hili ni gumzo la wikcst nam kama vile ulivyotanguliza ni masuala hayo hayo ambayo tunayachambua hapa tukiwa mjini kapenguria na wakazi wa kaunti ya pokot magharibi kwanza mzee tunazungumzia suala hili kwamba watu wa oka ama muungano wa oka utadumu hadi twindi tenetu vile wanavyosema ama gani unajua mtu naitwa mkalonso aaminiki thw na na wakapatikana mtu mmoja peke yake ni ile anashurutisha kwa wataka yao swakkut wakttksiana wasimasikwshat kujua uktakuakwambaokaasabarat analiadoarutasmamowau maaet waneha wamaopamlakinimbaoasandobado nailtaurukndani ya inaonekanaanaendapolepolekulingana na mimi niyarasnnarai kwa hivyo wako ndani ndani lakini wa wenyw wamesema wanashurutisho na raikunga narsi wote wamesema mtu wanyamongepal ni keae kilttemea k go yakesottnahwantiitt ino yeah. ataunga raila na tayaastayari hata no, maj- huyu mutu mnazema ati weta. ni mutu anaza nguka popote pale anayumbayumba mati eh. viti wetangula kalonzo wote ni mari ya ruto tushawanunua kitambo pesa mingitushawapaa ni watu wetu wata minaona mwenyanawzaingi kwa raila, na kwa kwa raila eh. ni mdavadi mm-hmm. na inawzakua vizuri mm-hmm. Le, kwa sababu uyu kalonzo Ta hana msimamo ni mtu hana msimamo kabisa mutu mwenye anaesa kwa baba ni mtu anaitwa gideon moy hanko na msimamo waziwazi kwa sababu hata ameeleza ao wa ya kwamba hii mbio hatuwezi ndio sababu nasema y kwamba hoka haina uwezo wa kukimbizana 22 tayari odm imeshatoa imeshatyao naieshamipango ya kutoka kondoato kutjlnamaana yo toto akti anaoaki tmboni ambae ijulikani amanik nabaadae iulikani ai anatakana ondoleomaramoa sokioko mtoto aine aende kimekwisha sasa hata kutoa mtu na nyumba imeungua umefanya nini ninikuna <tun> <Juki> <tun> maana yoyote <tun> na ruto tangu murage akinatuju tuchu walimutoa kitambo na ndio rut anaendelea kupata umaarufu kubwa sana hiyo kuondolewa kwa jubilii inapatia ruto nafasi yake nzuri sana lakini katika ziara za ruto amekuwa akizungumzia eh, serikali tumefanya lihili na lile lakini akiondolewa kutoka jubilii atakuwa na ule uwezo wa kuongeea kwamba serikali tumefanya hili na lile akiondolewa ataumia i imes kwa iyong meipado ibo kama kan ekitab pada iko jubili takosajekikokouru nani atakubali kwa oh, iko so, baba swhw mwenyeenaiandio wizi rahis anaposema ataki kuacha serikali kwa wezi anajua mwizi ni nani nasema tukubelen naye kwamba kuna mwiziambay najuanahatalabdahneaamble na nyuma yeah. sa kwa sasa tukubmambo yake lakini baadaye hatalabdahawandahiliafahko niio kiongoziaautueleze aniniuliahkikafanyika bilakutunajua mwizi anatambulika kwa sababu hata ukiwa na ngombe kmi na ukaa baada ya miaka a nombe ulitowvduku yeah. yangu sokitioko urkent idkatamb ini kma kuna mwizi miongoni ambao anawaniaui mbonaibcisifankzi is, unajua ibc yeah. inafuata vile mwananci sisi tunasema That's tukikubali mwizi huyo ndio tutabereka mbele tukikatiyo mwizi tunaweza tunaezakat ibc iwezi kutmiitikirnaktis waiguru wati akirinyaka wenyee alisema ya kwamba leteni mwizi yetu naka wakati devolution so kitu lioko sisi wakenya kenya ndituko na makosa tunaelect mwizi aende atuibie lakini raisi mwenyewe amesema hataki mwizi atawele na ameona kuna miongoni namna gani na wanainji ndanajakia mwizi ndi anaamua mwizi wenyewe so wananji wenyewe akiamua mwizi mwiziwaendele kuibiwa nunajuaazisisa kwa sababu kama umejua mwizi siumtambulishi aingie mahakamani achukuliwe hatua kwa kwahivo hiini siasakusema ti aweziwachamwzi huyo mwizi angemtoaksnesat na ttachinhv lazima atajibu hata hiji likuwa namna hiyo moja kwa moja hadi katika kaunti ya nyamira aliko william oma hili ni gumzu la wik podcast asante sana mwenzangu moses kirais ukiwa pokoti magharibi nimejumuika na baadhi ya wakazi waka naituwa naituwa wa kauti ya nyamera ndugu yangu naitwa nani naitwa chari viongozi wa muungano wa oka wameapa kusalia pamoja hadi 22 hilo linawezekana mimi naona kwamba kila mtu ako na es ni kupima wamepima labda wanaingia kwa muungano wa raira ama wauruto wale jamaa vile tunawaelewa hakuna mtu ayesimama peke yake wa kwa wameamua wanaenda mtu mmoja kmtu moja av amaanishaatasaliahuyo ninna Babu wote wako nyuma yake nayo jamaa ile kazi amefanya kutoka nyua sawatu aweuna mt mkonoinaataakuabuii wakirudia uh-huh. wae na maana watasalia pamoja m nani atapewa tikiti ya kubeba bendera ya kaawaeziungana mpaka mwisho eh. kwasababu mimi naona kwamba gijana anaita gideon moi anamuunga raila mkono hot kwa sababu, wa sababu anataka kuangusha, kuangusha, wa kuangusha ruto ama raila yipi mapema itabidi waungane pamojawako na uwezo wakienda pamoja mpaka mwisho ruto ama raila mmoja wao lazima anguke na bendera ya oka inuliwenamhatawakienda pamoja wataruudwhivinikuliza viongozi watatu ni nani anaweza jiunga na ruto ama labda labdaraila ikiweekt <coughs> <coughs> nani atajiunga vile vile na ruto vilevile naiami najua kaloso awezi simama peke yake vilevile gideon moi anapima anapimaataimakwa sasa hivi kuna mipango katika chama cha jubilii chama tawala kuna mipango ya kumfurusha naibu a rais william ruto kutoka chama cha jubilii unaona hali hiyo inafaa ama inastaili kwa wakati huu unaonaewwezekanihataurumwenyenimuogakufurusaruto itamletea maneno ngin sanitamleeamab kwa nini mafikiri unachua wabunge wengi wako mbele ya ruto lakini wanakificha kidogo mimi naona kwamba wakati huu kumfuruza ruto kutoka jubilii haina maana kwa sababu kama wangemfuruza wangemfuruza wakati ule mapema sasa tuko na miezi tisa unaona hii hali itamwathiri ruto haiwezi mwathiri kwa vovyote kwa sababu uhum. ruto ana nyumba yake ya kuegemea wakati huu kwa sasa hivi naibu wa rais william ruto anakishutumu chama cha jubilii akisema kwamba chama cha jubilii kimekopa sana unaona ruto ana haki ya kulalamika ako na haki wakisema yameanza kuenda mrama wakatimona nalalamika o kwa serikali nahii serikali, serikalindo iliua imeanza kukopa maneno asilalamike hata kidogo afinywe afinwe afan anafanya mpaka wishomachukumi yake ametoewaaum kaabumimi nilipenda gazeti moja liioandika juzi kwamba ruto aahidi yale ambayo wangefanya na kwamba uhururutokamaanah kenya yale ambayo yeye na uhuru wangefanya ndio anawaidi wakatihusasa hioa unanaaatyabiuta kuushthaa ipunda inapiga maeketaenyae ndio naibu wa rais na ukisema ati kuna mtu anamfurushautakua umekosea kwa sababu yee ndio naibu aais na yeye bado ako katika hama hakanu Hmm. kuunga mkono mambo yamambo ya hudumaakuunga ya mkonoruto sasa amejitokeza wazi kwa sababu labda vile anavyosema ni kama majukumu yake serikalini yalichukuliwa na watu wengine hmm. saizi anapiga kampeni sana huu nchiniunaona hmm. halihi yatamfaidwanachi tamfaidi zaidiruto ako nafosi ya kuwarai wananchi wamweze kumpigia kura lakini mimi nacochua ni kwamba wananchi wamejua kwamba kama serikali ya jubilii ilifail kufanya yale walikuwa wanatarajia awawezi mtoak kugag- tlkuykli uttntnno 0 miaka tao ruto si alikuw <todansilis> jitatia pesa na kujinufaisha mwenyewe badala ya kuwafanyia kazi uhuru alipogundua siri hiyo alimtenga maana si ita wingine wanapiganaszkutatafanya kazi anafanya kwa serikali serikali serikali mawe kujitafutia pesa pesa unafanya kazi unakula. Anafanya kazi unakula anafanya kwa kwa kwa na lazima akule kwa serikali. akipata mshahara akisaidia watu mnasema ngapi wewe? Kwa sasa hivi serikali imewaagiza walimu ama shule za upili ziwapee wanafunzi likizo ya muda mda Hmm. Kwa ya shuleni a sabauyamshlukwanachi ukubaibatautahiwatotoudi nyumbani wataeta shida nyingi sanareesho shuleni watoto watwangwe viboko vile tulikuwa tunatwangwa kwa sababu watoto saa hii hata disprini, wazazi hawapei watoto disprini. sasa wacha kipoko irudi shuleni kwa sababu wazazi wamefail sasa na walimu hatuwezi wa achawae ndio maana wanafunzi wako na ujinga wanaanza kuchoma mashule na vile magoo alisema wazazi wagharamike wacha wagharamike wa bunge watunge sheria ya kurudisha viboko shulenihio nitaaahio unafikiri labda ni nini kimesababisha visa vya moto shuleni chanzonigani wazazi hawajaweka watoto vizuri vile wanavyofaa sasa unajua sisi wakati tulikuwa shule hatukuwa tunajua hatu hatukuwa tunajua juice. sasa mtoto akirudi nyumbani kwa muda mchache akirejea shuleni anakumbuka yogurt, anakumbuka juice. so kila wakati anataka kuenda nyumbani na nilikuwa naomba serikali irejeshe viboko shuleni watoto wanyoroshwe ndio tuwe na watoto ambao watakuwa wenye maadili katika jamii unaona kuna haja ya shule za mabweni kuondolewa hapana shida ni hata uongozi wa shule utaweza changia shule za mabweni siziondolewe kwa sababu itakuwa aje kwamba mtoto mahali anasoma ndiko huko huko anaishi kwa hivyo kuondolewa kwa shule za mabweni kutaleta ile dhana ya kwamba hakuna hiyo integrthon ya watu watu mtoto anatoka hapa anaenda w anaenda no kenya anaenda npao this cont so hiyo gton ndio tunataka so solution si kuondoa shule za mabweni hiyo ni haidia mbaya ni ganirejeshevb ¡Cochuleni! walimu naibu wa walimu wakuu wapewe ruhusa ya kupatia wanafunzi viboko wanapokosa nidhamu hiyo ndio italeta suluhu kwa watoto wetu wakue na nidhamu nidhamusa hii hatuna pesa ya kuanza kujenga tena shule inachomwa nalipa ni school fees unalipa ama ni shule unaanza kujenga upya ni hayo tu kwa sasa moja kwa moja na mkabidhi mwenzangu matin ndiama gurudumu hili akiwa tanzo aweze akajua wakazi wa eneo hilo wana yapi ya kusema kuhusiana na mada mbalimbali ambazo tumejadili leo mimi ni William hili ni gumzo la wikicasnaasante sana mwenzangu william wamasire ukiwa katika kaunti ya nyamira tumekutana wenzangu katika kaunti yatrany tulipiga gumzo lenyewe ambalo tumemwona mwenzetu moses kiraise amelianzisha akiwa katika kaunti pokon magharibi na wewe umeshika usukani sasa mimi nashika kulikunja jamvi lenyewe kwanza tunataka tuulize kwamba tumeona kwamba wale vinare wa oka wamesema kwamba watabanana pamoja mpaka mwisho watakabiliana na ile pamoja nailewadingapamoaomimi kama mwanaoka nina imani nina ujahiri oa tutapaki hivyo hivyo mpaka mwisho nduku yetu sairasijirongakana sisi tumemleta kwenye nyumba ah, watu waweza hata miezi miwili aiyeziishawatu wa d tunasema mm. oka inaenda kuvunjika sisi tunakaribisha ni la nyumbani akuja nyumbani nyumbanidtavunianinit anantaeeaan eiao aaeiali daa ena aaaaaa auna naua kwamba mdavad atapeperusha bendera maana amdavaawaenda ndee lakini na, nani unamwona kwamba kohoka ndiye atakaye kula kona na kujiunga na Ruto au hakuna mwaneno toko kwa oka sasa tunabaki na, hey, we weta, na tangua eh. sababu itangua kule kwa Raila pesa iko mbele tunapoongea hivi ikiwa sasa ni mdaba ndiye atakaye peperusia uh. bendera ya oka asambwaka Raila na asambwaka Ruto mdaba ndiye kisha fika oka utemtebe tutakwaje atawabwaka Raila na Ruto hakuna mwaneno atafikia 51 ndio ni kama ni 2 mimi kama mtu wa hidi eh Ah, ah, yeah. na na u ya no, no, no. no, no, kenyatar kenyata wa na ataa kenyata. kenyata msal mimi sichaona watoto akichoma nyumba yangu ila kitueye ingekuakwa shule wakati wetu ulikuwa ukikosa unalala chini kama mwalimu anakupika viboko sita mamako mzazi anaekastyo siku ingine aosa tajaribuaaathoh anapanisha wa, wazazi ambaye wanaatia kitu enyenabidi afanye akae na walimu nami naona kwamba masomo ya mago inamweka alpabayaanpofe laini fiba akisema kwamba ati shl aaaza hiyo ni mbaya yeah, sana niauliza swali yeah, yeah. ikikuwa nio ya, ya stima natagaramia ni kenya aa nzuri sananana ni amba itafanikisha kutimuliwa kwa ruto i uhuru kenyata ako naa wabune no, no, namanisha kwambsukitimuliwaaiajubilkit akwanz atahaumkuwjubil aa ynueeaiadai ambayo uto mara nyingi ameaakistuseikali akisema ama seikali ewakuo a iyo mwenzangu william omasira na mwenzangu moses cris akiwa pokon magharibi na hitimisha gumzo hili nikiwa papa hapa gatuzi la tran zoia hili ni gumzo la wiki pcast