Los mejores viajes nacen en la carretera. Pero este comenzará en tu mente. ¿Escuchas ese rugido? ¿Sientes la experiencia de poder? ¿La emoción de la libertad? Ya estás preparado para vivir tu nueva aventura. Nueva RAM 1500. Hecha para vivir. RAM es una marca registrada de FCIU SLRC. ni fursa nyingine msikilizaji wa elimu ambapo tunakutana kujadili maswala mbalimbali mbali ambayo yanahusu lugha ya kiswahili lugha hii ambayo inazidi kutanua mbawa zake na kutumiwa katika ukanda wa afrika mashariki afrika na kote duniani na leo nimebahatika kama mtende kujadili na profesa kandagor mosol huyu ni mwenyekiti wa chama cha chakita na tunajadili harakati mbalimbali mbali za kushughulikia kiswahili na mengine mengi karibu profesa kandagor mosol katika mahojiano haya ya elimuasante um, sana asante sana nashukuru mwanzo eh, kwa wale ambao hawajui chakita ni chama gani hasa kiliasisiwa mwaka gani na mengine kama hayo um, asante an aante sana, asante sana chakita ni chama cha kiswahili cha taifa na chama hiki kilizaliwa mwaka wa 1997 na baadhi ya malengo muhimu yanayotekelezwa na chakita ni kuhamasisha wananchi na wataalamu na wapenzi wa kiswahili wakiereketwa kuhusiana na matumizi ya kiswahili na umuhimu wa kukienzi kiswahili hasa kwa sababu katika katiba yetu ya kenya kiswahili kinachukuliwa kama ndio lugha rasmi ya kwanza alafu baadaye tuna kiingereza na kisha um, lugha ya ishara Aha. na tangu eh, mwaka huo kubuniwa kwa chama hiki malengo yake na mengine kama hayo E, utasemaje kuhusu yale ambayo mmeafikia kufikia sasa manake wengi wanasema kwamba nchini kenya hakuna chombo cha kukiendesha kiswahili katika kulinganisha na kulinganua na tanzania je e, chakita chama hiki kimepiga hatua gani e, asante sana uh, ndugu uh, tangu aka1997 ninataka kusema kwamba kiswahili ndani ya chakita tumepiga hatua kubwa sana na mojawapo ya mambo ambayo tumeyatekeleza ni kuhusiana na kuandaa semina warsha na makongamano ya kimataifa ambapo wataalamu wa kiswahili wapenzi wa kiswahili wadau wa kiswahili na anapozungumzia juu ya wadau wa kiswahili ninazungumzia juu ya wakuzaji mitaala Uh, katika nchi yetu ya, ya kenya tuna kenya institute of Curriculum development uh, tuna wadau wengine kama wana vyombo vya habari tuna wengine kama wale ambao wanahusika na maswala ya sera ya lugha uh, kama idara ya utamaduni na kwa kweli uh, tunajaribu kuhimiza juu ya umuhimu wa kiswahili na kama chakita tumefanya hivyo tumeandaa makongamano makongamano mengi tangu mwaka wa 1997 hadi mwaka huu wa 121 tumekuwa na makongamano jumla ya ishirini na mbili mwaka huu tutakuwa na kongamano kule baringo katika mji wa cabadnet na litakuwa kongamano letu la ishirini na mbili na kwa kweli tangu wakati huo mwaka wa 97 tumekuwa na makongamano mengi tu na tumejadili mambo mengi yanayohusiana na kiswahili tumezungumzia maswala ya tafsiri na ukalimani tumezungumzia maswala ya sera tumezungumzia maswala ya ukuzaji msamiati tumezungumzia maswala ya lugha ya kiswahili na matumizi yake kama lugha kwa maarubu maalum na mengi ambayo tumeyajadili katika makongamano kwa hivyo mbali na makongamano ilo ilikua la kwanza la pili tumekuwa na machapisho mengi tu siwezi kuyataja kwa sababu tumekuwa na machapisho mengi sana na kuyaorodhesha yote itakuwa ni uh, tutakuwa na orodha ndefu sana kwa mfano uh, machapisho ya hivi karibuni uh, tulikuwa na chapisho la kumwenzi profesa mohamed abdul aziz ambaye amekuwa Uh, mwalimu wa walimu amewafundisha wengi kutangia uh, chuo kikuu cha dares salam chuo kikuu cha uh, nairobi kwa muda mrefu tu na amefanya mambo mengi sana kwa hivyo chakita tuliamua kuandaa kongamano mwaka kwongamano 216 kumwenzi na chapisho la kumwenzi lilitokea mwaa218 na kwa hivyo tunafanya machapisho um, pengine nitangaze kwamba hivi karibuni tutakuwa na jarida tumekuwa tumetegemea sana majarida ya, ya, ya ngambo ya, ya, ya, kama swahili forum tumetegemea jarida la kioo cha lugha kiswahili na mulika lakini mbali na majarida mengine mawili ya kiswahili ambayo tunayo katika taifa la kenya tuna jarida la mwanga wa lugha katika chuo kikuu cha moi kuna Journal of swahili kunaswahiliza chuo kikuu cha pwani kule kilifi Uh, jarida letu hili nadhani litakuwa la tatu jarida la chakita katika taifa la kenya uh, jarida la kiswahili na tunapania kuzindua mwaka huu kwa hivyo tumefanya machapisho mengi na uh, mwaka huu katika kongamano la baringo uh, tunaomba sana mungu atusaidie tuzindue jarida hilo pamoja na machapisho mengine kwa hivyo kwa kweli tumefanya mengi uh, kwa kushirikiana na idara ya utamaduni tumefanya mambo mengi sana kwa mfano sasa hivi um, baraza la kiswahili ambalo tumeliongoja kwa muda mrefu kiswahili um, kinahitaji baraza sio kiswahili ama taifa letu la kenya tunahitaji baraza la kiswahili na hata ulimwengu wa kiswahili watafurahi sana wakisikia kwamba tuna baraza la kiswahili na hili baraza la kiswahili katika taifa la kenya lita um, toa mchango mkubwa sana kuhusiana na yale ambayo yanazungumzia na mmoja wa wadau ambao wanatambuliwa katika baraza hilo kama mswada kwa sasa ni chakita chama cha kiswahili cha taifa tumetambuliwa pale na tumetoa mchango mkubwa sana kwa sababu ya mchango ambao tumetoa tumeandika nyaraka nyingi katika idara ya utamaduni aa, zamani kiswahili kikiwa katika idara ya ya ya ya teknolojia na nini ile ict na tuliandika nyaraka nyingi kule lakini ni kama barua zetu nyingi ziliambulia patuku lakini tunashukuru sana tangu uh, idara ya utamaduni ama wizara ya utamaduni na michezo achukue wadhifa huo wa ku, uh, kukilea kiswahili tunashukuru sana kwamba kwa sasa tunafurahi sana kwamba mchakato um, huo unakaribia kukamilika na chakita kimetoa mchango mkubwa sana pamoja na wataalamu wengi ambao wametusaidia wame wataalamu wa kiswahili wakireketwa uh, katika vyombo vya habari nataka kusema kwamba uh, tumechangia sana uh, tumekuwa tukikaribishwa na um, wanavyombo vya habari kwa mfano tumekwenda pale uh, ktn tumeingia pale kbc ntv na tumepata nafasi ya kuzungumzia juu ya um, kiswahili na hmm. hivi karibuni tunaomba kwamba mchakato um, huo wa kuzungumzia maswala ya kiswahili kupitia chakita na vyombo vingine uwe uh, ni wa kila siku kwamba tu, tunaweza kuwa na nafasi pengine mara moja kwa wiki tuakuwa uh, tunazungumzia maswala ya kiswahili Aha, bila shaka profesa kandagor mosol E, nafasi zipo fursa zipo na mengine kama hayo katika kujadili e, maendeleo na hatua zilizopigwa na chakita bila shaka ni hatua a, kubwa tena sana tu lakini bado kuna mengi ya kutekelezwa umezungumzia swala hili la e, kubuni baraza na kadhalika na mkenya wa kawaida labda hawezi kujua kwamba e, tayari umesema kwamba kuna chama na tanzania kule wana mabaraza na mengine kama hayo E, tofauti ni gani ama umuhimu wa kuwana baraza ni gani e, maanake tayari tuna vyama vingi umuhimu ni gani kwa ufupi uh, umuhimu wa kuwa na baraza la kiswahili um, niliguzia katika wasilisho ambalo nilitoa katika kikao cha leo uh, kikao cha waandishi wa kiswahili nataka kusema kwamba baraza ni chombo ambacho kitakuwa kina Uh, saidia sana katika ukuzaji wa kiswahili katika taifa la kenya tumekuwa na mazungumzo um, mengi sana kuhusiana na nafasi ya kiswahili katika taifa la kenya uh, tunajua kwamba katiba inatambua kama lugha rasmi lugha ya taifa lakini hatujapiga hatua kubwa sana kwa sababu uh, ndani ya bunge pengine penginehawajashabikia uh, sana matumizi ya kiswahili ni kwa sababu kuna maswala ya sera tunashukuru sana kwamba katika siku za hivi karibuni tumekuwa na tafsiri ya kanuni za bunge ni kazi nzuri ambayo imefanywa lakini kama tungekuwa na baraza hiyo ingekuwa ni kazi ya baraza lakini tunashukuru sana kwamba tulishirikishwa tukatafsiri kanuni za bunge na kazi nyingi tu ambazo tumekuwa tukifanya kama chakita chakita tulihusika sana katika Uh, kutafsiri katiba ya kenya ambayo tunatumia kwa sasa na tafsiri nyingi ambazo tunafanya kama tungekuwa na baraza baraza lingetusaidia sana katika kufanya tafsiri uh, ukalimani kuna kazi nyingi sana za ukalimani um, na mawasiliano mengine mengi ambayo yanafanyika katika taifa letu la kenya hasa yanayoendana na kiswahili na hata um, katika maswala ya nafasi ya kiswahili katika elimu ii ni kazi ya baraza na baraza ikiwa pale tutakuwa tuna um, tunategemewa sana kama baraza la kiswahili tukiwa nalo katika nchi ya kenya uh, na sababu nyingine ni kwamba kuwa na baraza kwa sababu ni shughuli ya kisheria na shughuli ya kisera na yule ambaye anasimamia baraza atateuliwa na rais na akiteuliwa na rahis itakuwa ni ni mamlaka ya juu sana rais akiwa amemteua mtu kusimamia kitu fulani inakuwa ni mamlaka ya juu atakuwa na ripoti kwa pengine waziri ambaye anahusika na na utamaduni na pengine wakati mmoja mmoja rais atakuwa na mshauri kuhusiana na matumizi ya kiswahili na kwa kweli kuna kazi nyingi tu ambayo inahitajika kufanyika na, na, na kiswahili na tukiangalia katika baraza la kiswahili tanzania kwa kweli mambo mengi na mambo yote tu ambayo yanaendana na kiswahili hiyo ni kazi ya baraza wamefanya mambo mengi wanashirikiana na tataki taaluma um, taasisi ya taaluma za kiswahili zamani kitwa tuki na katika ushirikiano huo maanake tataki wanafanya kazi nyingi kuhusiana na mambo ya kiswahili wana majarida wanafanya ufundishaji wa kiswahili sasa tukiwa na baraza kama taifa la kenya vyama hivi vyote ambavyo nilikuwa nimetaja hapo awali kama chakita cha kama na vyama vingine vitaingia pale na vitatekeleza nafasi yake chini ya, ya uh, ushauri wa baraza la kiswahili kwa hivyo kwa kweli mchakato um, wa kuwa na baraza umechelewa na tunatarajia sana kwamba hivi karibuni tutakuwa na baraza la kiswahili a tukielekea mwisho bila shaka ni elimu podcast na unaweza kutembelea katika katikawdak tunazungumza na mhadhiri wa chuo kikuu cha moi profesa kandagor mosol ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha chakita tunazungumzia maswala ya lugha ya kiswahili na mwisho kwamba wakenya wengi ukitangamana nao lugha yao ni ya uh, kuchanganya ndimi mara nyingi mkenya wa kawaida hawezi kuzungumza sentensi akakamilisha pasina kuchanganya ndimi ndiyo ni mbinu mojawapo kuchanganya ndimi lakini wao wanachanganya kwa kutojua maneno mengi ya lugha ya kiswahili e, tatizo liko wapi na wengi wanahisi kwamba mkondo wa kiswahili si mzuri juhudi nyingi hizo zinafanywa hata mimi mara nyingi nishawaambia watu kwamba kuna mustakabali mbaya kuhusu lugha ya kiswahili kuna mwachano kutoka kiwango cha wataalam na lugha imebaki ya vioni lugha ambayo ni safi imebaki katika warsha na kumbi mbalimbali mbali. lakini ukitoka nje lugha ni shaghala baghala tatizo liko wapi kwa kweli asante sana kwa swali hilo muhimu na ni swali ambalo tumejaribu kupata kutoka kwa wakenya wengi kwamba ni kwa sababu gani tunasema kwamba kiswahili kinaenziwa katika taifa la kenya kiswahili ndio lugha rasmi lugha ya taifa na kiswahili amba, ni, ni lugha ambayo inafahamika na wakenya wengi lakini licha ya kwamba tunasema kwamba kiswahili kinafahamika na wakenya wengi matumizi yake yanaelekea kuwa ya kiwango cha chini na nataka kutoa sababu moja kwamba ni mwelekeo mwelekeo kwa sababu hii mielekeo ya wakenya kuhusiana na kiswahili unasema kwamba kiswahili uh, ni lugha ya wafanyi biashara uh, kiswahili ni lugha ya watu ambao pengine hawajasoma sana na ndio maana katika ofisi zetu ukienda na ukiendeleza mawasiliano yako ama mchakato wowote ambao unataka kusaidiwa ukaendeleza kwa kiswahili uh, watakushangaa sana ni kwa sababu ni mwelekeo tu wale watawala wanaona kwamba ni kwa sababu gani wewe unatumia kiswahili na kiswahili kitakupeleka wapi hivyo ndivyo wanafunzi wetu wengi wana, wanaelezwa kila wakati kwamba kiswahili kitakupeleka wapi wewe unasoma kiswahili alafu kufanyie nini unaona hata katika ngazi ile ya juu kabisa Uh, watu wana, wanajaribu kukionea kiswahili kwa bezo mm-hmm. lakini hilo si tatizo tatizo kubwa ni kwamba uh, kiswahili wa kenya wamechukulia kwamba ni lugha ya walalahoi na hata wale walalahoi hoi kiswahili kwa njia ambayo ina, inaridhisha lakini sisi kama wataalamu wa kiswahili tunataka kushinikiza uh, matumizi ya kiswahili hasa kwa wale viongozi watawala kwa mfano kama rais mimi ningefurahi sana kwamba kama rais angekuwa anatoa hotuba zake kwa kiswahili anatoa tu hotuba kwa kiswahili wakati ambapo um, ule urasmi wa hotuba yake umekamilika manake anasoma kwa kiingereza akimaliza sasa mambo mengine anayataja kwa kiswahili lakini ikiwa kutafikia wakati ambapo rais naibu wa rais na watawala wengine wote ambao pengine mawaziri kama unaweza kusimama na kuzungumza kwa kiswahili katika kikao chako rasmi hata wale wengine watakuwa uh, ambao unawasimamia wale ambao wako chini yako wataanza kutumia kiswahili na pia wananchi watakuwa wanasema je ikiwa rahis anatumia kiswahili mbona mimi nisitumie kiswahili kwa hivyo ni swala la, la, la sera na pia mwelekeo pengine watawala wetu kama rais na wengine hawajaonea fahari kiswahili ntafurahi sana ikiwa wataonea fahari kiswahili kama wale viongozi wa tanzania mm-hmm. na viongozi wa tanzania ni, ni, ni, ni swala la kawaida sana kutumia kiswahili kila mahali na ni swala ambalo walianzia tangu zamani wakati wa rais mwalimu julius nyerere na viongozi wengine ambao wamekuwa wakitumia kiswahili na ni swala ambalo linaweza kufanyika katika taifa letu la kenya hasa pale juu usiku ambapo tutakuwa na rahis ambaye yatashabikia sana kiswahili mimi nitafurahi sana kama mwenyekiti wa chakita na kama mdao wa kiswahili mtaalamu wa kiswahili tutafurahi sana kwamba viongozi wetu wakianza kutumia kiswahili hata maswala mengine ya kisera na mambo mengine yanaweza kufanyika kwa urahisi na pengine niseme kwa mwisho kwamba ndio maana baraza letu la kiswahili alijapatikana tangu mchakato uanze na alijapatikana kwa sababu pengine uh, viongozi wetu hawajaona wa kwamba kiswahili ni muhimu sana pale bungeni pengine kiki uh, uh, baraza ama shughuli ya baraza ikijadiliwa pale uh, viongozi wetu hawaoni umuhimu wa, wa kiswahili wanataka kuzungumzia sera zingine ambazo zinaendana na uhandisi Eh, ufundishaji wa hesabu na nini na mambo mengi ambayo yanaendana na sayansi lakini imefika hatua muhimu sana kwamba ni lazima tuweke kiswahili kipaumbele katika taifa letua maswali mawili kwa mkupuo chini ya dakika moja kwamba je milango ya chakita imefungwa anayetaka kuwa mwanachama afanye nini na mwisho kongamano e umesema kwamba tarehe ngapi na njia ya kuwasiliana kwa wale ambao wangependa kufika katika kongamano hilo asante sana kuhusiana na wanachama wa chakita Uh, wanachama wa chakita huu wazi kwa yeyote ambaye angependa kuwa mwanachama um, hivi karibuni tutakuwa na tovuti yetu ambayo inafanya kazi na tunaweza kutembelea katika tovuti yetu baadaye taarifa hizo tutatoa kikamilifu kwa hivyo wanachama wa chakita uko wazi kwa kila mmoja uh, tunalipa ada kidogo sana ukitembelea pale utaona ada ambayo tunalipia alafu jambo la pili ambalo uh, umeuliza ni kuhusiana na kongamano letu la mwaka huu la chakita kongamano la mwaka huu litafanyika katika kaunti ya baringo uh, gavana wa baringo muheshimiwa um, stanley kiptis atakuwa mwenyeji wetu na kongamano hilo litafanyika katika kenya school of government na atakuwa tarehe 25 hadi 26 mwezi huu wa novemba ma221 na tunawakaribisha uh, wote wataalamu wote tuhudhurie tuzungumzie uh, maswala ya kiswahili na kauli mbiu yetu ya mwaka huu ni mafanikio ya kiswahili hadi kufikia karne hii ya 21 na kiswahili kweli tumepiga hatua kubwa sana kwa hivyo tunawakaribisheni nyote kila moja ana nafasi yake ya kuwasilisha makala na tutafurahi sana kuwaoneni kule kaunti uh, ya baringo mji wa bneta shukran daktari kandagor mosol uh, katika elimu podcast ambapo tumejadili maswala mengi tu kuhusu kiswahili ya chama hiki makongamano maendeleo ya kiswahili nchini kenya na mengine kama hayo profesa kandagor mosol ni mhadhiri katika chuo kikuu cha moi vilevile mwenyekiti wa chakita katika kuchangia elimu podcast Mimi ni Joffrey Mungo, Hadiwakati Mungine, Kuanana ni Mayaliwa. Ni Elim Los mejores viajes nacen en la carretera. Pero este comenzará en tu mente. ¿Me ¿Escuchas ese rugido? ¿Sientes la experiencia de poder? Emoción de la libertad. ¿Ya estás preparado para vivir tu nueva aventura? Nueva RAM 1500. Hecha para vivir. RAM es una marca registrada de FCA US LRC.