wote ulipo karibu kwenye kipindi cha hoja za wahariri hii leo ikiwa ndio cha kwanza katika mwaka huu wa 222 bila shaka karibu na leo tutakuwa na mjadala pevu kabisa na nikisaidiana na baadhi ya wa wahariri wenzangu ambao tuko nao hapa studio tutajadili maswala ibuka ya kuanzia mwaka 221 pale disemba mwisho mwisho kuna mambo mbalimbali ambayo yalitokea mbali ya kitaifa ambayo yanakuhusu wewe mtazamaji wetu mpendwa popote pale ulipo na bila shaka kuendeleza mjadala wenyewe basi ninao wenzangu hapa studio ni wahariri wenzangu kwanza kabisa charles oteno karibu sana katika studio zetu siku hii ya leo heri za mwaka mpya ise mwaka ulikuaja nzuri lakini tukuwa kazi mpaka mwisho mwishotlika kazi <laughs> nakumuka <laughs> mda mchache tulipata lakini hata hivyo kazi lazima iendelezwe tutapumzika tu na nimwaka wa uchaguzi aisee mwaka mzuri sana wasema <coughs> kama hujawaa mwaka huu labda ungoje mwaka uja <laughs> <laughs> mmoja wana habari wenzetu wa kike pale ilisema mtu hatasifikiria hivi sasa kumfuatafuata manake utakuwa mwaka wapilkapilka kwanza uchaguzi kwa hiyo hakuna hajawanaumewao <laughs> na nawajukombe <laughs> marami chazoteno karibu sana o katika kipindi hiki na vilevile kennedi wandera karibu sana As katika kipindi cha sa... leo mwaka ulikuwaje wako kufungua na kufungua tumeanza mwaka kwa mahanje najua ni mwaka wa siasa kndiahioo kila mtu lazima amejitayarisha mm-hmm. naona katika baadhi ya maandalizi ambayo wamekuja kwa mapema sana wafanyikazi wa serikali wanaanza kujiuzulu mmoja baada ya mwingine aice mtazamaji hii ni kulingana na ratiba vile vile ya iebc kama unafahamu wiki jana Uh, kiongozi pale mwenyekiti chebukati akiwa kwenye warsha moja pamoja na makamishna wengine walikutana na kutoa ratiba upya kwamba mwakumbusho wa wale ambao labda ni wafanyikazi katika serikali wajiandaye ifikapo tarehe tis mwezi wa februari basi wawe washaacha kazi na wameanza maswala ya kujipanga katika uchaguzi mmoja wale ambao tayari amejitokeza wiki moja baada ya iebc kutoa tangazo hili yni kuwakumbusha tena ni mratibu wa masuala ya usalama katika ukanda wa bonde la ufa kule rift val ambaye ni george natembea hapo awali alionyesha dalili kwamba anataka kuwania uongozi katika kaunti ya transzoia yani awe gavana wa kaunti ya transzoia hivyo basi leo ameweka bayana kwamba nmefika wakati wa kuyavua yale magwanda na kujivika magwanda mapya ya uraia na kuingia viwanjani tanzana charles oteno nikana kwamba wanaitika wito mmoja baadaya mwingine wanaingia katika msafara kuingia kwenye kampeni za, ke, za uchaguzi mkuu natembea atembea kutoka serikalini <laughs> <laughs> lakini e. kikubwa zaidi ni kuwa wengi tu watatoka serikalini na miye na, natazama kuwa ningeona kuwa baadhi ya waziri wengi wataondoka na ningetaka kujua ni vile uhuru atakaovyo Uh, badilisha serikali yake husu mm-hmm. mpye wa serikali kwa sababu najua kuna macs wengi sana ambao wanataka kwenda kwenye viti vya uchaguzi aidha magavana maseneta ama, seneta, ama wengine, makatibu, wa, makatibu. kwa hivyo itakuwa ni miezi mitatu ya serikali ambayo watakuwa na watu wapya kabisa kwa hivyo huu mwaka utaenda kwa kasi sana mm-hmm. na ne, natembea kwa kujiuzulu kwake ni kwa kuwa anagama, an, anaona kuwa anaweza pata kile kiti cha tranzoia lakini kuna ile chama cha dap mm-hmm. ambacho ni, sijui kama alama yake ni nitlz kwa sababu ajua si DAP, <laughs> ni nitz nembo ile ya uh, inaitaje zile zile za kisasa, kisasa mbolea e, mbolea hiyo uh-huh. dap uh-huh. sijui kama ishara yake pia ni tz lakini uh-huh. sijui kama uh, uh, cs wamalo atajiuzulu ili pia awanie uh-huh. hicho kiti kwa hivyo kitakuwa m- kinyangario kikubwa sana tanzoiakt tukimwangalia na tembea ametaja nilikuwa naifuatilia asubuhi kwa njia moja kwa moja ametaja pale kwamba ana anatajriba m ya miaka ishiri na tano katika maswala ya usimamizi wa utawala je hii inatosheleza kwa yeye kuwa anaweza kupewa fursa hii akaweza kuongoza namna anavyohitajika wajua kuna tofauti ya kuongoza wananchi na kuongoza vikosi vya serikali mm-hmm. kwanza yakuwa ni ile ni nidhamu wananchi hawana nidhamu kabisa wengi Jio. wengine wana ni hisia wananchi wengi wanaongozwa wana na hisia zao wanataka wasaidiwe lakini kama huo umekuwa ukiongoza tuseme mapolisi ama watu wa kulinda usalama wote wanakuamini na wanakueleza na wanakufuatilia kwa sababu ya cheo mm-hmm. na haiambatani kabisa na raia kwa hivyo ni, ni, ni swala geni kwake litamtatiza kiasi tutamwangalia vile vile wandera karibu sana mweshimiwa rais uhuru kinyatta bila shaka ana kibarua hapa kutoka mawaziri makatibu wandamizi wa wale wanaitwa cas ambao waliteuliwa ambao baadhi yao idadi kuu nakuta hawa ni, wa, m, ni maswahiba wa karibu ambao wana, wanashirikiana kwa maswala ya kisiasa sana mmojao akiwa ni ababu na mwamba ambaye tayari ameshaingia van hivi ni kibarua gani kinachomsubiri rais katika kulibadilisha barasa lile la mawaziri ifikapo februari 9 nafikiri na, na tayari ashajua kwamba uh, kuna baadhi ya mawaziri ndani ya serikali yake ambao wanataka kuondokea nafasi zao kuwaninyadfa nyingine za, za, za umma mm-hmm. kwa hivyo nafikiri ni jambo ambalo wamejitayarisha lakini kama hajajitayarisha kwa hilo huenda akapata pigo kwa sababu bado kuna, uh, kuna sehemu za mhimili wa ajenda zake nne za, za maendeleo ambazo anafaa bado kutimiza kwa raia wa ra- ra- ra- ra- kenya mm-hmm. kwa hivyo nishati hakisha kwamba hii sasa ndio ile inaitwa kama serikali ya mpito <laughs> e, tunaondokea mfumo uliokuwepo tunaingia katika mfumo mpya <laughs> <o> serikali nyingine <laughs> lakini serikali lazima iendelee kufanya kazi kwa hivyo lazima sasa aanze kuangalia watu ambao wanaweza uh, kuchukua nyadhifa hizo lakini kibarua kilichopo ni hiki ni kwamba e, katika mfumo wa sheria za kenya Uh, waziri anapoondokea nafasi yake na akateuliwa waziri mwingine lazima bunge liingilie na limpige msasa sasa eh, hapo nafikiri ndio kutakuwa na kibarua kwa sababu sasa bunge lazima lianze kwenda labda wale waliokuwa katika nyarifa hizo wengine wakashikilia nyarfa hizo labda uh, kwa mfano kama alikuwa waziri wa maswala ya, ya Uh, ya usalama sasa itabidi yashikilinyi alf bl ama tatu mm-hmm. <laughs> lakini inapofikia kwenye bunge pale yeah. Bow, bunge tutakuwa nao maanake hiki ni kipenga kama cha lala salama kufikia februari 9 pale mm-hmm. kila mtu anatafuta kupapiapapia vipi nitarudi ama kwa wale wanaondoka je yeah. hii idadi inayohitajika ya bunge itaweza patikana kwa wakati charles u shida ya wabunge wetu ni kuwa wanapenda zile Mi, miswada ambayo kuna michuzi sa zingine ama kuna upendekeo ama ya kisiasa mm-hmm. lakini ile ya kuhikimu ama ya kiwananchi hawafitii maanani sana ndio utapata wakati huo unapata labda bungeni kuna wana bunge ishirini ama thathini ama hamsini peke yake mm-hmm. lakini ikiwa ni ya kisiasa utapata kuna wabunge wote wamekuja wame, wame bungeni mm-hmm. na wakajadili waka mswada kama huo mm-hmm. lakini hii katika kipindi cha lala salama watu wengi sana wabunge wengi sana huegemea upande wanaopiga upato upande hule wanabashiri wana, wana itashinda mm-hmm. kwa hivyo wata, wengi watarudi lakini wengine wataona haina haja kuja kungangania waziri ambaye ataketi kwenye uh, miezi mitatu kwa sababu wakiteuliwa labda itakuwa mwisho wa mwezi wa tatu ama wanne alafu mwezi wa nane kuna serikali mpya mm-hmm. kwa hivyo na wakati huu wote hu takutakuwa na bills nyingi ama fedha zinasainiwa kwa sababu awa waziri wanaondoka all government budget bado tukiwa kwenye suala hilo hilo uh, kennedy kwa upande mwingine unakuta kwamba ndio kuna wale ambao maafisa wa serikali ambao ndo wanaingia uh, wanaanza sasa kujiondoa katika nafasi na zile macho ama dira ya uhariri katika vyombo vya habari tuangazie nini kwenda mbele baadaye sasa na, unajua sasa ni, ni nyanja mbili tofauti ambazo tunazungumzia hapa kwamba kuna mtu afisa wa serikali ambaye amekuwa akihudumu katika mihimili ya serikali yani kutekeleza ajenda ya rais mm-hmm. kwa wananchi mm-hmm. lakini sasa anaondoka kuchukua jukumu ambalo nilauma ambalo sasa nataka kujihusisha na umma moja kwa moja bila kupewa ajenda ya serikali kutimiza mm-hmm. sasa yeye atakuwa anatekeleza ajenda hiyo kwa mujibu wa sera au ajenda yake mwenyewe atakuwa amejiundia kutokana na matamanio au yale maslahi ya raia wake kwa hivyo hapa sasa ni kuangalia labda na, nafikiri dira haitakuwa sana katika kile alichokitekeleza akiwa katika mihimili ya serikali uh-huh. lakini sasa dira itakuwa ni nini hasa katika ajenda zako we mwenyewe unahisi unataka kutekeleza kwa mfano unapoangalia alivyosemachal unapoangalia na e, natembea na ni mtu ambaye amehudumu katika mihimili ya serikali kuendeleza ajenda ya serikali kuhakikisha kwamba kuna usalama lakini sasa amejitosa katika ulingo wa kisiasa ambako sasa pale hamna uh, nembo ya serikali ambayo inakusukuma mm-hmm. wewe sasa ni kumenyana na wengine katika ulingo huo na kuhaikisha kwamba unatimiza eh, au unatekeleza miradi ya maendeleo kwa hivyo huenda watu wakakuona tofauti lakini sifikiri kama wataona mchango mchangohu katika serikali labda hata kama labda huu utajipigia debe na mchango huo mm-hmm. wengi watakuona tofauti kwa sababu sasa uwanja pale ni kwa kila mtu mtucharls kibarua kingine ambacho kinaidokezea macho serikali iliyopo hivi sasa kwenda mbele kwenye kipindi hiki cha lala salama nitaita ikiwa imesalia miezi michache tu kwenye uchaguzi mm-hmm. kuna bajeti ya kenya pia inafaa isomwe kwa wakati Yes. kuashiria mapendekezo na baadhi ya ubashiri wa fedha zitakavyotumika katika kipindi kijacho hii tuisimamia tui, tui, tui vipi kama ndani ya chumba cha habari wakati ambapo itakuwa pia iko karibu sana tarehe yake iko karibu sana na wakati wa uchaguzi uchaguzini kibarua kigumu sana kwa sababu ukiangalia waziri wa fedha ambaye hatuko na uhakika kama hata jiuzulu labda ama atajiuzulu naameonyesha dalilizkusmm fugavana kulet kwa hivyo inaonekana kuwa tuta... ina kuna uwezekano kuwa na waziri mpya wa fedha ah. ambayo lazima rais atate, atateua alafu uh, apelekwe bungeni achaguliwe wabunge wapige sahihi ili akuja achukue wadhifa kwa hivyo na bajeti upangwa kwa muda wa mwaka mzima kwa hivyo ni inapelekwa kuna utaratibu wake na sheria kwa itakuwa vigumu sana kwa jamaa yule ataesoma bajeti atasoma bajeti kama tusemeametoka huyuminist uh, uh, wakati huu atakuwa anasoma bajeti ambayo hakuichangia kuiunda kwa sababu inaundwa miezi karibu saba hivi iende kwa public kwanbunge pia lina ratiba yake li yakm kwa hivyo itakuwa ni kibarua kigumu sana mm-hmm. kama tutakuwa yeah. na waziri mpya ambaye atasimamia maswala ya kifedha wandera swala hili unashukulia kwa uzito gani manake hii ni, ni, ni mojawapo ya shughuli kubwa sana kwa serikali katika matumizi yake ya mwaka ujao na, ni, ni swala gumu na zito kwa sababu Uh, ulivyoeleza hapo awali ni kwamba rais lazima a amejipanga na charles tena ni kwamba hebu uh, turudi nyuma tuangalie ilivyokuwa serikali ya rais wakati ule hmm. mwaikibaki nini kilichotukia uh, uh, hiki, kama hiki. nini kilifanyika kuna baadhi ya mawaziri ambao mbili walishikayaji tatu hivi maanake mchakato wa kumpigia wakumpgakumpigia uh, msasa E, yule anayeteuliwa na rais mara nyingi huchukua muda sana lakini tukija katika wizara ya fedha nafikiri mchakato wa kuunda bejeti ya mwaka huu e, ni mchakato ambao tasanz tayari hushaanza kuna Ndiyo. baadhi ya sakabadhi ambazo zimewasilisha mm-hmm. lakini sasa hata akiondokea waziri uh, ukuriyatani labda akitaka kuenda kugombea ugavana uh, uh, katika jimbo lile lamarbit mm-hmm nafikiri hapa itabidi rais achukue jukumu hilo kwa haraka labda kumpandisha na, madaraka naibu wake uh, au vile, vile ku katibu, katibu huyo na jina lake kwa haraka nalabda ku, kabla kuvunja bunge kuharakisha bunge kumpiga msasa mm-hmm. ndio maana utakuta kwamba hata hii maana alichokifanya natembea nafikiri katika kipindi cha wiki moja tunataka kuona watu wengi wakijiuzulu kutoka nafasi alionyesha dalili dalili pia za serklioesa wta hata unaposema kwamba labda unataka natauj si kutaka kwako lazima kujiuzulu kupisha maamuzi ya serikali yanza ya kutekelezwa kwa haraka wengi watajiuzulu kuna wakati inatembea tuseme mwishoni mwa mwaka pia alionekana kwenye mojawapo wa mkutano maeneo ya kitale kule akiuliza wakenya maonaje nimetosha nimesaidia nimefanya hivi na hivi nije huku zile dalili za mwanzo mwanzo lazima watajitoa mapema kwa sababu serikali lazima ijipange mtu atakuja kusema au waziri atakuja kusema kwamba mfano kuna huyu waziri um, wa maji na vile vile waziri wa miundo, mbi, miundo mbinu Uh, na uchukuzi mashariaamekiambia mashari, yes, mashari. hey, mm-hmm. mojawapo wa chombo cha habari hapa mm-hmm. kenya kwamba hivi karibuni labda mwishoni mwa mwezi huu atatoa yeah, kauli. Kauli. kauli kwa hivyo tunataraji kwamba nafikiri kuna msukumo katika serikali kila mtu ajitangaze mapema dio sasa upishe nafasi kumpa rais nafasi na wengine wanaosimamia mihimili ya serikali kufanya maamuzi muhimu vyema kabisa charles na wandera naomba tuende na mada mbele na kwa sababu tuna tatizo hivi sasa tatizo linalowasibu wa kenya kuhusiana na ukosefu wa umeme nadhani tuende kwa umeme chal eh? maanake utakumbuka kwenye sikukuu ya mwisho mwaka jana mwheshimiwa rais uhuru kinyata akiwa katika uwanja hapa uhuru d aliweza kuzungumzia hili swala la umeme na kabla ya hapo pia alianza kusema kwamba ifikapo mwaka ujao tutakuwa wenye kupunguza umeme kwa awamu mbili asilimia 15 ya kwanza katika robo ya kwanza ya mwaka halafu baadaye mwezi wa aprili pale kutakuwa na asilimia nyingine pia katika ile hali ya kumpunguzia mkenya mzigo lakini kutokea jana kumekuwa na changamoto katika kampuni hii vilevile vile, kutokea mwaka huu bei ilikuwa bado iko vile vile tutawaelezea ni kwa nini imekuwa hivyo lakini kwanza tumsikie mweshimiwa rais uhuri kinyatta na kauli yake kuhusiana na kupungua kwa gharama hii ya bei ya umeme hapa nchini reduction of the cost of electricity will be implemented in two tranches of15 each with thefis 15 achieved through initial actions focusing on system and commercial losses And this will be in in peoples bills in of this year na baada ya kauli hiyo mtazamaji kufikia januari mosi pale katika kununua umeme bei ilikuwa iko vile vile charles lakini kufikia wiki jana nadhani kulitolewa gazeti rasmi la serikali yes. ikielezea iki ikielezearatiba vizuri namna ambavyo nguvu za umeme zitakwenda chini lakini mpaka sasa bado ni vilio charles kwa wananchi wengi wanaendelea kulia na kusema kwamba bado hali ni juu kupitia taarifa ambayo pia tuliweza kuibeba jana wajua shida ya usambazaji wa umeme kenya imekuwa shida kwa miaka mingi sana na si kwa sababu ya ukosefu wa maji kwa sababu umeme asilimia kubwa sana ya umeme nchini inatoka kwa maji zingine zinatoka kwa solapower na tuna jua ya kutosha kuwa na solar panels ili kila nyumba hapa kenya iwe na umeme ama kila kampuni iwe na umeme ya kutosha mm-hmm. isipokuwa kuna wale wanafanya biashara ambao wamejikita na wamesema wame kuwa hawawezi kutaka kuona hiyo soko ikiwa huru ili watu waji, wajisaidia ama wapate nafuu kwa hivyo ikabidi rahisi wakati huu alipokuwa pale huru gardens wakati wa jamhuri azungumzie bei ya umeme kushuka ama kurudi chini na hiyo nilijua itawakera watu wengi sana sana wafanyi biashara wa kibinafsi ambao wamekuwa wakiweka pesa zao juu ongeza nauli juu ju ili inavyifaa mm-hmm. kwa hivyo wengi sana tu kazi yao wana, wanaona ni kuwa labda wafanye ile kitu tunaita ili ionekane hatuna umeme wa kutosha ama haya mapoli yataanguka mengi zaidi watu wakose umeme zaidi kila kitu ipakatike uh-huh. at itakuwa kwa muda uh-huh. ili ndio wwaone seri, kama serikali itarudi iseme hala haifanyi kazi kama jana kwangu hatujakuwa na stima usiku mzima mpaka wakati huu nairobi karibu unusu watu wajakuwa na stimat wakati, wakati huu kwa hivyo tukiangalia mbele ni kawaida ya kukiwa na Uh, change kama hii watu wa, wa, wanaipinga kwanza na watu wanajaribu kuona hata watakata pipe waone kama sifanyi kazi tuje kwenye usimamizi wa makampuni kama haya maanaake unakuta ni kampuni moja tu ambayo ndio inaletewa umeme na inauzia raia kampuni hii inapokea umeme kutoka kwa washikadao wengine ambao wana zao nitasema kwa mfano kampuni moja ambayo inaotengeneza umeme kupitia diseli wanatengeneza umeme na wanakuja nauzia kplc hii ni haki sawa kumfanyia mkenya kitu kama hiki wakati ambapo kama anavyoelezea idadi kubwa ya umeme unaozaliwa unazalishwa kutokamana na maji lakini unakuta kuna watu ambao wenye interest wanakuja pale kuhujumu shughuli kama hii ni, ni... kweli na ni, ni suala ambalo eh, nafikiri na serikali inafaa kulichangamkia uh, kwa kina <coughs> kwa mfano unaponunua kiasi fulani au kiwango fulani cha umeme eh, unakuta kwamba kuna, kuna ada nyingi kule chini ambazo majino eh, eh, nyingi, nyingi, nyingi, nyingi, nyingi. Yani, unashinda kama unanunuameme unatozwa <laughs> eh? <laughs> maji unatozwa sijui kama umezipata hapokutamkiehapdeeakuna <laughs> <laughs> eh? eh, tozo kwa mfano a, hapa nina, nina, nina, nimenua juzi jumapili mm. e, hapa ni umeme wa shilingi 45 mm-hmm. e, hapa unapata kiwango cha a, unapata zile units h pekee5 lakini kati ya hizi unalipa vat hamsi, shilingi 56 ukta73 ndio unalipa umeme shilingi 95 bnunalipa mm-hmm. uh, uh, ile Forex exchange, ya Forex ehe, shilingi kuminaan kuna matozo yale yan yenyee nuktassmhii ya, nukta <laughs> e, e, ya maji WRA, wra 03 ndio rep charje shilingi 1mimbl nuta9 uh-huh. bado e, kuna ile nflatioadjusment ndio shilingi ti sasa unakuta kwamba zile mia nn ulizotumia kununua stima una yani a hey. ro, no, kupita robo naenda kwenye matozo. Matozo. Bila matozo. shaka matozobilashaa nohiyo inakuambia kwamba usambazaji wa umeme katika uh, taifa la kenya si soko huru mm-hmm. lingekuwa sokohuru tungekuwa na, tunge na, na, na uwezo wa watu kusambaza umeme lakini kuna mtu aliyesema kwamba labda kile alichokimaanisha rais kwamba tutatoa asilimia 15 alikua namaanisha kwamba mtakuwa mna hii asilimia 15 itakuwa inakuja na labda kuuzimika kwa, wow. kwa asilimia 1t5 kila wakati <laughs> <laughs> kwa upande mwingine tuangalie mataifa jirani no. inakuwaje charles mataifa jirani ndio weni sa nyingine wanaingia wanatuuzia sisi stima ili lishawaifanyika hapa kwa sababu wajua taifa letu li, ni, ni taifa la biashara watu wanapenda biashara sana ambapo tuta Una, una, utaenda taifa jirani ununue umeme kwa bei ya chini zaidi Jio. alafu uje uuze kama mara tatu ya ile bei ulionunua kwa hivyo taifa jirani hawana wakiangalia waona wangesambaza umeme wao kule kwao aangepata fedha zaidi kwa hivyo ni, haja, ni, ni, ni, ni vizuri waiuzie wakenya na wakenya kwa sababu tunapenda vitu za mingi zaidi uh, utovu wa nidhamu kwa hivyo tunachukua tu na si eh, vile ndugu yangu wandera ulivyosema kuwa hatuna soko huru utanunua umeme wapi ukakata kununua kwenye kplc vymanamwisho kabla ya kuenda kwenye mapumziko wandera unakumbuka wakati mmoja wakati chama cha jubilii kilikuwa kinaendelea na kampeni zake na ikaja na mradi fulani wa kuleta umeme vijijini eh, mweshimiwa rais mweshimia naibua wa rais walionekana sana wakiingia katika vijumba vile vya udongo hii leta faida gani leta manufaa gani kwa mwananchi ikiwa <laughs> saa hizi yani bado twalia na umeme huku rais ambaye ndio kiongozi wa taifa eh, anaendelea kusema kwamba tutaupunguza kwa asilimia 1 t5tauw kwasababu hili li, li, lina akisi hali halisi ya utoaji w huduma kwa raia wa kenya si mara ya kwanza mfano nikupe mfano wa ajabu unapoangalia wale watu wanaoishi katika ukanda wa zio victoriamfano mm-hmm. maeneo kama kisumu maeneo kama busia, busia. kule Dio. victoria Dio. unakuta kwamba ale watu ambao ni kilomita tatu kutoka kwenye ufuo wa zio victoria hawana maji wanachota ya damu mama ya chota ya, ya k yani wanatumia mikokoteni Kubeba, kubeba, kubeba maji mm-hmm. hawana mifereji na hui, sasa huyu mtu wa, yuko kilomita mbili tu kutoka katika ufu azi wa victoria mm-hmm. mtu yuko kisumu maeneo ya juu kilomita moj lakini hana maji nyumbani kwake mbona mm-hmm. Bo, haiwezekani watu kusambaziwa maji kwenye mifereji katika maeneo kwa hivyo ni, ni utepetevu ambao raia wa kenya wamezoea na tunapofika katika uchaguzi watu wanaendelea maisha ni kawaida hatuangalii vitu Hatuangali. mkenya kaa macho zaidi hayani baadhi ya mambo ambayo unafaa uangalie zaidi hususan hmm. katika kuleta huduma kwa wananchi kama anavyoelezea kwamba haiwezekani unaishi kilomita mbili kutoka sehemu ambayo kuna ziwa lakini maji mnayopata pale ni maji ambayo mnatoka mnachota saua na sehemu za mombasa pale kuna visiwa kuna kisiwa lakini hakuna maji na tunzungukwa na bahari hoja za wahariri zinaendelea na tumeweza kuchambua kuhusiana na kile kinachojiri hivi sasa ikiwa ni maswala ya kawi kwenye nguvu za umeme lakini hivi sasa tuingie tena kwenye siasa na katika siku za mwisho katika mwezi ule wa disemba kuna matukio mengi sana yaliweza kushuhudiwa hapa nchini kenya hasa kuhusiana na wanachama katika bunge letu la taifa ambao utasema walitoa taswira ta mbaya sana pale kulikuwa na vita makabiliano siasa iliingia migawanyiko ikaonekana na hii ndio sura ambayo iliweza kujitokeza katika bunge letu la taifa kinyume na sasa kinachoendelea ambapo kuna kamati maalum inaendelea kujadili na kudadisi zaidi ule mswada wa mabadiliko katika vyama vya sheria charles otieno taswira iliyojitokeza pale nikna kwamba nitachukua kauli ya mbunge wa garisa mjini aden dwale wakati mmoja akiwa bungeni pale alisema kwamba sura unayoiona katika bunge ndio taswira iliyoko katika taifa kenya. la kenya katika jamii ya wakenyan no. miongoni mwetu, mwetu sisi sisi ni watu wa vitavita vita, mvutano nini na nini hakuendi mpaka tushikane makoti kwa nini inakuwa hivi kwanza si, sikubaliani sana na mbunge wa garissataadedoale kwa sababu wakenya wengi tu ni watu waakili wa, wa, wa nzuri wenye wa nidhamu na shule zetu zinafunza hawafunzi uto, utovuwa nedhamu shida tuliopo ni kuwa uchaguzi wetu ndio una shida hasa siasa yetu ambayo imeenda katika mashule sasa kwa sababu viongozi wetu wanapenda udanganyifu uongo na hila, na, na hila zile ambao hata wanafunzi wakiona wanaona Hili. ni vyema atuchome shule kwa sababu wale ambao tunaochagua kwanza ni wezi wengi watovwa nidhamu kabisa wengine wame wamepelekwa jela wametoka kwa sababu idha wame, wamefanya vitu kama uh, kwa hivyo uchaguzi wetu ndio una shida baadhi yao shidawana kesi kwa hivyo baadhi ya shida kubwa tunayo ni siasa zetu ambazo zimekuwa ni kama kifo na vita vita vya kifo ama kuponya uwezi kuwa na siasa za ustaarabu hakuna vile tunaweza hatushindani kwa hoja hatushindani kwa mambo ambayo yanayofaa mm-hmm. tunashindana kwa nguvu mwenye nguvu mpishe watu wanapigana wanamatusi waona wengine wanamwita ule ni mlevi yule mm-hmm. jamaa ni mganga mm-hmm. kwa hakika wajua jamaa si mganga mm-hmm. na huyu jamaa si mlevi so kwa hivyo tunarusha maneno na hayo maneno yameenda mpaka bungeni kwa hivyo wabunge ndio wamekuwa hasa si taswira ya picha ya kenya ila ni hao ndio wanaipiga hiyo picha wanatuletea wakisema ni sisi Apu, hapo hapo yes. hapo hapo tu cha je yeah, ile fursa wa bunge ama bunge limepewa unajua bunge lina hadhi yake kumaanisha nini wana uhuru wa kusema chochote mle ndani Yes. lakini sio nje mm, ya bunge je wanatumia uhuru huu kwa manufaa ambayo labda hayajengi wao ni kuvunja tu akiwa kule ndani kwa sababu ya uhuru huu ajua shida ya kwanza ni kuwa kila uhuru unina mipaka, mipaka yake mm-hmm. na ya pili tumia uhuru kusema maneno ambayo hayaambatani na ratiba na sheria za nchi na pia tuseme dini lako mm-hmm. sisi wote tunafuata aila ya kiislamu wengi ama wakristo wa kwa hivyo ukiangalia maadili ya wakristo na maadili ya kiislamu mm-hmm. wabunge wao ambao wana kila wakati eidha wanaswea kutumia quran ama wanaswea kutumia biblia Mimila. takatifu bado ndio wanaoendeleza haya maneno kwa hivyo inaonekana kuwa ni maneno yao tu mm-hmm. kwa hivyo hiyo uhuru haipo uhuru ile ipo ni ya uhuru ina mipaka na pia sisi ni watu wazima ukiwa pale bungeni juulize heshima yangu inafika wapi na nataka nichukuliwe vipi kenned <coughs> <coughs> uh, ni aibu aibu <coughs> a, hata wa wabunge wanapo unajua <coughs> <coughs> <coughs> a Ma, mara nyingi nyakati zile hatukuwa na televisheni kwa kaio ungeweza kufuatilia yanayotukia bungeni <coughs> lakini mbunge ambaye ana akili zake timamu kuingia bungeni nyumba ya hadhi kiasi hicho mhimili wa serikali ni ahibu hata huyo mbunge unapoonekana unabeba chupa uma, unarushiana makonde mbele ya umma wewe unajiita mheshimiwa na, nafikiri hata wenyewe wanafaa tu kujiangalia kwa sababu mimi sifikiri uh, wengi wanasema kwamba labda kile ambacho wabunge wanajaribu kukionyesha na ndicho kinachofanyika na umma si kweli si kweli kuna kuna raia wengi wa kenya ambao wengi sana ambao wana heshima kenya inafahamika kote kote kama nchi ya heshima utulivu lakini haya wanaofanya wabunge kutafuta njia za mkato mkato kutafuta vitu vya ajabu ajabu uhuni, uhuni. uhuni. nafikiri ni aibu na utapeli <laughs> eh? ni aibu hufai kuingia katika jumba hilo la like kiheshima kisha unafanya vitu vya kitoto kama hivyo ni aibu kubwa sana lakini si, si, si, si kenya pekee umeona hata ghana na umeona nigeria watu wanavunjana miguku ndiyo, ndiyo. uganda uliona watu anaw, anapigana wanabeba vile vitu wanaanza humshiana wana kwa hiyo ni aibu kubwa sana ilikuwa nichukue fursa kidogo tu hata sisi upande wetu tulaani matukio kamabya wakenya maanake <m-hmm ilikuwa ni aibu kama anavyotaja wandera lakini pia vile vile katika mwishoni mwa mwaka kuna mkutano mkubwa ulifanywa pale bukungu mm-hmm. na ukaja na mapendekezo kadhaa na mojawapo mapendekezo ni jamii ilioaluya kuitana kukaa pamoja na kusema kwamba tunamteua kiongozi fulani awe ndio atakayekuwa anabeba bendera hii ambaye ni raila odinga na kando na hayo pia kulikuwa na fursa kwa baadhi ya wabunge kujitoa katika mirengo yao ama vyama fulani na aflannamojawapo ni ayub savula no. alijitoa kwenye anc akaingia kwenye azimio tunasubiri kuona hu mswada utakwenda vipi lakini vile vile kufikia jana kia abuindo alitoka asekapia wahosero kule alitoka wote wakasema sisi na anc ni basi chakumbakia nini an <laughs> wabunge waalum kama hususi walitoroka hapo kitambo kwa hivyo inamaanisha kuwa chama cha nc kina shida kubwa sana mle ndani mm-hmm. e, kuna kinara ambaye hana ni, kama mrijeshi bila wanajeshi sasa ambao wamemkinga mm-hmm. kwa hivyo ni ishara ya kuwa siasa zinaenda kwa kasi kwanza na kwa kasi sana ka nehilio lake la mkoa wa magharibi haswa kakamega na vihiga kwa sababu pale kuna wanasiasa wengi na wajua katika eneo la, la western kenya mm-hmm. kuna kitabu ambacho kiliandikwa the the geopolitics of the lake kuwa yale jam, jamii tofauti kuna jamii za kijaluo ziko ndani pale na kuna jamii za kiluya ziko ndani katika In, pa, nyanza mm-hmm. kwa hivyo ukianza kutafuta utapata kuwa ni vigumu sana msali ya mdavadi kuhikimu hilo eneo peke, peke yake kama kiongozi ama kinara uh-huh. atakuwa anapata pigo kila siku uh-huh. kwa sababu wale wanafuata ma, mahali wanaona kuna upato zaidi uh-huh. mm. okay, wondera hapa anajiuliza hivi sasa wakati akielezea tunaelekea wapi kama mkumbo ule wa magharibi mwa kenya maanaake ni kama bado tuna yumbayumba sehemu ile unakuta viongozi wanakuja anawaambia hivi mwingine anakuja anawambia hivi mwingine anakuonyesha pana mwelekeo ni huu kwa sababu huyu ndio kiongozi ambaye anaweza ifaidi hii jamii yetu vyema kwa nini viongozi kama alivyotaja anc wasiende na kasi iliyoko ya siasa ambayo unakuta iko haraka sana um, alivyoeleza charles najua siasa inaenda na kasi ndio hiyo na sasa hivi ha- hamna muda uliobakia kwanza kuna disera zako kufanya maamuzi unastahili kutoa maamuzi sasahivi ama hutayatoa kabisa unastahili kutoa hayo maamuzi maamuzisasahivi ama hutaya wsahili wanasema kama ni ssi sasa sasa hivi kabisa aidha uzungumzi ama, <laughs> <Kabisa. laughs> ama ufiate mdommdomo uh, kabisa kwa sababu e, wale wabunge waliotoroka chama cha anc Um, wameanza kuona labda kuna dalili nzito katika maeneo yale na wakisubiri sana watapitwa na kasi ndio maana unakuta wabunge kama akina ayub savula ambaye anataka kuwa gavana M- wakakamega Kakamega. anaona M- kwamba nikianza ni kutarajia uh, kiongozi wa anc msalamudavad antoleee mwelekeo huenda nitakwama ninapitwa na watu mm-hmm. kwa hivyo huu ndio wakati utaona labda katika muungano huo wa one kenya alliance huenda e, wakapitwa na wakati kwa sababu siasa za kenya sasa hivi zinaenda na kasii kwa hivyo um, alivyosema labda wapo maamuzi ya msali ya mdavadi na vile, vile moses wtangula na viongozi wengine katika eneo hilo hawatafanya maamuzi kwa haraka huenda watabaki tu na viongozi wa vyama vyao wa wenyewe wa, wale hali ni sawia na ford kenya manake unakuta kenya pia imepata pigo lake ya, ni sawia kwa sababu hawa wanazungumza sauti moja msalemdavad na moses wtangwanazungumza kwa sauti moja wanatoka mkutano mmoja hadi mwingine sasa hivi nasikia wanaelekea naivasha sasalabda aa wakaelekea wapi sasa unajua <coughs> e, unapo, un, wapo wengi wanaosema kwamba labda E, mara nyingi unakuta kwamba wanafanya mkutano mmoja wa kampeni kisha wanapumzika kisha wanaenda kwenye hoteli kisha wanashauriana unajua kushauriana kwingi bila kufanya mafanikio watu wanaanza kujikuta katikashauku nakuja npiakuna Na, maamuzi yoyote ambayo watafanywa eh, katika omway eh, eh. anavyozungumzia ni kweli mtazamaji <laughs> kwa hivi sasa unavyozungumza tunaarifiwa kwamba timu moja ya kiufundi kutoka oka pale no. tayari imeelekea imejifungia mahali na wanaweza kuja na mapendekezo tutarajie mapendekezo ya aina gani hapa charles chamaanake ngojangoja bado yaumiza matumbo kwanza wajua hilo timu lao la oka kila, kila mwezi la badilika kumbuka ile timu ya kwanza ilikuwa na kinasavula ilikuwa na wabunge hao wama, ambao pia walikuwa wametalala ia walikua kwenyekundi kwa hivyo majadiliano waliokuwa nayo hapo, hapo awali e, sijui kama ha, hii timu mpya walielezwa vyema wataendeleza ama wataanza majarili mapya mm-hmm. kwa sababu hii ni timu mpya kabisa mm-hmm. kwa hivyo vile ndugu yangu wandera analivyosema siasa huwezi ngoja na inaonekana kuwa hawa mabwana wawili ambao wanataka hichi kiti cha urahis pia hawajajipanga vizuri kifedha kwa sababu wajua Uh, kugua, kuonea kiti cha rais ama rallies, inahitaji fedha nyingi tu mm-hmm. na lazima ujipange vizuri uwe na mfuko mzitu watu wakikuona uki, kila wakati unapoondoka unahitaji si chini ya milioni tatu nne mm-hmm. kwa sababu lazima uweke magari mafuta walinzi mali pakulala vyakula vitu vingi mm-hmm. na kama sihivyo itabidi basi urudi nyuma utafute wale vigogo aidha udisid uende kwa rail odinga ama usikizane na ndugu naibu pale naibu wa rais useme bwana we mimi naona fedha zangu hazitoshi <laughs> <laughs> niongeze labda <laughs> <laughs> <Tumanzi>. <laughs> kwa haraka haraka unapoangalia hata unajua hawa viongozi waea wanasuta vyombo vya habari kwamba mnajaribu kusawiri uh, ku, ku, ku, ku umma kwamba kuna kuna, kuna, uh, kuna vigogo wawili lakini hata wewe ukiwa mhariri katika chumba cha habari nini mm-hmm. utakachoandika kuhusu viongozi ambao wako kwenye hoteli bado anajadiliana <laughs> kwa sababu huwezi huvilaumu vyombo vya habari naibu wa rais william ruto yuko katika, uh, katika he, mikutano kote nchini kenya raila mm-hmm. odinga ndi huyo anaelekea thika na wale wanatoa maelekezo wanakutana mashirika mbalimbali wanakutana na, na, na mbali, mbali mbali, wabunge wa, ambao wanahama vyama vingine wanaingia kule hizo ndizo taarifa mbaznnhizo wana... hey, ndizo taarifa tarifama unataka kujua lakini huwezi kuja kuvilaumu vyombo vya habari kwamba ha, nyinyi mnajaribu ku, kuunda taswira hapa labda sasa ni wawili hamna hmm. kabisa tunaelekea kutamatisha zaidi lakini <laughs> tupeni dira zenu mwaka elf2 h tuliokuwa tukizungumzia mwezi uliopita ndio huu mwaka umeingia hivi sasa taifa la sunga vipi sasa tukianza na chal kumalizia Aa, mwaka huu utakuwa mwaka wa vitu vingi kinyanganyiro kikubwa sana katika uongozi wa nchi tuwasema kwa kiswahili labda farasi ni wawili tu sioni kama kuna farasi mwingine ambaye ataabu okay. e, siasa inataka muda na kujipanga na waona e, mm. rail odinga amejipanga vilivyo ameteua ame timu yake inaongezwa na kinandirito mridhi kuna timu ambayo inamsimamia uchaguzi wake sasa hivi kwa hivyo ana mwelekeo mm-hmm. amekuwa akifanya mikutano zake az, az, az, azimio na anasema anataka umoja wa wakenya tunajua mm-hmm. ajenda yake amesema kinagaubaga mm-hmm. naye william ruto pia ilevile naibusawii ile nae nae anajua yeye anafanya vitu anataka a anataka hasla al mm-hmm. kwa hivyo hawa tunajua isipokuwa j viongozi wa oka hatujui haswa labda llabdakufika umaaaabda hey. lakini nilisema kama ujaowa mwaka huu dakubanafkiri <laughs> <laughs> <wonder of> <laughs> <laughs> uh, ni, ni mwaka unaoenda kwa kasi mm-hmm. ulivyotangulia hapo awali ni kwamba kuna matukio mengi sana mwaka huu e, katika mktadha wa uchaguzi wa kenya ni mwaka ambao unaenda kwa kasi lakini vile vilevile mimi nataraji kwamba kutakuwa eh, unajua kuna kitu kimoja ambacho huwa kinatoa kina, kina mwelekeo mkubwa sana katika siasa za kenya hasa katika hizi siasa za mpito mm-hmm. ni siasa za uchaguzi wa mchujo I hapo I ndo, eh, hapo ndio po t- tukivuka hapo hapo ndio nafikiri kutakuwa na mipasuko katika vyama mm-hmm. eh, watu wanahama sehemu hii wanaelekea kule mm-hmm. bado bado mambo bado safi kabisa asanteni sana Asante. charles charlesotenu ni mhariri katika gazeti la the standard ni hapa ndani na ye ndio msimamizi wa kupokea zile taarifa na kutuelezea tufanye nini na nini na nini na vile vile kennedy wandera mhariri katika shirika lile la habari la marekani kule voa asanteni sana nyote kwa kuweza kufika langu tu labda nitasema tu yote yatafanyika na kila kitu lakini cha msingi tuweke amani mbele usalama wetu niule we, mbao tunajiangalia sisi kwa sisi tujue tunasonga vipi maanake kama alivyoelezea ni mwaka ambao utakuwa na mambo mengi sana na kama charles anavyosema kama ujaoa basi tulia kwanza mwaka upite ama hiki kipindi kipite maanake ase huko mbele hatujui itakuaje lakini hoja za wahariri bila shaka kupitia stesheni yako nambari moja ambayo inakuletea taarifa saa i4 makala na vile vile mahojiano kama haya sisi tutakuwa yetu tu ni kukupaazia tuna kukuletea kwa moja kwa moja kinachoendelea