Sepe tuko. kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia mafuta yanayotumika nchini uganda hupitia kenya kabla kuingia kampala lakini nchini uganda lita moja ya petroli inauzwa shilingi 116 kenya nchi iliyo kwenye ufuo wa bahari hindi kumaanisha husafirisha mafuta yake kwa wepesi sasa lita moja ya petroli ni shilingi 134 jijini nairobi moyale bila shaka lita moja ya petroli itauzwa shilingi 147 hivi halafu serikali inapopandisha bei ya mafuta taa kwa kiwango kama cha sasa shilingi 12 zaidi inawasilisha ujumbe gani kwamba sasa wakenya waanze kutegemea kuni kuangaza nyumba zao na kupikia je yeah, wale wanaoishi miji ni watatumia nini maana sasa mafuta taa hayanunuliki tuulize tena kuni za kutumia zitatoka wapi maana kenya imekuwa ikijaribu kudumisha mazingira watu wasikate miti kuchoma makaa au kukausha kuni tumesema kenya ipo kwenye ufua wa bahari kumaanisha haigaramiki sana kupata mafuta kutoka ngambo kenya ni kama tanzania ambayo pia ipo kwenye ufua wa bahari nchini tanzania bei ya lita moja ya petroli ni shilingi 93 hapa ni shilingi 134 nairobi sawa na nilivyosema 147 moyale wakenya wanaoishi moyale wakiwa majirani wa ethiopia wanashangaa kwamba hapo ng'ambo ethiopia lita moja ya petroli ni shilingi 51 tu ethiopia ipo mbali kabisa na bahari haina fuo zozote kwa kimombo inaitwa landlocked country mafuta hufika kule kwa gharama kubwa lakini ni ajabu kwamba bei ya mafuta ya petroli shilingi 51 na, na senti 6 za kenya kwa lita moja hebu ni seme hivi tatizo la kenya ni sera za ushuru bidhaa za mafuta hulimbikiziwa ushuru mwingi ajabu ushuru pekee nchini kenya huongeza bei ya mafuta kwa zaidi ya asilimia 1 asilimia 120 pesa za ushuru kwa lita moja ya petroli ni nyingi kuliko pesa ambazo lita hiyo moja imenunuliwa katika bandari ya mombasa mfano mwezi februari mwaka huu mafuta ya petroli yalipofika mombasa yalikuwa yamenunuliwa kwa shilingi 49 na sent8 kwa lita hiyo moja lakini kwa kuwa upo ushuru aina tisa unaolimbikiziwa mafuta hapa nchini bei lipanda hadi 122 na senti mwezi februari ushuru wa kwanza huitwa e duty ushuru kwa bidhaa za kutoka mji ya nchi ni shilingi 12 na set tisa kwa lita moja ya petroli kuna ushuru wa ukarabati wa barabara ae shilingi 18 kwa lita moja ya petroli kuna ushuru wa shilingi 5 na senti 4 ambao ni wa kufadhili maendeleo ya sekta ya mafuta kuna ushuru wa senti 25 pesa za shirika la kuratibu maswala ya mafuta upo ushuru wa senti 95 kwa lita ya petroli ambao ni wa ujenzi wa reli kuna ushuru wa senti 3 pesa za kulipia gharama za uchukuzi wa meli kuna ada ya shilingi 1 na senti 65 ambayo fee halafu upo ushuru maarufu kote nchini wa vat ambao ni shilingi 9 na senti 1 kwa kila lita ya petroli kwa hivyo tukichukua mfano wa mwezi februari pekee kiwango cha ushuru kwa lita moja ya mafuta ya petroli kilikuwa shilingi 57 na senti 33 ushuru pekee lakini bei ya mafuta haswa ilikuwa shilingi 49 na senti 8 ukiongeza faida ambazo muuzaji mafuta anataka mfano akiwa kampuni za total Rubis, shell unapata bei ya mafuta yaliyofika mchini yakiwa shilingi 49 sasa yanauzwa kwa shilingi 1220 na zaidi wana uchumi katika serikali wakitaka bei ya mafuta ishuke kutoka 134 hadi kufikia shilingi 90 hivi kwa lita ya petroli au shilingi 60 kwa mafuta taa wanaweza kufanya hivyo leo na ndiyo nitasema hivi mafuta ndiyo kawi inayoendesha shughuli zote za nchi bei ya mafuta ikiwa ya juu gharama ya maisha inakuwa nyingi ajabu maana kila kitu husafirishwa na bidhaa nyingi hutengenezwa kwa msukumo wa mafuta serikali iwatumia wasomi wake wa uchumi kuandaa sera za kumpunguzia mkenya mzigo wa bei ya mafuta na ndilo sepetuko mimi ni wellington nyongesa sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia