Hello America, it's Ted from Consumer Cellular, the guy in the orange sweater, and this is your wake up call. If you don't have Consumer Cellular yet, now is the perfect time to switch and save. For a limited time, new customers can get wireless service for as low as $15 a month for your first year. Yep, the same exact nationwide coverage as the leading carriers for $15 a month for an entire year. What are you waiting for? Call 1 888 Freedom or visit Consumercellular.com and use code RADIO15. See Consumercellular.com slash first year 15 for promotional details. nam na karibu katika makala uchumi na biashara na leo tunazungumuza na mteja katika kaunti yatanoy tukiangazia tu bidhaa muhimu kupanda kuelekea msimu wa krismasi unakoketi je umeathirika na bei za bidhaa mbalimbali ambazo unanunua kila siku kukimu familia yako jina ni kibiego some sizi ni wananji wa kawaida na atufurahii mfumuko wa bei haswa sukari tulikuwa tunanunua hapo awali na shilingi miamoj sasa sukari ni shilingi miamo ishi 0 hiyo ni e, asilimia ishi kupanda bei wananchi wa kawaida wanagharamika mno biashara pia ya kawaida imekuja chini e, majini yangu baraa akeli maturika na bei ya bidhaa maana bidhaa imepanda kilo ilikuwa shilingi mia1o saini karibu shilingi ia135 pata unga waganowachapatiul wandogu ilikuwa shilingi miamoa helani saii shilingi isaa bei ya sabuni ilikuwa shilingi sabu iliua shilini sashilinshimaisha imekua ngumu kwa sababu ea maisha imekua ngumu nasawatu mef- wamefungua shule kuna watoto wengi wazazi wako nyumbani hata watimu kupeleka pesa ya shule s na maisha bado inaendelea kuwa juu hakuna siku maisha tarudi chini so sii unaomba serikali kuu iangalie mwananchi wa chini kila wakati tunapoelekea wa siku ya uchaguzi inaweza kuwa wanasiasa wameshikana na wanabiashara na kuna magendo wanafanya ama labda wana wanaweka bidhaa bidhaa inapopotea dman inaenda juu naye bei itaenda juu na, e na maanake si kawaida inakua nfaida yawatu wachache maanake bank hawajetangaza kwamba kuna shida fulani So, hii ni mchezo ya wanasiasa nawafanybiasharalniimechangia uende kaa ni uchumi kuu ambay pengine serikali nahitaji ushuri mingi kutoka wananchi ama niile imani kwamba msimuu wa krismasi sherehe huwa nyingi watejaa wa wengi shabla shabla balibaza, shabla bay, muhimu, panda, mfano, asali, kwa sababu ya shamlashama na mbalimbali zaambatana na krismassba b h sbaauwawezi ua ilo b lakini kwa sasa imebii ni kat kma kilo saba mara watoowasikun tuna kaa bila kukunywa chai ama upike chai watoto upikechawatoowakunywe pekiao asisi watu wazima tuna kaa hiyo itabidi wananji wakase kamba manake kama wanakunywa chai vikombe viwili kwa siku itabidi ninywe kikombe kimoja ama ninywe chai pila sukari na hiyo ni kuu maisha ya kawaida ya wakenya wale ambao wanauza sasa chapati ama wanauza mandazi pale mkahawani ama hotelini bado wanauza kwa bei hiyo wa... itabidi pale mkahawani wause vyakula kwa bei ya juu ama wanapotengeneza vyakula wause vyakula kama wameredus ile viwango kama ni Saisi saani yake. moja utapata kanusu saani kpande kinapungua. kinapungua so hiyo ni ishara kwamba maisha ni ngumu na vilevile ikiwa tutaendelea hivi inamaanisha tunapoenda miezi kadhaa mbele bei itapanda zaidi maanake kulingana na hali ya anga pia vyakula vinaenda kukosekana hali ya anga ni mbaya na ikiandamana na mchezo wa paka na, na panya na magendo inamaanisha gharama ya bidhaa itapanda juu maradufu hiyo ni ku, ku, kuadhibu mwananji wa kawaida na wakenya ni watu wenye subra kama ingekuwa nji ngine watu wangeandamana na ingekuwa mzuri unahisi kwamba krismasi ama wa krismasi akuwa gari muno ukilinganisha na miaka iliyopita nimeona dalili watu wa kawaida hawata furahia krismasi bei ya bidhaa imepanda na itabidi sasa eh, wale wanyonge wa wa wapostpon wow. namna gani itabidi mpaka bei ikue nzuri ndio tusherekee mm. kula sanakwambia ndugu yangu ikiwa itakuwa hivyo maisha itakuwa kawaida Aha. tutaenda kanisani kama kawaida lakini hatutasherekea yes. mm? kwa maanja yenye tumekuwa nayo hapo awali awalisema kweli kuna bidhaa inatoka nci jirani na kule bei ya bidhaa iko chini na inapoletwa hapa nci yetu ya kenya hiyo ni magendo hizo kwa lugha ya kiingereza tunasema contraband hiyo sio biashara halali ni biashara haramu na tusipochunga vile vile tutapata bidhaa gushi na bidhaa gushi inaesa athiri afya ya wateja humu kenya raia wa kawaida wana uwezo kutambua bidhaa ambayo imefikia viwango vya ubora raia wa kenya wengi hawajaa mashishwa kuhusu gushi na wao wanawezatoa bidhaa wanunue bidhaa bila kuulisa ni bidhaa ya thamana ama ni bidhaa gushi taifa, hili sasa uh, taifa yetu inakosa mapato manake watakwepa hawatapitia eh, forodha ili wakaguliwe vilivyo awatalipia tuamealaasealafanyabiashaaongekwasabaukwambamsimuuu kuna sherehe nyingi maarusi matanga rmaawafanyaashananaongeza wabunge warudi pale, pale, pale anza waongee kuhusu bidhaa gushi nayotoka nji ya jirani tunapotesa mapato ya pili, waende pale wa na aswa ikifika maswala ya kawaida aswa vyakula wananchi wanastahili wapate vyakula kwa bei ambayo wanaweza kumudu ili waweze kupeleka watoto shuleni maanake kuna masuala zingine aswa za kiafya pia so bei ya vyakula iwe ni bei ya kumudiwa na wananchi ningeomba serikali yetu ya kenya iingilie katikati na ipunguze bei za bidhaa hasa ile ya chakula maana maisha ya uh, mwanaiji wa chini imeharibiwa zaidi waingilie kati naatubadilishie kwa na sababu maisha ya kenya imekuwa ngumu fo example kuna sukari imeshikwa juzi na kaunti komanda hapa ilikuwa inatoka uganda sukari gumia miabl so ulikuwa napata naingia chini bila kulipa ushuru nachonge mwenye e sukari ni mtu tajiri anakuja anakujwa kuziii maskini kwa ile bei ya juu ikishafika hapa kwa mpaka wanapaa kwa karatasi ya kabarasi kwa sababu wakati ya moi moi alikuwa akisema sukari naa shilingi mia anatuma watu kwa ground wanaangalia w lakinirikaliamlalunautau0twahuawsubndicho hmm. so, wa wa wana, wa na kilio cha wakazi wa ene hil wanasem beya bidhaa hwaamikauz l fli zo wakamsu w Uchumi podcast. Tax day is coming. Oh no. But if you sign up for Robinhood Gold's IRA with a 3% match, you can get up to $195 for the 2023 tax year. Oh yeah. Sign up at Robinhood.com slash boost by tax day to get the biggest contribution match on the market. Subscription fees apply. Investing involves risk. 3% match requires gold for one year from first match. Must keep IRA for five years. Robinhood Financial LLC member SIPC.