Podcasts. shukran msikilizaji kujiunga nasi kwenye siasa podcast tunazungumza na mwanasiasa benson cheserek ambaye amekuwa akiishi marekani kwa muda na sasa amerejea nchini akilenga kiti cha ubunge kwenye eneo la marakwet magharibi mwanzo kabisa cheserek asante sana kwa kunialika nyumbani nyumbaniasannna tueleze tu kidogo cheserek ni nani Uh, mimi benson chesret nilisaliwa ni kijana kutoka pale lelan mali inaitwa mugula na nilisaliwa pale nikasoma mashule ya primary pale karer kaptalamwa alafu chebara alafu nikaciunga na chuo kikuu cha kenyatta mm-hmm. alafu mi nilikuwa nakimbia nikapata ile kitu inaitwa scholarship ku scholarship ya kukimbia mm-hmm. nikaenda pale marekani kusoma shule uh, university texas univesit university mm-hmm. nikamaliza shule pale na nimefanya kazi kwa serikali ya marekani kama mwanajeshi katika special forces kwa miaka nane mm-hmm. yeah, nikiendelea na masomo mpaka mas na 05 ama mwaka wa elfu bil n kumintano nikawacha nika kazi na nikaanza kufanya biashara zangu lakini nimekuwa nikikuja nyumbani sasa yoahitaakahm yo, yo uh, uh, ya kutaka kusaidia watu nyumbani ndio imenleta nyumbani nimekua nikikua nyumbanihata0ilikuja uh, nyumbani na sasa niko nyumbani sahsna kujaribu kutafuta kua kiongozi katikasehem yetu awaadkidogoturudishe tu nymwaktumm a likua am n tu il nilipelekwa mknilika napenda kukimbia familia yangu wengit nyata uh, mwalimu wangu mwingine anaitwa ofeicl b aliyekuwa mshwakati moja mm-hmm. akaniona nikikimbia na pia ee alikua mwalimu katika darasa moja ya sayansi mm-hmm. kkznaona unakmkambia kutaftia mbinuya kuenda marekani yee pia alikua mesaidiwanafunzi wengikdarekakmkm so, kuna nafasisikumalia semesta mbili nimeikuta nimeenda marekani na nimeenda kusomawakatulikua uh-huh. so, unasoma piauliku unakimbia yes, uh, kule marekani ukipewa ya kukimbia shule inakulipia shule alafu wewe unakimbilia shule aukimbia esa uh-huh. so nilikimbia nikisomeshwa uh-huh. ni, ni, ni kama una, unakimbilia shule ulikimbia kwa muda gani so mwaka nne yenye nilimaliza shule baada ya kumaliza r ya kwanza baada ya kumaliza iyo ailikimbia mwaka nne nikamaliza alafu vile nilijiunga na jeshi kufanyaka Mm-hmm. ndio nikaanza kufanya kusomea maneno ya na masomo yau mashakaaameka k rekaain nimekanik kua kutafuta wanafunzi wenyenawapeleka pale gambowaendewasome pia kama miina kuengakila mwakaa watuawaaaenda ekapale wanafuatatusheria ni mm-hmm. uh, mm. nci eh, uh, mm-hmm. imeendelea mbele sana kimasomo ki, masomo, ki ya kibarabara kila kitut kila kitu na hakuna kitunaezaosa huko uh, enye nahitaiukiwa mm-hmm nafayabaumetmaisha ya, mm-hmm. na tu, yao imefi kngonaameoaeo o ikutauta maneno yauaakuiuraisha ukuna mamboyamaendeleo tiweye tumeed kuangaimaendeleo yo tmadatko nakituaaoneo teahotuzungumze kuhusu mara yako ya kwanza kabisa wakati ambapo ulihisi ya kwamba una ile wito ya kuingia katika siasa ilikuwa wakati gani uh, mwaka wa elfu bi kuintano uh-huh. uh, nilikuja nyumbani nikaangalia vile ma hospitali iko nikaangalia vile mabarabara ziko nikaangalia vile masomo yetu inaendelea nikasema nahitaji niku ya kiongozi uh-huh. uh, nikafikiria nikaongea na familia kambia famil uh, nataka nik nifate mwa waka kmbi tasa wnyeenkt ambacho apitish kwa bunge yenye itasaidia watu ndio <laughs> sasa nikakua kutafuta kiti cha mjumbe katika sehemu ya west <laughs> mwaka wa 7 wakati uliingia katika siasa kumbuka umetoka marekani umekua kiishi marekani umekuja humu nchini kufanya siasa ilikuwaje kampeni e, kampeni mara ya kwanza ilikuwa ni kama ya kushangasha kwa sababu siku e, na pale marekani vile inafanyikanga wananji wanachangia wanasiasa dio wafanye wa, wa, wa siasa mm-hmm. kufika hapa ukienda kuongea wa, wa wa, na wananji lazima wpatie chai waongelesh aa iwasaidia ai wahwdgika shangkogshaah ai baada ya kidogo vile iliwaeleza maono na sera mbazo gependaag bara wanataka wachengewe hospitali wanataka watengenezewe mahali penye watoto hao wanasoma vizuri waletewe makompyuta ndio paasa sasa, sasa ikaanza kubadilika lakini tuseme ile ile chai ulinunua mm. ch nilinunua chai sio uongo uh, kwa sababu ukifika katika desturi ki, uh, so, si, so, si. uh, uh, si, ya kimila ya karukishaita watu washaongea lazima wakunywa chaso kukunywa chani nimekuja kura sio shidailikua ni kuuuhakuna kuongana unajua sijui ningesemaje kwa kilugaya kalakini hakuna kuonganajuu sikonapeana pesa tungemaliza sherehe ama tungemaliza kuongeleshana nasema alafu Tufraie, mm-hmm. sisi tunaenda ssasa mm-hmm. unaisio kwamba ni kwa nini labda au kuweza kukua mshindi wakati wa uchaguzi huo wa mwaka eb ya kwanza nilikuja nimechelewa kidogo mm-hmm. sikupata nafasi ya kuzunguka kufika katika kila mahali mm-hmm. Aa, kila kichiji kila kitongoji katika sehemu yetu ya West. na nikaona nilichelewa kidogo ya pili mm-hmm. ilikuwa ni chama mm-hmm. sehemu hii yetu uh, walikuwa wamesema watu wapige kura kwa jubili kuanzia chini mpaka juu sasa mimi kuja kwangu kama mtu mwenye anakisimamia uh, independent ni watu awako wa wamefahamu kwamba pia unawezaenda bunge ni ile bado kuna ile ku, u, u, ku, kuelewa kwa wananchi ile inaitwa civic education kwamba mbunge pia anawezakuwa kama independent lakini wakati huo vile niliche, labda waliona nimechelewa wakaniambia basi kuja wakati ule mwingine kwa ile chama ya kwanza kwa mchucho ndio tutaangalia maneno yako ndipo sasa nimekuja mapema mm-hmm. so unamaanisha kwamba iwapo unataka kuwa mwanasiasa katika eneo fulani mm-hmm. kidogo chama ina ushawishi chama iko mm-hmm. na ch- uh, chama ushawishi na mtu mwenye anaongoza chama ndio iko na ushawishi katika hii sehemu yetu ya, ya, ya rift valey uh, unaona mweshimi wa pty pent sasa ye ndiyo kiongozi sasa kila mmoja wetu anatarajia ana, ana kwamba lazima umuunge mkono mm-hmm. ili pia wewe nao huonekana kwamba unam, unamsaidia ndio sasa niliamua hii chama yake ya uda Uh, serasak ni zile zote ziko pale marekani mimi mwenyewe sasa nakuja na hizo ujuzi yote yenye anahitaji so mswada yeyote yenye itafanyika bungeni mimi nitakuwa mtu wa kwanza kuandika hiyo sheria kwa sababu mimi naelewa sasa up labda kushinda mtu yeyote mwenye anaishi kenya kenyahii okay, umekuwa ukiishi marekani kwa sasa kwa sababu tumeingia msimu mm, wa siasa inamaanisha kwamba utaacha kuishi kule kidogo utarejea nchini ama itakua mimi ninaishi hapa kenya uh, uh, kenya watu wengi hawajui naishi hapa ni hawajuiaishi Saizi, na pale Chibaroro, Chibaroro. So mimi hapa tkpa anymban watutatm yote kwa sababu niko na maono yenye nafkiri nitamsaidia na vile ninavyoona nitakuwa mtu wa mahana nikikaa hapa nyumbani kushinda nirudi ni, ni, ni pale marekani penye nimeishi na nimeona vitu nataka nilete hiyo ujuzi irudi hapa nyumbani mm-hmm. tukiangazia sera zako labda ni nini hasa ambayo unaisi kwamba unataka kufanya ama kuwafanyia wakazi wa, wa marakwet mara magharibi uh, ya kwanza ni kuhusiana na mambo ya kutafuta kazi kwa vijana hiyo uh, ndio jambo ambalo imenisumbua sana Nikiju nybaniaat aaa ita kujua kompyuta pale marekani mtoto mwenyako darasa la kwanza anajua kutumia kompyuta ndio sasa nataka nilete hiyo ujuzi hiyo mabadiliko ya tatu ni mabadiliko kwa mabarabara zetu na mambo ya wukulima na labda hospitali ili wananchi wapate hiyo manufaa ya vitu vyao na v vya kwamba wanalipa ushuru inawafaidi so ni kazi yao tu ndo nataka nikuja niofanya kaunti mm-hmm. marakwet mm-hmm. ni miongoni mwa kaunti ambazo zimekuwa zikishughudia ukosefu wa usalama kutokana na wizi wa mifugo na kama viongozi katika kaunti hii ylgeomarakw tunaisia kwamba tunafaa kufanya nini ili kukabiliana na tatizo la ukosefu wa usalama kwenye bonde la kirio. asante sana uh, ulisikia hapo awali nilikwambia mimi nilifanya kazi kama mwanajeshi pale marekani mm-hmm. na mambo ya usalama mimi naelewa kabisa usalama yenye tuko nayo ni ile inayesatatuliwa iwapo tutakuwa mm-hmm. na viongozi wazuri ama viongozi ambao wanaelewa mambo ya usalama na nimeambia watu mara kwa mara kwamba katika hii sehemu yetu ya keriovale keriovale iko na rutupa uh, yenye ninawezalinganisha na one of the states inaitwa california na iwapo hatutapata usalama iwapo usalama aitatokezea erovale ii maendeleo yenye sisi kama wakenya tunatafuta fika uh, mwaka jana mimi mwenyewe nilikereka kwa sababu hapa kerovale wameoa watu zaidi ya hamsini kwa uh, mwezi mbili pekee yake nikaambia watu sijui kama ni serikali ya kenya iko na shida ama mtu anahitaji aongeleshe nikaandika barua kwa umoja wa mataifa nikaambia wachunguze kitu inaitwa human rights ili ukosefu wa kulinda maisha ya binadamu mm-hmm. sisi wananjhi tunahitaji tulindwe na serikali serikali iko na jukumu ya kulinda watu wetu mm-hmm. na mimi mwenyewe nilishangasha mpaka nikasema waja mimi nianzie umoja wa mataifa kwa sababu ukosefu wa usalama kuwawa kwa watu kutolewa kwa watu na kuporwa wa mali zao hiyo ni human rights kwa kiingereza so shida yenye tuko naye vale, mimi mwenyewe nimekua nikiongelea kwa mtandao nimeongelea kwa maredio na hata waleo tukiongea usalama aijarudindi vale. mm. naomba serikali yenye ikopasaizi washugulikie mimi mwenyewe nikiingia bunge iwapo watu waaaribuwatasaidia nitahakikisha kwamba nitapitishwa mswada kuhakikisha hiyo ya vale. imewekwa katika mstari wa mbele kwa funding ama kwa pesa ambazo zinahitajika ama hata security ile ile mejaeuit eh, mahali penye wanajeshi wanaishi mm-hmm. ili waweze kulinda usalama ya wananchi mm-hmm. ndio maendeleo yote yenye tunathamani ikujaawna okay, mwisho kabisa tunajua wakati ambapo tunapiga kura tunakuwa na kenyans in diaspora mm-hmm. unao wale ambao wako kule marekani and other countries ambao unahisi wanakuunga mkono wako wengi sana mimi mwenyewe naungwa mkono na watu kutoka uh, ulaya pale, pale united kingdom niko na watu marekani ambao wamenituma e, sio mimi mwenyewe nimejituma niko na watu wenye wameona sera zangu na maoni yangu kwamba ni tofauti ndio wengi wameniambia wananiunga mkono wengi watakuja nyumbani kunipigia kura wengi washajiandikisha kama wapiga kura hapa nyumbani na watapanda ndige kuja kunipiga kura so nawaomba wengi wajiandikisha sahizi ibc ili tuunganne na hawa na pia tumeomba serikali kwa sababu katika ile mbasi zetu pale ngambo nafkiri kuna idhinisho ya ibc kwamba wataanza kuandikisha watu kura wakiongeza itakuwa vyema ili kila mmoja ya mkenya kenya ayote sio mara magaribi peke yake kenya mzima wakuwe na hiyo ama hiyo uwezekano uwe ya kuchakua kiongozi ambao wanapenda mm-hmm. ya mwisho kwa sababu uh, nafkirihii ni maana sana wakenya ambao wako ngambo wanatuma pesa nyingi sana kila mwezi tatu ukiangalia katika uh, benki yetu kuu yab30bilion mm. na nafkiri naibu a rais juzi tulikuwa na, na mkutano kwake pale akasema watu wa diaspora ama watu wote wa kenya ambao wanaishi wanahitaji watengenezewe wa ministri yao mwenyewe kwa sababu onbun ya onomontributhon ya economy ya watu ya diaspora imekuwa kubwa sana katika enye hii lakini imekuwa ikikuwa ignored, yani ile haijaatiliwa maanane mm. na nimefurahia kwamba deputy president ju amesema hapa uh, hapahapa mbele atajaribu kutengeneza mnist ambayo itashughulikia watu wa dayaspora kwa sasa wa unaendesha kampeni pia kule daiaspora uh, saizi siendeshi kampenspaledaaspora lakini wengi wameniambia wako na naspot wamenituma wameniambia niko na spot so hapa nyumbani peke yake ndio ninafanya sasa kampenisasawa okay, so, so, kila laheri asante sana uh, yes, nikitamatisha siasas mimi niaikuteresiasas