Everybody in your crew identifies as either Big Mac Burger, McNuggets, or McCrispy Sandwich. But you're the of fish sandwich all day. That crispy fish, that savory tartar sauce, that melty cheese, that pillowy bun. Yeah, you get it every time. And if you love the of fish, right now you can catch two of the classics you love for just $6. Limited time only. Price and participation may vary, cannot be combined with any other offer. Single item at regular price. Ba-da-ba-ba-ba. Ah, asante sana mpenzi msikilizaji wangu wakatika eh, nyanja za elimu hujambo na karibu jina langu ni mwalimu frano ni kukaribisha siku hii leo basi tukutane tena papa hapa kwa ajili ya kujadili maswala ambayo yanatukia katika uwanja wa elimu na waalimu swala ambalo limekuwa likigonga vichwa vya habari katika siku za hivi majuzi ni swala la mwelekeo uliotolewa na eh, tume ya huduma za waalimut Uh, toa mwelekeo lazima kwa walimu wote kujiendeleza kitaaluma kupitia mpango uitwao chtd utaktakaogarimu kila mwalimu ada ya shilingi mia kila mwaka na ndio mdahalo ambao ningependa kuwa nao leo basi ili nipate eh, kauli zake mwalimu ambaye amekuwa katika uwanja huu kwa muda sasa na angependa pia kutoa kauli zake si mwingine bali ni mwalimube osukuku ambaye anatoka katika kaunti ya busia hujambo ndugu yangu sijambo jambo karibu sana kwenye kipindi chetu cha podcast hapa standard group na ningependa utupe maoni yako kuhusiana na hili swala ambalo limekuwa likigonga vichwa vya habari kwamba je walimu wanasemaje kule nje asante sana kwanza kabisa ningeshukuru kwa mwaliko hmm. uh, kwa kufika studioni siku ya leo kweli swala hilo ni nyeti sana na limegusa walimu sana mioyo Uh, nchi nzima ni kama imetikiza uh, taaluma ya uwalimu nchini kwa hivyo uh, walimu hawafurahii wanasononeka wametoa maono mbalimbali hawakujumuishwa uh, ili uh, wakati ambapo walikuwa wanapangia uh, uh, kutokezea uh, swala hili kutokana hmm. na tume ya kuajiri walimu ya tc kwa hivyo hawajafurahia kwa hmm. kafu swala so zima ambalo linafanya kwamba wasifurahie ni nini haswa uh, jambo la kwanza hmm. uh, hawakushirikishwa katika maamuzi lakini uwezikshirikishwakila kitu manake hmm. yule ni mwajiri wako na yeye ye, ni msema yote kwa hivyo wakishasema amesema ametoa amri sa zingine amri ikitolewa na mkubwa basi wanaotolewa amri yenyewe basi kazi yao ni kutekeleza tu yeah tunafahamu hivyo unaweza kutekeleza amri ndiyo lakini sasa unajua ualimu hmm. sio kama jeshi mahali <laughs> ambapo unastahili kufuata amri walimu sisi ni watu ambao tumehitimu watu ambao tunaelewa uh, yale ambayo tunatarajiwa kufanya mm-hmm. na pia uh, maswala yetu mengi pia mengine yako kwenye katiba haswa mm-hmm. uh, uh, kuwafundisha wanafunzi maanake tunaambiwa kwambakunaza kwa kila mwanafunzi nchini kwa hivyo sisi kama haswa taaluma ya walimu ni kwamba tunafanya kazi aezakasema mm-hmm. uh, kwamba Uh, ni ule uh, mwito kwamba umejitokeza kufanikisha na unalea talanta mambo mengi sana mm-hmm. uh, kwa hivyo unavyosema kwamba tukushirikishwa unavyosema tukushirikishwa ndio maanake imetupata kwenye ghafla maanake swala nyingine ni kwamba muda ambao tumeambiwa kwamba mchakato um, huo utachukua mm-hmm. kozi hizo zitachukua mm-hmm. uh, ni kwamba mwalimu yeyote mm-hmm. atafanya atazidi kusoma kwa miaka thelathini kwa hivyo kila baada ya miaka mitano mm. uh, unapasa kuwa kuile kuinu hiyo certificate yako kibali cha ya kufundishia halafu mm. baada ya kupatiwa nyingine unaanza immediately mm. kuanza tena kusoma hasa unaona kwamba utakuwa darasani miaka anaenda miaka rudi hadi wakati ambapo utaretire kwa ivyo <laughs> sisi kama walimu ndio tumesema jambo hilo hatutaki E, si, sijui chama cha walimu nat kinasemaje manake nakumbuka kwamba chama hicho kilikuwa na makali sana nzi zile za wilson i lakini sasa hivi inavyotokia ni kwamba bwana ou hasikiki sana katika masuala ambayo yanawagusa walimu na maslahi yao uh, hiyo ni kweli uh, unakumbuka kwamba kumekuwa na hali ya taharuki baina ya tume ya kuajiri walimu tc pamoja na wawakilishi wa walimu hususan uh, nat tutaona hmm. kwamba uh, bwana sosion uh, mheshimiwa soion uh, jinsi alivyotolewa pale sisi walimu naona kwamba kuna mjadala watu wanasema kwamba walimu wenyewe walimfukuza soion kwa hivyo awana, awana uh, kwa nini wanalalamika sisi hmm. walimu mashinani hatukufukuza soion hmm. kulikuwa na, na kateli ya watu ambao walikuja pamoja na kujiunga na mwajiri wetu kumuondoa suin mamlakani lakini sisi walimu hmm. tuna menzi na tulikuwa tuna nyuma ya suin hmm. na tulikuwa tunaamini kwamba sui ndio anayeweza kupigania maswala ya walimu hmm. uh, katika nchi hii hmm. na kwa hivyo hivi sasa tukizungumza basi uh, walimu hawajafikia mwafaka kwamba watachukua maelekezo hayo ya kujiendeleza kimasomo kama kitaaluma kufikia hivi sasa walimu wamekataa maanake uh, fran utaona kwamba uh, cha kushangaza ni kwamba takribani uh, matawi yote ya uh, jimbo counties hmm. tunaona kwamba makatibu wa e naa pia wameandikia uh, wameandikia kinaoyu na kinalemba misori na wenzake hmm. kwamba hamkutuhusisha katika maswala haya kwa hivyo sisi wenyewe tunapinga kwa hivyo tunaona kwamba pia kuna ule uh, ndani ya uh, kupet na nanat tunaona kwamba hamna ushirikiano hmm. kwa hivyo tunaona kwamba uh, ni kama walimu wametengana wame mm. na, na uongozi mm. uh, ambao unawawakilisha mm-hmm. nchini manaake yeah. nakumbuka hata katika bunge wiki iliyopita na. nakumbuka <coughs> nilisikia ama nilitazama katika runinga hoja ikiwasilishwa mm-hmm. e, kwamba bunge pia lisitishe uh, mwelekeo huo uliochukuliwa na, na tsc sijuu kama hilo pia mmelisikia kule mashinani kwamba bunge pia kupitia maeshimiasion so na bwana mboko milemba basi wame, wamefanya ubia ili ili kuwashirikisha walimu katika swala hilo yeah, tumeona kwamba bunge limejadili hmm. uh, na imetoa kauli kwamba ile uh, kamati ya bunge inaohusika na uh, elimu inayoongozwa na Uh, uh, mwakilishi wa kike jimbo la busia mahali ambayo inatoka florence mm. mutua mm. kwamba waende waketi chini wajadili waangalie mm. swala hilo kwa kina kisha wairipoti kwa, kwa bunge pia tumeona kwamba seneti pia limejadili swala hilo mm. kwa hivyo tumeona pia wao wanaunga walimu mkono maanaake mm. wanaona ka nikaona kwamba uh, mbinu hizi ni imekuja kutukandamiza kama walimu hmm. lakini mwalimu m- yeah. shida haswa ni wapi kwa sababu k- kuna hoja ambayo inajitokeza in- in- in- in- in- kwamba mkuu wa tsc nansi masharia anatumia mabavu kuongoza na kutoa ma- masharti kwa walimu kwa maana kwamba hata walimu wanajihisi kwamba wana wanakandamizwa kwa wana, wana sijui ukandamizwaji huu umeanzia wapi kwa sababu tsc ya miaka iliyopita ilikuwa c ambayo ilikuwa inasikiza na kauli za walimu pia lazima zitilio maanani vizuri kabisa hmm. uh, utagundua kwamba jambo hili liyote imeanza wakati ambapo uh, tc ilikuwa inakuja na, uh, na hizi uh, masharti yake alafu soion alikuwa anazipinga mm-hmm. kwa hivyo hata tunaambiwa kwamba hata hili swala soion alikuwa amepeleka wapi kotini mm-hmm. na koti ilikuwa uh, imesitisha kwa muda mm-hmm. kwa hivyo jinsi walivyokuja pamoja na kna ou na wenzake mm-hmm. wakaitupilia waka, wakaenda waka ile cases mahakamani mm-hmm. ndio wakatia waka sahihi kwamba ozi hizi endelee lakinissa cha kushangaza knayani kwamba hmm. baada ya wao viongozi kina malemba na wengine hmm. kuitia sahii na kusema iendelee tunanakwaba wanaenda kwa bunge tnakusema isitishwe hmm. anss tunashindwa wa walikuawwktmbpo waliu anafanya <laughs> waajaal <Kwanajadili swala hii. laughs> amba sio uh, ile ya kitambo ambapo alimu walikuwa wanaheshimika hmm. tumaona kwamba tume yetu ya walimu imekuja na na mambo mengi sana mm. uh, kwanza tuna kuna swala ile ya yaain ilikuja walimu wakalazimishwa wakarushwa mbalimbali mm. ikaja swala la tipad mm-hmm. pia ni swala nyingine nyeti sana dio lakini nataka kuambia kwamba uh, I- kidogo kwambahiyoaeufafan yenyewe inahusu nini uh, inahusu maswala ni kama uh, performance contracting Ndiyo. lakini pia una, uh, una doument uh, yale ambayo unafunza una mm. unaeka kwenye mtandao na kadhalika kumbuka kwamba hili ni uh, kuna walimu wengi ambao wanatoka mashinani mahali ambapo hata hatuna umeme mm. na hata hakuna o mm. ya kwenda kwa cyber na kufanya mambo haya uh, hawawezi sasa utagundua kwamba walimu unaweza unawzalazimisha mwalimu kufanya ndio unajua walimu pia ni watu ambao wamesoma mm. tutakutengenezea rekodi zote jinsi unavyotaka mm. lakini utagundua kwamba sio haya ndiyo mambo ambayo yanafanya nini yanaendelea pale ndani maanake mm. tumelazimishwamaanake mm. unaambiwa kwamba unapofanya kila kitu lazima uweke mm. pale upige mapicha ul kwa mtandao ufanye mm. kwamba unafanya manyoluak upige pica uweke kwamtandao anazilipia Hmm. nana analipia data hmm. sisi walimu hatujapewa kwamba kuna allowance kwamba kuna data ambapo uta, uta, uta utapewa utekeleze wajibu wajibuhlakini usukuku ukweli ni kwamba hmm. sasa hivi tuko katika dunia ya mtandao dijitali na. na kadhalika kwa hivyo tunapoenda na wakati na maana kwamba lazima tubadili mi, mi, mienendo yetu katika utendakazi wa mwalimu awe mtu ambaye anakumbatia utandawazi <coughs> na dijitali na ndio maana nafikiri tc imechukua mkondo huo ndiyo tunaelekea uh, tuko katika ulimwengu wa mtandao hmm. hatujakataa hmm. lakini jinsi inavyotekelezwaak atekelezwe vipi yeah. maanake angalia nimekupa nime mfano hmm. Hmm. kuna walimu ambao wanatoka lam hmm. hakuna network lam hmm. kuna baadhi ya sehemu za trukana Hamuna network hmm. trukana hmm. na baadhi ya sehemu zingine umi nchini hmm. kwa hivyo utastahili walimu hawa wafanye vipi na usipofanya unapewa deadline hmm. kwamba utachukuliwa nini hatua nimeona kwamba kuna baadhi ya barua uh, memo inazunguka kwa mtandao kuna wengine tayari deadline imepita hmm. wamepewa makataa waeleze ni kwa nini waja uh, <laughs> jizi inavyo stahiki sasa hmm. tunaona kwamba pia ni hmm. changamoto lakini takana wote tuna enzi hmm. ya, tunataka kwamba tufanye vitu i tu, hmm. kufanya nini lakini kumbuka kwamba hapo mbeleni tuliambiwa kwamba serikali yenyewe itatoa ita, ita hata hizo hataizomatarakilishi kwa wanafunzi hmm. kumbuka kwamba hadi sasa hmm. hadi sasa kuna baadhi ya shule shule nyingi sana hamuna hmm. tarakilishi na hmm. zile ambazo ziko hiyo security yao is not guaranteed kwa hivyo tutagundua mm. kwamba hizo laptops maanake zikipotea ikiwa pale shuleni ni mwalimu mkuu ambaye atajibikia na kulipa kwa hivyo kile ambacho wameamua wamezipeleka wamezifungia kwa dio pale mm. wachezikae hasa mm. kwa hivyo wanafunzi wetu pia hawatumii awa mm. mm. kwa hivyo lazima waweke mikakati kabla roll out jasachturejelee lile swala la um, tpd naam kuhusu gharama yenyewe shilingi elfu sita kila mwaka mm-hmm. hii gharama ndio imekuwa kero kwenu ama mmekereka m- tu na kwamba meambiwa kwamba mujiendeleze m- m- m- m- m- m- kitaaluma uh, kwanza kujiendeleza taaluma unajiendeleza kwa njia mbalimbali mm-hmm. utakumbuka kwamba walimu wamekuwa wakijiendeleza taaluma hata kupitia kwa kuna kuna walimu wa sayansi na hisabati hesabu mm-hmm. kuna smasi mm-hmm. pia kuna kuna vitu vingine kama tusome hmm. na na, hmm. na kadhalika ka, kwa walimu wa shule ya msingi hmm. kwa hivyo utagundua kwamba hivi vyote tunaona kwamba ni inalipiwa walimu hawatoi wa hata shilingi hmm. kwa hivyo naona, unaona kwamba kuhudhuria ma, uh, kuhudhuri masomo hayo hata unalipwa allowance hasa hmm. yeah. unaona kwamba walimu uh, kama jinsi ma ilivyoanzishwa hmm. kuna walimu walienda ng'ambo kufanya training yeah. yes. Uh, na jaikawordbank aiawa ndio wale ambao walikuwa wanafanya ni wanafanikisha shughuli hiyo mm. lakini walimu waliporudi hawa pia wakafanya training kwa walimu wengine masa hawa pia wakaenda mashinano wakatrain wengine kwa mm. hivyo hao sasa hawa mm. ndio wamefanya maeent wameweza kudenralze ah. Kwa hivyo wameifanikisha hesabu wamekuja na formula tofauti yeah. ya kufundishia kwa hivyo unaona kwamba na uh, hisabati na sayansi unaona kwamba imekuwa nzuri walimu mm. wame, wame, wameichukulia ah. kwa hivyo lakini cha kushangaza ni kwamba hata baada ya kufanya hizo tc aisemi kwamba weo oh, nyinyi walimu hii tayari ntawamanake <laughs> tayari ni masomo pia mm-hmm. hey, ni masomo pia alafu kuna hili pia nyingine ya kemi kuna walimu wanaenda pale management, wanasoma paem nairobi mm. wanapata lwivuliendakufana alimu aiko ingekua tayari wana hizo alafu pia kuna swala nyingine walimu wakienda uh, kusahisha mtiani na, na hiyo mm-hmm. kweli wan- wanalipia wenyewe kwenda kufundisha jinsi ya kufayani yakusahisha nutagundua kwamba hiyo ni, ni e ya kile ambayo ataleta kusaidia wanafunzi shuleni lakini wanafanya mm-hmm. hivyo maanake at the eo the day nk ikiwaita uh, kusaisha mitiani nk nawalipa siunaona tofauti mm-hmm. lakini sasa hii nyingine hii sisi wenyewe ndo natakana tutoe elfu twende tujifunze tunalipia sisi wenyewe mm-hmm. lakini alafu tc kwamba ukimaliza training, is what we call, kwamba utaongezea ama nyongez ya grade ama pesa yako salari itaongezeka mshahara na kadhalika hamna mm, kwa hivyo unaona kwamba there is no motivation mm. behind it mm. kwa hivyo unaona kwamba hapo pia walimu wamesema pana alafu suala nyingine uh, fran kumbuka kwamba tunaambiwa kwamba mwalimu yuko duty mm. uh, nyakati zote hmm. hata kama shule imefungwa hmm. unaelewa hivo kwa hivyo wakati ambapo wanafunzi wako likizoni yes, tuko likizo lakini mwalimu yuko kwa zamu maanake anaenda shule anachunga anafanya nini na akipigiwa simu peleka hii anachukua anapeleka uh, kwa s na hata kwa mwajiri kwa hivo mwalimu tayari koakwa hivo walimu hawa wengine wametupwa del- hmm. mbali na makwao hmm. wahivo uniambi sasa wakifunga shule kama hmm. sasa jinsiorona ilivyokuja uh, ik Mm. tunaambiwa saa hizi uanze kureist utaenda wapi na likizo ni wiki moja Frank. <laughs> wiki moja. Wiki moja likizo <laughs> utakuwa unakimbia riara mku aa utakua unakimbia ku kusoma ama utakuwa unatoka wengine unatoka mombasa kitambo utafika western unaanza kurudi Dio. kwa hivyo hauna time mm. uh, ya kukaa na familia yako kwa hivyo hiyo pia walimu wamefanya ni wamekataa uh, stabilizes mm. hapo utaanza kufikiria mambo umetamka mku ukatamka riara nikakumbuka mdahalo ambao ulikuwa umezuka katika mitandao fulani kwamba yeah. watu wanasema kwamba hii ni biashara ambayo inafanywa inasukwa kwa maridadi na kwa kutumia mbinu ambazo sirahisi kugundua kwamba kuna, kuna utapeli ndani yake sijui kwa nini watu wanasema kwamba h oh, ni biashara kati ya tc na hivi vio hizi taasisi sijui una maoni gani kuhusiana na hilo na mwesikia, watu wakisema nini ya kuna uwezekano maanake hmm. uh, tunaelewa frau kwamba takriban kila jimbo lina chuo kikuu humu nchini iko kila mahali hmm. kwa hivyo sioni nia kwa nini ukashurutisha walimu kwamba mwende kwa hizi baadhi ya hizi vyo vine peke yake mwende hmm. mkasomi mliafikia vipi <laughs> uh, kwamba ni hivi vio peke yake ndio inaweza katoa hmm. mafunzo hmm. kwa kwahivyo namaanisha kwamba vyo vingine hawana ile kapasiti ya, ku, hmm. ya kufundishia walimu na pia swala nyingine walimu wanajiuliza hmm hata walimu wahadhiri wa vyo vi, uh, uh, wahadhi wa vikuu vingine vya umma yeah. wanasema kwani wale ambao wanaenda kuwafundisha walifanya mm-hmm. training wapi mm-hmm. ambayo sisi wenyewe wengine mm-hmm. hatuna tukakatazwa mm-hmm. kuwafundisha mm-hmm. kwa hivyo na, uh, alafu c nasema kwamba kile ambacho wanataka ku pia wanasema kwamba sa kuna ile wanataka kuainisha hasa mm-hmm. vyo hivi vinauliza kwa nini musi, uh, musilete hiyo taaluma hiyo kakla pia ili tukae chini tuseme, mm. tusemezane kisha tuwafundishe walimu ambao wana, wanaenda kuhitimu mm. si unaona kwa hivyo yule ambaye yuko tuseme chuo kikuu cha laikipia yuko kibabi mahali mii nasomea mm. uh, atasema kwamba ah, mimi baada ya kufuzu kuwa mwalimu nitaenda tena kemi kusoma tena kupata la, license mm. kwa hivyo h atauliza kwa nini hatufanyii hapa kibabi si unaona inamaanisha kwamba walimu wa kibabi awajahitimu Ha, kwa hivyo pia kuna tashwishi pale uh, bwana bwanafrano kuhusiana na chaguo ya vio hivyo mwalimu kwa kweli hapo mm-hmm. umezua hoja ambayo nafikiri itabidi tuendelee kufanya mahojiano hapa na pale katika taifa nzima mm-hmm. kwa sababu hata mimi kwa kweli najiuliza swali hilo mm-hmm. kwamba iweje kwamba chuo kikuu cha moya ambacho kinafahamika sana katika ufundishaji wa taaluma ya ualimu mm-hmm. kwamba hicho chuo hicho hakijafuzu katika mafunzo hayo Mm-hmm. tukaambiwa kwamba mku ni chuu ambacho kime kimefuzu kabisa na sasa kitakuwa kinatoa mafunzo hayo no. kemi hivyo hivyo riara hivo hivo na, na ku kwa hivyo vyo vile vingine tunaambiwa kwa hivyo hapo kwa kweli mwananchi mwana wa kawaida ambaye ana akili ya kudadisi dadisi mambo anapaswa uuliza maswali atauliza maswali maswalialafu mm. kumbuka kwamba uh, tunaambiwa hii pga itakuwa blended tunaambea kwamba kutakuwa na face to face moja kwa moja mm-hmm. na vile vile kutakuwa na ule kwa mtandao online, online. Yeah. kwa hivyo uta, walimu wanasema kwa hivyo nitatoka turukana lamu nitajibeba mpaka nairobi <laughs> uh, kwenda kwa hiyo wiki moja nisome tena nirudi uh, shule zikif, uh, zikifunguliwa mm. niendelee na kusoma online mm. mbona na vyo vikuu viko kila mahali mm. uh, tunajivunia vyo vikuu vyetu vyote mm. nchini mm. kwahivyo itakuwa busara itakuwa bora wakipeleka uh, waeleze walimu pia Hmm. kwamba nendeni ch- chagua chuo kikuu ambacho unataka kufanya nini hmm. kusomea lakini kuhusiana na malipo hmm. ya elfu sit hmm. kumboka kwamba kuna walimu ambao uh, allowance yao ni elfu sit hmm kwa hivyo kutoa shilingi elefu <laughs> st kwa, kwa pslip ya mwalimu umemkandamiza kabisa mm. kwa hivi sasa unajua kwamba mwalimu kuna ile limit mm. kwa, for example ya kuchukua lon mkopo ili aenda afanye kazi zake ya kimaendeleo mm. kwa hivyo utagundua kwamba kuna walimu ambao pslip yao iko committed na mm-hmm. hawawezi kwenda kuongeza hiyo elfu sita mm-hmm. kabisa kwa hivyo tume ya kuajiri walimu wamekuwa wajanja maanake wamesema wewe mwenyewe utalipa uta wenyewe directly kwa university mm-hmm. kwa hivyo wataki kutoa direct kutoka kwa ao manake hawawezi maanake committed ah. uh, kulingana na hiyo rul ya la sasa tunaona kwamba hapo pia kwa hivyo hiyo elfu sita ya ambao walipeana uwalimu wengine wanapata elfu nne elfu tano elfu sita kulingana na job group up hmm. hivyo naona ndio wanarejesha tena hmm. kwa hivyo alafu tena kusoma kusoma kuanzia mwaka nenda miaka rudi hmm. yaani hauna ha, haishi hmm. tunaambiwa kwamba tu, wanataka kuainisha uh, kuainisha uwalimu uwe uh, Mm. ni kwa nini mm-hmm. na tunaambiwa kwamba kuna wale ambao uh, is iil wengine wanasema wanasemaiil mm. kwa hivyo hiyo tayari ni insult kwa, wanaf- kwa walimu kama walimu. sisi kwa hivyo mm. tunataka tume kuajiri sisi walimu kwanza iombe msamaha walimu maanake mm. tayari kuna uh, walimu wa kenya Mm. ni walimu ambao wamefuzu wanaheshimika kote ulimwenguni mm. nimekuwa marekani kuna walimu wa kenya wanafunza pale nimekuwa ujerumani uholanzi kuna walimu wa kenya wanafunza pale mm. kwa hivyo wajafika pale wakaambiwa kwamba nyinyi hamjafuzu vizuri mfanye hiki na hiki hapana mm. mm. walimu wanafundisha maanake wamehitimu. Mm. wamehitimu kwa hivyo naona kwamba hilo swala la kusema kwamba teaching uh, walimu wako na unskill nal mm. tunaona kwamba ni dharau dharauafra ah, tunapoelekea ukingoni mwa kipindi ningependa nisikie labda uh, kauli yako kuhusiana na way forward mm. kwamba sasa maanake apajaribika jambo mm. watu wakizungumza wataelewana tu kwa hivyo tc ifanye nini ili iwape masikio yake vizuri iwasikilize na kupitia labda kwa vyama vyenu vya, mavienu, vya na natu, sijui kama mna matumaini kwamba yapo mazuri yanakuja baada ya nyinyi kutoa dukuduku zenu kuhusiana na mchakato huu uh, kwanza kabisa ningeimiza tc uh, kwamba ilegeze kwanza msimamo wake mm-hmm. uh, ya pili uh, baada ya kulegeza msimamo irudi back to board. Mm-hmm. iangalie tutafanikisha haya mafunzo kivipi uh, kwanza washirikishe wa uh, washikadao wote Hmm. Uh, viongozi wa walimu kutoka majimbo mbalimbali ambao wanalalamika pia wote washirikishwe waone jinsi utakavyofanya na hmm. chamuno kabisa hmm. wao wagaramikie kugaramikia ei ya walimu hmm. jambo la pili isiwe inachukua muda mrefu maanake hmm. ukiangalia hizi uh, nchi zingine ukitaka license hmm. ya teaching hmm. utaingia kwa mtandao kama unajua inabakia kuex withinybe uh, th months utaingia kwa mtandao usome kaklam ambayo umewekewa pale frank mm. na unafanya mtihani online mm. na certificate inatoka mm. umefuzu unaendelea na kazi yako mm. kwa nini tusifanye kama hizo injii zingine mm. na wamepiga hatua sana ha. uh-huh. katika elimu na wanalipa pia walimu wao vizuri sana mm. na sisi tunalipwa duni na tea tunataka kuwekewa mizigo nyingine kushinda nchi zingine bwana furaha <laughs> Al- alafu labda mwisho kabisa nim- nimesikiasikia hapa na pale walimu wakisema kwamba taaluma yenyewe sasa imepakwa ime na matope mengi kwa hivyo oh, nikana ni- ni kwamba watu wanakata tamaa katika taaluma hii na hivyo basi hakuna msukumo wa kuendelea na taaluma hii nanaamboa wa kwamba watu wengi sasa wanaanza kufikiria mambo mengine labda waingia kwenye biashara aende kwenye siasa na kadhalika hiyo uh, ni ukweli kabisa hmm. uh, utagundua kwamba walimu wamekata tamaa hmm. uh, kwanza kabisa ilikuwa uh, walimu wakuu ndio walipata nyongeza nono ya mshahara hiyo hmm. uh, kwanza ndio uh, kibogo silianza kutumia hmm. kwa walimu hmm. kuhakikisha kwamba na walimu wakuu wanapata nyongeza nono kisha wao sasa wakuje hutupolis Ha, wa, kumana, ha, sasa <laughs> hili, wal, walimu wa kawaida fanyeni hivi fanyni hivi kama atafanya <laughs> hivi utachukuliwa hatua si sunaona mm. sasa hapo ndio walianza kugonganisha kwanza walimu mm. na wakuu wao hiyo ni jambo la kwanza ndo mm. walianza kufanya kwa hivyo walimu wenyewe walimu wa kawaida classroom c wakaona kwamba hii ni ukandamizaji w ume umepata nyongeza ya mshahara mimi sijapata na unataka mimi nifanye kazi ya punda mm. siona sasa mambo kama haya kwa hivyo fura kusema ukweli uh, walimu wa kenya ni walimu wazuri na unagundua mm. kwamba Uh, hata utakapoona matokeo napotoka ya mitiani utaona kwamba shule zinafanya vizuri mm. yeah, watwameaa alama za nini kwa hivyoiunavyofunzakaunavyofunza ndivyo unavyopata kuelewa kile ambacho unafanya siohowaayewa wafanyi kule mashina jini wanavyofanya nisema jini walivyofanya walimu wenyewe anajituma sasaalafu unajua uwe mtu mkubwa bwana ukienda kutanda darasani kuketi mm. uh, pia ulipouliamanake yeah, <laughs> <allowance>. unndmaanake <laughs> tayari mm. tume hili kama, kama kuna walimu ambao wame, wamepata degree, kuna wengine wamepata mm. tumeeta kwa ajiri walimu haitaki kujua hilo Ah, haitaki kujua kamwe kabisa ume, sana ya, umesoma kiwango gani lakini ah. kumbuka kwenye hii tume yule karani na masektari pale tc wanakula mshahara mingi sana kushinda mwalimu wa ma de mm, yeah. mm, sasa nana ntaka na awe mwajiri wa mwingine uh, ama nini nininana anafanyia wanafunzi kazi sana kwa hivyo wao Uh, wanapata mshahara nono sana bwaaakuliko sisiaumezua swala lingine ambalo nafikiri tutalivalia njuga katika kipindi kidachokuja manake swala hili kwamba mtu ameendea amejiendeleza akawa mm. na shahada ya uzamifu zamili yeah, na kadhalika halafu bado hatambuliwi nafikiri ni swala ambalo linahitaji kujadiliwa ka labda swala, uh, swala la mwisho kabisa uependa ujumbe upi kwa, kwa uongozi wa nat uongozi wa ueakuongoza na ou mm. na wenzake kinalemba misori ni kama misoriboko milembam na wengine eza mm-hmm. kuelezea kwamba mm-hmm. walimu hawajaridhika mm-hmm. haswa kabisa kuna ile cba walisin bwana frank mm-hmm. ambapo ikaja sasa wakasikizana wakatoa uh, kesi kotini hiicbaemp mm-hmm. Ha, empty kabisa haina pesa yeyote aina lakini kile ambacho wameongezea walimu ati ni wameongeza hiyo peke yake alafu sasa uh, unajua hapo mwanzo uh, tc iliwaondoa walimu wote kwanza kwa hmm. kuwaondoa kabisa ikavunja uh, viongozi wa mabawa kabisa ili wasiweze kutetea maswala ya walimu hmm. alafu sasa wak- wakaja yu, wakasikizana ndio wakasema kwamba uh, ili mrejeshee walimu kwenye uh, kwenye union zenu mm. lazima mutie sahihi kwamba wataenda kusoma kujiendeleza mm. hasa tunaona kwamba mm. unashurutisha watu ah. hey, unatumia hili ili upate hili blackmail kwa kingerza ndiyo kabisa ah. Mm. Ah, mambo ni mengi kweli basi msikilizaji wangu tumekuwa naye mwalimu osukuku ambaye amefungua roho na kuzungumza na kutoa kauli zake akizungumzia swala hili ambalo limezua tumbo joto miongoni mwa mwaalimu katika jamhuri nzima ya kenya ya kuhusu swala zima la amri iliyotolewa na tume ya huduma za walimu tsc kwamba lazima walimu waende wakajiendeleze kitaaluma katika mchakato ambao unasemekana kwamba utamgaribu kila mwalimu shilingi elu kila mwaka jambo ambalo kwa kweli wanasema kwamba si rahisi wao kukubali kwa sababu tayari wamefinyika na gharama nyinginezo ambazo zimewakandamiza na zimewabana kweli katika matumizi yao ya kila siku Nde. basi nimekuwa msimulizi wako mtangazaji wako mwalimu franco fratino e, produsa wangu amekuwa ni eric wambugu hadi juma lijalo kwaheri na ujue kwamba maswala ya elimu ni maswala nyeti sana katika jamhuri ya kenya na ndio maana basi tunakuletea e, midahalo hii katika njia ya podcast hapa kwaheri