na biashara podcast nam katika uchumi na biashara podcast tunazungumza naye pte ndirango ambaye ni mwenyekiti wa sako au shirika la usafiri wa magari ya umanyena ambaye ananieleza kuhusu mfumuko wa bei za mafuta hasara ambayo wamekuwa wakipata hata, hata kufikia wakati ambapo wanachama wa sako wanasema kwamba warudishiwe hela zao wengine washauza magari yao na mengine mengi hasa kuhusu hali vile ambavyo vimekuwa kutokana na nyongeza hii ya mafuta na vilevile vile, uh, kuhusu adhari za ugonjwa wa korona hebu tumsikize anasemaje hali imekuwa vipi kama mwenyekiti wa sacco ya nyena kuhusu hasa baada ya mafuta bidhaa ya mafuta kuongezwa kutoka hiyo wakati hali imekuwa vipi je mmeongeza nauli na kama hamjaongeza kuna faida kweli jina langu ni itaulidilangu ambaye mimi ndiyo mwenyekiti wa nyena nyenasa sasa sizi ni kuchagaa tunachagaza tu na watu wetu wako desperate hawajui hawajuihata wafamanya nini wavanyikazi sasa gari inaenda chache sana e, mafuta imeogeswa hatujui hata kama tutaongeza nauli ama la kwa sababu hata wateja, wateja hakuna hakuna watu wanasafiri kwa sababu kuona mtu mmoja akataa kisafiri na kuwaga vigumu kwa hivyo sisi tunachagaa kama tutaongeza ama natuogezi kama shemani wa chama hata maroni watu wengi wanatoka chama kwa sababu hawawezi wakalipa wiyo wa maroni wanaitisha eh, eh, eh, sving yao na sasa tunaona hata chama cinakuva wateja hawana pesa maroni inaendelea kupata juu wenye magari hawezi hata wakalipicha hiyo gari yao ikiwa iko na maroni kwa hivyo is so bad. iko sii sana kufikia sasa yeah. eh, hebu nipigie hesabu ya gari moja kujaza mm. na mafuta na kama kuna kitu inabaki kama sisi tuko na gari mia 20 hila gari zinapata watu kama ishirini kwa siku mm. etfksi hawapati hawa wateja na hata hizo gari kuenda ikienda na nyuki haiwezi ikaruti na watu hakuna watu huko kwa hivyo hata elfu moja watu hawapati kwa hivyo tukiogeza mafuta tukiongeza nauri hakuna watu tutapata na iko competition ya watu wele wengine kwa hivyo uh, sichoni iko baya sana na hatujui tutafanya nini kwa sababu kila siku kama gari moja ikikunywa iki lita thalathini eh, unaona hiyo ni kama 3 na wakati mwingine hata mwenye gari anarudi mhupo aogeze gari iwe jiani hata matereva wanaacha kazi kwa sababu hawana hata ile e, mchahara wanapatiwa kila siku kwa hivyo e, hatujui hata tutafanya nini na hilo ndilo swali nilikuwa ni je mmepunguza idadi ya wafanyakazi wenu kwa sababu sasa kama biashara haiko vizuri je mmejaribu pengine kupunguza ili kusn ile amalipo na e, hesabu zenu wala wanaweka gari hatuwezi tukawapunguza kwasababu tunawapea na percentage. ya ile pesa wanaokota kwa hivyo wanakaa hata wao ai hebu ni mwambie walewote wana, wanakula hii matatu kwa sti ama wana, wako na lisiki kwa matatu tikuwafukusa ama wakikosa chakula sekuit mnasema aikipya hii itakuwa baya sana kwa... tupe taswira ya ni nani na nan mpaka ifikie kwako ninn hiyo hesabu imekatwakatwa vipi ya yeah, matatu matatu moja iko na watu kama wangapi ambao wanakula hapo matatu moja iko na dereva iko na kondkta iko na wale mtu wa ofisi pale stage iko na supviso na iko wale watu wanaweka gari ni matatu moja bila mwenyewe kuikiwa inakumiwa kama watu kumi na watu ukikosa pesa au watu wataenda jat unaona hata sasa kule tunaenda hata chakula mvua ilikuwa mbaya kwa hivyo sehen hata mimi nachidwa ile ningekuwa keds matatu siku hizi even even haibi kwa hivyo mtu anakaa kwa matatu ni kama muto unakaa una, una pahari unaota maji inakuja kutoka juu inaenda chini lakini ukiona unaona maji nakuja eh, unavikiria hati maji iko lakini siiyo ikuja kwa hivyo kwa matatu watuwela wajiga wanaendelea kununua matatu lakini wala wako wanaendelea kusiuza kwa sababu hakuna faida tunapata ziku hizipat taarifa ama umepata sinario yenye pengine mtu ameshindwa kulipa kabisa loan, kwa sababu ya yaliv kama, kama tunasema watu kumi wanasema hata kwa chama tuwadutisie pesa hata igikuwa hakuna wanataka kutoka mtu aenda nyumbani hata hakuna mtu akuusia hiyo magari kwa sababu uunanunua una, hiyo gari upelekwa wapi ni kwa hivyo mimi nasema hali ni baya na, unafikiria ni sawa maeneo mengine ama matatu zingine ama sako zingine zishaongeza bei tayari unafikiria ni solution kuongeza bei na biashara jinsi ilivyo sahihi hapa nyeri mimi ni mmoja wa nyeri matatu na tuko na watu wa 4NT, tuko na watu wa wak kila mtu ako kama sisi na kwa hivyo siati hata wale wengine ukiongeza unaongeza nani kwa sababu hata hiyo bei ambaye iko chini haiwezi ikabriki hatuo na wateja sasa unaogeza uogeze nani 2017 yes. mafuta yalikuwa kilita moja ilikuwa shilingi 6 t5 s yes. sba hii 2021 mafuta iko yes. 1345 yes. 017 ulikuwapo yes. na saa hii yes. matatu ni hizihizi hizi. Si. wakati huo kulikuwa na faida mzuri na mambo yameenda yakienda ya vibaya vibaya ama kuna wakati pengine mambo yanakuwa mazuri wakati mwingine yan, yanaharibika nakwambia hiyo 2017 eh, kutoka hapa mpaka nairobi tulikuwa na lipicha eh, mia 4 na sasa tuna lipicha mia tatu mafuta yanaongeza kama marabiri lakini bei inachuka kwa hivyo mapo hata iko baya Aa, kuchida wakati huko hatujui kama serikali inataka watu wasiweze wawe wa, wa, wa na hiyo matatu ya 2014 walete hiyo biaras lakini unaona hawa watu wanatoa wana mikopo kwa nini kwa mabenki wananunua na pesa yao hatujui kama serikali inataka kutumia hiyo pesa ya, ya kuleta hiyo mavazi kubwa ivukuze hawa watu wote hawa milioni zote wanadped na hii matatu e, waleta hiyo magari ambayo itaandika watu chache kwa sababu ikikuwa ni hiyo wawezi wakapata koti e, lakini hata ikikua niiyo itanuliwa na koti yetu lakini sitaki kusema hivyo lakini naona mapo ya security ikienda Ee, wakati hata serikali haiwezi ikaol mzee kama mii wa miaka 8ea0 nasoma kidogo mimi natufikiria wakati ikiendelea namna hiyo itakuwa kama il, unaona ilikuwa alab la wakati kulikuwa e, kumka maisha ilikuwa juu sana na watu wakakuwa desperate kwa hivyo mimi naomba wala wanatuogeza wasikie kilio cha watu kwa sababu hakuna mtu aba ako djela sana kama mtu desperate hiyo mii dio ijesema di mumejaribu pengine kama sekretarit kulalamika pengine kuandikia wabunge wenu wa eneo hili waweze kupeleka mswada bungeni kujaribu kupunguza eh, vat hebu nikwambie watu wanalaumu watu wa buge na nikwambie hata ingekuwa hii koti kupeleka ipitishwe kwa bunge nani anapeleka hiyo mimi nasema nasema hati ni ya tu lakini mtu yule ingikuwa nitreshari ama wabunge, wabunge, wabunge. ndio wanapitisha wanaweza angusha wale, wale, au kupit nikuabie hii executive na sisi na, uya, uya, pass the book kila serikali inafanya mpago na impact inapeleka kwa buge wakati mwingine hata awa buge hawajui wanafanya nini wanajua hii hawajui wa, eh, impact ya hiyo lakini yule mtu kilaumu ni wale na kwa nini kwa executive lanasi wakipeleka hiyo vitu wakati mwingine wanaweka tukali kidogo tunafanya hii nanini na nini kwa sababu hata ingekuwa ni ile mikopo tunakoba nje ni mbuge inaanza ama nikuletewa wakati watu wamekaa wa, wa kutoka tulikuwa tumelewa kidogo wakati wa serikali wa ya kwanza hapa serikali ya moi serikali ya kibaki nazoza hata hii lakini hatujaona wakati mgumu kama huo kwa hivyo unajaribu kulaumu ambayo inaongezwa yes, eh, ina na kama vile tulikuwa nasema anasema ndio iko na ujukumu wa kuongoza serikali na ndiyo iko na ujukumu wa kuplan kuhino itakuwa namna gani zungumzia dakika moja na rais uhuru kenyatta tukimalizia umueleze ungetaka kumweleza nini kuhusu, kuhusiana na sekta nzima ya usafiri wa umma mimi nakwambia nikiuliza mkubwa yetu ambaye tumempenda sana tumemwambia tume mimi niliona wakati alikuwa anafanya campaign 07 alikuwa na kuja hapa kwa maseji anaabiwa hii makaga majechi wasimleti dawn lakini tunafikiria naye analeta wao down kwa sababu tulikuwa tukisema huyu sasa tumepata rahisi ambaye anasikia wananchi siku hizi sijui nitafanya nini nigemwambia asidaganywe atimapo ni mazuri akuje hapa chini naogee naoge na watu naiko nina watu wangapi wanaenda na hii wagawanaenda nahii tunasemagileo eh, ama ile gari zinaenda huko mombasa niwasech sana na watu wanaenda na naakas nini wanatoka hapa mashambani lakini ingekuwa hawa watu ndio wegi wako desperate na watoto wao hawana chakula shakula e, nigimwabia afikiliahyo mwapo sana tuzungumze kuhusu mafuta wewe kama draiva pengine ile pesa ulikuwa unalipwa imepungua kulingana na vile ambavyo sasa mafuta yameongezeka tagu mafuta iongezeke y- nilikuwa naonaa eufu bil kwa mchana sasa ni efu bil na mia bl nikiripa mtu wa wa nyuma naenda na mia 6 kwa hivyo ni hasara ni hasara hakuna haja akukuja kwad jon bu nigetaka kuuliza swari kwanza mbona serikali nandio sasa hawa wananchi ndio huwa nariatai mbona wasirudishiwa ile ai chini kabisa juu ni maisha iko juu ndio tunaelewa lakini mafuta mbona hawakubuki mwananchi ule wa chini kabisa juu mafuta ikiongezwa mpaka ule mwananchi <inaudible> wa chini kabisa ameguzwao kama ina, ina, ina, ina vizuri, M, siyavyo... ni serikali ambayo inafikiria mwananchi wa kawaida vizuri inastahili kuongesha mafutameahirika kivyovyote nimeathirika juu kwangu nyumbani sasa hata hiyo mafuta tani huwa natumia o ni natumia ni bei ju ninatumia gaz gazi ilipanda kutoka 850 mpaka 11 sijui kwa hivyo hata serikali kusema kweli imeshindwa na kuangaria mwananchi wa kawaida so tunaomba tuna, tuna, tu mungu atusaidie kwa jia ingine umejipanga vipi sasa kuhakikisha kwamba kujim... unapunguza punguza ya, eh, unapunguza, kwa ninguzi, punguza kuna... jinsi ambavyo unatumia mahitaji ya yao kuna mambo sema mambo kuna ile mambo huwezi ukaepuka yani lma uklazima ukule ni lazima uripe nyumba kukula ni lazima nyumba ni lazima na kufana ni lazima hayo mambo na watoto wasome jje na sasa hiyo mambo yote imeletwa juu na yale mafuta so kwa hivyo tumeatdhirika kabisa lakini sikuna jinsi ambavyo unaweza jipanga pengine unasema mchana tapika na kuninajipangadi na tiari rahisi amewekanii amewekakayn yani hatufanyi biashara vizuri kwa hivyo kama maisha imekuwa hivi naye afungwe nchi watu kavyu ishe rafiki yangu oumeadhirika kwa njia yeyote na nyongeza ya mafutabwaahatautuseme hii mafuta sanasana hii mafuta inaguza mwanaichi wa kawaida tuodee mwenye magari mwanaichi wa kawaida dio kwanza huyoiakobababaya kwa kabisa kwa, kwa maana aje sukari hii sukarinabeonag kila kitu kidunaveo nagiikituo waikuvikie inaogoeo mbei tunaona hasa kaa mimi kwangu chukali chukai kwa nikiuza chig hamsini nusu unaona mimi jananiliuza kwaninitmauta <laughs> seme, na kwenda kununua nhatamavudataakwkuu tuseme kusema kweli kama na siku ya leo mgomo kutangazwa kenya arudi kunaenda kwa serikali atoke kuanasiku yalokutngaamgomo tungegamainaatwabikaekaiiii kamalaila ako sahii imavuda kakuachiniatavaaliail mambo yote tunaonya shida ju hakunahakuna opposition, huwa, hakuna opposition kwa hii kenya so serikali ikisema hivyo tunasema so tueomba u hatalakini baadhi wa bunge ambao nyinyi mliwachagua wabunge wenu ndio walie, walienda wakapitisha uh, sheria ya kuwa itaongezewa iwe juu kekgeeaamageakeitkaet tutaumia kabisa na tukiendelea kuumia hapo ndipo unakutanga sasa watu kama wamegoma hivi yani hakuna mazuri hata inawezaona serikali kufikia sasa, sasa unafaa kua umejipanga jinsi ambavyo pengine utaweza kupunguza nipo. matumizi yako nipo. ya kila sikutukua tumejipanga kusema kweli lakini kutoka covid anse kusema kweli biashara na kila pare mtu anashinda kuna shida ya pesa hakuna zile pesa za kuweka nin taba sasa wakatiu hakuna akiba tunakula tu izile tuna baki tunanunua nguo tunasomesha watoto kwa hiyo hakuna mambo ya kuweka pesa kwa nini kwa benki na hata unastahili kwenda kwa benki waangalie kutokaorona haia ah, ent ya benki kukopa na nini sasa hiyo ndio tungeombaiko na kwa ni kweli kali ni kenyailimeza umejipanga vipi kwanza kuweza punguza jinsi ambavyo unafanya matumizi yako ili baki, ubaki na pesa kwa mfuko <cu000> amzinipesaanitabaki naye kwa nkuko kama chakula wewezazka shilingi mia tatu hapa uende naye nyumbani ina mezo yote inaicha una kitu ya yakuweka adiama ya kujipanga na nanajipanga na nini mnapata m- wateja apana hakuna wateja kama tsamani tulikuwa gari inajaa na dakika kama 2 sasa gari inajaa na masaa mawili matatu kuna hata pesa kastoma diohaa hakuna sasa tuliona tukiogeza gari na kstoma uh, samani hawakuwa wanakuja watakuja tukiogeza zitakuwa ikienda gari moja kwa mchana sasa tuseme hakuna wateja hakuna pesa mambo yote imebadilika sasa umepunguza punguza gharama ya maisha yako ya nyumbani kwa sababu haupati pesa zile ambazo ulikuwa unapata hapo mbeleni ni lazima tupunguza kwa sababu kama ulikuwa una, un, unatumia pesa saa seme un, unanunua kama mikata mbili sasa ni lazima ujue hata utaenda na nusu kwa sababu ni, wak, ni wakatana hiyo kidogo inaonekana sasa ni razima tuede tukipima tu mambo eh. Taka... unatumia una gasi ama unatumia mafuta ta natumia gasi Yeah. na kufikia sasa pengine umejaribu kupiga hesabu ujue badala ya nitumie gasi kwa sababu gasi iko ghali kuliko mafuta ya taa itabidi nianza ni kutumia mafuta ya taa no. au makaa unaona kama nyumba tunakaa ni nyumba zakukomboa sa kuko, kuko, sasa uwezi pelekast <laughs> huko ndani sasa tunaona ni lazima tukaa hiyo maisha ya gasi sasa tunaona mafuta ikiogezwa gasi itaenda juu maisha itakuwa si kama vile mm. yeah siyo mazuri hata kidogo naona wana watu wanakibiria hata nchi zahuko kama uganda kama tanzania kununua wanaweka kwa magari wanaleta hapa na hiyo mafuta tu inapitia tu hapa kenya yetu o ma, kenya mambo imebadilika kabisa imekuwa uchumi na biashara podcast