sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia suala la wanafunzi kuteketeza shule linaonyesha kwamba jamii ya kenya ina matatizo ya nidhamu ukitembelea boma halafu watoto wakurushie kurushia mawe mara upate wanatusiana ujumbe unawopata ni kwamba boma hilo na nidhamu huenda wazazi ni watu wa kurushiana mawe na watoto wa kenya wanapoteketeza shule ujumbe unaofaa kuifikia nchi ni kwamba nchi nzima ina matatizo hilo tuliseme mwanzo kabisa jambo la pili ambalo tunalisema mwanzo ni kwamba kuteketeza shule ni uhalifu wanafunzi wanaohusika hilo wamehusika uhalifu kuteketeza sehemu ya shule iwe bweni darasa maabara ni uhalifu na mhusika awe miaka 151617 anafaa kushikwa zuiliwe kwenye seli ya polisia subiri kesi kwanza hilo lieleweke hata kabla sababu ya kuhusika uhalifu huo itolewe ni kama kuiba pesa za wenyewe ukisema zako pia ziliibwa kwanza tendo lako la wizi lishughulikiwe kwa hivyo wanafunzi ambao wamehusika katika kuteketeza shule wajue kwamba wamehusika uhalifu hata kabla mtu kusikiza malalamiko yao kwanza waadhibiwe maana ukiwa shuleni mojawapo ya mambo unayofaa uwe unajifunza ni namna ya kujieleza namna ya kutoa malalamiko yako yakohebu niseme hivi jamii ya kenya kwa miaka mingi imekuwa ikizungumzia swala la haki za watu mara haki za watoto haki za wanawake haki za wazee haki za walemavu lakini imekuwa ikisahau kujenga suala muhimu linaloandamana na haki za mtu swala la kuwajibikia mambo taking responsibility for your actions hali hiyo imeifanya kenya kuwa nchi ambayo mtu hufanya jambo halafu akiulizwa anasema si yeye kwa miaka mingi swala la haki za watu lakini jamii haijakumbuka kwamba haki si haki bila uwajibikaji shuleni na nyumbani jamii ya kenya huzungumzia haki za watoto nyingi zikiwa haki zinazoiga maisha ya wazungu mchini amerika au uingereza kwa sababu nchini amerika mtoto huenda shule bila nguo za sare huvaa mavazi ya kawaida tu basi kenya pia ifanye hivyo kwa sababu nchini amerika watoto hawacharazwi viboko mbona hilo lisijaribiwe hapa kenya pia kwa sababu nchini amerika watoto hupingana na wazazi wao na walimu hata wakajibizana nao mbona tusifanye hivyo hapa nchini kenya kile tunakisahau ni kwamba nchini amerika desturi ya tangu utotoni na katika kila jamii nyingi kule pale nyumbani ni kwamba mtoto akifanya jambo hata akiwa peke yake bila mtu kumwona atasema tu ukweli kwamba alifanya atawaambia wazazi na akifika shuleni atawaambia walimu akifika umri wa kubalehe na kuanza mahusiano ya kimapenzi mvulana au msichana huwaambia wazazi na hata walimu wake mahusiano hayo atawaambia wala hajifichi na ndio desturi ya jamii nzima kwa hivyo kwa sababu jamii za kizungu zina desturi za uwazi kuanzia nyumbani watoto wanakuzwa wakifahamu wajibu wao na kuwajibikia mambo sasa kuwajibikia mambo ndiko kunasababisha uhuru na haki za watu haki za watoto haki za wazee haki za wanawake zinaandamana na, na jukumu la kuwajibikia makosa kukubali ukiwa umekosea desturi hiyo katika jamii huendelea hivyo hadi tabaka la viongozi ndio maana hapa na pale unasikia gavana wa jimbo fulani nchini amerika amejiuzulu kwa sababu alihusika mapenzi nje ya ndoa tumesikia majuzi waziri mkuu wa austria amejiuzulu kwa sababu rafiki yake alikutana na watu wa fisadi wala hakuna mtu alimshurutisha alijiuzulu mwenyewe tu uhuru na haki vinaandamana na kuwajibikia makosa hapa kenya umekuwapo mwenendo wa kujenga haki za watu lakini kuwajibikia makosa hakutajwi shuleni wanafunzi wanataka haki zikiwemo haki za kujieleza na kusikizwa lakini hawajui namna ya kujieleza wao wenyewe wametoka katika jamii isiyo na desturi ya kuzungumzia mambo waziwazi wazi. na ndiyo nitasema hivi kenya inapojenga desturi ya uhuru wa watu na haki zao kuanzia kwa watoto nyumbani na shuleni yafa pia ifunze kwamba haki na uhuru hata wa kimawazo huandamana na kuwajibikia makosa na mambo yote ambayo mtu amehusika usiseme si mimi nilifanya sema mimi nilifanya kosa lile na sababu ni hii na ndilo sepetuko mimi ni wellington nyongesa sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio ديديني ي أالسيا