do you love an extra $100 in your pocket? Have a TurboTax expert file your taxes for you by March 31st to get $100 back instantly. Because no matter what moves you made last year, TurboTax makes them count. That means getting $100 back and 100% accurate taxes only from Intuit TurboTax. Must file by 331. Credit only applicable to federal filing fees with TurboTax Full Service. Offer can be modified or terminated at any time. Na naam leo katika makala ya uchumi na biashara podcast kuhusu biashara ya ngozi katika kaunti ya turkana tunakutana na wanabiashara hama wauzaji wa, wa ngozi hapa katika kaunti ya turkana ambapo tunazungumzia na wao suala ambalo linawakumba changamoto wanazopitia wanazopitiamimi naitwa paul eslumramoya E, niko kwa kwa kwa kwa kwa soko soko soko ya ya turkana. Soko ya turkana biashara la ngosi sasa kilo kilo na kwa kilo. na ya mbusi na ngombe, ngombe tu mbusi ng'ombe so, tu kwasoko turukan soo y trukan kwpn bishara l n sonendl ya ngosi kilosilbngnw kitamba awali ilikwaw wanunuzia ngozi kutoka nairobi kutoka kwa mambasa kutoka upandeile yote lakini kwa sasa hivi akuna na ni kwa sababu sasa uozisanya ngozi na na mnunuaji aiko lakini sasa kama iko ngozi yankeuzo tu kama kawaida kama zamani lakini kwa zaizi kuna iyo kazi biashara hapo aisha ilikuaaa ngozi ya mbuzi ng'ombe na kathalika. je ilikuwa fipi, ilikuwa yamb ngombeii biashara hiyo kitambo ya aaaya ngozi iliuniloungwa mpaka nahi ijaigiw pa saaa aahyndio iaendelea kuanikrisaya ng'ombe ilikuwa sawa ya yambuzi ilikuwa naendelea ilikuwa tulikuwa tunafanyia hapa ilikuwa na wachurusi ya yangozi mtu kama mriti maremu ilikuwa na mtu kama choroge ulikuwa na wanunui ambaye r lik nakupelea mambasa Nairobi. lakini kwa sai turukana ya ng'ombe na ya nikutupwa ng'ombe mbuz aitmbeaastnmbut ymbuz nikutuwa ya yafundandio atlis kwa kilo inauzwa e25 kwa kilo mm. kwa saa hiviakabla sijarejea kwako kwakoahuzunguma nauy mwenzangu huyu labda tueleze majina yako uz biashara ya ngozi imekuaje ana majina kwa majina naitwa francis coloy na ninatoa ripoti ya ngozi kutoka trkana caunti e, mbeleni e, biashara ya ngozi ya mbuzi na kondoo ilikuwa shilingi 2 na Uh, kwa sasa hakuna hata shilingi ishirini kwa ngozi maana soko zaizi aipatikani za ngozi za mbuzi na kondoo ile iko zaizi ni e, biashara ya, ya ngozi ni biashara ya ngozi ya punda mm. sababu biashara ya ngozi ya punda zaizi ni vile ndugu ameeleza una kupima ngozi ya punda kwa kilo lakini sana sana inategemea ina kilo ya, ya ngozi ya punda iko kiazi gani kwanzia kilo tano kilozita e, kilo, kilo saba kilo nane hmm. na ikifika kilo saba kilo nane huwa hmm. inanuliwa shilingi elfunne mia tano na pia wa, wanunuzi zaizi wa ngozi wako wengi sana wengi wao wametoka nairobi wengi wao wametoka na kuru wengine wametoka pia mwomboza hmm. na imeonekana ime, ime kabisa biashara ya ngozi ya punda kuna biashara hiyo zaidi sahii katurikana inatafutwa maana mm. kuna, kuna biashara ya ngozi kuna maana ya ngozi ya punda <coughs> sana sana kuna soko yake hata injihii ya mbuzi ya kondoo ya ng'ombe sahizi ilipoteza soko sana zahizi inatupa turikana yote mzima mm. tuko na ngozi zaidi hatan yani, tukisema hata kwa siku moja mm. ngozi zaidi ya elfu inapatikana mm. lakini soko ya ngozi ndio imekoza mbali kuanzia 20, eh, 017819 hiyo ndio wakati soko ilikuwa wakati ilifika 2020 hmm. soko yambuzi, ya mbuzi ya ngozi ya mbuzi ina kondoa na ng'ombe kondo ikapotea na pia ikapatikana ya kwamba zaizi akuna faktory ambayo ina, ina od ile products ya ngozi ya turikana na ikaonekana pia hii yetu ni ile Mm. ni ile kabisa iko wet sana mm. aina kilo sana so imebainika ya kwamba ngozi ya turikana ni kama i nyepezi sana mm. so haina pia haina, haina, haina usitoahvnyinyi kama fanyashaahaap sasa, sasa sisi kama wafanya wa ngozi ama waturikana sisi tumekuwa tume na hiyo changamoto sana ya, ya kukoza soko na sahizi ya, yaani ngozi imekuwa ni kitu bure ambaye sio ile kitu inamsaidia ina mfanyabiashara ama inamsaidia mwenye kucinja mchinjaji so sahizi tunaona kabisa kama tungekuwa hata na soko yabz ya ngozi ya, ya, ya mbuzi na kondoo na ng'ombe pia tungeona hapo pia tungefaidika kwa, kwa njia zingine sababu wakati ile ngozi ilikuwa inauzwa shilingi mia ama mia tatu hiyo ilikuwa inasuia ina yaani ilikuwa inasaidia e, I- ile exee zingine kama ya kulipia wa- wa- wachonaji wale wanachona ngozi kwa mbuzi kulipia daktari kulipia, kulipia house e pia hiyo ilikuwa inasaidia lakini saa hizi imekuwa tu ni nyama tu peke yake ndio inauzwa lakini ngozi baada ynalipa kila kitu baada ya hapo ngozi ikitolewa kwa mbuzi inatupwa so pia hata imeadhiri ime, ime pia hata mm. kutupatupa hizo ngozi kila, oviho, kila, maali, kila, kila maali imetapaka kila maali so yani hiyo imearibika pia wakunuka hiyo aruf mm. ya ngozi ya kutupa uvyouvyo so hiyo pia imeleta ime changamoto ngine tena mm. kuaribu e, mazingiraasana no. labda kupandeako brothe tuambie labda umeathirika fipi kutokana na beiduni ama kukoseva soko la ngozimajina majina langu ni simon emurya ekuo kwa sababu sasa biashara kama ya ngozi sasa ya mbuzi ngombe sisi hatuna biashara kabisa hatuna biashara kwasababu sasa tumeaiikakakuwa akuna kazi tunafanya tena kabisa mm. eh, mambo tuni kama vile maduknasema ile kitu tunafanya ni kuusa tunyama mm. lakini ngozi aina fau inatupa kabisa hatasa mm. ukionakaribu tu na mpenmali unaonahapo ngozi inalala tu kila mali sasa nikuadhirika na tunaomba kama serikali ingeweza kutusaidia itulete faktori fulani yeyote tu kama niyatengeneza vyatu ama nini ndio tuweze kufufua tena uchumi kwa kuusa ngozinam hmm. yeah. asante sana labda nirejee kwako tena nyinyi ni wazazi ambao mnapeleka watoto shuleni na pengine wakati wa awali biashara ya ngozi ilikuwa inawasaidia kabisa kulipa karo ya watoto nini karo ya na Jee, shule na kadhalika je sasa mnaadhirika vipi wanatoto wananda shule watoto inategemea ukushinja mbusi au kuuza ikisimama mm. ndio mtoto aende shule lakini ukushinja kwapande tegemeo la ngozi ngoziilkwa ni mzuri kwasabau onskw w wzunukmsyak ya yapunda ya mm. ndio inavaidikakongozi akisanya ngozi yake salasini ukati anausa ndio anafanya vitu yake ingi inaongesa kwakupanua mm. lakini isu ya ngozi ya ng'ombe kondo mbusi kwasasa akunutbea itiyotenavanottr kwaivongoi kitamo ktk a na malori ikipelekwa na inapimwa kwa matani mm. na unalipiwa na kila mtu alikuwa anajua hesabu ya ngozi yake kama ni mia tatu kama ni mia mbili kama ni mia kila mtu anachukua hesabu ya ngozi yake kwa kipesa ilikwanga hivyo kwa wakati ya tanari yanaulnipusababish iand hiyo ikufungwa ni nie ilikosa mahali ngozi inahusiwa paka na sasa hivi hiyo faktor imefungwa hifohivo ikw inaendelea kukatu na hata na ile madawa iletwa kila kitu hiyo mastoo ya tanari ako kwa serikali ama tanarildsisi kama wakaaji yaturukana tungeomba tu serikali atutafutie soko ya ngozi ya ng'ombe na kondoo na ng'ombe atutafutie ili tunapotesa ngozi na ngozi haliali ndioika na pesa kuliko hata, kuliko hata nyama ili tunausa unajua nyama wakati inalala mara marambili imearibika tari yo bs imeanguka kwa sababu nyama ijousika na biashara inaanguka kwa njia hiyoosmnaisijmnarsi tunakaribia hasara tunapata hasara ya ngozi kwa sababu imekuwa tuninyama tunauza atuuzi ngozi kwasababu akuna wanunuzi inapatikana vaturukana mm. so serikali tu ange kuwanajawatu yake angekua tu atutfutie makambuni auangetauti alnaitwnganini walt inje kwa mm. sasa hivi namasante labda kwa upande wako suluhu ni gani eh, labda ningeongesea tu kidogo ni kwamba mm. eh, tungeomba serikali yetu ya kenya ajaribu kututafutia soko ya ngozi kwa inji zingine za inji maana zaizi eh, tuko na ngozi zaidi mingi sana na zaizi tunaona zaidi tumepoteza pesa mingi kwa upande ya ngozi sababu ngozi ngozi pia ni mali na ni baadhi ya a, zile faida ambayo inatakana kama uo mfanyabiashara enyeunafanya una, mambo ya kuchinja mbuzi na kuuza nyama na pia ngozi naye pia ilikuwa ni faida kwa upande wengine ilikuwa inachangia pia ku hiyo biashara yako so tungiomba tu serikali atujaribie juu na chini atutafutie soko ya ngozi hmm. sana sana so, uh, ngozi ya mbuzi na kondoo na, na pia na, na ng'ombe tayariya punda imeonekana lakini pia tujii sasa soko ya, ya ngozi ya, ya ngamia e, sababu hiyo mm. ndio, ndio, ndio soko mbaye atujowai kusikia Papa. kutupata mm. kuna, kuna mahali ambayo kuna biashara ya ngozi ya, ya, ya ngamia inapatikana ama inafanyika mm. sababu sana sana ukiona ni ile tu biashara ile inapatikana wa wakati wakatimket ya ngozi iko ni ile ya mbuzi kondoo na, na ng'ombe E, na hizi hata jusi ya punda juzi ndio imepatikana ikasemekana kuna ile quality ya, ya, ya ngozi ya, ya punda iko hali ya juu sana hmm. na tumeona kabisa hata mbeleni tulikuwa tumedharau punda ilikuwa inachinjwa inakuliwa nyama hmm. na inatupwa ngo ngozi z ni, ni beikali imechenda sana zotemuhimu ime ya, ya punda angu hin ingie turukanikutengeesa barabara sudan mm. sasa yao, mali mm. yao o, yote, <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> yote akisomba anaweka kwa anabeba mm. kama alafu nyama anapanga anapeleka turuk huko sasa biashara yapunda ndio saa i ko na changamoto turkaunatu hi. nozi ngo, ng- ya pundkitmbo i tunakul nyama kama da nataasasa imka ni su kabis saa i waozindkil tashaa inafany gozinashaaaundnmfundimeenda kuaz tatuuk wakati sasa ngozi ina soko so hivi ngoziainakuko mashinani nahrui anatembea maka ugandaethoia sudan yeah. kutafuta ngozi kultazahipurukaso mm. ngozi ya punda sai ndio makatebo kwa hii, mm. hii hii ya ng'ombe punda kondo akuna punda sasa kwa sisi yeah. imefika mahali funda inaenda kukwisha kabila ngombe bado nyingi bado mbuibbdomingi funda imeisha kwa kawatunginakuna hatamojngombe yeah. yeah. ndoiko ngombengamea ng'ombe ah, mbui ngombe ngombe, iko ng'ombe iko, kondoo iko mm. yo wanyama yote iko okay. lakini punda mm. sasa ndio inaenda kuoyoma kuisha kaunti ningependa kuongezea juu ya mambo ya biashara ya, ya ngozi ya punda <laughs> mm na ndiyo biashara ya ngozi iko ya punda na ya, kuna changamoto ngine pia ya kwamba tukiangalia kabisa vile ndugu ameguzia mambo ya kumalizwa kwa wanyama ya, ya punda so tumeona hapo pia lazima tu, tuangazie zaidi maana pia punda kama imekuwa ni, ni mnyama ya maana zaidi kuliko wa wanyama zingine zaizi tungeomba serikali naye pia atujaribie kama kuna mambo ya restocking hatusaidie mm. mambo ya kunulia azizi aturikana upande huu yatrkanakunti atunulie ile punda ambayo itakuja itakuwa ya, ya kusto mm. so hili pia tusalishe mapunda kwa wingi mm. sababu punda sahizi imeonekana ni nyama ile ya maana zaidi mm. ambayo sasa kila, kila upande inaangalia sahizi kila mtu anajaribu kuangalia mm. lazima nianze ni kufuga punda kwa wingi mm. sababu sahizi punda ndio imekuwa ni kitu ya biashara ya maana saa nyama imekuwa tamu zaidi nyama imekuwa dawa ngozi ndio hiyo imekuwa tena yani ni, ni bidhaa yani ya maana sana ya hali ya juu kwa, yani, kwa hivyo nyinyi umefanya kazi ya ngozi ya, ya ng'ombe ya mbuzi kondoo kwa hivyo sasa ya punda ndiyo imenoga je mpangilio umejipanga vipi sasa so hiyo ndio mpangilio ambayo sasa ndio tunaanza kujaribu kufikiria hey. ya kwamba lazima tuwe na ile, eh, ile mpango hmm. ya kusalisha mapunda kwa wingi mm-hmm. maana kama tutakuwa na hii mapunda chache mm-hmm. na tayari soko ndio hii labda Uh, mwaka kesho ama miaka zingine zijazo senaku, zenye zinakuja labda punda itaweza kuwa hata shilingi helfu mia bil mm. na unaona zaidi punda itakuwa amekuwa ni ile yani soka yake itakuwa ni ile hali ya juu zaidi mm. so ndio tunaona lazima tuangalie zasa punda mm. Mm. punda imekuwa ni kitu ya maana zaidi ndio tujaribu tuweke mikakati ya kuku yaani na sheria naye pia serikali aweke sheria ya kwamba lazima naye eh, mambo ya wizi ya punda iangaliwe ia mm. sababu kama zaii soko imeanza kuwa juu na pia soko ya, ya ngozi ya punda imekuwa juu mm. so wawizi naye pia itakuwa wengi so hapo naye pia tunaona lazima tuangalie upande ya kuzalisha punda <laughs> na kuangalia sheria y yenye itagaidi ita, ita upande mm, ya yeah. kusuia wizi wa kanii ba- bu- unataka sheria pia sababu lazima sheria kama tunataka tulinde punda mm. lazima eh, tuwe, tuwe na sheria saabu yule mtu mwenye atapatikana akiwa anaiba mapunda yawatu mm. sababu ya kuangaliaesashu flaa serikali mm. sabau hiyo ni lazima tu, tuwe na hiyo sheria ashe meny atakuwa amepatikana na i t yakua kubia mwingine punda yake sababu kila mtu samenyladaako na punda tanom mm. aa jule yuko atakuwa nna ile, ile, ile tamaa ya kusema wala, lazima mi nimuibie ui sababu nikiuzanipate pesa mini hmm. sababu tayari hata nikiua ni kichinja halafu nitoe ngozi mm. ngozi pekee yake itakuwa ni pesa na nitapata pesa mingi mm-hmm. na nikichinja e, pia nyama na mm-hmm. watu watamaliza kwa haraka mm-hmm. sana so ndio tunajaribu kuomba nayo pia lazima tuwe na sheria no, no. ile ambaye itakuja kulinda punda mm-hmm. na, ku, na mwenye atapatikana na hiyo ati ya kuiba punda na chukuliwa uh, na serikali hatua labda kidogo tukimalizia swala la punda je punda mmesema ni muhimu je mnatesa mnapiga ama mnachukuliaje punda hapa hivi <laughs> funda, <laughs> Najua funda, yeah. ilipitia, ilipitia kwa vit aina mingi anwal yeah. ana na nyindo, yeah. kwa na mkuki mm. nynd ananatn kama mk mm. lakini kwa biashara ya funda na biashara ikichinjwa vundna nasharyndikichintatmasi macho mm. kila kitu kama iitikatavund file imeumbwa na mungu yake ibaki yake katke msalaba mkongoni yeah sasa hiyo ndio inaongeza bei ya punda ukuwa saidi ya wanyama wengine mm. kukuwa na pesa kuliko ng'ombe mbusi kondosikatiund zkizingatiwa kuwa jamii zingine katika sehemu za kitale nairobi punda anapigwa na kubebeshwa mzig bbszgsisi hapa turukana tunachunga punda kama wanyama wangine mm. sisi hatupigi punda kama ntaka kuuza punda yako unauza bila kupiga hatubebeshi maji hatubebeshi misiko Onini? atulimishi mii mashamba kwa sababu ni wanyama tu kama ile ngine kwa sababu hatujaifata sisi tukulimisha kama watu wakitale hmm. edoretuuko shini kuteza punda hakuna siku <laughs> akuna mm. ninachungwa tu kama mbuzi na ng'ombe mm. Mm. nafikiri kwa, kwa sheria yetu kama waturikaana sisi atutezi punda sababu punda punda ni kama ni bidhaa yetu ya maana sana sababu inatusaidia sisi haswa wakati ya kuhamahama mm. najua sisi tunapenda punda sana sababu ndio tuainatusaidia ina, kusafirisha ya watoto ya mbuzi maji. kuchota maji kubeba chakula, chakula hmm. kusaidia kama wazee wamama wale, uh, wale wameseeka zaidi huwa tunatumia punda kama gari tunaweka sio wakati yoyote ni wakati ya kwama kwa tunatoa wa mama tunabebesha punda punda anampeleka mpaka penye tunaenda kuamia tukiamia huko tunawachilia punda anaenda nakula kama wanyama wengine hmm. na tunachunga tuna sisi hatuchepi punda sizi nasikia huko pande zingine kama daunika kitala wapi wapi ndio wanachapanga Manda punda wanabebishwa majerika ma nii na nini anatezwa sisi hatutezi punda <laughs> ndio maana sisi tunamuheshimu hiyo punda sana sababu Akua, punda pundaakona faida, faida sana sababu ukiangalia punda damu yake ni dawa hmm. ni punda maziwa yake ni dawa nyama ya punda hmm. nyama yake ni dawa ngozi, ngozi nyama yake ni dawa yeah. so ukiona yaani kila kitu kwa punda ni dawa so punda ni mnyama ambaye inatakana iko na dhamini sana iko na dhamini kubwa zaidi mm. iyaani mnyama ambaye mungu ali, aliwekea vitu ya maana sana kwake mm. ndio maana tunasema sisi tunapenda punda na tutezi na tunatumia punda kama tunachukua punda kama wanyama zingine Mm. tunaweka punda kama wanyama wengine tunachunga punda kama wanyama wengine hatuwezi mm. chapa punda na kuumiza ama nakufanya nini hapana hiyo nikama sisi atunaona punda kipigo ni kama unamteza mm. na ee pia ni mnyama ambaye nakusaidia kwanini unamteza ile, ile mnyama ambaye anakusaidia so punda ni kitu ya dhamana sana kwetu na tunapenda tuna punda zaidi mm. na tungeomba kabisa punda kabisa tujaribu kama sisi hata tueleze watu wetu wengine tuangalie kabisa jinsi ya kutunza punda pia hmm. na kusalisha kasababu lazima tuwe na nyingi ndio itakuja kutusaidia banaasante sana oh, izingetia kuomba sasa punda ndio bei yake iko ama lake liko sawa je ujumba wako serikali gani tukimalizia jumba yangu ni kuomba maumbi kutoka kaunti kaunti via ajipangia waturukana punda yao imeisha Uh, ajipangieapangie uh, mambo ya mm. uh, funda moja agawa hata kama mtu asalishe nunuaundamogaa serikali dawa kama nyama inahitajika kama dawa mm kama ni ngozi ngozi imeka ahubnacoma mm. aatrkan <laughs> so sisi tungeombatu mbili yote mm. atusaidie kwa mamoyahiriseialmb uh-huh. atusai atunulie mafund kwa kila kil mm. uh, aat sa uto wa serikalahaya mm. mm. ndio baadhi ya awaaintatrka wa ambao wanafanya biashara ya ngozi imekuwa uchumi na biashara podcast If you only have a 401k, you're not getting the most for retirement. Wait, what? Add a Robinhood IRA on top, then they'll boost it by three percent. You can do that. And if you transfer in any retirement account, you get three percent on mm-hmm. top of that. Is there a limit to the match? No limit. Robinhood Gold gets you the biggest contribution match of any IRA on the market. Sign up for Robinhood Gold at robinhood.com/boost by April 30th. Subscription fees apply. Investing involves risk. Three percent match requires Gold for one year. From first match, must keep IRA for five years. Match on transfers subject to additional terms and conditions. Robinhood Financial LLC, member SIPC.