sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia wakenya wakiwa wangali wanajadili hotuba ya rais kwa taifa tuanze na mambo madogo ambayo ni muhimu kwamba ilikuwa hotuba ndefu sana hata ikachukua karibu saa tatu na ilifichuka baadaye kwamba ilikuwa kurasa zaidi ya 240 hilo ni kosa la kwanza suluhu basi itakuwa ni hotuba muhimu kama hiyo isiwahi kuzidi dakika 3 ikisomwa yani nusu saa kwa hivyo kundi la wataalamu ambao huandaa hotuba za rais lianze kufanya kazi ya kuhakikisha hotuba zote ambazo rais anazitoa na hasa zile rasmi kwa taifa zisizidi nusu saa wataalamu kuandaa hotuba zinazochukua karibu saa tau kusomwa wafanya wakenya wawe wanashindwa kufuatilia hotuba za kiongozi wa nchi bila shaka hotuba ambayo katiba inasema yafaa rais awe anaitoa kwa taifa mara moja kwa mwaka kama hiyo ya jumanne ina umuhimu mkubwa huwa ndio fursa ya rais kuitangazia mchi kazi ya serikali yake ikumbukwe pia kwamba rais anafaa kuitangazia mchi makosa ambayo serikali yake imeyafanya kwa hivyo uwezekano wa hotoba kuwa ndefu ni mkubwa licha ya hiyo rais sana wataalam wanaojua kuandaa ripoti fupi lakini ikaangazia masuala yote muhimu ambayo ni ya kati ya dakika 15 na 3 mambo mengine muhimu yanaweza kuchapishwa kwenye vitabu na kusambazwa sasa tuangazie mambo muhimu na makuu maana tulisema leo tutaanza na mambo madogo lakini muhimu hotuba ya rais kwa taifa mara moja kwa mwaka ni wajibu wa rais kikatiba anafaa rekodi ya serikali yake na makosa ambayo yamefanywa lakini kadri wa kenya wanapojadili masuala ya hotuba hiyo tuseme rais hakusema lolote kuhusu makosa ya serikali yake hebu niseme hivi kulikuwa na tangazo kwamba kenya sasa ni namba 6 barani afrika kwa utajiri na vile vile kwamba pato la taifa Limekua kwa makosa ya serikali ambayo rais hakuyasema ni kwamba ni vigumu vijana ambao wangali na nguvu wanakisomo na maarifa ni vigumu kupata kazi katika nchi hii ambayo inadaiwa kuwa namba 60 kwa utajiri barani afrika itabidi wasomi wa uchumi wa wafanulia wa kenya waelewe iwapo utajiri unatokana na jambo jingine kama sio ukuaji wa uchumi wa taifa ndio tuseme ishara moja na kuu ya uchumi bora ni vijana kupata kazi zinazoendana na uwezo na, na ubora wao nchi ikiwa inakuwa kiuchumi viwango vya ukosefu wa kazi hushuka nchi ikiwatajiri watu wote wa, wa umri wa kufanya kazi huwa kazini sasa utajiri huu wa kenya ambao ni namba 6 barani afrika umepatikana vipi iwapo maisha ya vijana nchini kenya ni magumu ajabu mbali na kutopata kazi vijana wanaojitolea hata wakajiajiri pia wanakumbwa na vizuizi vingi mfano bei ya mali ghafi ya kujiajiri wale wanaojaribu kilimo wa wakuze mahindi hivi wamelalamikia bei kali ya mbolea na pembejeo nyingine vilevile wakishakuza mahindi wakayavuna kuyauza hamna faida maana bei ya gunia ni shilingi 2080 kwenye bodi za serikali sasa gharama ya kukuzwa mahindi ni ya juu kuliko faida hiyo hunyonya faida zote mbali na hilo wanaweza kushindwa kabisa kuyauza mahindi yao kwa sababu ya sakata za ufisadi katika sekta ile suala hilo linatuelekeza kwenye kosa jingine ambalo rais hakuligusia kwenye hotuba yake kukithiri kwa ufisadi unaweza kukuza mahindi yako ukayapeleka board halafu sakata za ufisadi zifanye iwe vigumu kulipwa pesa au hata ukiafikishe uambiwe magala yamejaa jumanne rais hakusema lolote kuhusu ufisadi halafu katiba inamtaka awe anazungumzia namna ambavyo serikali inatekeleza sheria na haki je inazingatia utawala wa haki na kisheria au maafisa wa serikali wanafanya ukiukaji rais hakusema lolote kuhusu wakenya kutekwa nyara na kupotea vilevile lipo swala la ukiukaji maagizo ya mahkama nandiyo nitasema hivi hotuba ya rais kwa taifa mwaka huu licha ya kuwa ndefu ajabu haijakamilika hivi ni kusema kwamba urefu sio ukamilifu yafaa ya makosa ya serikali na mipango ya kuyarekebisha ndipo hotuba hiyo iwe imekamilika na ndilo sepetuko mimi ni wellington nyongesa sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio هدuديني ي uهالiسيا