sepetuko sepetukokurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia kauli za oscar sudi mwenyewe kuhusu habari kwamba hakusoma kisomo cha shuleni faavyo zimekuwa zikijadiliwa nchini tangu wiki jana mbunge huyo wa wacapsret amelazimika kurekodi video na kuitundika kwenye mitandao kwenye video hiyo ametoa changamoto kwa wakenya amesema kwamba wapo watu wanamcheka kwamba hajasoma akasema baadhi wana digrii wengine wana masters lakini anawaarifu kwamba itawachukua wengi wao miaka mi3 kufikia pale amefika yeye kwa ufupi sudi alikuwa akisema kwamba wapo wasomi wengi mchini ambao hawatowahi kumfikia maana mwanadamu hawezi kuishi miaka mia t sudi so, alitoa ujumbe huo kwa lugha ya kiingereza maana tangu mkoloni kuinua lugha yake juu ya lugha za kiafrika wakenya wengi hufikiria kwamba kiingereza ni kipimo cha masomo na werevu sudi so, aliamua kupiga kiingereza ndiyo wakenya wasimcheke sana akaonyesha kwamba kumbe sio mtu asiyejua lolote jinsi anavyodaiwa sepetuko imesikiza kiingereza cha sudi kilichoma kwenye video hiyo na kupata kwamba lipo neno moja tu ndilo alikosea neno iq alilitaja hq sijui kama najua maana ya neno hilo au huenda najua lakini alikosea katika matamshi tu neno iq humaanisha uwezo wa akili uwezo wa kichwa wa kuzaliwa sudi alimaanisha na huo uwezo ndiyo tuseme suala la oscar sudi linaibua mambo mawili muhimu kwanza ni vipi sudi asiye na elimu ya darasani ifaavyo kazi ya ubunge hata akachaguliwa mihula miwili Pili, ni iwapo vyeti vyake vinatashwishi iebc na eacc zilishindwaje kupata hayo ili zimtupe nje wakati wa uidhinishaji hivi tuulize maswali muhimu oscar sudi amekuwa akifanya nini kapseret kilichowafaa wapiga kura hivi kwamba wamemchagua mara mbili na hata akigombea mwaka ujao huenda atashinda tena binafsi sijamsikia oscar sudi akizungumza mbele ya kikao cha bunge huenda ni kwa kuwa anashindwa kufuatilia mijadala inayofanana na vikao vya darasani kwaba uinue mkono mbele ya mwalimu halafu uzungumze kiingereza au siku hizi kiswahili safi lakini jamaa huyo ambaye hajawahi kuwasilisha hoja mbele ya bunge au autetee mswada wa kupigania jambo fulani kama vile akina kimchumba murkman lakini anachaguliwa mihula miwili sababu ni nini je kinachowafanya watu wa capsaret kuwaacha watu walosoma kumshinda sudi na kumpigia yeye kura ni kipi tuulize yawezekana kwamba ni mtu ambaye ya hutenda yale mema mashinani miongoni mwa watu wake je ni mtu anayejua kushirikiana vyema na watu wake vijijini je ni mtu anayejua kuketi kwenye vikao vya jioni na watu wake vijijini kuliko watu wengi waliosoma kumshinda kwa hivyo nani anadai kwamba uwezo wa kushirikiana na watu vijijini sio werevu wapo watu walaosoma kabisa lakini hawajui kushirikiana na wenzao tumeyauliza haya maswali kwa kuwa yanaangazia werevu ambao huwa hauzingatiwi kwenye elimu ililoletwa na mkoloni elimu ya masomo ya darasani siku hizi werevu huo umeanza kuangaziwa na ukiitwa social intelligence ukiitwascc yani werevu wa kushirikiana na watu wala hautahiniwi kwenye mitihani shuleni yawezekana kwamba sudi anahua werevu jambo la pili tume ya maadili na kukabili ufisadi esc na vile vilevile ebc zilishindwaje kupata uhalisia wa vyeti vya oscar sudi uhalisia ambao umewasilishwa mbele ya koti ikadaiwa kwamba vyeti yanavyodaiwa kuwa navyo havikuwa vya ukweli tuulize tena esc na rebc zilishindwaje kukagua na kutathmini uhalisia wa vyeti hivyo kabla kugombea mara mbili mwaka na ndiyo nitasema hivi uwepo wa watu kama oscar sudi miongoni mwa tabaka la viongozi ni matunda ya jamii yenye usungura na utumbili mwingi utumbili mwingi hivi kwamba hata elimu yenyewe haieleweki manufaa yake kwa jamii ndiyo maana tumeuliza mtu anayedaiwa hana kisomo cha darasani ifaavyo imekuwaje akafanya mengi hata kuwashinda walosoma zaidi mtu kama huyo akifanya kazi za walosoma ujumbe unaotokeza ni kwamba yafaa nchi ianze kujiuliza maswali kuhusu aina ya elimu ambayo imekuwapo tangu iletwe na wakoloni na ndilosepe tuko mimi ni wellington nyongesa sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia