nam niko hapa katika mtaa wa pipeline nakutana na nelson babu pamoja na mkurugenzi mwenza na vilevile wafanyakazi wa kampuni ya kish na leo hii ndio wanatupambia makala yetu uchumi na biashara podcast karibuni sana hapa ni kwa fish naona nyimbo kadhaa zinaimbwa hapa zinapigwa kweli kweli nyimbo za kiluo nyingine hapa si kiluo lakini inasema pole samaki sijui pole samaki inapigia pole samaki ambao wanaliwa hapa samaki wanapikwa wakapikika wanakangwa wakakaangika karibuni sana andamana nami katika makala haya <mulia> habari magazetini tvina maofisi ode bkfis ni kampuni tulianzisha kwa jina ya k- k- kenyan fish na hapa tunauza uh, samaki ya leitoria pekeyake samaki ya levictoria peke yake uh, kuileta huku nairobi tunachoma tuna, choma, tuna alafu tuna deiv tunapelekea wateja wetu kwenye wako kwa maboma zao ama kwenye wanafanyia kazi watabeba maybe jioni wakirudi nyumbani umesema unauza samaki kutoka lake victoria ni samaki aina gani kwa sababu mfano mimi ambaye sitoki luoland nita, tu samaki kwa sababu ni nita hapa tunauza tilapia pekee yake tilapia ni samaki tilapya samaki tunatoa huko ziwa victoria ni samaki tunaileta asubuhi alafu tunaanzia hiyo kazi asubuhi aina ya samaki niyo tilapia peke yake tunauza tulikuwa tumeanza kuuza tilapia peke yake juu tilapia ni samaki watu wengi wanapenda tilapia awapendi hizi samaki zingine awajui hizi uh, samaki zingine ukisema hizi hizih ama hizi zingine awajui sana tilapia ndio kila mtu anajua akiongelelea samaki unasikia anajua tilapia so sisi tulianza kuuza samaki ya tilapia peke yake pengine tuzungumze kuhusu priz yake unauza shilingi ngapi ndogo kuna ndogo bythewy yes. unauzaje samaki tunazi tunazipima kwa kilo kuna samaki ndogo itakuwa uh, grams uh, ama 02 kg 03 0405 kilograms tukishaziweka kwa kama hiyo tunazipea bei bei ya hiyo ndogo kabisa ni shilingi 20 tukishachoma bei ya kubwa kabisa hiyo ni ya kilo moja samakimoja kilo moja kwenda juu ni shilingi 9 peke yake hiyo after kuchoma awali tukianza mahojiano yetu umesema kwamba you deliver so you deliver atafi ama yeah eh, tulikuwa tunasema Uh, mtu ako kwa nyumba akifanya oda ya samaki yake ako tofauti na yule anakuja kuchukulia hapa kwa duka sasa ukiwa kwa nyumba na umeitisha samaki tutadeliva kuwa e, hiyo fee yetu ni kidogo si mingi lakini inadpend na oon kwenye mtu yuko kama uko hii area ya fedha itakuwa tu so moja 0 kama uko uh, utawala itakuwa shilingi 2 peke yake kuleta na hakuna kiwango ndio ufanye oda unaweza fanya oda ya samaki moja unaweza uh, lipa hiyo bei ya kuileta kuna kupeleka mpaka ruaka thin ile ile delivery charge mingi tushaifanya ni ya mit kupeleka mpaka karen naona umekumbatia it na samaki lin business iko na uh, challenges zake tu lakini ni, ni mzuri online, uh, watu wako online wengi kila mtu sahii ukienda kwa simu yake utapata akoli akona na ko nlin sasa kutafuta wateja tulifikiria tuwaendee hapo nlin kwenye wako ndio tuwapate hapo sasa kitu tulifanya tukiingia onlin tunaeka samaki yetu kwa peji yetu peji yetu ni uh, kenyandsfi uh, ingram na kfis uh, faebook na kuna uh, twitter kfis pia kwa hizo peje za nlin tuna post samaki tunaelezia samaki na umuhimu yake pale alafu wateja wanaenda pale wanaangalia alafu wanafanya namba zetu ziko hapo kuhusu online business kuna watu ambao uh, wanakuitisha kitu alafu unafika hapo halipii umewa inden yes, uh, yangu ya kwanza kabisa ya kuexi kitu kama hiyo ni likuwa kupeleka samaki kileleshwa ilikuwa nimepewa oda ilifaa ifike saa saba tulichelewa na dakika tano saa saba na dakika tano oda ilirudishwa kulikuwa na ingine lang'ata tulikuwa tunapeleka samaki samaki oda ikakansoliwa na nao alikuwa ame saa zile tumepeleka mpaka lang'ata tuko karibu kufika kwake aka tunarudi nayeso challenge... karibu kwa uchumi na biashara podcast ziko kuna wale unawapelekea wanakataa kulipa unapeleka order because tunafanya ee deli- uh, so kuna mazoefu kuna kstm ukishakuwa na yeye kwa muda mna bilrap m- yes, mnaanza kuzoeana alafu ukipeleka unajua atakulipa alafu anakosa kulipa shakuwa na watu kama hao kuna wengine kuna ne moja tushaikua nayo unapelekea mtu amefanya oda akiwa huko town cbd unampelekea oda akokuwa gari kwa barabara anaichukulia kwa barabara na nao kwa barabara hizi simama akilipa so anakuambia atakuwa, atakulipa alafu anaenda hivo uh, bila kulipa Sometimes unapata ni stgeni unachkuangatuagani kwa such things, it can okay uh, kitu tunafanya juu ni si rahisi kuchukulia mtu hatua hatujaaichukua hatua yoyote but kitu tunafanya ni mtu kama huyo hatuwezi muuzia tena ama tunamwweka analipa befoe tupeleke so payment before korona iliporipotiwa nchini muliathirika vipi kwa sababu naona hapa kwanza ni mtaa ambapo kuna watu wengi muliathirika vipi orona kwanza tunaweza sema korona ndio ime uh, tumeathirika na tena tumefi kiasi na corona uh, tulikuwa tunafanya samaki tulikuwa tunapeleka mwatu walikuwa wanakuja kuchukulia kwa duka hatukuwa tuna so venye walikuwa wanakuja kwa duka wanakuja kununulia hapa hiyo ndilikuwa biashara yetu venye korona iliingia watu wakaenda manyumbani wanakaa nyumbani bila <laughs> kutoka tukaanza kuwapelekea tukafikiria tuwapelekee chakula pale juu ya watoki juu ya korona venye iliendelea sisi tulikuwa tumefanya biashara bizuri <laughs> ya yeah, ili tu benefit kiasi mm. tulika ilikuwa uh, ili blessing kwetu kiasi unaweza tutajia hizo enefit zenye ulipata wakati wa korona ya yeah, uh, benefit ile yenye tulipata ile kubwa ni sm wetu wote walikuwa wanapelekewa samaki sasa kila mtu tulikuwa na advantage tulikuwa na pikipiki piki yetu sasa wengine kama ulikuwa unanunua mahali na waezi peleka kwenye huko atakuwa na disadvantage sisi ulikuwa unanunua lakini sahii bado tunakuletea nyumbani so tulikuwa na orders mingi kuna wenzetu wanachoma hawana hawana venye pelekea mtu sisi tunachoma na bado tuko na vile vlf iliingia mlikuwa mnafunga biashara mapema alafu kuagiza pia mnaagiza muna kutoka victoria mlikuwa na kulikua na zile zagav so bado zilikuwa zina operate, but bado zilikuwa nafis kutoka huko ziwa victoria mpaka nairobi kulikuwa na imeshikwa haijapita bado inaitishwa ma Uh, special, uh, so wetha asw well. but stil afte venye sasa ilifunguliwa uh, kuna curfew. watu wakaanza kumove uh, watu wengi walianza kurudi kwa, kwa wale wateja wao kwenye wananunuanga so oda yetu ilirudi chini t venye y sasa ilifunguliwa biashara yetu haikuwa inaenda as10 ma wtukua uh, tunafanya 24h so tulikuwa tunafika tu saa 4ne still bado na kafy ilikuwa saa nne so sisi tulikuwa tu sawa na hiyo kafy yrahis amefungua sasa wa f ya usiku imerudi t najua tu tuko wihin he s tumenote uh, watu wengi kuna ya watu wenye wanakuja kunua kwa duka kuna ik e tunaenda pale kwaziwa kupanga ili samaki ikuje sa tuko hapa usiku itakuwa inaletwa tunapanga mchana moja wetu anaenda anaendaanas ala anapanga mchana yote sama yetu so, satwasaefwzimefunguliwa kiasi hiyo venye rais aliweka sahi tunab walikuwa wetu wa kwanza tulikuwa tunapeleka pale samaki inatengenezwa wanakula wana ndio, ndio wanakunywa wana so sahivi venye imefunguliwa biashara tena imeenda imeenda juu movement iko sawa tunapeleka samaki when you wanti but oouse mpaka saas san... turudi pale pa kafyo na restrictions sasa vile ilikuwa hard kuleta fish kutoka Lake victoria mliwahi fikiria kukulaonfishn thiwne d kitu hatujawai fanya ni inaitwai atujawai fanya kitu kama hiyo hapa ukikuja tunahakikisha umepata ile samaki ulikua unapata atujawai nunuafi kuna samaki aina mingi sana kwa soo kama mtu ujui unaweza kula bila kujua kama ushaionja hii uwezi kula ile ingine ukikutana nayo juu uh, kuna, kuna china kuna zile zinatoka ng'ambo kuna hiyoo kuna zile zinakuwa zina na huko pia uh, ziwani alafu kuna f yenye tunauza tunauza theafis sasa hatujaai x yetu samaki yetu kama tuna like tuseme s tunaweza kuwa na changamoto mm-hmm. upate sa, aina sz moja haiko mtu anataka samaki ya mabl na ikupatikana tu ilipatikana ya mia tano ya mia nne ya mia saba kama hatuna tunakuelezea leo hatuna ya ama 3 tuko na 5 4 kuendelea juu awilus mwenye anajua ile ulit ya samaki atakuja kuchukua kama alikuwa na hiyo kidogo atangoja mayb mpakahaybt yes, tunajaribu ili tukuwe tunaao saukipiga unapata samaki ile saiznataka hii b ni yako yes naona uko na vijana hapa hapaumewapa yes. kazihapa kuna kazi kuna niko na watu waine sasa sijui ni jdnikwe watanosabahata <laughs> we unafaa kujilipa sasa hapa wkuna warembo kuna wa, wa wawili uh, two ladies. kuna wabi wa bike, wa kufanya deliveries wa hapa wenye wako kwa salary hapa wawili sasa hao wote wako kazi hapa na wanalipwa kila mwezi es sasa hapa ni alafu tuko na branch pia ya au ni wa hapa tuko na branch pale umoja umoja pale karibu na gsegesa eh, s yes. hapo kuna branch yetu na ingine tunataka kufungua hapa embakasi pale juu es so tunapanuka kiasi naona watu watapata kazi yeah. kweli <laughs> <laughs> so bile, wacha turudi pale kwa korona naodha yes. tuko nampl so many things happened najua watu walipunguziwa salary watu hata walioachisha mplos wao kazi kwa sababu mapato yalikuwa kidogo yeah. we ulikuwaje huku uh, kwetu venye nilikuambia hatukuwa yeah. na changamoto uh, ile sana ya, ya kupeleka samaki kwanza nimekuambia biashara yetu ilikuwa imeenda juu kiasi juu ya korona watu wako nyumbani na lazima wakule sasa sisi hatukutoa mtu kazi hatukupunguza salari ya mtu yoyote walikuwa wamebaki venye salari yao iko na watu wote wako itact restriction ulichukua restrictions gani ni watu wakukuja na awaishi around wengine so ulichukua hatua gani ili kuwasaidia pia wasikamatwe usiku no kitu tulikuwa tumefanya kwanza uh, tunamia nimekuelezea tuko na pikipiki zetu so, tulikuwa tuna nshua wanza bifoa hata tufike hapo wasikamatwe wasi na askari tulikuwa uh, wanavaa wana mask kila siku uh, wakiwa hapa kazini na hata wakiwa huko nje jioni kifika saa wanatoka wanapelekwa na pikipiki piki zetu mpaka kwao nyumbani alafu wanarudi Piki, watu wetu wa pikipiki tulikuwa tumewapea kitambo walikuwa naweka pikipiki hapo ukimaliza kazi unaacha pikipiki unaenda nyumbani tulikuwa tumewapea wanaenda nayo na mpaka nyumbani wanarudi nayo na asubuhi mekusaidia vipi ukiona nimekaa kwa hii biashara sahihi miaka mbili na inamaanisha iko na faida zake uh, kwangu haswa niko na famili mimi mwenyewe na wale familia lazima wapate uh, chakula na nyumba lazima tulipe hiyo ni faida ya kwanza tunapata chakula sisi wenyewe na tunalipa tuna nyumba na watoto wangu wanaenda shule yes hiyo ni faida ya kwanza ya pili niko na ilikuwa inaleta ina pesa kwa mfuko niko na pesa ya kufanyia vitu zingine tuseme nyumbani nyumbanihakuna shamba nyumbani juu ya Uh, i imeleta shamba na ndio inatuweka nairobi unajua sisi kama vijana mtu kama mi ni mtu nimeenda shule na kuna ile yaso sisi tulipata tufanye kitu kama hii yenye yeah, inatupea pesa na inatuweka nairobi vizuriutafikiriaje mm, kuwanauam umploiwa na mtu dewa beo nishakuwa beoe nikafanya kazi aao nikafanya kazi antil iyo tm ya corona mm. so tulianzisha uh, i befoe corona hata ikuja so uh, venye korona ilikuja kazi ka, ikaenda so sisi tulirudi kuleta hiyo enejy uh, kuran uh, biashara na, from that time of course tomayona inaenda juu umesema vile corona ilikuja yes htukiwa kazi wa right? kazini tulipunguzwa tulikua wengi so, uh, uh, kulikua na makampuni zilikuwa zinaf ya korona so walikuwa wanapunguza watu wanapunguza pesa wanapunguza watu so hapo ndio sisi tulipunguza tulifikiriatulikuwa so, tukaona tulete nileten hapa sa To focus na tuone venye itapanuka so iko na fea zake lazima sasa una dili na watu na kudil na wau watu, watu wanakwanga na kila mtu ako na uh, ile venye ameumbwa tofauti uh, na fikra zake kila mtu ako tofauti kiviake so awa watu wote ukiwa lazima uns kila mtu ako sawa na wafanye kazi ile bila makorofishano ama wafanye kazi vizuri lazima kila kitu iwk na wndi lazima uone hnar ziko ziko hapa kwa kutengeneza kuna ya kuchoma samaki h iko hapa na of ziko paleya kuleta challenges ziko hapa kwa y yani samaki moja go sg aha yeah? so this zikiekwa pamoja unajua ukiweka mtu ule mtu anapeleka samaki kwat iyondio kazi yake yamemaliza e, ulemtu anachoma hiyondio kazi yake amemaliza sasa wewe kamabos iyote ni kazi yako ukiwa naiipande bado ni wewe na juu s juuiraida wewe ndio anajua so ana kwako how is it kufanya kazi hapa paipu na baidhewe mbona uliseta pa biashara na si eneo jingine uh, mbona hapa hapa ndio nimejua watu hapa hapa ndio nimekaa kwa muda so ningeanzia hapa ndio nijue kama inawezaenda eneo ingine hivyo venye ilienda umoja ama ita, itaenda pale mbakasi so nilianzia hapa the main thing, nilianzia kwenye nilikuwa nakaa iispipeline kwanza kabila niende uh, tunakupata wapi oh asante sana uh, sisi tunafanya online mejly and uh, apo online tunafanya supplies uh, hotels and restaurants thats first thing we do two we dohome delivery thereis ahome delivery department we have three sections thereis home delivery department thereis hotel and supplies and then thereisworking people who are coming directly to buy all those people weare running themand a different accounts yes on social media on facebook atupata kfish yes with this logo logo yeah, green s kfish facebook on instagram kenyan undersco fish and on uh, twitter weare kfish those are social media handls locations current locations for the current branches ni hapa pipeline the, the first location theres a location in umoja next to egesa theres one coming up uh, new year project embksi getbi nyayo raun nyayo eriaget. Tesana Nelson mbabu wacha niende kwa koda ireta wako pale tukiendelea kukula ngoma ya kedo kedo e jak bambu Kikebedenalekolek topoko chopo niora Vikikoko topoko chopo ni ma. niwaa biashara i lazima ikiwe na changamoto zake lakini ile kitu tunaangalia sana ni kuendelea kwa biashara sasa sisi kama wafanyi hizo changamoto ziko kwa unajua kila mtu ako na fikira zake na venye anaweza fanya mambo yake lakini msingi ni ile kuendelea kwa biashara sasa hiyo ndio tunaangalia sana pengine baada ya miaka mitano hivi unajiona wapi mnajiona ah, yani, wapi kama kampuni unajua kampuni kuna ile tunaita business plan hiyo tulikuwa nayo lakini pia biashara unajua ukianza inakwanga nchangamoto zake mahali tuku naweza sema miaka tano zijazo tunaweza kuwa maybe na wafanyikazi kama kumi na tano na pia ile tunawezasema uh, yetu itakuwa pia imegro na hiyo pia itatuwezesha sisi kama wafanya biashara nairobi tuendelee mnapanga tu mfanya biashara zenu hapa nairobi nairobiama najua uh, ukishaingia kwa biashara biashara yenyewe itakupatia ile direction yenyewe kama mfanya biashara unafaa kufuata uh, kwa sasa venye tuku nairobi kuna siku hata tumefanya delivery mpaka bungoma so hiyo inakuonyesha kwamba ni biashara inakua ime... na pia kuna watu wengine walishafanya ada hata mpaka nje ya nchi sasa ni ile tu sisi tujikaze tujipate venye tunawezafanya hizo na wenye wako nje ya nchi pia wapate kupata samaki zetu so, mtakuwa huko mnaweza fungua hata kampuni ya yeah, kuna hiyo uh, unapata kama hau wenye wako nje saangine wanaulizia so unajua pia we inakusukuma unasema ah, siku moja ntafikia yeah. mm-hmm. so mbona mliamwa tu ni bi- biashara ya fish na si any other thing? ama juu nyinyi mnatakalulandhiyo <laughs> uh, <laughs> uh, nikwa swahili wanasema swali, swali, swali nyeti uh, <laughs> sisi ni watu tumelelewa huko sehemu za nyanza tumelelewa tukiwa wadogo samaki ni mojawapo ya zile chakula zenye tulipewa isipokuwa kuuza sisi wenyewe pia kuna venye tunaelewa chakula ya samaki na pia ni kitu unapata mara mingi tukiwa wadogo tunacheza ndani ya maji tunaona venye hiyo samaki inatolewa pale ziwa ziwaviktoria so pia kuna inapata huko na ujuzi mingi kuhusu samaki mm-hmm. so pia na hiyo pia ilitupatia ile motisha ya kufanya hiyo kuna wakati nilinunua samaki yeah. alafu kwenda kupika sijui mm-hmm. niseme ikasambaratika ama ntasemanyani mm-hmm. yani, samaki haikua fresh inakani ina, ina kama imeoza soko yetu ya kenya kuna venye imejaa na samaki yaina tofauti kuna zile zinatoka china kuna zile za pond so unapata sisi wenyewe tunauza ile samaki ya ziwa victoria zitotunajua umuhimu wake na tunajua ile utamu yake so unapata hizi samaki zingine ndio samai itokeifie ena ya kutosha so unawezapatenlikua ile tunaita end product isikua venye inatakikana na vilevile wacha niende kwa wateja hapa hama sijui ni wafanyakazi wa hapa wacha tuzungumze na wao tujue wanasemajizpolepolmhuludalego hey, hey, hey, hey. chama isona7imahera mana minyogaconi donge mahehera mana winjoga chon ahe leiso ja dhi mahera mana winjoga chon kowinoe di maeera mana winjoga chon pamelo uya ela mahera mana winjoga chon wapi mapii oberana mama ini kanye mama ini kanye ae mama ini kanye nimekuja kwenyutumeenjo ni, tu tunaenjoi kwanza samakia huku ni tamu sana mm huwa -hmm. e, tunaipenda naona ona kata nyanya mm -hmm. nyanyani ya nini kachumbari vipi nyanya ni ya kachumbari mm -hmm. unafanya kazi hapa hpanfanyakaziyuwe ni, ni mteja kwajeiko vizuri inasaidia wenye wanaishi katika eneo hii kwa maana wanaweza pata chakula kwa urahisi sana asanteni sanaay huu ni mi nimeshinda nikikaa huku nikisaidiana kazi ikipatikana iko sawa juu nikipewa fursa ya kukola samaki samaiiko sawa ndomana nimeshindanikikua hukukaamaunanleta hukusi kazi kazi sa ikipatikana nafanya tu lakini samaki inanleta najosayunarenkampunini yako u ouenin so asoepoit umewaifikiria ike i shld have my aihae aam ayoun yeah? man m ookin at avey ig thi m larned and i know where i want to go so of course uh, when i hopend the company uh, processa registration i was wondering what to do with it but then now that i settled on fish i want this i want my dream is each and every household ukiwa pali kuako kwa nyuma when you think about fish ukifikiria samaki The next thing that comes to mind is KFISH. That's what I want. So I want the company to be big. I want to own my space. Maybe I go down, go down is still renting, but of course, that's a progressive movement until maybe at some times to rent uh, to Chikwe land, to Jenge, some company, because we're looking at a very bigger thing, even exportation. t wakongamba antaka fish y yeah, theare people who want fish so nairobi mzima before ne satisfy nairobi i wold still not go there soi want to satisfy the local market qonz yes so growth pole pole we didn't start this way we didn't have all this setup the way you're seing everything yea the first time we did uh, imeko tulikuwa na hiyo peke yake tulikuwa tunaichomea hapa na tuliua tunaoshia tu pale o mandoozitoe ha, maji ndio tuchome hatufai kuchoma ikiwa iko na maji hiyo inaharibu mafuta bila shaka imekuwa uchumi na biashara podcast mahali ulipo asubuhi njema mchana mwema jioni njema ni esta kirom imekuwa uchumi na biashara podcast