kiswahili hkitukuzwe ndiyo lugha ya taifa taifainakadiriwa kwamba wapo wazungumzaji kati ya milioni 1 na milioni 20 wanaokizungumza kiswahili kote duniani dunianisiacheni chache zenufwamaaawazwai aidha kiswahili ni miongoni mwa lugha zenye wazungumzaji wengi barani afrika nyingine zikiwa kiarabu kifaransa kiingereza kihausa na kioruba kutaja tu baadhi <mulia> watafiti mbalimbali wanakadiria kwamba kiswahili kina lahaja zaidi ya ishirini ambazo ni kiunguja ambacho ni msingi wa kiswahili sanifu kimvita cha mvita au mombasa kiamu kinachozungumzwa huko lamu kingozi cha kisiwani lamu kijomvu cha jomvu kitikuu cha kisiwani pate kibajuni kinachozungumzwa magharibi mwa visiwa vya pate kipemba cha pemba tanzania kingwana cha jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kisiu cha siu kenya kivumba kisiwani vumba tanzania kimtang'ata mkoani tanga kuko huko tanzania chichifundi kusini mwa kwale kenya na chimiini barawa kusini mwa somalia kutaja tu baadhi yeah sisiri tena kwamba kiswahili ni miongoni mwa lugha kumi kuu zenye wazungumzaji wengi duniani kiswahili ni lingua franka afrika mashariki afrika ya kati na kusini na ni wenzo muhimu wa mawasiliano katika shughuli za kibiashara na kidiplomasia miongoni mwa mataifa yanayoitumia lugha hii kiswahili aidha kinafunzwa katika vio vikuu katika mataifa ya marekani uingereza ujerumani kanada poland meksiko urusi uchina india australia miongoni mwa mengine unaona ukianza kuelimika katika kiswahili unaelewa kwamba lazima uwatii wazazi wake kutokana na utambuzi wake kiswahili kimetanua mbawa zake za utambuzi ambapo sasa kinatumiwa na idhaa mbalimbali za kimataifa mfano dotch vele voa bbc redio uchina kimataifa na rfikiswahili pia ni mojawapo ya lugha rasmi katika jumuiya ya maendeleo kusini mwa afrika sadek umoja wa afrika au bunge la afrika pan afrikapaafricanpaaent na ni lugha rasmi katika jumuiya ya afrika mashariki inayojumuisha kenya tanzania uganda rwanda burundi sudan kusini na jamhuri ya kidemokrasia kongo ambayo imejumuishwa katika jumuiya hii tarehe 22 disemba mwaka wa 221 kupitia kongamano la wakuu wa nchi za jumuiya ya afrika mashariki tukio kuu katika maendeleo ya kiswahili mwaka wa 221 ni lile la novemba 23 ambapo shirika la umoja wa mataifa la elimu sayansi na utamaduni unesco lilitangaza tarehe 7 julai kila mwaka kuwa siku ya kiswahili duniani wakati wa kikao chake cha 41 jijini paris ufaransa na kuungwa mkono na wanachama wote mkurugenzi mkuu wa shirika la unesco adri azolei alisema ni kimnukuu ikiwa na wazungumzaji kati ya milioni 120 na milioni 150 kiswahili ni mojawapo ya lugha zinazovuka mipaka ya kule inakozungumzwa lugha ya kiswahili ina maneno kutoka kusini mwa afrika uarabuni ulaya na india mwisho wa nukuu tangazo hili la unesco limeamsha msisimko wa kupigiwa mfano miongoni mwa wapenzi wa kiswahili kote duniani nafikiri hiyo ni hatua muhimu sana ya uneso ni hatua ambayo haikuchukuliwa na, na, na, na nchi za afrika mashariki ama na, na jumuia ya nchi za afrika mashariki bali ilichukuliwa na unesco na nafikiri iliungwa mkono sana na wale walio walikuwa wakiwakilisha nchi zetu kule mahali ambapo waliweka hiyo kama kanuni kwamba tarehe saba mwezi wa saba ni, ni, luga, ni, ni siku ya kiswahili dunianituna vyama vyetu hapa nchini na nna matumaini makubwa kwamba hivyo vyama vitazua a, mikakati fulani inayolenga siku hiyo na kwamba hiyo iwe hatua ya kwanza ya kuhamasisha wananchi wa kenya kuongea kiswahili na sio siku hiyo peke yake bali kuwe na harakati E, za kimakusudi za kuwawezesha wakenya kubadili mielekeo yao kuchukua mielekeo chanya kuhusu matumizi ya kiswahili nafikiri ni hatua muhimu tukio kubwa hilo tarehe saba julai sabasaba nafkiri itakuwa siku kubwa sana na watu wameanza mikakati kuona nini kitafanyika wakati wa sherehe hizo lakini mimi nasubiri kuona je tuseme rais wa nchi huru kenyatta huende kawa ni sherehe yake ya mwisho kabla ya kuondoka uongozini maanaake agosti tutakuwa tunaelekea uchaguzini anaweza amua kulihutubia taifa kwa lugha ya kiswahili na wezijua nini kitafanyika siku hiyo rangi ni tofauti kabila dini lakini taifa moja kiswahili sasa ni lugha ya kwanza ya kiafrika kutambuliwa na umoja wa mataifa na kutengewa siku maalum ya kuadhimisha lakini je mbona kuteuliwa kwa tarehe 7 julai kuwa siku ya kiswahili duniani tarehe 7 mwezi wa julai mwaka mwakawa1954 chama cha tanganyika african national union ano chini ya aliyekuwa rais wa kwanza wa jamhuri ya muungano wa tanzania julius kambarage nyerere kilikikumbatia kiswahili kuwa lugha ya kutumiwa katika harakati za kumfurusha mbeberu wakati kiswahili kinapozidi kutandawaa kote duniani wasomi nchini kenya wanahisi kwamba hakichukuliwi kwa uzito unaostahiki hasa na viongozi kupitishwa na kuidhinishwa kwa katiba mpya ya mwaka wa 201 kuliamsha matumaini makuu miongoni mwa wataalam wapenzi wa kiswahili na wote wanaojitolea kidedea kukishughulikia kiswahili matumaini ya kuwapo juhudi za maksudi za serikali kuendeleza na kuimarishwa kwa matumizi yake kifungu cha saba cha katiba ya sasa ibara ya kwanza inakitaja kiswahili kuwa lugha ya kitaifa ibara ya pili inahusu lugha rasmi ambapo ya kwanza kutajwa ni kiswahili kisha kiingereza Um, uh, inamaanisha kwamba katika shughuli zote rasmi kuanzia vikao ofisini hafla za kitaifa vikao bungeni na kadhalika kipaumbele cha faa kuwa kiswahili hata hivyo ni wazi kwamba ndoto hii haijatimizwa tangu kutekelezwa kwa katiba hiyo viongozi wangali wanaandikiwa hotuba zao katika kiingereza si kiswahili ukitumia tu kiswahili kwa ufupi baada ya kukamilisha hotuba zao rasmi itakuwa azimio la umoja tofauti na viongozi wa sasa rais wa kwanza wa kenya hayati mzee jomo kenyatta angali anakumbukwa kwa kukipenda kiswahili jambo ambalo wataalamu wa lugha wanahisi kwamba viongozi wa sasa wangeendeleza uzi uo huo na mimi naanza kwa msemo wa kiswahili usemavyo kwamba asanti ya punda ni mateke sisi tunakuja hapa kuwaletea bahati kuwaletea hospitali ambayo ni wakutivu wananchi maendeleo ya kiswahili yangekuwa ya kupigiwa mfano si maafisa wa serikali tu hali ni hiyo hiyo miongoni mwa wafanyakazi wengi wakati wa shughuli zao rasmi ofisini we, we, we love to live, uh, mixalads, uh, wengi hukitema kimombo yes, we kiswahili husalia lugha ya gumzo tu na kuombana maji je mbona kiswahili si kipaumbele cha mawasiliano katika shughuli rasmi ofisini in nchini kenya wanapenda kujiinua wanapenda kujiinua kwa chochote vile wanaongea mambo ambayo hata okay. kucana na yeye hata ukimsalamia hawezi kubali kwa sababu yeye pengine akipata kisomo akasonga mahali fulani wanajifanya kama wamesoma sana yeah. lakini ile hali haliyani yeah. ni kuweka tu hiyo lugha ndani ya e, kiswahili lakini waengine wajasomauhalisia mwingine ni kwamba kiswahili cha kenya ni kiswakinge kama si kiswakinge basi ni kiswa heng yaani wakenya wengi hukizungumza kiswahili cha kuchanganya na kiingereza na maneno ya sheng he Shen kwanza si lugha sheng ni upuzi wa watu wawili watatu vijana tu wa, wa, wa mitaani ambao wanatumia maneno yao ya ajabu ajabu ili waelewane ya wao kwa wao na kila wakati hiyo lugha unayotaka kulazimisha kuwa lugha ya sheng haina mashiko wala haina miaka yeyote anayetishiwa na hn ni sawa na mtu anayetishwa na kivuli chake kivuli akimpigi mtu wenye uwezo wa kukizungumza kiswahili fasaha bila kuchanganya ni wataalam na waalimu wa kiswahili pekee hata wanafunzi wanaopata a katika kiswahili wengi ushindwa kuzungumza kiswahili kwa kufululiza bila kuchanganya ndio maana baadhi ya wasomi wanabashiri kwamba mustakabali wa kiswahili nchini kenya ni mbaya iwapo hatua za dharura hazitachukuliwate hali ni tofauti nchini tanzania kiswahili tena kilicho fasaha kinazingatiwa pakubwa hata wanasiasa wanakitema kwa ufundi wa kupigiwa mfano wakati wa vikao vya bunge kazi ya wa wilaya ilikuwa ni kutekeleza miradi ya barabara kule kwenye wilaya na majimbo yetu lakini mfumo umeenda umebadilika tumemgeuza yule amekuwa amekuwae na yule meneja wa wilaya sasa hata ile kazi aliokuwa anafanya ya kulipa wakandarasi wanaofanya kazi kwenye maeneo yake imehamishiwa mkoani katika mipango ambayo imekuwepo toka mpango wa kwanza mpango wa pili na sasa tunakwenda mpango wa tatu nichukulie tu mfano sekta ya viwanda kwa fedha za maendeleo ambazo zilitolewa kwa mwaka 21617 ilikuwa ni asilimia 44 lakini mambo ya polisia yeah? yeah. eh? polisiaoli <laughs> <laughs> sera mambo ya yala hajafanya hiyo mabadiliko hiyo hoja yake ni bure kabisa <laughs> Kuh- ni bure kabisa kulingana na katiba ni kama eh, haiampatani hai na hailingani na haikae hai hai, hai sambamba <laughs> na, na katiba ya kenya na, na wakati ikifika ya kuchangia hii mswada sasa ndie tutajua ni wakina nani wako na uwezo wa kuongea kiswahili Uh, uh, sanifu mimi mwenyewe nilifanya kiswahili na nikapita hata uh, nilifanya kiswahili kwa mtihani nikapita lazima ufanye mtihani lazima unajua sasa unajua unaweza soma kiswahili na ufanyi lakini mimi nilisoma nikafanya nikapita mtihani ni o you know? sasa yan yan alisomea alafu ni sinonimu yani alifanya mtihani alafu akahitimu alipata alama ya a katika kiswahili bwana spika mweshimuwa mwenzangu alianza kwa kusema ya kwamba yeye anafahamu na kuelewa kiswahili kwa hivyo kongole ni kukupongeza kwa kuzungumza lugha ya taifa swahili tulifurahishwa zaidi na uamuzi wenu wa kuanza kutumia lugha ya kiswahili ndani ya bunge na ndicho kinachoifanya mimi nisikilize bunge la kenya na enjoi kile kiswahili kile kiswahili chenu kina vionjo vingi kuna vionjo vyake ambavyo pekee yake ni burudani tosha kusikiliza nilikuwa namsikiliza mweshimuwa spika anavyoshindwa kutaja namba za miaka kwa kiswahili ni dhahiri kwamba nchini kenya wanasiasa hukitumia kiswahili wakati wa kuomba kura <mulia> lakini wanapokuwa katika shughuli rasmi wanakionea fahari kiingereza si kiswahili tushirikiane pamoja uh, katika kueneza kiswahili uhalisia huu ndio umewafanya wataalamu wa kiswahili kupaza sauti za haki kupigania nafasi ya kiswahili kwa mjibu wa katiba nafikiri letu hili ni la sita kwa hivyo chakita kimekuwa kwa muda wakati wa kongamano la sita la kimataifa la chama cha ukuzaji wa kiswahili duniani cha ukidu lililofanyika katika chuo kikuu cha pwani wasomi wa kiswahili walishinikiza kutumiwa kwa kiswahili ofisini wakisema ndiyo njia pekee ya kuwashughulikia wanaotafuta huduma kwani ndiyo lugha inayofahamika na wengi lakini ni muhimu kuwa na kikundi au vikundi vya wanaharakati watakaosukuma viongozi wetu wa kisiasa kuboresha na kuongeza utumiaji wa lugha ya kiswahili katika shughuli za kiserikali wito huu wa chaukidu umegusa mishipa ya walengwa na kufikia masikio ya wabunge kuhusu umuhimu wa kiswahili tayari wito huu umekaa kitako akilini mwa spika wa seneti ken lusaka alasiri ya tehe 2 disemba mwaka mwakawa221 itaingia katika historia ya bunge la seneti baada ya spika lusaka kuwamuru maseneta kuwapa wakenya krismasi kwa njia ya kipekee kwa kutumia kiswahili kuendeleza mijadala katika seneti na kushukuru kwa njia umetuelekeza njia umetufunsa na niseme ya kwamba nimepata kujifunsa kutoka kwa maseneta sunsangu njia na namna ya ku, aa, kuendelesha mambo ya siasa hapo hawali nimekuwa mwalimu na sasa hivi nimegeusha nimekuwa sasa aa, mwanasiasa akamili japo ngeli zilikatana na ndimi za maseneta wengi walijitahidi kiasi cha haja y kuzungumza kiswahili huku baadhi wakidhihirisha ufundi mkubwa na tudumishe undugu ndiposa kila mtu awaye yote ajihisi kama ni mkenya na niseme kwamba nikimalizia kwamba e, tusiziangalie tofauti zetu za kisiasa kana kwamba ni jambo ambalo linafaa kuwa la kuweza kututenganisha sisi e, hususan kwa sababu e, tutakuwa na mirengo mingi ya kisiasa upande huu unavutia upande ule mwingine lakini fauka ya hayo yote kenya ni nchi nzima ambayo inafaa kuwa ikijiendeleza na kujizatiti kuwa manufaa ya kila mwananchi awa yeyote pia... kwa wengine utoaji hoja uligeuka kivunja mbavu kiswahili hakikuwa cha be wala cha t ngende kushukuru licha <laughs> ya kanuni za bunge kufanyiwa tafsiri na hata ahadi kutolewa kwamba siku moja kwa wiki itakuwa ikitengwa kuwa ya wabunge na maseneta kuchangia kwa kiswahili hilo halijafanyika nafkiri mchakato huo wa kutafsiri zile sheria uh, za, za, za bunge ulikuwa umeanzishwa kitambo kidogo sisi tukafanya kumaliza na kupiga msasa uh, lakini um, hatuwezi pia kulazimisha mtu kuzungumza lugha ambayo hana haja nayo kuizungumza nafikiri jambo la muhimu si kulazimisha wabunge waongee kiswahili bali ni kushurutisha na kuwarai wabunge wanapochangia ile mijadala yao wawe na nafasi pia ya kutumia kiswahili maanake mtu yeyote anayejifunza lugha mtu yeyote ambaye hawezi kuimudu lugha hiyo vizuri mazoea ya kuiongea ndio ambayo wataleta matunda okay. hivyo wawe na ule uzoefu wakuongea kiswahili bungeni wawe na ule uzoefu hata wakiwa nje ya, ya bunge waweze kuongea kiswahili maanake nasema hivo kwa sababu gani kwa sababu wanapoendeleza yale majadiliano bungeni mara nyingi wana wananukuu vifungu fulani vya katiba wanavinukuu katika lugha ya kiingereza sasa yule ambaye anataka kujua katika kiswahili uh, vile vifungu vinasema nini baadhi ya vifungu hivyo vimenukuliwa katika standing orders ama hizo sheria za bunge alipozindua kanuni za bunge la kenya tarehe 31 oktoba mwaka wa 219 spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania job ndugai aliyekuwa mgeni rasmi wa shughuli hiyo alishadidia kwamba inawezekana kukitumia kiswahili fasaha wakati wa vikao vya bunge nataka kuhakikishieni wenzangu bunge la kenya kwamba jambo hilo linawezekana sisi bunge la tanzania tunatumia kiswahili kwa shughuli zetu zote na inawezekana tunachosema ukitaka kuongea kiingereza basi ongea kiingereza kwa fasaha ukitaka kuongea kiswahili jitahidi kuzungumza kiswahili kwa fasaha maana kiswahili ndio lugha ya afrika mashariki na kiingereza ndo kiswahili cha dunia kwa hiyo lazima ujue zote mbili usidharau mojawapo ili kufikisha kikomo mkondo wa kukifanyia kiswahili mzaha ipo haja ya kubuniwa kwa baraza la kiswahili kipengele cha 137 mkataba wa jumuiya ya afrika mashariki kinaeleza kwamba lugha ya kiswahili itaimarishwa kukuzwa na kutumiwa ikiwa lugha rasmi ya jumuiya hii wajibu mkuu wa baraza hilo ni kutoa ushauri kuziongoza serikali za mataifa wanachama katika kukuza kulinda na kuunga mkono matumizi ya kiswahili na kushirikisha kazi za mashirika na taasisi za elimu yanayohusika ya na kiswahili mwaka wa 218 baraza la mawaziri nchini kenya liliidhinisha kubuniwa kwa baraza la kiswahili nchini kenya ili kutoa dira na mwongozo wa utekelezaji wa sera za lugha nchini kenya kutoa mwongozo kuhusu matumizi ya maneno na istilahi mbalimbali mbali za lugha ya kiswahili wizara ya michezo na utamaduni nchini kenya imekuwa ikikutanisha chama cha kitaifa cha kiswahili bakita na washikadao mbalimbali kwa lengo la kujadili safari ya kuwa na baraza la kiswahili la kenya This baraza si ndoto tena bali ni uhalisia kwa sababu tumewasilisha mswada um, wetu na mahali ambapo mswada um, umefika tunajua kwamba uh, wadao wengine wataunga mkono tumekuja kupiga msasa yale ambayo tayari yamewekwa katika mswada basi nasema kwamba ni hatua kubwa na hatua hii iweze kutiwa sahihi na serikali ili tuweze kuwa na baraza kama ambavyo mataifa menza ya jumuiya ya afrika mashariki yakiwemo rwanda na tanzania na uganda yamefanya juhudi hizi ukikuwa tunaangalia uh, ni jinsi gani ambavyo kiswahili kinaweza kushirikishwa katika kufanikisha maendeleo ya taifa la kenya lugha zinatakiwa kuandikiwa maanake tusipoandikia lugha kuna hatari kubwa sana ya lugha kupotea vyombo vya habari vina nafasi kubwa zaidi uh, ya kueneza Uh, juhudi hizi zote na nasema hivi kwa vile eh, vyombo hivi vimekuwa vikilaumiwa mara kwa mara kutokana na eh, makosa mbalimbali katika matumizi ya kiswahili na kutotumia baadhi ya istilahi kwa mfano uviko kuminatisaaamama na vijana kukuzwesw kiswa. kiswahili cha lisha cha visha cha karamsha penyenia pana njia kwa udi na uvumba tukitetee kiswahili kwa dhati ya nyoyo zetu mimi ni joffri mng'ou