popote ulipo karibu kwenye kipindi cha hoja za wahariri ukiwa nami ali manzu na hii leo bila shaka tunao wageni wenzetu hapa ambao vile vile ni wahariri wamepitia kwenye vyumba vya habari hapa nchini kenya na wengine wanafanyia eh, vyumba vya habari vya nje ambao tutakuwa n wenye kuendeleza mjadala ambao tutakaokuwa nao siku hii ya leo siku ambao bila shaka katika wiki hii kulikuwepo na zoezi ambalo lilianzishwa rasmi la usajili wa wapiga kura hivyo basi hii itakuwa mojawapo ya hoja ambayo utakaokuwa nayo kando na kile ambacho kinachoendelea pia katika maeneo ya yala kule ambapo kufikia siku hii ya leo miili mingine miwili ama mabaki ya miili iliweza kupatikana katika ama kingoni mwa mto ule wa yala na kupelekea ile idadi ya watu ambao ama miili yao imepatikana imetupwa katika mto ule bila shaka ikipanda vile vile serikali imetoa taarifa yake kupitia idara ya polisi tutakuelezea kunaendelea nini hasa ni baadhi ya mambo ambayo tutakayokuwa tunayauliza siku hii ya leo lakini kuanzisha kabisa bila shaka ninao wahariri hapa kwanza kabisa niko naye kennedi wandera ambaye ni mhariri katika ile idhaa ya voa nchini marekani kennedi habari ya leo kaka njema sna vilevile kwa mara ya kwanzahailw shuan sana aa utoka lile shirika ambalo ll tunashirikiana nao hapaaibu mm-hmm. sana atia uh, tunafurahisanakuwasiliananawe vile vilevile katika upande wa pili kule wasti tunaye mharii katika chumba cha habari chahapa ambaye ni Otieno, yani CEO. mambo vii saama sana ndugu anzu karibu sana. karibu sana katika kipindi cha leo wakazi kutoka maeneo ya pale wanaishi ambao wanaoishi kando mtoyala wanaishi na wasiwasi kufuatia ongezeko la miili ambayo inaopatikana kila mara katika mto huo wakiwa wameuawa kwa njia mbalimbali baadhi ya miili hiyo mtazamaji ikiwa imepakiwa ndani ya magunia kabla ya kutoswa kwenye maji polisi wanasema imekuwa vigumu kutambua miili hiyo huku wakitoa wa taarifa mapema hii leo na kudai kuwa idadi ambayo iliyoangaziwa si ya kweli na kupea na idadi ya watu kumi na tisa katika kipindi cha miaka miwili ambao wamepoteza maisha yao bila shaka hii ni taarifa tumekuwa nao na tumezungumza na wenyeji pale wakatuelezea jinsi hali ilivyo lakini kwa upande mwingine charles nitaanza na wewe nikana kwamba sasa tatizo hili linatoka katika maeneo ya mto chanya mto wa tanariva na unaelekezwa katika mto yala hii inaelezea nini sasa wajua ndugu manzu hii ni habari ya kusiki, kusikitisha sana kuwa wakenya wengi sana wanapoteza maisha yao kwa uhalifu ama wahalifu wanawaua alafu wanatupa kwenye mito kwanza kabisa nianze na kusema, ya kusema, na kusema ya kuwa sikubaliani kabisa na ripoti ya polisi kwa sababu uh, yule meneja ambaye anayesimamia uh, lile uh, ma, uh, uh, uh, hifadhi ya maiti. maiti pale yala amesema kuwa katika e, kuna watu ishirini na moja ambao wame, wame, wako humo ndani ambao wajulikani ni nani wengi wamekatakatwa kwenye magunia na leo hivi leo kuna watu watatu wengine wamepatikana kwenye mto kwa hivyo polisi wanasema ni kwa miaka miwili watu kumi na tisa na ukianza kuuliza maswali unakuta jamaa wale ambao wanaishi kando ya hiyo mto wametuonyesha ya kuwa kila siku wanaona gari nyeupe in la, la probox ama la double c ikiangusha uh, watu pale majini kwa hivyo tunasema kuwa inaonekana hawa watu wanaotupwa kwenye hizi mito hawatoki hapo karibu wanatoka pande zote za kenya mbalimbali mbali na ukiangalia unaambiwa kuwa wengi hata si hawana uh, asili ya uh, eneo la eidha tuseme watu kutoka nyanza ama kutoka hapo uh, western na hili tatizo limekuwa ni kuwa kenya nzima hatujakuwa na shirika la, la polisi halijakuwa likijaribu liki kuchunguza ama kupekua mauaji ama watu ambao waliopotea mtu akipotea wa unapiga ripoti na hakuna mambo nayo inayofuatilia kwa hivyo tuna, tunaona ya kuwa shida kuu uh, nchini kenya ni kuwa hatuna atu, mwelekeo ya kuhifadhi uh, sheria zetu ili watu wajue kuwa uaji ni mbaya ama kukinga maovu charls ina maana kwamba idara ya polisi kwa upande mwingine ni wamekosa mambo ambayo yanayotakakana kuwa nayo kutekeleza uchunguzi na kutoa matokeo yake namna yanavyohitajika kama ni mauaji yajulikane mtuhumiwa ni nani kotini ifikishwe mpaka mtu ahukumiwe tumekosa wajua, hivi vyanzo vya kutaka kujua kinachoendelea hasa wajua shirika idara ya polisi shida yao kubwa ni kuwa Uh, wak- kesi zao hazik- hazina, uh, uh, hazina evidence ya kutosha ya kwanza w- wanafuatilia alafu wana, u- u- u- kesi yafuatiliwa mia, mwaka moja miaka miwili alafu inapotelea kwa hivyo haifiki kotini ikifika kotini haina evdens ya kutosha ina, nyingi hata zifiki mara kuna hongo hapa katikati na watu kabla hiyo kesi moja ishe inachukua miaka minne miaka mitano kwa hivyo watu ambao wana, wanafanya uhalifu wanajua ya kuwa hata tukienda polisi tukienda tuka, tuka, watu wakashtakiwa kwenye eh, stesheni za polisi kuna vile unaweza eidha utoa hongo ama kesi yako haitaandamana haita, haita vile vinavyofaa kwa hivyo polisi ni lazima watie juhudi ili mambo kama haya yasifanyike nitakuja kwako baadaye nikupe mfano mmoja wa swali letu la mwisho kuhusiana na kuhusika kwa maafisa wa polisi katika baadhi ya mauaji ambayo yameweza kufanyika hapa nchini kenya lakini kaka ondera tatizo liko wapi hapa kama jamii kwa nini mauaji yanatokea mwili inatupwa hatuthamini utu ama ni ukosefu wa sera madhubuti za kuhakikisha kwamba lile swala la ulinzi kwa taifa zima kila mkenya anapewa ulinzi huo hii ndio mojawapo tu ya ya mambo ambayo yanatokia katika taifa na unahisi mwili wako una ganda um, ni masikitiko makubwa kwamba katika dunia sasa mtu anaweza kuuliwa kiasi hicho cha kumweka kwenye gunia kumpakia kama unapakia mikate kwenye um, kampuni um, na lakini vile vile pia uh, ni mojawapo a masuala ambayo yanaisababishia viongozi kuwajibika katika mataifa mengine kwa urahisi e, katika mataifa mengine waziri anayehusika a viongozi wanaohusika wanajiuzulu mm-hmm. moja, moja. moja kwa moja bila kushurutishwa lakini mimi nahisi kwamba hili si tukio moja pekee yamekuwa hapo matukio mengine ambayo yametukia katika taifa letu yanayohusisha watu walio katika uongozi mwanafunzi e, wa shule anabebwa anapatikana kwenye kichaka ameuliwa na viongozi wakuu anahusishwa mm-hmm. juzi hapa sehemu za machakos kumekuwa na suala hilo wakili kimani Ndiyo. Ndiyo. Eh, kwevo, utu, na wenzake kwa hivyo utu nafikiri hata tunavyozungumzia labda uh, kuthamini maisha binadamu katika misingi yetu lazima watu wafahamu kwamba kuna umuhimu wa kuthamini maisha lakini najiuliza swali moja mbona sasa maishaailaaaa inawezekana kwamba e, tunaelekea katika uchaguzi na mambo haya yanatukia katika mazingira ya uchaguzi mambo mengi yanatukia lakini kenya watu mazingiraa kujua fumbo kutufumbulia nini hasa wakati wa uchaguzi vitu kama hivi vinatukia Uh, lakini inachoamini ni kwamba mm-hmm. uh, lazima lazima sasi kuhusika zihakikishe kwamba zinachunguza kwa sababu mimi siridhishwi na kauli ya polisi wa kenya kwamb hivihpn hivi mm-hmm. kile ambacho wangekifanya ili kulipa swala hili uzito ni, ni kwanza kuchunguza kwanza unajua huwezi anza kutoa taarifa inaonekana uko chini ya shinikizo huwezi anza kutoa tu taarifa chunguza kwanza au pate ukweli ndiposa uweze kutaarifu umma kwamba hiki ndicho kinachotokea sisi ya, kauli yako ni muhimu pia kuhusiana na mawajiao lakini nitakuuliza swali moja hivi kuna umuhimu gani wa inspekta mkuu jenerali wa polisi mtiambai kuita wa kenya kwenye kupitia mitandao kijamii na kuuliza niulizeni swali lolote ina inasikitisha sana niungane na wenzangu kwa kusema kwamba Aa, nilipokuwa ninatizama taarifa za meili hiyo ikiopolewa kwenye mtoyala kwa kweli ni jambo la kusikitisha sana kama siku tamausha mm-hmm. inavunja moyo sana mm-hmm. lakini niungane tena na mwenzangu wa ndera kwamba ingalikuwa katika taifa ambalo limepiga hatua basi mtu lazima awajibike na manzu inafanya damu inaganda kwa sababu gani nadhani mwaka uliopita tumeshuhudia kisa ambacho mmoja wa kenya ametekwa nyara katikati ya jiji la nairobi sasa swali ambalo mimi na wewe tunajiuliza mm-hmm. nani yuko salama lakini mwisho wa siku kama tunavyopenda kusema kwamba wakenya tatizo moja kubwa ambalo wako nalo ni wepesi wa kusahau kwamba hili jambo litazagaa kwenye vyombo vya habari kwa juma moja juma la pili tutalisahaa na tutaingilia tena mambo mengine mm-hmm. na nadhani sisi kama wahariri na wanahabari tuna dhima kubwa sana ya kuhakikisha kwamba maswala kama haya yanapata chimbuko na chanzo kwamba we, we should not just brush it tusisahau kamba wiki moja itakapoisha jambo lingine likatokea tukalisukuma tukali chini ya, ya zulia na, kuma, mm-hmm. na kuendelea na maisha yetu mm-hmm. nadhani sisi wanahabari tuna dhima kubwa sana mm-hmm. ya kuuliza maswali mamlaka inayohusika ndio maana tunauliza swali kama hili charles nadhani unafahamu kuna mmoja wale ambao walikuwa washukiwa katika mauaji ya y wakili kimani ambaye aligeuzwa baadaye kupitia wa kiongozi wa mashtaka na kuwa sasa ni shahidi na ameweza kutoa taarifa zingine za kusikitisha sana na kusema kwamba haya ni mauaji yanayofanyika hii ameizungumza ya mbele ya mahakama hatua hii inakupelekea kuwa na imani gani mbele ya kikosi ambacho kipo hapa nchini kenya Nichaku, uh, wajua dgumaz ni chakusikitisha sana kwanza ukiona kuwa yule jamaa ambaye alikuwa ni dereva a lile gari ambalo liliobebwa mwili la wili kimani mm-hmm. ambaye alikuwa sasa amekuwa alisema kuwa yeye hakujua alikuwa amebeba mwili wa mtu yeye alikuwa anaambiwa upeleka gari ukifika mahali fulani peleka gunia mpaka mahali fulani ayachukua mzigo peleka mahali fulani mpaka mwishowe ndi akajua kumbe alikuwa amebeba maiti ya binadamu ambayo amewekwa kwenye kwenye ba kwa hivyo inaonekana kuwa sisi wakenya wengi tu tunasafiri ama unaambiwa ubeba mzigo na ujui nini unachokibeba hapa jana jioni jana asubuhi kulikuwa na lile tukio lilitokea pale juu ja mwanamke mmoja wa mri mdogo wa miaka ishiinamoja mwili wake ulipatikana katika suitcase, katika uh, suitcase, ama sanduku na ulitupwa kando na tu ya kando. karibu ya kambi na, ya kambi ya kwa hivyo wale waliokuwa wanapita njia hawakujua wkutazama karibu wakaonala hili sini mwili la na mtu kwa hivyo inaonekana kuwa ni mara nyingi wakenya hawajui nini ambao wanabeba kama wee unafanya biashara ya uchukuzi lazima uwe makini na kwa swali lako ningesema hivi inaonekana kuwa shida kubwa tunayo ni kuwa polisi wa kenya hawaaminiki kwa sababu hawajajipiga msasa kujua wanafanyia umma kazi kazi ya umma ina maana sana na lazima uitie maanani kuwa ni kujitolea na kuchunga raia na kazi ya polisi ni ya kuchunga mali na maisha ya raia kipindi ni hoja za wahariri tupate mapumziko mafupi tutarudi baadaye tuendelee na mjadala wetu moja kwa moja viongozi mbalimbali kama tulivyokuwa tukiangazia kwenye taarifa zetu wa kisiasa wapo mstari wa mbele kuwashinikiza wakenya kujitokeza na kusajiliwa kuwa wapiga kura kwenye awamu ya pili ya usajili wa wapiga kura tume ya uchaguzi na mipaka nchini yan iebc inalenga kuwasajili wapiga kura wapya milioni 45 kumbuka ile pale awali awamu ya kwanza mtazamaji mwishoni mwa mwaka jana baada ya kulenga kuwasajili wa kenya milioni st na kukosa shabaha hiyo kwa kupata wapiga kura milioni 152 hawa walikuwa ni wapiga kura wapya kabisa tatizo liko wapi hilo ndio baadhi tu ya mamo ambayo utakaokuwa tukiauliza mbona wakenya hawapendi kujitokeza na kusajiliwa ndio maana baadhi ya viongozi mbalimbali wamekuwa mstari wa mbele katika kuwashinikiza wakenya kujisajili hebu tusikize baadhi ya viongozi zamani watu walikuwa wanapigana na mikuki na mishale na, na bunduki ili kukomboa nchi lakini hiyo sasa iliwachwa tulipoleta utawala ya kidemokrasia sasa imekuja kura kura ndio sasa watu wanatumia kushika utawala ya nchi kura ndiyo itaamua ni nani atashika hatamu ya utawala katika taifa letu na tunataka kura ichukuliwe ipigwe na nahisabiwe na itangazwe vile imepigwa manawake sa ingine wananchi wanaweza kupiga kura lakini hahisabiwi na sa ingine hata ikihesabiwa matokeo inatangazwa tofauti tunataka kuona kama kura imepigwa na imesabiwa na imetangazwa matokeo vile livyo hii ni muhimu zaidi sasa kwanza mii nataka kuhimiza watu wetu wajitokeze haswa wale vijana wakati huu wachukue kura bila shaka hilo ni shinikizo kutoka kwa kiongozi wa chama cha odm raila odinga ambaye kando na hayo pia kuna mambo mengine zaidi yaliyoweza kuyataja na kuyazungumzia lakini cha msingi ni wa kuwashinikiza wakenya kujitokeza na kushiriki katika zoezi hili la, la kucha, kuchukua kura zao nitaanza na charles otieno charles kwa upande wako labda jambo moja ambayo lilijitokeza jana katika hotuba ya mheshimiwa raila odinga alipeana historia ndefu na cha msingi ni kwamba wakenya wengi hawapendi kushiriki katika zoezi la kura kwenye ile mojawapo ya wa kumbukumbu ni kwamba mara nyingi wakenya waliokaa wajitokezi wakati wa kupiga kura na ni jambo ambalo amedai kwamba lilimkosesha ushindi mara kwa mara au hata ushindi wa viongozi wengine kwa nini wakenya bado wana hulka ile ya kutojitokeza na kushiriki kwenye kwanza usajili wa kura au hata kupiga kura e, ndugu manzu wajua kuwa upigaji wa kura ina changamoto nyingi sana uh, haswa ukianzia kwa usajili na kuhesabiwa kwa kura kujitokeza kupiga kura kwa hivyo huwezi sema haswa ni, ni, ma, ni maneno gani yanayoambatana na, na ukosefu uko wa kupiga kura lakini cha msingi ni wakenya wengi tu wana wamekuwa wamekosa amani, imani na utangazaji wa kura kwa hivyo wana, wana, wana, waliokuwa wali, wali wanasajiliwa hapa awali wengi wanaona kuwa kura yao hayuna maana kabisa wengi wanaona kuwa kura yao haihesabiwi vilivyo wana, wanaona kuwa uh, ni tofauti ama ni kinyume na yale wa, matokeo walikuwa matoke matoke wnadhania wa, watapata kwa hivyo unaona E, ibc wakisajili wa kenya kwa hasa vijana wanaona kuwa serikali pia haijaaiwaweka maanani na kuangali, kuangazia maneno ama uh, misingi ya kuboresha uh, maisha yao kwa hivyo wengi wanaona ni kuwa ni vizuri wasijisajili wasi kwa sababu kura haina manufaa kwao ya pili wale ambao wanajiandikisha wanaji kupiga kura wakichukua waki kura wanafika pale halafu kura inatangazwa inakuwa matangazo hayambatani na vile walikuwa wanadhania ingevyolienda inge, inge kwa hivyo tunasema kuwa changamoto za ibc na vijana kenya ni kuwa wana mambo mengi ambayo inayakumba kwanza ukosefu wa kazi amaajira na wale wanasiasa ambao wanagombania hivi viti hawajaweza kuja kueleza kinaga ubaga kuwa mkinipigia kura tutawafanyia hivi na inakuwa mara nyingi yale maneno ambao wanaambiwa watafanyiwa inakuwa ni ahadi tu na zinaambulia patupu vyema kabisa karibuni sana wenzetu hapa shisia ntaanza na wewe no. hivi tume ya iebc tume ya uchaguzi na mipaka nchini ni jambo gani hayojafanya katika kumshinikiza mkenya kujitokeza na kujisajili amesema mwandishi mmoja kwamba unaweza ukamfunza mwindaji ni mnyama yupi wa kumlenga ama unaweza ukamfunza mwindaji jinsi ya kufuma mshale mm-hmm. lakini wakati huo usipomfunza huyu mwindaji ni mnyama yupi wa kumlenga huenda akakosea akatumia mshale wake dhidi ya jamii yake na swali lako basi nalichukulia hivi kwamba ibc mm-hmm. nadhani kwa kiwango kikubwa imefeli kuhamasisha vijana umuhimu wa upigaji kura kwamba hatujawaona wakienda kule mashinani wakafanya vikao wakafanya zile semina na vijana wakaelimishwa kuhusu umuhimu wa kupiga kura mbali na hayo tunawaona viongozi wakiwatumia vijana visivyo vijana wunapokuja kutumika ni wakati wa waku, waku, kuzua fujo na rabsha kwa hivyo kimsingi iebc haijatimiza malengo yake ya kufunza ama kuhamasisha umma na vijana uh, umuhimu wa kushiriki uh, kitendo hiki ambacho ni haki yao ya kikatiba na vyema kabisa tutazungumzia pia suala la ghasia baadaye manake kilichojiri pale uwanja wa jakaranda bila shaka hili ni jambo la kukemewa zaidi na kuwaelezea wakenya njia zinayoelekea sio maanake ni njia ambayo tuliweza kuishuhudia miaka ya nyuma na athari zake ni mbaya sana wandera ndiyo uhamasisho umekosekana lakini mimi mwenyewe kama mkenya natambua haki yangu ya kuleta mabadiliko ya kidemokrasia kimsingi kwamba haya mabadiliko ni kupitia uchaguzi na bila kadi yako ya kura utakuwa sikitwa kitwa uwezi kuleta mabadiliko kama hayo kwa, kwa, kwa misingi yote eh, katika muktadha wa kidemokrasia eh, elimu ya kiraia ni muhimu alivyoeleza ini yani kwamba eh, tume ya uchaguzi si tume tu ya kusubiri zoezi la kusajili wapiga kura au ku asimamia uh, zoezi la upigaji kura mm-hmm. na kutangaza uh, tume ya uchaguzi ina wajibu mkubwa katika sheria za kenya na katika uh, uwezo wake kuhakikisha kwamba elimu ya kiraia inafikia eh, umma kwa upana ndipo waweze kujua umuhimu wa kupiga kura mm-hmm. ndipo wajue umuhimu wa kujitokeza na kuwa sehemu ya demokrasia E, nikinukuu uh, matamshi ya rais wakati ule uh, mwaikibak alisema kwamba iwapo wewe si mpiga kura katika taifa lako basi wewe ni mtu ambaye huna maana kabisa kwa sababu mm-hmm. huchangii katika maendeleo ya taifa lako kwa hivyo mimi kivyangu naona kwamba um, kwanza hamna elimu ya kirahia kwa kura mm-hmm. watu ambao wanataka kujitokeza kujisajili haijafanya hilo pili ibc haijaweka kampeni e, thabiti za wataka raia wa kenya wawajitokeze na kuwaeleza umuhimu wa kupiga kura na tatu vilevile hasa vijana tunaolenga katika shughuli nzima bado wana hatihati kuhusu ahadi zisizotimilika za kisiasa wana, wengi wanajiuliza mimi kuanzia mwaka 1 sina kazi nimepiga kura Ndiyo. mpaka mwaka huu tunaenda katika uchaguzi mwingine wa mwaka 222 bado sina kazi mm-hmm. nikienda kupiga kura inanisaidia nini kwa hivyo yapo mambo mengi tu wanasiasa wanaotoa ahadi lakini ahadi hizo hazitimilizwi yani, haztmlzafatl hazi, e, na kutekelezwa watu, watukokesajupiaukpasa na, na, yani, wa, wa, mm-hmm. mm-hmm. na swala la mwisho ambalo vileile pia linajihusisha na mfumo mzima wa ibc kwamba kuna watu wanaohamisha vituo vyao kura Mjiyo. kuna baadhi ya a kupigakurauna baadhiwataalamlia nkizunguzawanaelza a e, utamwelezaje mtu anayetaka kuhamisha kura mfano eneo e, moja mombasa kuja kupigia kura nairobi unamweleza aende kwa chifu achukue barua ya chifu ku, ku, kuonesha kwamba huyu ni mtu wa huku kwani kenya hi, hii serikali haina sakabadhe za kuonesha mtu huyu ni raia mm-hmm. wa kenya kwa hivyo watu wakianza kuangalia vitu hivyo wanaona kama ni vigumu sana mimi siweze kujitokezuende kwa, no. kwa swali la pili kuna no. hili swala ambalo lilijitokeza miezi uh, michache iliopita kwamba kuna deep state watu wachache wenye ushawishi mkubwa serikalinina kama vile ulivyotuambia kwamba iebc katika awamu ya kwanza ililenga kuandikisha wasajili wapiga kura milioni st lakini ikapata milioni 4 1 5 sasa hili suala lalilipojitokeza la vijana wengi wanahisi kwamba kwa nini nijiandikishe iwapo kuna watu wa, kundi, kundi cha watu wachache wenye ushawishi mkubwa wameketi kwenye meza duara mm-hmm. na wakafanya maamuzi kwa nini nijiandikishe kupiga kura hoja hiyo wacha nimsikize mwenzetu hapa mhariri charles hotieno je kuna haja ya ku, kwa kijana kujitokeza na kwenda kuchukua kura wakati kuna hiyo hofu kwamba tayari mambo ni kama yashapangwa wajua um, serikali na mambo mengi bwana manzo na nimemsikiza mwenzangu eh, kwa hakika hatujui kuwa ushawishi wa deep state ipo ama haipo lakini tunasema hapo mbeleni tumeambiwa kuwa wamekuwa wakisema waki, waki, waki, waki ama wakitangaza nani atakiwa ya mshindi, wakisema, waki, wakitambua kabla hata ya upigaji kura kwa hivyo kura za wananchi haijakuwa ikichagua rahisi wa kenya kwa miaka iliyopita lakini hiyo ni misemo tu uh, kwa sababu hatujaketi na tukaichambua kabisa La, ile ningependa kusema ni kuwa ni vizuri vijana pia wajua kuibiwa kwa kura inawezekana lakini wakenya wakijitokeza wengi kabisa na wapige kura kwa upande mmoja ile iwe kiwango cha haiwezi ibiwa basi Uh, hilo kundi ambalo lina ushawishi mkubwa la deep State, watashindwa kuliba mfano wa mwaka wa efub mbl wakati mwaikibaki aliwania kiti cha urahis na uhuru kinyatta hata kama deep State ilikuwepo ilikuwa ni vigumu sana kubadilisha matokeo ya, ya, ya, ya kura ziliopigwa mwaka huo vyema kabisa swala so la kupangwa hilo bado litaendelea na ni mambo ambayo takaokwa tukiangalia lakini e, wandera zoezi lili linaendelea hivi sasa mkenya natakana afanye nini hasa katika ile kumtaka ama kuitaka ile asasi kama ya iebc kutekeleza majukumu yao ilivyo tayari umesema kwamba hakuna ule uhamasisho lakini sema hakuna uhamasisho ndio tuachane na zoezi hili nilivyoeleza awali katika mfumo wa kidemokrasia tume ya uchaguzi nchini kenya na zilivyo tume nyingine katika mifumo ya kidemokrasia zina jukumu kubwa la kuhakikisha kwamba watu wanajitokeza kuhusika, kuhusika katika mchakato wa kupiga kura odio. lakini watu hawawezi kujitokeza kujisajili na kuhusika katika mchakato wa kupigaji kura iwapo watu hawa hawana elimu ya kutosha ya kupiga kura ndio mm-hmm. maana utakuta watu wengine mara nyingi mara nyingi katika chaguzi ambazo zimekamilika umekuta watu wengi wanapiga kura lakini wanapiga visivyo yani mtu kwa mfano tuseme uh, mtu amejiondoa katika kinyanganyiro lakini jina lake bado liko kwenye uh, ile sakabadh ya kupigia kura unakuta mm-hmm. kwamba mtu huyo bado anaenda nanamchagua mtu huyo kwa hivyo elimu ya r ni yani, muhimu sana watu kufahamu umuhimu wao katika kuchangia maendeleo ya taifa lao kwa sababu eh, upo msemo mara nyingi wengi wanajua ni kwamba tendo la kutopiga kura mm-hmm. ni tendo la kuku, kumpitisha mtu mwingine eh, eh, haa kabisa kwa hivyo wewe kutopiga kura ni kumpa mtu mwingine uwezo mtu ambaye hata kuhudumia mm-hmm. kwa hivyo ni kujitokeza kuhusika moja kwa moja katika, uh, katika mchakato huo pengine kuna swala ambalo limeibuliwa na mwenzangu charles, Mwe charles. kwamba vijana wakijitokeza au watu wengi wakijitokeza kwa wingi kupiga kura basi swala la lae halitakuwa na nafasi lakini tunapoangalia nimesikia hiyo hoja ikitajwa katika makundi mbalimbali lakini mbali. mm-hmm. unapoangalia swala so zima la upigaji kura lazima tuangalie na mazingira yenyewe kwamba mwaka a2 na tatu tulipomchagua uh, mwaikibaki kulikuwa na upepo wa mabadiliko ambao ulikuwa unavuma kenya nzima kuanzia kusini mpaka kaskaz na iwapo huo ni ukweli tunajiuliza je uh, hayo mazingira yako wakati huu je tunahisi kwamba wakenya wanahitaji mabadiliko kiasi hicho uh, iwapo hali ni hiyo uh, mbona vijana wengi na wakenya wengi hawajitokezi kupiga kura mm-hmm lazima tujiulize hayo maswali lakini mbali na hayo uh, nadhani na watu wengi wajitokezi kujisajili kupiga kura kwa sababu pia wamechoka na sura zile zile za viongozi kwamba viongozi ni wale wale tu lakini cha msingi pia ni kwamba uh, viongozi hawa wanapotafuta kura viongozi hawa wanapokwenda kupiga kampeni mara nyingi wanatupatia ahadi lakini mwisho wa siku hawazitekelezi kwa macho ya mhariri unadhani kuna siku taifa litakuja kupata sura mpya ya uongozi kutoka juu hasa itachukua muda nina matumaini uh-huh. kwamba ipo siku mambo yatabadilika uh-huh. lakini si kesho wala leo itachukua muda tatizo ni sisi wananchi ama tatizo ni nini hapa liliopo tatizo ni kubwa tatizo ah. linaanza na nadhani na, na mfumo wetu uh-huh. wa elimu elimumfumo wa siasa pia mm-hmm. na nadhani ni, ni, ni, ni mambo mengi ambayo yamejichanganya yakaleta hali hii um, unapozungumzia kwamba eh, nitakupa mfano kwamba unapozungumzia kwamba manzu leo amechaguliwa kwa mbunge wa mvita mm-hmm. naam kwa kipindi cha miaka mitano matarajio <laughs> ni mfano <laughs> matarajio ya mwananchi wa kawaida au yule mpiga kura wa mvita ni kwamba manzu atakapoachia kile kiti hastahili kuwa maskini manzu anastahili kuwa amekusanya mali ya kutosha alengomalengo paleufasbila si pale si shaka, Bila shaka waona mazingira kama yale yamekuwa yakijijenga mm-hmm. na pia unapokwenda kupiga kampeni zako vijana na watu wengi kwa jumla wanakuuliza una lipi la kutupatia utatuacha mkono bure mm-hmm. kwa hivyo unaona ni mazingira ambayo ni mazingira mabovu ambayo tumeyajenga kwa muda mrefu na kuyabomoa basi itabidi tuchukue muda mrefu wandera swala la, la, la ufadhili ni mojawapo ya changamoto ambazo mwenyekiti wa tume ya iebc wiki jana kwenye kongamano lao pale naivasha aliweza sana lakini alisema tuna bahati kidogo tumepata vijipeni ambavyo tunaweza endeleza na shughuli hii ya usajili maanake kulingana na ratiba yao ya nyuma mwezi novemba pale hakukuwa na maini ya kufanyika kwa awamu ya pili hii swala la ufadhili na changamoto zake litatupeleka vipi hadi tuhakikishe kwamba mwisho uchaguzi, na na wa uchaguzi mshindi anachaguliwa na mambo yako shwariasouombtunapouliza ufadhili nani ana kigugumizi cha kutoa pesa kwa nini kigugumii kigu, kigu, hicho lakini vilevile mimi ningependa kujua maanake sasahivi tunaelekea katika uchaguzi mkuu wa mwaka2 agosti 9 mm-hmm. na sote tunajua kwamba kuna mambo mengi ambayo mahakama ya juu ilitoa na ikasema kwamba mambo haya hayakutimizika utim- hey, haya, mm-hmm. katika uchaguzi wakatu ule mm-hmm. ibc haijakuja wazi ikaambia raia wa kenya kwamba tumetimiza haijasema chochote mm-hmm sasa wewe utaaminikaje katika zoezi jingine na wakati ule wakati uli, uliambiwa kwamba hapa umekosa huja eleza raia wa kenya kwamba tumefanya mambo tofauti mm-hmm. raia wa kenya watajuaji wata kwamba mchakato umebalika kwa hivyo kwanza tunaposema labda kuna kigugumizi cha serikali kutoa pesa kwa tume hio ya uchaguzi kwanza ilivyo hata katika uh, mifumo yetu ya elimu kwanza unapoelekea shule na unataka E, kwenda katika hatua nyingine aa kidato kingine cha masomo mzazi huwa anauliza umefanya vipi katika kile kidato kingine kwa hivyo mm-hmm. lazima tuwe kwa kizungu anasema tume ya uchaguzi lazima ielezwe umma kwamba mambo yaliyosemwa na, na, na mahakama ya juu tumetimiza moja hadi mbili mm-hmm. na pia kulikuwa na uh, minongono kwamba huenda tume ya uchaguzi ikapata wanakandarasi wa kuchapisha eh, sajili ya wapigakura nje ya nchi hiyo itakuwaje ni maswala tata ambayo bado raia kenya wanafaa kujua chasi kwa upande wako haya maswala tata ambayo wakenya wanaulizia je yataleta changamoto au hali ya wasiwasi katika kuwafikia lengo la agosti 9 um, nimemsikiza ndugu yangu wandera kwa makini sana na ukiangazia haswa tatizo la taifa letu la kenya kubwa mno ni ukabila uh, la pili ni mirengo ya kidini na ya tatu ni siasa wajua kuna nijeria fulani uh, mwandishi anayejiita chuba okbanisema kuwa kama ulienda shule na maswala ya ukabila hujaacha basi inaonekana wewe ni mtu bure kabisa mm-hmm. kwa sababu shule ndio inaondoa ma- masuala ya ubinafsi ukabila na unaangalia yale maneno ya amani eh, jsti na masuala kama hayo kwa hivyo shida kuu ya kenya ni kuwa wanasiasa ni watapeli ambao wanatapeli wananchi kwa muda mrefu ama watapeli wananchi kwa muda mrefu na uliuliza hapa awali tutaona sura mpya katika uongozi wa taifa la hasha kwa sababu wakenya wengi tu wanafuatilia viongozi na uongozi wao wa kikabila la pili wanaangalia uongozi kufuatilia na mambo ya dini ama mambo ya tuseme wametoka eria yao kwa hivyo unaona si kwa sisera si kwa uhakika wat, wat, watu wengi sana viongozi wengi hawana sera ukiangalia kadata uongozi huu ambao tunaoenda kuna ile sera ya naibu wa rais ya oa mm-hmm. kuna sera ya azimio la prime minister minisrail odinga mm-hmm. lakini wa, ukiuliza wananchi hao ambao ni wapigaji kura wale watakuja kupiga kura wengi wanajua tu naibu wa rais ana anailbar ukiwauliza nini wanasema sisi tunabebw anabar ukiuliza wale ambao wanampigia upato bwana rail odinga watakuambia ah, sisi ni watu wa azimio azimio lipi hawalijui vyema kabisa nadhani cha kutupeleka nyumbani kwenye swala hili kabla tuende kwenye mada yetu ya pili ni kwamba fursa zipo bado mkenya jitokeze ajisajili mm-hmm. ili iwapo ni mabadiliko yale ambayo badiliko halisi anayotakae mwenyewe ni kupitia tu kadi yake ya kura Kwele. ama unasemaje kweli huwezi kupata mabadiliko haya ambayo uh, unayhitaji kama huwezi kujitokeza ukashiriki katika uh, uh, hilo zoezi la kidemokrasia lakini vile vile pia nieleze kwamba kwa sasa katika mifumo yetu ya siasa za kenya bado kuna kuna udhaifu fulani mm-hmm. kwa sasa watu wanasema oh, tunashabikia mfumo uh, wa wanaibu rahis wa btmp na vile, vile tunashabikia mfumo wa raila odinga labazimio labda, azimio. Azimio, labda down na kule kwingine wanakosema labda pesa mfukoni na kadhalika mm-hmm. lakini wakati sasa siasa za kenya zakuwa zinafikia kilele mm-hmm. watu wanaamka kupiga kura kila mtu hapa kenya anarejea katika kabila lake ndio sasa udhaifu uliopo katika kenya kwa sasa unajua watu tunajidanganya tuseme azimio na kadhalika lakini sasa wakati wa kupiga kura mtu akajua huyu ndio inamtaka mm-hmm. mtu anajikunyata kwenye le kabila lake kumpigia kwa misingi ya kikabilidnwamba mwandishi haimongeti anasema kwamba vijana wana nafasi kubwa ya kubadilisha hatma ya taifa lao mm-hmm. nadhani tukiangalia katika takwimu tunagundua kwamba vijana idadi ya kenya bila shaka mm-hmm. lakini tatizo ni kwamba um, eh, ahadi nyingi ambazo zimekuwa zikitolewa na wanasiasa hazitimizwi lakini pia kwa mkumbo huo huo mm-hmm. kwamba uongozi hautolewi tu bure lazima ukauchukue lazima ukauteke mm-hmm. na njia moja ya kufanya hivyo ni kupitia kupata kura yako ili upige kura ulete mabadiliko vyema vyema yeah. kabisa naomba tumalizie jamani na mkumbo wa oka na mpaka sasa bado hatuna mwelekeo katika oka tusubirie nini kwenye tangazo kuu zilizala ile ambayo imetajwa kwamba itabainika siku ya jumaa pili kwenye mkutano wa anc nikianza na wandera subiri mtetemko alivyosema kiongozi wa amaniionanemadwakenya uh-huh. wengi wamesubiri wa wa ku, ku, kuanza kuangalia hilo tetemeko la ardhi la <laughs> <laughs> lakini watu wanajiuliza tetemeko la ardhi natokea wapi <laughs> nakumbuka tulipokuwa hapa wiki iliyopita kulikuwa na mazungumzo walikuwa wamekutana naivashamawa Yeah, naivasha. Naivasha. sasa wakakutana siku zilizofuatia wametakamati ya kiufundi kakutana lakini bado pakawanuna <laughs> <kito. laughs> wale uh, hakufika pale mm. e, na katika vyombo vya habari vya kenya pamekuwa na ripoti kwamba kuna labdakalo naidhinishwa e, sasa watu wameanza kuuliza je ripoti hizo au kamati hiyo ya kiufundi ndio inasababisha msala labdakutoa hudhuria uh, vika. vikao hivo mm-hmm. na kile alichokisema uh, kwamba ni tetemeko la ardhi atakachokisema kinamithilishwa na tetemeko la ardhi mm-hmm. uh, jumapili watu wanasubiri eh, maanake iwapo unazungumzia una kitu ambacho unakimithilisha kwa kiasi hicho labda ni labda anajaribu kutafuta njia um, tofauti za kutaka uungwaji mkono labda kuwania katika m- nafasi yake mwenyewe nji ya oka mm-hmm. lakini wanachokifanya uh, One kenya alliance katika uh, macho ya umma hasa sisi wahariri mm-hmm. e, na waandishi wa habari katika vyombo uh, vya habari kenya unakuta kwamba unaongeza uh, tu unaongeza wasiwasi miongoni mwa wafuasi wao yani watu hawaridhiki kasi haipo lakini watu hawaridhiki na mnachokifanya kwa sababu mm-hmm. umeanza kuona hiyo mianya imeanza kujitokeza kwanza ni kwamba kuna baadhi ya viongozi katika okay. uh, vyama hivi tanzu katika oka. ok wanaanza kusema kwamba kama simudead k ikae, ikae. ikae. Mm-hmm. kama sikalozomsioka ikae, ikae. ikae. ikae. Uh-huh. hizo ni E, ni, ni ishara kwamba mambo si tunavyoyatarajia katika oka na labda si vile walivyotarajia katika okaz nadhani mwanzo kwa kusema kwamba tangazo lake litaiboa mtetemeko rhameteka e, hisia za kila mkenya lakini pili nadhani afua za davadi ni tatu uh-huh. mosi huenda akatangaza kwamba atawania kiti cha urais Ndiyo. pili huenda akasema kwamba nitaungana na raila kwenye azimio la umoja uh-huh. au tatu akaja akasema basi mimi nitamuunga mkono uh, makamu wa rais Naibu kwenye wa uda rais. Uh-huh. na nadhani hakuna jambo jipya chini ya <laughs> Asante sana. charles tunamalizia kwako kuhusiana huu mwelekeo ambao bado wakenya wanaosubiri kwanza kabisa ningesema ya kuwa uh, na, na maoni tofauti kidogo ya kwanza ni kuwa hawa wanasiasa ambao wako katika mrengo wa oka hawakutambua kuwa walikuwa wamewekwa walikuwa wanatumiwa na viongozi wengine ili wawekwe kwenye kundi ili wa, wa, wa, waipe jamii fulani nafasi ya kuania kiti cha naibu wa rahis na kwa hakika wao watu hawakuona hivyo walitolewa kwanza wakaunganishwa pamoja wakaambiwa sasa nyinyi kuweni oka wakapewa magari ya kifahari wakaambiwa yo tembeni pamoja alafu kando kando waona kuwa kuna jamii moja ikasema sisi katika azimio tunataka naibu wa rais rahis upande ule wa william ruto pia wanataka naibu wa rahis kwa hivyo hii tunasema ni kuwa the state walikuwa wamejua hawa jamaa hawana kwanza fedha ya kufanya kampeni kwa hivyo walijua tutawaweka kwenye kundi moja mm-hmm. tupate wale watu tunataka wawe naibu wa eidha wa william ruto ama naibu wa nani wale wa rahila Rail udinga kwa hivyo wale waliwekwa mali tunaita kwa kimombo holding ground sasa hii msisimko ama r ambayo uh, msali anaezungumzia ni kama jamaa ambaye ana, ana, ana densi na wimbo inakuja baadaye waona anaruka ana, ana sana na wendi na mtindo wa ngoma kwa hivyo ni vigumu sana kwa maoni yangu naona ya kuwa hawa jamaa wamefika mwisho aidha waende kwa debe ama hakuna yeyote atapata naibu wa rahisi kwa pande zote mbili vyovyote vile tunasubiri kuona hatua ambazo zitakazochukuliwa wanaake anasema kuna mtetemeko wa ardhi ambao unaotarajiwa kuwepo siku ya jumapili na hapa kt News bila shaka tutakuwa tunakuletea taarifa hizo moja kwa moja ili kuweza kusikia tangazo hilo ambalo linalosubiriwa na wakenya wengi lakini kwa upande mwingine bado ni mazungumzo katika eh, kwenye eh, muungano huu wa oka na kuna mikutano inayoendelea hata hizi mtazamaji jambo ambalo bila shaka wakenya atakuwa anasubiri kuona ni kipi kitakachojiri ise asante sana charles oteno oh, ambaye ni mhariri hapa standard group vilevile kennedi wandera kutoka voa na vilevile shisia wasilo asante sana kutoka dw hi leo tumepata fursa nzuri sana kujumuika nawe na kutoka kwangu sina la ziada ise endelea kuwa nasi asantemin but if you sign up for robinhood gold's ira with a 3% match you can get up to $195 for the 2023 tax year oh yeah sign up at robinhood.com slash boost by tax day to get the biggest contribution match on the market subscription fees apply you know you investing involves risk 3% match requires gold for one year from first match must keep ira for 5 years robinhood financial llc member sipc