kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia uhalisiaiebc imeanza shughuli ya kuwasajili wapigakura wapya kwa ajili ya 2022 shughuli ya usajili wa wapiga kura wapya ni mojawapo ya shughuli muhimu kwenye kalenda ya uchaguzi maana inaipa iebc nafasi ya kutengeneza sajili ya wapiga kura sajili ndio rekodi ya wapiga kura wote waliomo nchi tukumbuke kwamba ukiwa raia na jina lako halimo kwenye sajili huwezi kupiga kura na kukosa kupiga kura ni kukosa uwezo wa kuamua nani anafaa zaidi kukuwakilisha kwenye wodi yako pale kijijini kwenye noo bunge lako kwenye kaunti na pia inamaanisha unakosa kuhusika katika kumpata mtu anayefaa kuwa kiongozi wa mchi tuseme pia kwamba msimu wa uchaguzi ni wakati wa kuwafukuza tumbl sungura na nafisi ambao walipigiwa kura kimakosa kwenye uchaguzi wa awali ni wakati wa wapiga kura kurekebisha makosa yao tusemekuu zaidi ni kwamba usajili wa wapiga kura ni nafasi kwa vijana ambao ndio wamepata vitambulisho kusajiliwa sasa msimu huu vijana wanaosajiliwa ni wale waliozaliwa mw203 kumaanisha kwamba ni kundi lililozaliwa chama cha nak kikiwa ndicho kinaongoza mchi rais akiwa mwaikibaki ni kizazi kilichokuwa watoto wa standard One. wakati wa machafuko ya baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 207 tuseme hicho ni kizazi kigeni kabisa kimekuwa na kukuwa watu wazima wakati wa facebook na twitter tukiite hicho kizazi cha tiktok lakini hiyo sio mada yetu leo mada yetu inatokana na swala kwamba iebc imekuwa ikilalamikia uchache wa pesa uchache wa pesa kuandaa uchaguzi uchache wa pesa hata kuendesha usajili wa wapiga kura wapya ndio tuulize mbona shughuli nzima ya uchaguzi hapa nchini wa gali namna ile hebu niseme hivi amerika imefanya uchaguzi mkuu mwaka jana bila kuhitaji mamilioni ya pesa kwa ajili ya shughuli ile hata amerika huwa haina tume maalum ya kuongoza uchaguzi wala hata uingereza hamna wasimamizi wa uchaguzi amerika ni maafisa wa serikali kwenye kila jimbo la amerika ambao wanaitwa makatibu wa shughuli za serikali za jimbo Secretary of State. Sasa, katibu kwenye jimbo ndio inaongoza uchaguzi halafu maafisa wanaoshirikiana na afisi ile ni raiya wa amerika wa kujitolea tu raia hao hukusanyika kwenye vituo mbalimbali mbali vya kupigia kura vikiwemo vituo vikuu vya kujumuisha hesabu ya kura kumaanisha uchaguzi wa urais amerika husimamiwa na raiya wanaojitolea kura za amerika zinafanywa kupitia kusahihisha jina la kiongozi kwenye karatasi ni karatasi za kawaida wala hazichapishwi na kampuni zinazochapishwa paspoti vitambulisho au pesa jinsi livyo hapa kenya ni karatasi tu za kawaida ambazo ni fomu zenye jina la wagombeaji bila hata picha zao ajabo pia ni kwamba baadhi ya wapiga kura wanaweza kupata karatasi za kura kwenye kurasa za mitandao wakazipiga chapa halafu wakasahihisha jina la mgombeaji wanayemtaka halafu wakatuma kura hiyo kwa njia ya posta sasa uchaguzi unaoendeshwa namna ile mara nyingi unakamilika viongozi wakachaguliwa bila mtu kwenda mahakamani kusema kura zake zimeibwa hapa kenya licha ya kuwepo tume maalum tume yenye makamishona waloajiriwa kupitia utaratibu mrefu hata wakaapishwa tume yenye watumishi wa umma ambao wameajiriwa hadi kustaafu tume ina bajeti za serikali unapatwa kwamba kazi inayofanya ina gharama nyingi ajabu lakini kazi ile hukumbwa na malalamiko mengi ya kiwemo maafa na ndiyo nitasema hivi gharama za uchaguzi nchini ambazo huifanya aeb c kulalamika sana hutokana na ukosefu wa kuaminiana hapa nchini kwa sababu ya kukosa uaminifu katika jamii uchaguzi unasimamiwa na wanatume maalum wala sio maafisa wa kawaida wa serikali licha ya hiyo stakabadhi za uchaguzi ikiwemo karatasi lazima zichapishwe na kampuni zinazochapisha paspoti vitambulisho au pesa hufanyika hivyo ili iwe vigumu mtu kudanganya na hali hiyo huongeza gharama ajabu kwa hivyo tatizo ni ukosefu wa wamenefo na ndilo sepetuko mimi ni wellington nyongesa sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia