sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia tumezungumzia jamii na namna ambavyo kenya imekuwa ikibadilika wakati tumeanza kuzungumzia swala la kuteketezwa shule tumesema jamii ya kenya yafaa ianze kujifunza kuwajibikia mambo sio tu kuendeleza ajenda za haki haki za watoto haki za wanawake haki za wazee na kadhalika bila kutaja kwamba haki huanzia kwenye kuwajibikia makosa kwanza leo itakuwa bora kuangalia namna ya uongozi katika shule nyingi za humu nchini kwa sasa aina ya uongozi na vile vile ratiba ya serikali ya masomo kwa sasa ndiyo tuulize mwaka huu mzima shule zimekuwa zikifungwa kwa siku ngapi halafu zinafunguliwa tangu dunia ikumbwe na korona halafu serikali ya kenya ikaamua kwamba shule zifunguliwe januari mwaka huu wa 221 ratiba ya masomo imekuwa ngumu kueleweka hata sasa tunapozungumza sio muhula watatu kama inavyofaa kuwa ni muhula wa pili na iwapo ni muhula wa pili kwa mujibu wa ratiba ya korona kila muhula unapofungwa mapumziko yamekuwa siku ngapi ndio tuulize wanafunzi wamekuwa wakipumzika mala je wazazi wanaopambana kupata karo iwapo shule inafungwa siku kumi kumaanisha wiki moja tu na siku tatu wazazi wangapi nchini kenya huwa wamepata pesa za kulipa karo ya mhula unaofuata na sasa mwanafunzi akurudi shule siku kumi tangu wafunge ulivyo mwenendo wa kenya atakutana na taarifa ya mkuu wa shule kwamba karo lazima ilipwe yote mara nyingi ujumbe huwa kwa kiingereza cha zbanc ni maagizo magumu siku kumi tu tangu shule zifungwe sasa kwenye mazingira kama hayo viongozi wa shule wanaona kwamba wanafunzi hawo wako sawa kabisa kimawazwa malaa hebu niseme hivi utafiti mwingi kuhusu mazingira yanayochangia masomo shuleni umeonyesha kwamba mojawapo ya mambo yanayochangia katika hasira shuleni huwa ni aina ya uongozi kwenye shule uongozi wawewe lipa karo au uondoke hapa kuna pia swala la utumbili kwenye wasimamizi wa shule mfano tangu mikasa ya kuteketeza shule kuripotiwa zipo shule zilizopoteza vyumba viwili kwenye bweni lakini faini imekuwa ni kila mzazi kulipia hasara kwa kutoa shilingi 5 sasa shilingi 5 kutozwa wanafunzi 200 katika shule kutaipa shule jumla ya shilingi milioni 100 shilingi milioni 1 ni za kujenga vyumba viwili vilivyoteketezwa au zitajenga bweni nyingine mpya ajabu ni kwamba wazazi wakiuliza namna pesa hizo zitatumika wakuu wa shule hawaelezee lolote ndio tuulize wanafunzi wakiona swala kama hilo hulichukulia vipi je yeah, hasira inayojengeka mioyoni mwao hutatuliwa vipi tuwaulize wakuu wa shule swali wengi wenu ambao ni tumbili na sungura mkiwapiga wanafunzi faini mzigo ukiwa wamebebeshwa wazazi na wanafunzi wanajua ugumu ambao wazazi wanapitia ndio watajitahidi walipe faini lakini hamwelezei namna pesa zilivyotumika na hali inaonekana waziwazi kwamba mmekusanya pesa nyingi kutoka kwenye misiba tuulize mnasuluhisha vipi hasira za wanafunzi zinazoletwa na tabia za tumbili na sungura kama hizo tumetumia haya kwa mfano maana wakuu wa shule huhusika mengi tunalosema ni kwamba jana tumeangazia athari za nyendo mpya za jamii ya kenya kwa wanafunzi ndio leo tunauliza uongozi wa shule huchangia vipi katika kuzifanya shule ziwe taasisi za elimu ambapo jamii ya shule husemezana na kufunzana shule zikiwa taasisi ambapo wakuu wa shule walimu na wanafunzi husemezana mara wameangalia mechi ya man na yanc pamoja nani atatafuta kiberiti cha kuwasha bweni moto hilo ni swali tunawauliza wakuu wa shule walimu na wizara ya elimu shule ikiwa jukwaa la kuzungumza na kusemezana pepo yupi atatafuta kiberiti cha ja kuasha bweni moto na ndiyo nitasema hivi watoto walowasha moto kwenye shule zao wasalie kwenye seli za polisi lakini pia wakuu wa shule ambao ni tumbili sungura watafutwe kote kwenye shule za kenya usimamizi wao upigwe randa uongozi huwa ndicho chanzo cha matatizo katika jamii na ndilosepetuko mimi ni wellington nyongesa sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia