sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia kilichompeleka baba kwa mjane wa dedan kimathi katika mtaa wa komarok ni usungura wa kisiasa ikumbukwe kwamba baba alizaliwa katika familia ya siasa kwa hivyo alianza siasa wakati akianza kusoma maana babaye jizela siasa za miaka ya 56 jaramogi alikuwa katika vuguvugu vugu la kutaka mzungu aondoke kenya mchi ipate uhuru sasa baba akiwa kijana wa familia ya siasa anajua namna ya kutafuta alama na maksi ya siasa ndio maana jumapili ameketi kwenye kiti kimoja na mjane wa dedan kimathi halafu baadaye akapiga magoti mbele ya mjane huyo na kupewa baraka tuamini kwamba zilikuwa baraka za shujaa dedan kimathi lakini baba anapomtembelea mjani wa kimathi na kujipatia alama za kisiasa yapo machache ambayo yafaa tuyaseme tutayasema licha ya, Tutaya ya kwamba baba alitoa ahadi zake hasa baada ya kufahamishwa kwamba nyumba hiyo aliyomtembelea mukame kimathi ni ya kukodishwa walasi yake na pia akafahamishwa kuwepo michango ya pesa kuwawezesha wahusika kwenye harakati za maomao wajipatie ardhi hebo niseme hivi jina la mjane wa dedan kimathi linapotajwa tunaikumbusha kenya na wakenya shujaa namba moja wa vita vya maomao vita vilivyoanzishwa kupigania ardhi zilizokuwa zimenyakuliwa na mkoloni ili zirejeshewe wenyewe tuseme maomau haikuanzishwa kupigania uhuru ilianzishwa kutetea haki za jamii zilizokuwa zimepokonywa ardhi ili zipate ardhi zao kwa hivyo dedac mathy anapongoza harakati za maomao alitaka kurejesha ardhi zilizonyakuliwa hata kabla yeye ya yazaliwe 1919 ardhi hizo zilikuwa zimenyakuliwa punde ujenzi wa reli ulipomalizika mw192 maana mzungu sasa aliykuwa akitafuta namna ambavyo angelipa mkopo aliyekuwa ameupata wa kujenga reli almaarufu the uganda railway ikabidi mkoloni afikirie namna ya kuzipokonya jamii ambazo hazikuwa zinajua kusoma na kuandika ardhi akazibembeleza kwa namna akitumia dini mpya na masomo ya mwanzo mwanzo ya kizungu alafu akawaleta walowezi kuanza kuleta mimea kutoka nchi za nje kama kahawa na chai na kuanza kuikuza sasa kimathi anapoongoza vita kwenye milima ya badeana mount kenya hata mwishoye kupoteza maisha yake ifahamike kwamba alikuwa kafara ya mwisho kwenye harakati hizo wapo walaoponea chupuchupu kifo kama harithuku ambao walitumikia vifungo nchi zilizo mbali na kwao tunasema hivi maana miaka mitatu tu baada ya kimathi kunyongwa waziri mkuu wa uingereza wakati huo harold macmillan akiwa ametembelea afrika kusini mwaka 1960 aliliambia bunge kule kwamba upepo mpya waja barani afrika upepo wa kuziacha nchi za afrika kujitawala na kujitawala kulianzia pale kwenye hatua za kurejesha ardhi za waafrika kwa waafrika walowezi wa kizungu kuanza kuondoka lakini waliondoka baada ya kufidiwa kwa hivyo kunyongwa kwa dedan kimathi februari mwaka 1957 kumesalia kuwa kafara na kwenye roho ya mkami kimathi huo ndio ukweli anaoufahamu mumewe atasalia kuwa kafara sasa lipo tatizo ahadi za msimu wa siasa kutolewa mbele yake ya ahadi za kawaida za kisiasa tu maana tangu dedan kimathi kunyongwa hata shamba la mababu wa jamii ya washiuri mjane huyo hakurejea kule tangu lilipotwaliwa na kuwaendea wakoloni hata baada ya huru halikuirudia jamii ya washiuri aliyotoka kimathi na ndiyo nitasema hivi sawa na tulivyosema wakati baba alitoa hadi kwa jamii ya maasai iliyopokonywa ardhi zao baada ya mkataba wa anglo maasai tit mwaka 9baadhi ya ahadi yanazotoa baba zinayahusu masuala tete tena yanayoibua mihemko kwa hivyo masuala hayo yasiwe ahadi za kisiasa tu kama ahadi za viwanja vya michezo ambazo jubili imezitoa 213 na hadi leo bado kutimizwa tamko la ardhi kwa wakereketo wa maomao lafaalitolewe kwa uzito na kwa mazingatio huku ikiwepo mipango ya kulitimiza yasiye matamshi tu ya kisiasa maana historia ya ardhi nchini kenya si ya matamshi tu imekuwa na swala la watu kupoteza maisha yao ndilo sepetuko mimi ni wellington nyongesa sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia