Don't you love an extra $100 in your pocket? Have a TurboTax expert file your taxes for you by March 31st to get $100 back instantly. Because no matter what moves you made last year, TurboTax makes them count. That means getting $100 back and 100% accurate taxes only from Intuit TurboTax. Must file by 331. Credit only applicable to federal filing fees with TurboTax full service. Offer can be modified or terminated at any time. Na kwenye makala yetu ya uchumi na biashara wiki hii nimemtembelea mzee mmoja anayejishughulisha na, na biashara ya ukuzaji wa ndizi kijijini hapa konata eneo bunge la mugrango magharibi kaunti ya nyamira na kwa hakika jinsi inavoona shamba ni kubwa kweli na amekuwa akijituma kuhakisha kwamba kwa hakika mwisho wa siku ana kitu cha kutegemea ambacho kwa hakika kinampa lishe anapoingia nyumbani na ninaona hali ya mawingu ni shwari kabisa jua limechomoza na mzee amevaa buti anaelekea shambani ili kujishughulisha na shughuli zake za kila siku ndugu yangu unaitwa nani kwa china langu naitwa william wasiasora kwangu ni hapa konati asante william nimefika shambani mwako hapa na nimeona kwamba umepanda ndizi nyingi sana hapa ni kwa muda upi ambao umekuwa ukifanya hii biashara ya ukuzaji wa ndizi hiyo ukuzaji wa ndizi nimejarivu nimefanya ka zaidi ya miaka kumi na tano na nimeendelea nimeona ni kama inanisaidia ni kwa sabau imenena nilipia shule watoto wanaendelea vizuri hivi msikilizaji akitaka kujua ni hasa uliangalia ndipo ukaanzisha kilimo cha ndizi eneo hili uliona faida gani ama ni nini kilikupea moyo kuanzisha biashara hii kwanza kitu ilinifanya nikaona ni vizuri kupanda ndizi ni vile niliona kulikuwa na soko ndio soko ilikuwa wakati wakatio na tena aitaji ni kazi mingi sana ni wakati wa kuangalia kuchunga ni shambani na watu ni awawana shida nao ni kwa vile wananunua wana, na wanisumbuii tuseme hili shamba ni yakari ngapi hivi umepanda ndizi ii nimepanda ndizi ni nusuweka tayari ni ile nimepanda mm-hmm. Yeah. baadhi ya wakulima katika eneo hili la gusii hasa wanajishughulisha na kilimo ndio cha ndizi vile, vile chai kuna wengine wanafanya kilimo cha mahindi lakini mbona wewe uliamua kwamba ufanye kilimo cha ndizi ukaepukana na kilimo cha ukuzaji wa mahindi tuseme ama chai na kahawa ndizi eh, aswa ni kitu imenifanya nikachukua nikachagua ndizi ni vile ina faida kuvani kuliko ni ya mahindi na chai ni kitu nangajia ni wakati furani ndiopate pesa lakini ndizi nafuna kila wakati na inapata ni kila wakati ntapata esa kama mtotanaitaji esa napataesarahisi na, na, natafutasoko nanausanaripia na awashure na, kkawa nivire niliansa usiusi kidogokidogo nimepanda kamirava tu kidogo ndio nione nion kamatasaenderea nae kidogo na chai aifanyi vizuri sana nikie shamba inahitaji mali marikuwa sana ndio mutu ufanikiwe Okay. Yeah. kwa kwasababu we meka kiishuulisha na biashara ya, ya ukuzaji pesa kutoka sana mm. yeah. wand ielezaasadwattot imekuwa tayari ninaweza itoa shambani nipeleke sokoni niuze inachukua muda upi kutoka wakati umepanda inachukua miezi kumi na tatu kumi na nne kumi na tano kutegemea labda huo ni muda mrefu sana ikilinganishwa na ukuzaji wa mahindi tuseme Uwani inachukua muda zaidi ama tusemeinachuua da zadienyee inachukua muda lakini kila kitu nikufumilia kavil ni wakati mngine unatafuta njia upate pesa ya kuendelea kuenderea tunaendelea kufuna wae. si muda mrefu kwavila hata ikiwa nimewa. si ni rasimu nma s asim utaongoa kidogonaitajuamuda ninaelewa kwamba watu wengi hasa watu wa jamii yagusi wanajishughulisha na hi biashara watu wengi katika jamii ya abgui wanajishughulisha na biashara hii e labda kwa sababu wana ndizi nyumbani mwao mtu akitaka labda akihisi kwamba anahitaji kula ndizi anaweza akaenda shambani akachuna ndizi lake aje nyumbani ale sasa u unatoa soko wapi kwa sababu watu wengi wenyewe wako na hizi ndizi shambani ndizishamba wapi. soko wenyewanatutafuta na kuna wanapeleka nairobi wingine wanapeleka mombasa wingine na kila mtu akona soko yake na wale wanapeleka na kuru vilavila walikuwa na wananunua wanapereka nakuru kwa hivyo ndizi ichakuwa shida ni wakati tulipata shida ni wakati wa covid ndio pekee yake vil tulikuwa na ndio imetusumbua kidogo hata mm-hmm. mm. hataizisois jipanga huko na panga lako ukiamka siku yako inakwaje siku nzima tu unapopanga kazi yako inakwaje ukiwa mkulima mimi nikiamka namuka mapema zaidi ni kazi ya kujiajiri unajitegemea mwenyea ni razimu wamuke mapema alafu niingie shambani mm na nifanya kasi yangu kidogo nangaria na ndazima ni, niangarie shamba yangu inaendeleaje ina, ina ndizi iko na mnagani kwa vile inahitaji miti ya kusimamisha kidogo ndazima niitafute niona kama kunaire nanguka ama kunaire ikosawa tu niendelea ni na siku yangu ukuzaji yanguchangamoto zaizingine nivire nivire nimeongea ni ii ni ni ni ni, ni ya soko ikiwa kama kama ugonja tumesema inaleta shida na magonjo virevire vire pengine kama uchungi vizuri itapata magonjwa na hiyo itasareta asara kubwa kama mutu uchungi na tena ni rasimu uo na raundi utafute ni miti ya kusimamisha pengine ndisitanguka hiyo ndiyo changamoto kama una miti yako rasimu unu. kwa hivyo kwa sababu umekuwa ukijishughulisha na kilimo hiki kwa muda mrefu sasa kwa miaka mingi Umai kumbana na changamoto ambayo labda ulifika mahali fulani ukafikiria ni kama ni na hii biashara nijishughulishe na vitu zingine kuna kitu kama hicho ambacho kimewa changa mutu kuvwavire tumesema kutoka wakati umepanda naye wakati wa unasubiri apo hiyo miezi kumi na tatu ni lazima ufumilie ndifikia wakati wa kufuna ndio endelee vizuri hivo indasima unguacha kidogo kwa sababu huwe ni mkulima ndio wa ndizi mm. na unasubiri muda zaidi ndio ndizi zikomaye ziwe tayari kupelekwa sokoni kuuzwa mm. ni kingine unategemea kando na ukulima wa ndizi ili kujikimu kimaisha wakati mwingine napanda wimbi kidogo napanda mahindi sehemu furani alafu ndio nijipatie pesa kidogo hata hii pareto ndio nimeanza kidogo wavire faktori yetu wananunua wanapereka na kuruni suko iko tayari mm-hmm na nikiuza kama shiringi mia mbili iooaao unajmdka nia kama hiyo mm. asante nkitaka kujua wewe unapojishughulishana i biashara kuna vile ungependa kupata usaidizi labda kutoka kwa wahisan washikadao ama serikali kuna vile serikali tuseme kaunti inawasaidia nyinyi kama wakulima ama ama kuwapa mafunzo zaidi kuelewa kilimo kuwatafutia soko kuna vile serikali imewasaidia hapo tusemeaant awasadia ii aaz zaela ukiitaji unaenda unaitisha shauri vila utaendelea kidogo ukipata shida hmm. vizuri kuna njia ambazo serikali inatafuta kupitia labda kwa wizara ya biashara ama kilimo kuwatafutia masoko amasoko mahala ambapo nyinyi kama wakulima mnauza hizi ndizi ndizizenu hapo sema kwa vila htujaona hmm. ila tumeambiwa ni fktori tu nacengwa ya kisi ndio vingine tunaongoca kidogo tuone kama itatusaidia ama kidogo ituinue kwa hivyo ngependa serikali ya kaunti iwatafutie soko nyinyi kama wakulima kwa sababu unapotoa mazao yako shambani bila shaka ungependa upate mahala ambapo unapeleka mazao yako kuna vile ungependa serikali ikutafutie soko la kuuza ndizi ni sawa tungependa ni serikali tusaidie ndio pengine wakulima wengi ni ndio wapate moya wa kuendelea kuingia kwa hii kasi ya yauke kirim yandiza ya asante sana kwa sababu huwe ni mzee umekuwa ukijishughulisha na hi biashara na kwa hakika imekusaidia pakubwa umeniambia imekuwezesha kuwafunza ama kuwapeleka wa watoto wako shuleni kuna watu wengi pale nyumbani tuseme vijana wamemaliza shule ama wazee wengine ambao labda yeye akiamka asubuhi anatoka barabarani ana barizi tu pale yani yuko tu ana shughuli za kufanya ungependa kumshauri kivipi mtu ambaye yuko nyumbani lakini ana shambaa kujituma kumwambia nini mimi ningependa kushauri watu wetu patara ya kutoka ni barabarani kukaa tu bila kufanya kitu na shamba iko hata kama ni kidogo ikitumiwa vizuri ni razima mtu hata akipanda ndizi hata ikumi kumi na tano ni razima atapata pesa na akichunga vizuri ni razima atajisaidia na atasaidia famiri yake kwa hivyo ingewazii wote kama wanaona waziri, ni vizuri wafanya hii kilimo yandizi ni vizuri mzewe na ninaona kweli hapa hali ya mazingira ni nzuri na kwa huu muda ambao umekuwa ukifanya hii biashara yako kwa hakika wewe imekusaidia pakubwa ukiwa mzee na kwa sababu hii biashara imekusaidia sana unajiona wapi tuseme kwa miaka kumi ijayo unajiona wapi kibiashara wewe ukiwa mkulima mimi vile nimeona kuna uc ni nzuri kwavivi kaunti zik wakiama tafutie wakulima su wakulima wngi wataingia kaishara hvwatsakum kumi na tano pkyae gsh sandatkati ya, naona kuna vizuri sana hivi hmm. tuseme ndizi kiwa imekomaa kabisa tusema mkunga mmoja wa ndizi mkunga wa ndizi shilingi ngapi hii ndizi inategemea kunai ya kenyej ntau inombttaz hata inausa s moja kwa hivyo inapesa vizuri naona ndizi ni nyingi kwa hivyo labda kama zimekuwa kwa wingi tuseme hizo ndizi ambazo umezungumzia ng'ombe unauza shilingi mia 6 na zaidi tuseme ukiuza mara moja hivi unakadiria kupata shilingi kama ngapi kwa mara moja kama zimekua wakati zimekua nikiuza kama ndizi wale wanajukua so kama nakuru nairobi wanaukua ama ndizi ishirini kakati moja hiyo ishirini nikiusa shiringi miasita miasita kila moja ahivaupatelfu kmi na mbii p asabasaba mmpata elfu kumi nan a kipata elfu kumi kishirini hio ni mm-hmm. saa mm-hmm. kwa kwangu kwahivo watu wasidharau kazi ya mkono kazi ya mkono ina manufaa kwa hivyo watu wetu rasma watie bidhii hakuna kazi kumbaye inategemea vile mtu anaichukua kwa sababu kuna watu wengi pale nyumbani kuna mtu anakusikiza kwa wakati huu na umempea wasia na ushauri kuhusiana na kilimo hiki ningependa tu uzungumze na vijana kuna vijana wengi wamemaliza shule wako nyumbani hawana kazi lakini hawataki kujishughulisha mtu anaona labda amemaliza shahada ama sta shahada yake hiyo diploma lakini ataki kulima ama kujishughulisha na kazi za mkono yupo nyumbani na weye unafanya hii kazi na inakulipa ungependa kumwambia nini kijana kama huyo kama vijana ningewashauri wasitaroo hii kazi ya mkono kwa vile kazi yoyote ni vile mutu anaichukulia kwa hivyo vijana kama wangependerea nio akimaliza shule achukue kashamba kidogo kaleka sehemu kake hapande hata mboga hapande ile mimea inakuwa haraka arafu atajipatia pesa na ataendelea na maisha yake vizuri kwa hivyo wasitarahui kazi ya mkono inasaidia asante sana kwa kuzungumza nasi kwenye makala yetu ya uchumi na biashara podcast wiki hii basi ni hayo tu kutoka nyumbani kwake mzee william mwasi gesora kutoka eneo hili la nyamira kijijini Podcast. Don't you love an extra $100 in your pocket? Have a TurboTax expert file your taxes for you by March 31st to get $100 back instantly. Because no matter what moves you made last year, TurboTax makes them count. That means getting $100 back and 100% accurate taxes only from Intuit TurboTax. Must file by 331. Credit only applicable to federal filing fees with TurboTax Full Service. Offer can be modified or terminated at any time.