classic fries. Price and participation may vary, cannot be combined with any other offer. Ba da ba ba ba.