Don't you love an extra $100 in your pocket? Have a TurboTax expert file your taxes for you by March 31st to get $100 back instantly. Because no matter what moves you made last year, TurboTax makes them count. That means getting $100 back and 100% accurate taxes only from Intuit TurboTax. Must file by 331. Credit only applicable to federal filing fees with TurboTax full service. Offer can be modified or terminated at any time. Na leo kwenye uchumi na biashara podcast tunaangazia sekta ya utalii hasa msimu huu wa sherehe za crismas na mwaka mpya tunazungumza na moja wa washikadau wakuu katika sekta hiyo ambaye atajitambulisha nanitonani na, na tuelezee tu mwaka huu kulinganisha na mwaka uliopita tutarajie nini katika sekta utali? e, uh, ya utalii asante sanaaajdaktaitukjirmo mimi ni mwenyekiti sekta ya domestic, tunaita domestic tourism kile kitalii ya kindani hapa kenya tukilinganisha na mwaka uliopita na mwaka huu tukielewa kwamba kumekua hapo na mlipuko wa janga la korona hali sasa hivi iko vipi e, kwasema kweli uh, sekta ya kitalii o ilipata changamoto kubwa sana uh, kuliko sekta iyote uh, kama vile unavyojua ya kwamba uh, sekta ya kitalii ndio inaongoza kwa mambo za kuleta hela za kigeni hapa nchini e, wakati hii e, janga la orona ilipotokea basi e, sekta ambaye imeathirika zaidi ni sekta ya kitalii kwa sababu kama vile unajua kwamba hanga ya kenya imefungwa watalii hakuna watalii kutoka nje na sisi mara nyingi eda hapa poani Uh, ile beach tourism ambaye inaendelea ndio beach ambaye watalii wengi wanapenda kutembelea kenya hiyo iliathirika il, il, ili kabisa na sehemu zingine pia kama mbuga za kitaifa uh, kenya inaongoza kwa mambo ya yas tunasema haya pia ilihathirika sana uh, pia uh, you know, mahoteli ile kubwa kubwa sana zote zilifungwa hiyo ilikuwa janga kubwa sana kwa hivyo watu wengi wale ambao walikiwa wanategemea mambo za kitalii e, mapato ya kitalii ilienda chini na pia wale watu wengi wamepoteza ajira tukikadiria uh, tu pengine uh, takwimu kama zipo ni watu wangapi hasa hasa ambao waliathiriwa e, idadi, idadi kubwa tunawezasema a kwamba asilimia 6 ya kwa watu ambayo walikuwa wameajiriwa e, wameathirika wame kwa njia kikubwa na basi kwa jitihada vile ilikuwa inafanyika a, tunasema ya kwamba a, watu wamepigana na hii janga e, mambo, na, ya kwamba, a, mambo ya chanjo e, ku, imepatikana ku, na tunaona ya kwamba mambo yameanza kurudi kumeanza mambo y kidogo kupata nafuu tunavyosema na kwa hivyo mwaka uliopita eh, 220 eh, eh, ilikuwa mbaya zaidi mwaka huu 221 imeanza ku mwanzo mwanzo ulikuwa mbaya lakini tangu chanjwa imepatikana wale watu wamechanjwa wameanza kutembea kiasi ingawa kwa eh, sio kawaida wale watu you know, watu walikuwa wangalifu sana kutembea kwa sababu hata kama umechanya ujui Kabo, mambo mengi hayo yote imeathiri sana uh, sekta kitali ya kitalii ya kenya na yale tu ambaye tunasema ya kwamba funi, basi tumeanza nafuntumeanzkutegemea mambo ambaye yatujatarajia ni ile watalii wakindanisekta e, ambaye, ambaye, ambaye ni daa doesti rism ndio sasa sisi ndio tumeona hata, hata serikali washikadau hata hoteli kubwa kubwa watu wote wameanza kuonaya kwamba kumbe kuna sekta ambaye imesaulika mambo ya domestic o hii i mamoahii iiwengiwaiaatau a sisi wenyewe wa kenya tunaweza simamia na kuendesha e, hii sekta kitalii kupitia wageni wetu wa, wa kenya wenyewe ingawa kuna changamoto kubwa sana kuling, kuhi, kwa hiyo mambo ya kitalii hiyo ya kindani hivyo hayo ndio yametendeka na tukiangalia msimu huu wa sherehe za krismasi na mwaka mpya je uh, tunaweza kukadiria kwamba ni kama wageni asilimia ngapi kutoka humu nchini ambao watazuru maeneo mbalimbali ya kitalii hasa hasa kwenye eneo la pwani uh, dalili imeanza kuonekana kusema kweli hata kuanzia wiki iliyopita tumeanza kuona mabadiliko hapa pwani e, hapa mombasa sasa hivi hapa ongch e, watu wameanza kuongezeka watu wameanza kusafiri kutoka sehemu mbalimbali za kenya a, kuja kusherekea hii dicemba ama sherehe hii ya krismasi kwa hivyo mahoteli e, juzi nilikuwa nimetembelea hoteli chache hapa pwani wamesema booking imeenda juu kisemaamba imeendaasilimia 6 asilimia, asilimia sabn mm-hmm. mahoteli zimeanza kujaa na pia mambo ya tourism imeongezeka mikutano mingi zinaendelea ime, hivyo tunavyoona ya kwamba hata e, e, ingawa wale watalii wa nje ambaye kama zamani bado haijarudi domestic tourism ni sekta ambaye tunafaa kupatia kipaumbele katika e, kwa nchi na tukiwa tunaanza ku hata serikali tupatie nafasi e, e, e, am, ambaye ama usaidizi ambaye inahitajika kwa hii sekta ya ili n, hii sekta ambaye ni domestic tourism ianze kuzwa kabisa mbali na hoteli ambazo pengine ushatembelea kufikia sasa yapo maeneo mengine ya kitalii kwa sabau tunaelea kwamba eneo la pwani liko na maeneo mbalimbali tu ya kitalii ambayo pengine umesha na utueleze tu hali iko vipi hali kwasema kweli ni nzuri e, e, kwa sababu o, watu wakianza kutembea sio hoteli peke yake e, kama mbuga za, za, za kitaifa ambaye hapa mombasa Marine park for oem kama hii ifadhi ya kitaifa ya, ya mombasa Marine park ni pai ambaye e, wageni wengi wameanza kuja sehemu zingine ni kama Fort Jesus, ambaye sehemu za kale ambaye watu wanakuja kuona na kujifunza mambo mengi utamaduni ya, ya, ya watu wa pwani sehemu zingine ni kama kama uh, mbuga forest ama tunasema kuna sehemu nyingi sana kama zile za mangroves kama zile zilea kama zile e, forest ambaye ni Koso Koke forest na kama vile mbuga zingine kama pia watamu malindi e, kizite mpunguti mpaka hizi sehemu zote E, e, taarifa ambayo naye ni ya kwamba wageni wameanza kuongezeka kayobasi tuna, e, tunaeleza e, watu wengi wakuje kwa wengi e, of course, wakiwa mwangalifu kwa mambo za korona uh, sasa hivi watu wengi tunashukuru serikali ya kenya e, wapata chanjo watu wanapata chanjo kwa wingi basi ukiwa unapata chanjo wako na bado unazingatia ile sheria yam uh, ya wizara ya afya ile za kuweka barakoa vizuri kusafisha na mambo na kuweka bado distance ile hatua ambaye inahitajika basi i, na pia mahoteli na sehemu hizi za burudani zote waweke sheria ile, ile sheria ambayo inatakikana basi nafikiri hii msimu ya krismasi na sherehe tunatarajia kupata wageni wengi na tunatarajia ya kwamba Uh, basi utalii itaendelea uh, kama ulivyonieleza awali sasa hivi tunategemea sana watalii wa kutoka humu nchini na je utueleze tu pengine mapato ambayo taifa imekuwa ikipata kwa sababu tunaelewa awali wale watalii wengi ambao walikuwa wanatarajiwa sana likua ni kutoka mataifa ya kigeni je watalii wa humu nchini wamechangia pengine mapato ya kama asilimia ngapi Eh, kwasema kweli mwaka iyo, hu, iyo, mwaka, mwaka, mwaka. E, mwaka uliopita na mwaka huu e, e, ingawa hatujaweka uh, hiyo uh, uh, data ya kusema ni, e, ni, ni pesa ngapi ni watu ngapi lakini tukiona kwamba ile kitu imesustain ama kitu ambaye imejaribu kuweka utalii ni hiyo domestic tourism ambayo tunasema ni utalii ya, ya, ya kenya wenyewe kwa wenyewe hpahapa eneo hii e, e, kwa njia hiyo, hiyo basi e, yale tunasema niya kwamba ni as e, yetu tu haikuwa kwa hiyo laini lakini kumbe sasa hivi hata hoteli yote e, inaanza ku, hata, hakuna, hakuna kusema ni hoteli kubwa ama hoteli kidogo ama ni vitu basi hoteli zote zinaanza kuos kwa mambo ya tourism mambo ya domestic tourism na wale wote wake zamani labda watu wengine hawako wanaangalia kama hii ni e nzuri sasa hivi lakini watu wote wana ket hata kwa uh, hapa kindani sehemu zingine ni imegoni hii sekta zingine kama guest houses, kama b eh, sehemu zingine ni kama E, sehemu zingine ni kama you know, camping easy all zimeanza kuwa na uh, sectors, vitu pale ambaye tu labda tunatarajia mbeleni yote atuka na jia ngine pia ni ya niyakamba nafikiri pia zimeanza kufocus kui yakuwa wameonayakwamba e, basi kila kaunti iko na unique ambaye ni amai tofauti tofauti so tukiwa pia tunaangazia kwa hiyo oh, basi nafikiri eh, hii tutaendelea kupata uh, utalii nzuri namba ya wageni wataongezeka hapa pwani na pia kwingine uh, na, nafikiri ukaunti zote zikiwa zinaanza kuangazia domestic tourism na wawe na baadhi ya uh, uh, event ambaye italeta wageni huko kwao basi tunaonelea kwamba hii, hii sekta ya domestic tourism inaweza kuwa uh, pia kuna kirusikipa cha aina ya orona ambapo sasahi kimeanza kuripotiwa na tari baadhi ya mataifa yameathiriwa na kile pengine ipo mikakati ambayo mnaweka kuhakikisha kwamba hata kama kenya itakuwa miongoni mwa yale mataifa ambayo huenda mlipuko wa kirusi kile itaripotiwa tutahakikisha pia haitaathiri sekta ya utalii e, kwa sema kweli e hiyo ime, imbeleni mambo zimeanza kuwa kidogo nafuu na lakini hiyo wakati juzi imetangazwa kwamba hii hi tena strain ya coronavirus ingine imeanza kuchipuka e, atila imeanza hapa south africa na sehemu zingine watu wameanza kuwa ntena kujiadhari zaidi hiyo ni kujiadhari ni kusema sasa basi watu hawatakuwa e, free kama vile ilikuwa po mbeleni kuanza kutembea kuanzakufanyayo imepunguza ime ile msizimuko ya watu kuanza kuwa, kuwa, kutembea uh, kote afrika na kwa, kote duniani sehemu zingine hata zimeanza kufunga nchi yao you know, ndege kutoka sehemu fulani fulani pali hiyo uh, uh, imepatikana e, e, tu tunahimiza kwamba tutuaamba e, haina anaiyote unaweza tu kujiathari naye bora tu unakuwa na ile utaratibu ambaye imewekwa na wizara ya afya na World health ambaye wameweka ukiwa unafuata hiyo kule kuwa mbali na watu na kule kusafisha mkono kule ku ni kuweka vitu ambaye inatakikana na kuweka barakoa na kujiathari aina hiyo basi tunasema ya kwamba tukia unaweka hiyo mikakati na pia sehemu zambaye za watu wote wanatembelea hotels ama sehemu zingine zote wafuate hiyo wazingatie hao maneno basi tunaona ya kwamba uh, bado e, watu wanawezatembeleana naku na na wakati i ya krismasi na wakati ya sherehe watu wanaweza enda sehemu mbalimbali za kitalii ambaye anatakikana so sisi tunahimiza tuna hatu watu wote wale ambayo wanahusika na mambo za kitalii wakati huu msimu za krismasi waweke na wafuate hiyo the most important thing is ni kutahadhari kutahad, watu wote e, ili watu wasija wanapata hizi makorona zaizi, wakataze hisienee zaidi na hata baada ya msimu wa krismas na mwaka mpya pengine ipo mikakati kuhakikisha kwamba hata, hata kama itakuwa si wageni wengi ambao wanazuru maeneo ya wa kitalii angalau wwastani wa wanaweza kuzuru maeneo wa yale pengine ipo mikakati ya kuhakikisha kwamba bado tutaendelea kupata wageni zaidi kuzuru maeneo ya kitalii hata baada ya msimu huu e, yes, ndio e, mikakati nyingi tunaendelea kushirikiana na washikadau wengi wa kitalii e, serikali kit kwanza pia wanafanya juhudi sana Ministry of tourism e wametengeneza sehemu mbalimbali kama vile hapa mbasa kmail ua sehemu nyingi sana zimetengenezwa kama ile mamangina imetengezwa sasa iko tayari watu wanajiurudisha sana wanafurahia sehemu kama hizo hizo inaleta wageni wengi ya tourism na kama vile sehemu zingine kama vile pia sehemu za pirate huko imetengezwa vizuri na inakaa na watu wengi sasa hivi wanakuja na wanafurahia kwa hivyo kama sehemu kama hizi zikiongezwa sehemu nyingi i, basi na, nafikiri hiyo pia italeta domestic tourism watu wengi watakuja na watafurahia na watarudia na pia serikali tu i, i, i, i, iendeshe zaidi pia kwa kusaidia kama vile sehemu za na sehemu za, za kitalii hizi zi pia isadiwe kuangazia zaidi kwa mambo za kama vile makei kama you no know, eh, eh, kama kenya tourism tourismboad aawa pia waangalia kwamba wa focus more on domestic tourism sasa ili watu wapate habari eh, zaidi information is is the thing which is lacking o watu wengi wakiwa wanataka kutembelea sehemu mbalimbali na distribution hiyaiya i e, e, katika kenya nzima ahyo kuna mikakati e, nzuri kabisa ya kuwa kuwakwamba siotu tunaangalia wakati msimu hii ya, ya holiday lakini pia baadaye ili tunaendelea kusustain hiyo tourism, tourism distribution within e, sehemu hizi zote za za, za, za, za, za, za pwani na pia sehemu za, za kenya ujumbe wako wa krismasi na mwaka mpya kwa kenya e, nawatakia kenya krismasi na miaka 2022 uh, ya mafanikio na tunatarajia kwamba uh, kwa juhudi yote serikali na dunia yote wamefanya kwa hii mambo ya korona tunatumai ya kwamba miaka inakuja 022 itakuwa miaka nzuri kwa ambaye miaka italeta mafanikio miaka ya kuleta mapato miaka ya utalii na miaka ya kuboresha miaka ambaye tunaboresha e, uchumi e, miaka ya 2022 pia ni maka ya siasa kisiasa katika kenya tunatarajia kwamba tutaenda kwa election e, yale ningeomba wakenya nia kwamba wae tulivu na wafanye uchaguzi kwa njia ambaye inafaa kwa njia nzuri na hakuna haja ya kenya kupigana kila saa aa, nafikiri kuna mikakati serikali tumeona kwamba wataweka usalama ya kutosha ningependa tu ya kwamba wakenya wawe wanachagua u, u, u, viongozi ambaye ya yako na maono ambaye ya yataleta ii nchi mbele kao yangu ni hayo asante shukran sana hayo ndio ambayo tumekuandalia kwenye makala uchumi na biashara podcast kutoka kwangu ni kwa kaunti ya mombasa Podcast. Tax day is coming. Oh no. But if you sign up for Robinhood Gold's IRA with a 3% match, you can get up to $195 for the 2023 tax year. Oh yeah. Sign up at Robinhood.com slash boost by tax day to get the biggest contribution match on the market. Subscription fees apply. You know you got the ball. Investing involves risk. 3% match requires gold for one year from first match. Must keep IRA for five years. Robinhood Financial LLC member SIPC.