nam na katika makala yetu ya leo uh, biasharanimefika uh, hapa mjini kapenguria anazungumza uh, uh, n na, uh, muuzaji wa nyama tuseme ni bucha anauza buch hapa uh, hivi uh, mwenzangu kwanza habari yako hebu ahhwanza iko isoiko na damuishoka vupi hii ni ya nyama na hishoka vupi ni ya kugonga ile mfupa kupasua kupazuapazua ikue ndogondogo na pia kuna kitu ambayo inaitwa so hii ya kukataata pale kwa mkono ya mbele na mali mfupa inakaa kama chupa naona unakaa tu sawa na mfundi wa mbao hapa mm-hmm. uh-huh. niweke ni kwenye mm-hmm. mm-hmm. hii hii kiziki nipasuanishe hivi ndogondogo mteja azione nikubwa jamaa kwanza hebu twanze na jina akonaitwa hey, mimi nachulikana kama waful biashara mm-hmm. ambayo mi nafanya ni kuuza nyama ya bujer Naam. ya ng'ombe mm-hmm. ni ya ngombe yake ni ngombe yake So, labda biashara ni yako mwenyewe ama unafanyia mtu kazi oh hii biashara ni ya mtu ambao ni mkaaji pia wahapa e, yeye aliniajiri na tukashikana pia yeye huwa anaenda kule msituni anatafuta na mimi nabaki hapa nikiwa ninauza nyama hmm. na pia tuko na tendas kama shule kidogo kama mahoteli tunapeana dkatika uh, uuzaji wenu sasa mnategemea sana sana sananaategemeaaategemeashule ategemeaote uh, am sas eh, katika uzaji sana tunategemea shule okay. na mahoteli kwa sababu ukisema uuze tu hapa iy nyama ukileta kama raundi kilo 1 itakutupa utashika nyamaupeleke kwa mtar lakini kama sasa kuna shule shule ikifungwa tunajuanga tunaenda nyama a kila raundi kilo sabini ama ilo s apo ats utausa kidogo waamukie karibu siku tatu ndio umalizanenay lakini ukichinja wakati wamefunga shule uchinje kilo i hiyo utarusha ye nyama kamtara kwa sababu biashara imeshaabgea mm-hmm. yeah. so, shule, shule. Na, wakati shule so, stock kidogo, e, stock kidogo wakati shule imefungwa mm-hmm. tunaenda na kipimo nau kama ngombe mbili kama tulikuwa tunanunua ngombe tano unanunua ngombe mbili hiyo ndio kipimo ambayo tunaenda nayo alau ikue chini ya kilos kwanzia kuendelea mwisho okay. yeah. uh, sasa uh, labda hoteli hoteli kuchangia uh, ikuea eh, hotei kwanza tuliweka maakano ya kwamba wanapeba kwa kila wiki fr kwanza wapebe kwa hii wiki hiwiki ikifatailk we mpaka y ndio sasa tuende tucukue pesa kwa sababu ukiwwambia akwamba wapebe na pesa nawauzwaua so wiki moja unaajiaikimoja kakfatanchuusasa ni yeah. uh, niulize labda katika biashara hii changamoto zipo ama uko tusa e, katika biashara hii iko ikona cangamoto mingiingisamfano mingi e, mu anawezakuuzia ngombe akishakuuzia ngombe ukitarajia kwamba iko inakuja na kilo mia moja, na umeeka araud00 e, aktiomb inkuonyeshaikowshmpheuan ihesabu yenye iko so, kgs, ya pesa umepeana, na ya kwa ndani ya ya nyama haingiani imesha kupika araund 00 imeshaenda ok alafu changamoto zingine ni kuwa e, kuna ng'ombe ambayo ziko shubafu kienyeji piwa hiyo kienyeji piwa ni ng'ombe safi unaweza kaa na nyama araundi 4 days naijaweza kufanya kitu ya yote lakini kuna ng'ombe ingine ikiwa ile ros kidogo iyo ng'ombe ikilala siku ya kwanza ya pili iye nyama inaharibika na unajua hauna wateja wengi so... wengianzatuliz uh, hakuna uh, ng'ombe mara ngapi kwa hii kuna ngombe ambao wanatoka labda upande upande wa wa wa uganda kuna ya. ng'ombe wa grade huu wa wateja wanapenda gani ama nyinyi wenyewe mnapendekeza gani tunapndagombe wenyewe tunapenda ngombe ya uganda zahuko kule na huko huko kajiliba kwa sababu ng'ombe za hazitibiwi na mashindani kuna angombe unail mepea dawa tofauti ng'ombe hata ukipea ni ambayogombe hataukipea mtea ng'ombe ni gani so hizo mang'ombe zinatoka kule chini na unapata kuna plastiki ambao tulikuwa tunapata ndani mm. hiyo plastiki inamaanisha kuna dawa walikuwa wanaaka ndani halafu inahifadhi hiyo ng'ombe mm. so wawezi idunga dawa kwa trt mashindani mm. so ndio watu wanapenda ng'ombe za huko tangu isaliwu iko na ile utamu yake mpaka mm. sasa naambao ni o na kienyejiautamnadu so, kuna, yeah. uh, uh, yani wa, yeah, kuna, kuna utamu wake ukimhu mbz mbuzi, wa wa e, mbuzi, mbuzi ya huko na huku ninaona mbuzi ni sawa mbuzi ni moja juu mbuzi kisha naona anaona tuvizuri na ukuje uiweke kwa bu inaenda na nyama ni tamu isipokuwa kuna mbuzi ambao inakuanga ambao ijafinywa zile mao zake hiyo mbuzi inakuanga sio safi hata ukiweka kwa buja siku ya kwanza ya pili imeshaharibika niulize kwenye buca huwa nyama inahifadhiwa kwa muda gani iwe imekuwa imeharibika kwenye buca nilikuwa nasema awali ya kwamba ng'ombe ile safi Ia nyama inafaakae kasababu yo nombe aitaaribika haraka kwasikutatu nombe bado ni re hio siku yan ombe bado iiu ata ntadagombe ambao ssa n ombe zilatahapa zinakula mawafakato zinakula mandizi so hizo maovakato zinaendanga zinakua sinakuwa tofauti ndani ya mwili ya ng'ombe so hiyo ng'ombe ikikazi kutatu inaharibika Yeah. Hey. hivyo pia nyama hutegemea kile mfugo huwa yeah. anakula yeah. inategemea sababu ngombe zinakula zinakulaakatu hmm. na ukichinja ngombe unakaa naye hapa siku tatu siku hmm. yain unaona ngombe imeshabadilisha hmm. inakua tofautilabda uh, katika kazi yako umesema umekaa karibu miaka kumi hivi yeah. uh, ni kisa gani kibaya ambacho umewahi kishuhudia katika biashara ambacho uwezi saa e, mara mingi nimeshuhudia mambo mengi hasa kisa ka kwanza nawezasema hivi walituuzia ngombe na ikawa hiyo ngombe imeibiwa ikauziwa sokoni pale naye unajua najuawajuruziwanenda wanachukua pale ilipouziawacuruzi kumbe hiyo ngombe ilikuwa imeibwa ikakuja ika ikachinjwa ikaletwa kwa bujari sasa mi nimerisifu nyama Mas, wakati nilikuwa nimerisifu nyama nikaona kwamba watu wamekuja wengi sana na akasema kwamba kuna ngombe ambao imechinjwa na inatoka sehemu yakwetu s so wakwa wameniulizia ngozi ni anagani mimi nikawambia siwei kufahamu saaunozi ikichinwaombe ngozi naendag mahai nusukasabaukupata wangu kabidilabdaalikua amepitia kwa polisi ama walikujaz hapo e, sasa walipokuja walikuja hapa nikaona ya kwamba ni kama kuna kitu ambayo kimefanyika ni kama wameshapita kule wameripoti ama namna gani namnagani sakaambitunde so, tu pale ueleze kwa polisi vile ulipata ngombe hngombe kwamba mii huwa nachinjiwa ngombe ninaletewa na narisu nyama sasa siesi nikajua hii ng'ombe ilikuwa rangi gani so kama kuna makosa ambayo yamefanyika waweze kungoja bos wamuulize hii ng'ombe ilikujaje akafika kwa mikono yake so haya mambo yakaenda hivyo bos yakakuja na kufika pale kwa polisi akawa amewekwa ndani pia kaambiwa ya kwamba hii ngombe ilikuwa imeibiwa akauziwa so alika so ni masa... kufuata, ni, nani ni nani hali, hali, hali nani? Yeah, so, kufuata nani nani nani aliuzia mtu akaanza akauziwaalikaasakaanzakufuata ule mwenye alikuwa ameuzia eh, akawa ameingia kichaka so akawa amekaa ndani kwa masaa fulani kufika unafkiri na, aliingia kama saain kufika saa saba akawa amewachiliwa na kuaajilia o wakasema yakwamba waende naye waende watafute yule mtu so akatafuta yo mtu kwa siku mbili akapatikana alipopatikana ikaonekana kwamba kuna kijana wa boma ambao kuna mang'ombe ambao waliuza ng'ombe e, walikuwa nasosana kuuzu mang'ombe so aya akaamua akasema kwamba ni vizuri atoe nini ng'ombe yake auze bila kuambia wazazi wake so akatoka kwa kuiba tu li ni ngombe ya familia moja tu wengine yeah. wakufuata hey, ilikuwa ya familia moja kwa hivyo ni kisa ambacho uh, labda uwezi kisahau na labda ni visa ambavyo sana sana labda y yeah, hizo visa vinatokea kwa sababu unaweza kaa hivi uende sokoni pale ununue ng'ombe na siku hizi watu wamekuwa chanja mtu anakuuzia ng'ombe na uwezi jua itakuwa aje kidogo ukishapokea ngombe unastukia watu wanafika wanasema hii ngombe hey, imekuwaje hii ngombe imeibiwa utashindwa imeibiwa namnagani nanimeuziwa kutoka sokoni so ni visa ambao vinatokea eh, hizo ni changamoto ambazo zimetokea mara mingi zinatumiza katika biashara zabrhuu ni uchumi na biasharah iko hapa samani kulikuwa na mapujeri machache sana kma 5 zl a aki kwa sasa wakati huu ziko mapujeri karibu ambao sasa sahwateca walipungua unakuta kwamba maoda zilipungua somapueri zimekua mingi sa w unakaa tu nangojea mwenyee nakuja kwako kwa kwa ondio wako na wakati tulikuwa tunauza hali ya kitambo sio kama sasa sababu pesa ambayo tulikuwa tunapata kwa busheri ya kitambo ilikuwa pesa mingi sana ukua unawezauza arund 150 1000 uh, 8000 lakini kwa sasa unauza mpaka shilingi el 3 kwa siku hiyo ndio changamoto iko kwa kompetisheni ambayo ya sasa hata elefu tatu unaweza funga nayo na ni ng'ombe mzimalabda so, ke... mteja anakuja leo yeah. uh, kesho anajipata yeah. kwingine labda kwa sababu ya wingi wa yeah. mabucha eh? ya yeah. mteja anakuja leo kesho ingine huu utamwona ama kidogo anaweza kuambia usiniwekee mfupa sana mno ukipitisha kidogozaoto ike ni nyama pekna kuna mteja mwingine anakuja juu nyama naye iko nastaili ya kukata anakwambia katikati hapo nitole hapo kama sio hapo mi nimeenda sasa huyo mteja una itakuaje na itabidi umpembeleze mwelez yakwamba wajanikundia kitu safi ambao unawezatoka na uriike oh. so unamtafutia mahali penye unaona ya kwamba hapo sio hata labda wengine wngine ambao wananyamaza kidogo ndio utachotea uta nyama kidogo mfupa biashara e, sasa hiyo <laughs> tu pala, mfupa ya huyo na so, kwa hivyo hii ndobiasharandhtumuphuyouliishie si wa, tu, wateje tukua wakali ya. Eh, sasa snikuja tu u... u... u... u... u... condition kwamba hey, ama mahuo u... mnatakaj sasa hiyo <remmingi> kuna mambo mengi ambayo yako ndani <remmingi> so wewe ukikuja unapokuja mahali hapa mimi lazima nikuangalie kwanza nione hu mteja anaat aje kwanza <remmingi> mteja nikiona mm. amekuwa shau amekuwa kali, zana, na kali and... kwamba, sana na anakuwa kali mpaka anaonaaa itabidi nimchotee kidogo kidogoaaridikekeshpata kiakwamba mnaezakusana na kabisa hapa hivi mna yaani mpaka hiyo miaka ya yeah. mm. wako mm. wako mm. wako kwa sababu mm. kuna mteja anakuja tu umkatie nyama kuna mahali ambapo labda yani ngombe nye mekuasmsau mepata mekua kruu ka umbali ambayo ni nyama tu safi hata ukipiga harufu haunaa sio kitu ambayo inatakana unikatie nakuachia pal ndhata na hopes staeulasibid pembesasa hey, kama nhitabidi mrudishe esa anunue kinginenaanapoenda hivo kama nwaronyepezi ataenda akiendanga mm. asasanmat amban wamamawajawazito wamama wakawaida wakonarnyepezi s so, y akienda ameenda hivo So, lakini kwa yu, mwanaume kwa hivyo biashara mwanaumeahivo biasharaamnafaa kuwa na mtu ambaye labda yeah. vibaya, gidogo. Gidogo. mtu akiriaku vibaya unampembeleza kidogounampembelezaakiniukiwa mtuasira hivi hii yeah. biashara uko... itake hata wemamuzaji ukuwa na asira hmm. inataka uo ukua mtu mpembelezaji hmm. kwa sababu unapokuwa na asira na kastoma kuwa na asira amutaelewana na, hmm. Amuta hmm. na atakuja hapo tena kukuchangia juu akileta kitu kama mwambia nilikupea kitu safi hey, safmi nilitokana na hiyo nahio aao sasa ndio utapunguza wateja tu mm. ho tuailikua hey, aj mm. unajuangombe kweli mm. lakini mm. na niko aifanan laii nahii enye ni ni basi nikua mm. uende na hii. Na kama atakubali ni atakubalinihio lakini ukiona amekataa ame basi utampatia pesa na atakuwa naatakuaameridika baadaye atakuja siku nyingine ulikuwa umenikosea sku nyingin dnana ikauapea kitukua naau naauua hii biashara iko changamoto mingi sanaunakuta mamawaikatie a ka aah a unashindwa sasa huyo inatakana utafute mbinu vile vilenamwangalia kwanza laa azwaulikua unataka nyama ainagani una kunaile tunaita ia kuna ile tunaita kishii kunaile tunaita e, kishiri, kuna mbauuangai so, hapa Bajani, wakati anaendelea nyama ilikua nimeudia vizuri wakati rna ilikua jaingia tulikuwa na biashara nzuri sana biashara ilikua inaenda ulikuwa unauza pesa mzuri na wakati wakatirona iliingia ndugu yangu mambo ilibadilika ikakuwa mambo ilikuwa aammbo kwa sababu hata wale wateja wako wenye ulikuwa nyama watejawako e liu nawauzanyamtnaamas a baya kuchanga nimekaa ar mwezi moja sijakula nyama na mwingine tena semsem mambo kama hayo labda wengine wanaogopa kazi ya bucha, labda kazi nyingine chafu ushikana na nyama nini hivi uh, unawashauri nini Eh, kitu ya kwanza kazi ya bujari ni kama jeshi iyo eh, utajiami ni kama eshi kwa sababu kama ujazoea kushika madamu ndugu yangu aaund shlaznilikua aana tusnam sanaweza kuhesabia za ngombe vile ziko kwao muda ambao nimeuza imefunza karibuwatu wan watano ambao nina, ambao nimewafunza kuuza nyama kwanza, ya ngombe unapoingia hapo ndani mea amekuitisha kilomoja nazumfupnpimbaal mfupa yailo utakata nyamakuanzia uu ndachiiutakata namakuanzia chini, chini upandauuuisha Na, wanza uwezianzie zilezosambav unaziwacha unaanziamkono unaanzi mkono kuna oint ukifika pale natakana upasueit uweke chini uanze kuikatakata ndogo ndogondogo ndianze kuuzi wateja mm-hmm. awezi anza juu uteremke ni ngumu kwa hivyo kwa mtu ambaye anaingia leo hawezi hawezi lazima apitie kwanza kwa labda mwalimu, yeah. mwalimu kama mwe, mtu ya kama mtu experience yeah. apitie hapa lazima apitie hapa kwa sababu mm-hmm. ii nyama mteja una atakwambia utafurahisha mteja nawe uumie ningumu itabidi usimame katikati ya hii vitu viwili usimame katikati mteja naye akupate naye nyama iende vizuri kwa sababu ukiuzia mteja nyama upakina mvupa ib utafungautafungam ninawambia kazi ni kazi e, nimesema awali ya kwamba kazi ya br ni kama jeshi hi kazi mara ya kwanza utashika tu madamu zikitondoka utatabikatab kipt kazi yaski kubali atakufunzwa kasiku mbili tatu ap kuna vitu viwili kama ile mashini ya kompyuta ambayo tunauzia nyama inafaa kwanza wezkum mm-hmm. wanza bruka sasa anataa nyama ya mna niwke nyama iende ikienda marambljsina nyama ya0 sina nyama oh. yeah. ya50 nakuvika jioni nitachipata sina5 knazichakula oh. ukeka h s so, intakana kama imeenda sana ikue0 kama imeenda hivyo mia moja na moja hivo ndi itakuwa vizuri lakini ikipita ienda on o on ipite mpaka iende o o f ama n o fi ndugu yangu jioni utajipata auna nyama ingine so hii kazi inaokopewa kwa sababu ya shot e, mtu anapokuja ama mteja unapokata nyama pale uweke pale kwa sasa ni kwa na kama ingie kiloanwam linakata kama nangta <laughs> inatupa In namwambia nanasasasunana mashini nasema nimepita <laughs> yeah. so hapo atakuwa ameridika sababu ameona nini kionge zimeongezekasasa y unatumia uchanja <laughs> kidogo biashara ni, ni uchanja tu na <laughs> ni mdomo sasa ukiwa tena tenanamwambiasu umeongeza ukija <laughs> nitakuongeza kumi unaangalia ile mvupa ambao umepima imetoka ni west unaangalia moja unamtupia tena juu kwa hivyo umesema kazi ni kazi kazi ni kazi hmm. kazi ya buchari kazi ya kufakia toilet kazi hmm. ya kufanya nini ni kazi hii saii huwezi chakua kazi hmm. kwa sababu ukichakua kazi ni ngumu hata huo na masomo kiazikana na unangoja tu kazi ya ofisi ni ngumu awezi pata asante uh, sana uh, nikiitimisha makala hayaya biasharapcs nikiwa na mwenzangu uh, mi pia anahitwa moses kri nikiwa katika kaunti ya pokot magharibi yasandeni imekuwa uchumi na biashara podcast