Don't you love an extra $100 in your pocket? Have a TurboTax expert file your taxes for you by March 31st to get $100 back instantly. Because no matter what moves you made last year, TurboTax makes them count. That means getting $100 back and 100% accurate taxes only from Intuit TurboTax. Must file by 331. Credit only applicable to federal filing fees with TurboTax full service. Offer can be modified or terminated at any time. Mzu na podcasts na, na, na wakati unavunja hizi rekodi na ukishinda tuseme mwajiri wako naye jeshi alikuwa na na rekodi nilipandishwa kutoka jeshi jeshi mpaka mpaka yale walifanya sehemu yao vizuri sana wakati huu wana wanatambua polisi sema jeshi tu kwa ujumla jeshi polisi mageresa wanatambua wakimbiaji wao vizuri sana lakini wale wengine ambaye hawatambuliki serikali waekua wanatafuta njia moja ya kuwasaidia kwa njia moja ama nyingine tuko na majirani wetu kama kama kama uganda mtu anapatiwa kari mpya nyumba nzuri na famili yake kenya amna kitu kama hiyo nikutuma hionaandika hey, magazeti baada ya siku mbili umesaulika Uh, badilisha urahia <laughs> angalianende uwe kocha kuleafnista angaliamosipa mwanajeshi naambiwa ni, ni, ni <laughs> <wa? laughs> mwanajeshi hadi kifo wewe ni mwanajeshi lakini ni siri gani hii manake wanariadha wazuri sana wametokea jeshi kule ni nini nininininidhamuasilimia eh? kubwa training kutoka kutoka uh, training school ni tofauti na unatazama una, una maisha tofauti sio autazami uh, kama raia unatazama una kwamba pia unategemewa na nji na ukiwa na, na, na discipline kama hiyo mambo yanabadilika ya ukiona mtu ameingia jeshi na kuja kupotea tu ovyovyo huyo mtu ajui ni kitu gani anafanya mm. pengine alala wakati wa mazoezi ya jeshi unaweza <laughs> utagongwa <laughs> <laughs> anaitwa moses kiptanui wakati unashinda mashindano mbalimbali mbali, mpaka sasa hivi umestafu lini riadha mimi ni, nilikimbia ni, ni, miaka miaka, miaka kumi baada ya miaka kumi nikatekuka mguu nikakatika kisikino kisikino ikatika na ilikuwa ni mwisho wangu mm. mimi siku kustaafu kama wale wwatu wengine mimi ni jeraha linifanya mm. umri eh, ulikuwa bado umri ulikuwa bado kwa sababu nakumbuka nilikuwa na miaka ishirini na tano wakati naiuana uh, nil, nil, na miaka 28. so nilikuwa ilikuapatna nafasi ah. ya ukimbia ah. miaka ngtau ah. lakini kwa sababu ya jeraha mm. ni, ni, ni, ni, ni nifanye kazi ngine nikakuwa kocha kwa miaka minne na nikafanya vizuri wakimbiaji wote ambayo nilikuwa nikiwasaidia wakati huo walifanya vizuri katika mbio za kimataifa maanake mm. tumekuwa na mashindano ya riadha duniani tumekua na olimpiki na nakumbuka ni ni at-atlanta ama ulikuwa pia barcelona anulikua wakati wakwenda bareona niliumia nili uh-huh. na, na nikachukua nambari ya ine na nikaambiwa nichukue nambari ya mwenzangu nasoma naye shule moja naitwawlia eh. nikasema pana iiitakua vyema kwa sababu alikua darasa moja mbele yangu takua vizuri na nilikuwa najiisia kwamba ningali niko na nafasi nzuri mwaka ambayo inakayofuata ina ndio nikimbia vizuri Me, lakini baada ya hiyo nilifunja nilufu, rekodi mbili uh, within mbil wi day mashindano gani ukikaa yaani kumbukizi unakumbuka tu yale mashindano na ni kwa nini yale mashindano ambaye nakumbuka ni wakati nilifunja rekodi ya elfu ta kuruka fz kwa sababu wakati huo ilikimbia chini ya dakika nn mpako wakati huu ninahisi nina, nina ya kwamba nilifanya kitu cha maana katika riadha ilikuwa nchi gani gani mwaka Luf, eh, mwaka wa ganimwaka ganiwawa965 rek ya kwanza unavunja anasio rekodi ya kwanza lakini lakinirekodi ambayo ninahisi nina nilifanya vizuri mm. eh. ilikaa kwa muda rekodi yako hiyo miaka vizurikamde na jamaa anatoka alikuwa moroco alafuashoalikua anaitwa jnlake imeneseakidalainialtokao steen said kapaishejina aa Ume, umevuma sana mashindano ya riadha kuruka maji na viunzi umejulikana sana na hayo mashindano juzi wakati wa mashindano ya olimpiki nilipata nafasi ya kuzungumza na wanariadha na haswa ndugu koriri baada ya kutoka kule barnaba kanaambia walikuwa na wasiwasi wasi sana iliwauma sana kenya kupoteza yale mashindano wewe mwenyewe ulijiisi vipinautuka tulikuwa hatufanyi atu, atu, vizuri na nikaomba pia nipatiwe nafasi ya kuwafunza hata mwezi moja lakini sikupatiwa nafasi kwa sababu nilikuwa nimeona kwamba kwa na nikaandika hata kwa gaseti ya kwamba kwa mimi nilikuwa tayari kuwa, kuwasaidia mm. bure si kulibwa kwa sababu nilikuwa naona hatari fulani amba sisi tunapoteza na awa kunisikiza lakini hiyo tumesha ukiangalia uongozi wa michezo nchini na sana nitajikita kwenye riadha chama cha riadha nchini na no hu uongozi unauzungumziaje na ni nini hiki ujumbe gani unawapa ili kuimarisha riadha zaidi manake umekuwa mwanariadha na unasema wenyewe tuko na kimbi wengi sana wa riadha riaambay wateafanya vizuri wakipata uongozi mzuri Uh, katika ak uh, nataka ni kwamba tunatumia hiyo ambayo ilitengenezwa na msungu 1951952 mm. hiyo ni mbali sana mm. wamerekebisha mambo kidogo sana ambaye haiendi kulingana na maisha ya sasa na uongozi wao naona kuna kasro fulani lakini tufanye nini kwa sababu ni kontituon ndio inaendesha kila kitu lakini wanaikalia hiyo constitution kwa sababu ina ina inatambua ina, ina wao tu wakae kwa ofisi kwa muda mrefu wanatumia wana, wana, wana mbinu ambayo inaitwa delegate delegate system delicate system katika dunia ya sasa it kwa sababu unajua kwamba wewe unachukua watu watatu kutoka sehemu fulani yeah. na hao ndio wanakupikia kura lakini lakiniiyo siyo sura kamili ya wakimbiaji Hmm. matatizo kama haya pia yapo kwenye soka waajua nimekuwa nikizungumza na wanasoka wa kongwe unauliza mbona msiingie katika nyadhifa kama hizi za kuongoza haya mashirikisho kumbe ni balaa hizi watu wanafungiwa najua kwamba them, yeah, yeah, them before they even come out, <laughs> out <there>. <laughs> wanaona mimi nikikimbia nipate pesa sangu sitaki kusumbuana mm. na watu mm. people get tired along the the way but I'm telling you the truth ya kwamba eh, serikali pia wakaingilia waseme tunataka tuwe na constitution mpya na sisi wote tuitengeze hiyo constitution isiwe tu watu wachache wanaketiofis alafu wanaitengeneza wanaitunga hiyo haitasaidiakuna mm. wanariadha na viongozi hapa kenya katika masuala ya michezo wamekuepo tangu nikiwa darasa la tatu mpaka leo juzi wamefanyuwa makala kwenye nairobia tunawaita mugabes of sports in kenya kwa hiyo maswala ni ya haya ambayo ah, kiptanui kunaona watoto sasa hivi wanakusikiliza ni vijana tuseme shule za upili ama hata vyuo ama shule za msingi wanalenga waje wawe wana riadha wa kuvunja rekodi siku zijazo hivi unawashauri nini vijana kama hawa na riadha na michezo kwa ujumla nataka ni kwamba riadha na michezo katika shule zetu zimeenda chini sana uh tulikuwa na michezo katika kila sehemu kuanzia shule za msingi hadi sekondari na hata navyo viuu lakini wakati huu haifanyi hatufanyi kwa sababu hatuwa eidhe ni fedha hatuna ndio tuwasaidie na tena hatuna tena hatuna moral wakati huu moral yetu imeenda chini kuoneka unaona wenye unakimbia saidi ni wanatoka sehemu fulani sehemu tofauti na wenye wanawasaidia ni wanariadha wenyewe wanasaidia wa, wanariadha ili ili waonekane lakini tukisema kwamba serikali sele, kwa shule hamna michezo tena mm. sasa, nit, sasa nitawaambia na kama hawana mipango hawana program katika hizo shule mm. Wow. Shule chini Ata shule ambayo mimi nilisomea tulikuwa tunacheza mbira tulikuwa na wanariadha lakini sahizi hawashughuliki ni masomo masomo masomo lakinitunasahau e, michezo hmm. na tunajua kwamba michezo tu tunafanya tukiwa tungali vijana tukipitisha miaka 354 tuna tunasahau michezo lazima tufanye kazi na kama ni short lazima tuitumie vizuri tu, tu, tu, tuiguse kwa njia ambayo tunajua kwamba kesho tuko na riadha unajivunia kuwa mwanariadha ya kuikimbilia kenya ukiangalia safari yako wakati wangu nilikuwa najifunia kwa sababu unajua mimi nilitosheka na yale nilipata kutoka riadha so mm-hmm. mimi ninajifunia kwa sababu nilikimbilia nji yangu hata kama sitambuliwe vizuri lakini najifunia kwamba as wakati fulani nilikimbia na nikapepa bendera ya juu nikapikiwa wimbo wa taifa mm-hmm. mimi naifunia yale nilifanya nikiwa mkimbiaji mm-hmm. unajisikiaje wakati umeshinda umevunja rekodi ya dunia na wimbo wa taifa la kenya unapigwa na bendera ya kenya unaiona unajisikiaje wakati akatihu wanakutambua ask kwmbwaakutambua akutamba atofautnaska nie wanariadha mkienda nje ya nchi tuseme kama ukule poland wapi mnapokelewa kama wafalme lakini ukija hapanairob watu wanakusukumaunakumwagia maji barabaranifaut s roa ngambo hadi kenya kunitafuta mimi kwa sababu najua nini wana anajua mambo nyingi kuhusu mimi kushinda hata wanakenya wenzangu nataka nikwambie hata katika ninyi ambaye munatangaza mnaandika habari nini mnajua wakimbiaji wangapi mbaka kamnaongoja tu haa tu wakuje wakati wakati wa mashindano unaandika hstora kidogo na inaisha hivyo lakini mzungu anakuja mpaka e unaishi wapi ulelewa vipi unakula nini eh na nyinyi nanyinyi nasisi wanakenya na waandishi wana wetu habari atufiki hapo kwa hiyo kwaio leo mimi ni mzungu nimekuja miakakawa ufk ndugu moss it hili swali muhimu sana kwako wanariadha wengi bwana na huwo inantoa chozi na kutana na mwanariadha alivuma sana iwe ni mpirani kina dao kina motego kina francisdor na hata riadha umetaja baadhi ya wanariadha bwana ukiona maisha wanaoishi ni maisha ya sana na alivuma kwelikweli una ushauri gani kwa a wanariadha ambao wana michezo sasa hivi katika kuwekeza na wewe binafsi yako umewekeza nataka nikuambia kwamba sio kenya pekee dunia nzima kuna wakimbiaji kuna wanamichezo hata uh, kina kuna kuna wanariadha nilikuwa nafuatilia wacheza soka mm. wenye toka yeah, no. wengi wao pia wanaishi maisha ambaye ni ya chini sana lakini walikuwa wamefuma walitengeza pesa nyingi sana lakini inafika wakati hizo pesa ziinaisha na, na, kenya pia iasisi tunapitia shida kama hiyo tuna ukimbiaji wingi ambay saizi ukiwaona uki, uki unawaepa una ili msikutn nawao kwasabbu atakuomba pesa lakini nakusemanikwamba i ni ni kitu ambaye inaudhi watu wengi sana na hata, pia mimi na, na kwa sababu shida iko wapi nadhani shida a ingali iko kwa management yo nikit ya kwanza ambaye wakati tunapokimbia atupati nafasi ya kuongolesha kuongea na wakimbiaji wetu ya kwamba wakati huu unakimbia vizuri unapata pesa kuna njia fulani utaezau kuegeza ile kesho ikusaidie lakini tuna sahau I mean, kila siku amene, atu, atu, atu, maisha kesho, maisha ya kesho tunaona sasa mm-hmm. lakini mtu tatuoni maishakesho tunaonamaishasasasaktofanya aziwe kam mwandishiwaabari azima ujue kuna kesho mm-hmm. au utaweza kutangaza mbira au utaweza kuongea kiswahili sanifu lakini nani atakuhitaji nobody like you anymore, but what, what are doing at the moment ni nini unafanya sa saizi umefanya pengine miaka tan miaka miaka ni nini ulifanya katika miaka yako wakati wakati watu wote zote yeah, zote profesa wanakuhitaj wanakuja nyumbani wanatembea miguu mm -hmm. wanapaa uh, tumeona hata mawaziri tu, yeah, wa miguuwaaa So, ni maisha ni kujipanga kama uji kujipanga ngoja kesho maisha ikupangi mi nitatangaza mpaka kabriniachana miakutak <laughs> <na> anaambiwa <panapa. laughs> <laughs> kwamba wewe sasa hivi mtu akiku, akikutaka sasa hivi moses kiptanui anakupata wapi unajishughulisha na nini kwa sasa napatikana napatikana napatika na kitale napatikana apatkan katika biashara zangu nikuna biashara zangu ninasifanya nina, nina ninafurahia natembea iankiizi si, sipati nafasi ya kutembea inji ya inji tena kwa sababu naisia kwamba kenyan okay so eh, by kenya bil lesemabeaen mm-hmm. kuna fununu jamaa linaambia kuna ubunge mahali unalenga mwaka ujaofununu uh, sio ukweli isemuan <laughs> <laughs> ulipo maliojamaawajakusukumasukumawenzio <laughs> <laughs> <laughs> eh? hmm. hmm. wana michezo wengi wamejitosan alindokezea habari nzuri sana nikija kwa faida ya msikilizaji na kipindi hiki ndugu jonathan comen kwamba ili kuregesha shukurani kwenye jamii wale waliokulea na kukukuza naambiwa kuna shule tu kadhaa umejenga na kuipa serikali kwa faida ya wanafunzina Niku... ni kwa nini uliwazia jambo kama hilo hii ni serikali nchi ambayo kwamba haija kutambua kivyovyote mimi narudisha uh, yale nilipata kwa jamii wali jamii walinilea sii mi naamini ya kwamba mimi sikulelewa na wasasi wangu pepekee lakini hata jamii walinilea pia so narudisha mkono mahali nilitoka Uh, nasaidie shule ishuletau so shule hizo satu zinaitwa kiptanui zote kiptanui pria kiptanui ade kiptanui shfoafria mbli mm. uh, sikuelaomarae na ngine iko wasingisho hiyo mm-hmm. uh, yote ninawa, ninawasaidia kwa njia moja ama ama lingine kwa sababu sasa kama sasa ninanunua nina mitiani ninawapatia wanafanya na ninawafuatilia pia huone kwamba wanapata matokeo safi yale nafanya kwa sababu lazima pia ni, ni, ni, wali, wali ni, at least nas walintambua wakaita jine, shule hmm. kwa jina langu na hii ni shule ambayo ilianzishwa tu majuzi Mm. sio mm. so, shule ambayo ilikuwa samani so wakianisha shule mpya mi pia nachanga darasa moja nalipa mwalimu pengine mwaka moja yale kidogo napata nasaidia pia watu wengine hmm. tunaenda lini huko chemshabongo wakati utakuwa tayari uniambie twende twendemanake tena utakaa baada ya miaka kumi useme unangoja mzungu ajechemsha na huko hmm. <laughs> wa huko tayari wa tayari sasa <laughs> katika familia yako labda seme ndugu mjomba shangazi ama hata wanao kuna yote ambaye amefuata fuata nyayo za moses kiptani riadha michezo hakuna hakuna aku, nataka taka ni, ni, ni, pengine nirudi nyuma kidogo nilifutiwa na mkimbia, kukimbia kukimbia kwake E, mtoto wa shangazi ambaye ni richard chilimo na ismail kirui mm. au ni watoto wa shangazi wangu na wakati walikuwa tulikimbia pia na wao ukiona mbio zangu nilikuwa nikishinda hata upia wao wanashinda mbio sawa hao ndio walinifanya pia hata mi niweke bidii ismail kirui na, Will, na na na richard nnamarehemu richard chelimo mm-hmm. so katika familia kuna wakimbiaji wa lakini sasa watoto wetu wako na kila kitu hawana shida hawana shida school fees mm-hmm. wanalipiwa shule wanapelekwa na gari wanavaa fiatu hata wakisaliwa leo kesho wanavaa fiatu ni tofauti na na, na wakati wetu we, we, <laughs> <laughs> awapattawaendi miguu tuputupudiui eh. hii ni maishasasa najua wakati wetu likua ni maisha ya kawaida mm. eh, eh. kuna mashindano labda ulikwenda na nakumbuka wakati wao kina gabriel elesia na tergat wakati wako nani huyo alikusumbua sana na labda kuna shindano ulishindwa ukasema hii itanifanya nirudi na mtanitambua pia mimi nilikimbia na haile hailekabreselazi lakini nilikuwa na nayeye tu sio kwa mbio za a mbio za elu tan lakini pia nilifunja rekodi yake na nakakuja kufunja rekodi yangu so yeye tu ni mkimbiaji ambaye anajua kwamba uh, nilikuwa na mwakoba na ye pia alikuwa na niooa Yeah. Okay, so, lakini mbiu ya ni mimipeke yangu nilikuwa wakati huo nilikuwa nafanya vizuri mm. mm. labda na anakutembelea unamtembelea hata vizurihatahatujongene tangu, tangu nist sijongeneekwanini mm. yeah. yeah. kwa uh, nini kwa sababu unajua sipendi ku, sipendi kutembea inji saa inji sana napenda ka nyumbani yeah. uh, biashara zangu nasema niangalia kwamba inaenda vizuri mm. mm. moses anahitaji nini anayekusikiliza hivi mwanafunzi huyu msikilizaji ili aweze kutamba katika riadha nazungumzia mbali na nidhamu ulioizungumzia vyakula labda wewe chakula gani ukiona mezani hapo umekuswa kwenye mshipa mimi napenda kula ugali wawimbi mm. au wakalote uh, wamtama awimbi wa wamaindimii <laughs> mi, nakula yote mbokya kienyeji <laughs> mita nyamamasia hiyo chakula tu ya kiafrika ninapendelea ni hmm. sana hmm. nakini nakimbia mwakimbiaji wengi wanapenda ugali sisi kama wanariadha wa kenya tunapenda ugali sana tunahamine ugali tunaamini ya kwamba ugali inatupatia hata nguvu zaidi hmm. lakini naamini ya kwamba vyakula vyote kwa sababu nakumbuka nikienda na ng'ambo hakuna ugali lakini eh, lakini nilikuwa nikifanya vizuri ulikuwa unabeba unga unakula vyakula vyao mbona hapa kwako sioni dalili ya mursik vya kenyeji? tuko yamasa <laughs> hata mjini anakwenda na shuka hiyo <laughs> e, e, sijajaribu lakini weetumalizie <laughs> kwa kuuliza ili baba w angalia tumepiga gumzo karibu dakika hasn masiara masiara gumzo tamu kwelikweli nitawafaidi wasikilizaji nyie wanariadha na hata ili umeliona wakati mnakimbia umeona hizi video wanawasimanga sana wanariadha ameulizwa how hmbona nyie msizungumze tu lugha ya kiswahili ama lugha ya mama alafu waachie wale wakalimani kazi zao tumeona wanariadha kutoka qatar kutoka ethiopia mharik kwa nini tunapambana na kiingereza wewe nime wakati ulianza tulisema tuko na uongozi ambaye watambui wakimbiaji wao wanafanya wanaamini kwamba ukiongea wanaminkamb kiongea kinereznkamtwaan kukmia atat i wakati unapoongeaongea l knyeeunaifaamu vizuri maoge kiswail kingereza t luka yangu ya nikiulizwa naongea kuna wakalomani wengi sana mbona niwe naaibu kuongea lugha yangu kwa sababu nakumbuka naku, naku, naku nikienda wanaongea yao nikienda hata nikienda nikiendatha wanaongea lua yao wenyewe aashuguliki na kiingereza ama kiswahili lakini ambaariawakenya tu, tumia luha mbayo unaelewa vizuri mm-hmm. bwana bwanawe wajua haya maongezi tunapiga gumzu na sina kalamu wala karatasi uenda e, nikasahau baadhi ya maswali lakini hili limenijia kabla sijakuacha baba tumeona juzi mlikuwa katika mazishi makubwa sana ya to na yale yaliomfika na baada ya hale maziko zimefanywa eh, wanariadha wakajitokeza wakatoa kauli zaoulikuwa miongoni mwa wale waliokuja kuzungumza nao kule ten. na wanariadha baadhi hawajitokezi wanasubiri labda msiba kama ule wanafichuliwa na msiba unaambia ukificha k- msiba au kificha yan jeraha eh? ama janga utafichuliwa na msiba unahisi wanariadha wanapitia matatizo mengi sana ya kisaikolojia lakini hawajajitokeza hivi unawambiaje baadhi yao anajua wanazungumza nawe labda kisiri nataka nikwambie kwamba wanariadha wanapitia wakati ngumu sana wakati wanapokimbia side zaidi ni violence ya kichinzia na pia wanapitia shida kupitia kwa coaches wanapitia shida kwa leadership ya yaak na pia wanapita wanapitia wana shida nyingi kwa kwa uongozi wa wanopi hmm. lakini unajua sisi waafrika wakati mwingine tunanyamasia hatutaki kusema kitu chochote kwa sabbu utazambiwa we, we ndio umekoza lakini wewe we unajaribu kuteta lakini awakuzikizi hataipiti wakimbiaji wakimbiaji wanapitia shida nyingi sana lakini hawasemi wananyamasia wow. shida kama hii ya yat wwanariata wana, wana, wana, wana, wana, wana wengi wanapitia shida kama hiyo lakini hawaseme yeah. nataka nikuambia pia hata kama sio shida ya ya, ya, ya, ya, ya kifamilia kuna shida pia zingine ambayo sinawafanya wasifanye vizuri katika michezo na tena hata kama familia pia wana pressure wanapatia watoto wao wanariadha wa kenya na wote, yote, yote ni shida kwa sababu nini kwa sababu sisi kama nji policies ambaye ina protect, na sheria ambayo labda ni We, tumalize maongezi dreanaashiriatumalizongmimi nitasema hivi nafurahi sana kutenga muda kuzungumza nasi msikilizaji unamwambiaje sio t0e ni wa radio maisha kwa ujumla wewe ni gwiji kweli na ni shabiki mkubwa sana wa redio maisha nuru ya lugha unamwambiaje msikilizaji baada ya mzungu hasan mwanawali kutoka nairobi kuja kuzungumza nawe una ujumbe gani niko na ujumbe tu ya kwamba tusikise tusikizeredio maisha kila wakati Said, saidi zaidi ninapenda redio maisha wakati wa chuma mmozi wakati wa, wa, wa, wa, wa lugha wakati wa michezo hmm. ninafurahia sana na ni shida tu a kwamba pengine niko kasini sipate nafasi ya kusikiza lakini nikipata nafasi N, nina, nina tune masso radio maisha hmm. so radio maisha ni redio ambaye sisi wote tunafaa kusikia na sikubeba kuna mashati tao zile th za radio maisha nitazungumza na wenzangu huko kina elvins angalau waku, wakurushie mbili tatu iwe kumbukizi kutoka kwangu bwana nitashukuru na kila asubuhi nitakuwa nikifaa nikikimbia <laughs> ha, kwa hiyo ilo ni deniaya eh? <laughs> <laughs> bwana moses kiptanui raha sana kuzungumza nawe na kutakia kila laheri na huu ni mwanzo tu tutazidi kushirikiana. na kushirikianakongoi <laughs> <laughs> <laughs> Have a TurboTax expert file your taxes for you by March 31st to get $100 back instantly. Because no matter what moves you made last year, TurboTax makes them count. That means getting $100 back and 100% accurate taxes only from Intuit TurboTax. Must file by 331. Credit only applicable to federal filing fees with TurboTax Full Service. Offer can be modified or terminated at any time.