sepetuko eetukokurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia afisa moja katika umoja wa afrika anayehusika na masuala ya chanjo za korona kusambazwa barani afrika ameiambia bbc mwishoni mwa wiki kwamba iwapo covid-19 corona ingeanzia barani afrika bila shaka dunia ya wazungu ingefunga mahusiano yoyote na bara zima la afrika na kuwaacha waafrika waafe yalikuwa matamshi makali afisa huyo wa eu raiya wa nigeria alisema iwapo korona ingeanzia afrika wazungu wasingehitaja kuwa janga la kimataifa wangesema ni matatizo ya kawaida ya afrika lindi la hangaiko na vifo lakini kwa sababu korona ilianzia uchina na kusambaa kwa haraka hadi italia uhispania na bara ulaya nzima suala hilo lilichukuliwa na nchi za wazungu kwa janga lililofaa kuwashirikisha wanadamu wote ulimwenguni afisa huyo aliashiria kwamba korona ilichukuliwa kwa uzito na wazungu hasa ilipoanza kuwaua watu wa tabaka la juu hata familia ya kifalme ya uingereza ikakumbwa kwa sasa namna ambavyo nchi za wazungu zimepokea tangazo la afrika kusini la kutokea aina mpya ya virusi vya korona ambavyo sasa vinaitwa omicron nchi za bara ulaya zimeharakisha jabu utafikirini umeme kupiga marufuku ndege za kutoka nchi za kusini mwa afrika kutua ulaya saa chache baada ya tangazo la afrika kusini bara la ulaya lilikuwa limepiga marufuku ndege za afrika kusini saa 23a hivi baadaye nchi za ulaya zilipiga marufuku ndege za botswana na kufikia jumamosi jioni nchi nane za kusini mwa afrika zilikuwa zimepigwa marufuku kuingia barani ulaya afrika kusini botswana zambia zimbabwe namibia na kadhalika jumamosi usiku bara la ulaya lilikuwa linaicheka amerika eti kwa sababu kulikuwa na abiria wametua kule kutoka afrika kusini ikaanza kudaiwa kwamba rais joe biden analala usingizi uchochezi ukawa kwamba alifaa kuwa amezipiga marufuku ndege za kutoka afrika kusini au mchi yoyote ya eneo la kusini mwa afrika ndiyo tuulize kama corona ingeanzia afrika je hebu niseme hivi magonjwa mengi ambayo yametatiza dunia nzima kwa miaka mingi yamekuwa yakitoka uzunguni bara la afrika lingekuwa asli ya magonjwa mabaya jinsi mabara ya ulaya na amerika yalivyo wazungu wangekuwa wametengeneza silaha za kuiondoa kabisa afrika ulimwenguni imekuwa bahati nzuri kwa afrika kwamba magonjwa mengi mabaya ambayo yametatiza dunia kwa miaka 60 hivi yamekuwa yakianzia uzunguni tangu ukoloni na hata kabla siku za kuwafanya waafrika watumwa maradhi mabaya hata yanayoathiri sehemu za uzazi kama kisonono na kaswende yote yalitoka uzunguni hata funza ambao hutatiza zaidi ya afrika hasa maeneo ya milima nchini kenya yalifika afrika kupitia ujio wa wakoloni waliwatoa funza india funza hawakuwa barani afrika tangu jadi maradhi ambayo yamewatatiza wa afrika kwa karibu miaka 4 sasa ya ukimwi yaligunduliwa amerika ukimwi ulifika barani afrika kupitia ziara za wazungu hapa afrika hata kensa ambayo imekuwa ikivuruga kenya na afrika inatokana na athari za shughuli za wazungu ambazo zimekuwa zikivuruga mazingira yanatokana na kuharibika kwa ukanda wa ozon ambao wafaa kuzuia miale ya jua ndio maana majuzi kumekuwa na mkutano mchini usikochi jijini glasgow ambapo mjadala umekuwa namna ya kuokoa mazingira bila shaka jamii za wazungu ndizo zimeshiriki pakubwa katika kuharibu mazingira ajabu ukataji wa misitu ya amerika kusini na afrika ulianzishwa na wazungu walipowasili kuanza ukoloni maradhi mengi pia yameletwa afrika na wazungu maradhi ya sasa ya korona pia yametoka uzunguni yalitoka uchina sasa baada ya afrika kusini kugundua virusi vilivyoimarika zaidi wazungu sasa wanaanza kudai korona kali inatoka afrika na ndiyo ntasema hivi viongozi wa afrika yafaa watetee sifa za afrika washinikizwa umoja wa afrika kwa pamoja hutoe ujumbe maalum kwa bara ulaya amerika na asia kwamba korona ilitoka uzunguni kile kimefanyika sasa ni afrika kusini kugundua tu aina mpya mdudu wa corona sio kwamba sasa afrika ndicho chanzo cha korona na ndilo sepetuko mimi ni wellington nyongesa sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia